[Funland] Sao cứ phải chen nhau mua xe mới ra...trong khi đáng nhẽ xe mới phải thật nhiều ưu đãi cho KH....

Roman

Xe điện
Bỏ thêm 50tr tương đương 5% giá trị xe nhưng được cái xe đời mới nhất, ra đường không đụng hàng nên nhiều người sẵn sàng chi.
Nếu về nói việc chênh để mua/ sử dụng sớm thì mấy cụ mua Iphone ngay sau khi store nó bán ở Sing giá 60tr là chênh gần gấp đôi, và nhiều người sẵn sàng chi mà.
Mấy ông đó toàn người việt sang mua. ;))

HI_CLASS

Xe điện
Em đi sau 5 năm (100.000Km xe mazda) chẳng thấy sửa cái gì ngoài vật tư tiêu hao như lốp, ắc quy, má phanh, dây cuaroa ,...cụ ạ. Thân vỏ thì ko phải sơn lại bất kỳ chỗ nào vì chả va quệt vào đâu bao giờ. Nên theo Kn của em thì cứ tìm xe từ 4-5 năm mà mua, tiết kiệm được mả tiền ạ.
Xe đi 10 vạn sau 5 năm thì bthuog mà, như e hay nói với mấy ông bạn là "mới hết rốt đa". Tuy nhiên sau 5-7 năm mới phát sinh vde nếu ko bảo dưỡng tốt.

tamock

Xe buýt
Em tưởng là hàng cao cấp/xa xỉ như iphone mới chẳng hạn thì mới có nhu cầu bỏ thêm tiền ra để sở hữu sớm và flex chứ nhỉ. Xe dạng bình dân chuyên chở gia đình/chạy dịch vụ như chiếc này mà cũng cần phải lạc thì cũng lạ.

caisua

Xe lăn
Em đi sau 5 năm (100.000Km xe mazda) chẳng thấy sửa cái gì ngoài vật tư tiêu hao như lốp, ắc quy, má phanh, dây cuaroa ,...cụ ạ. Thân vỏ thì ko phải sơn lại bất kỳ chỗ nào vì chả va quệt vào đâu bao giờ. Nên theo Kn của em thì cứ tìm xe từ 4-5 năm mà mua, tiết kiệm được mả tiền ạ.
Ko sửa gì thì làm sao có người bán. Ai cũng mong mua đc của người chán hoặc người kẹt tiền phải bán nhưng 90% là xe tai nạn, bơi lội rồi mất 2 mả tiền kèm phát điên

DurexXL

Xe lăn

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tại vì nh ng thích thôi.
Cũng như cái Iphone tháng 9 hàng năm ra mắt tại sao không để sau 3 tháng thì mua đúng giá mà đủ loại thao hồ chọn mà phải mua sớm cho nó đắt ra.
Cái này là do thị hiếu người tiêu dùng và ng mua đầu chấp nhận mất tiền cho việc sở hữu sớm.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ko sửa gì thì làm sao có người bán. Ai cũng mong mua đc của người chán hoặc người kẹt tiền phải bán nhưng 90% là xe tai nạn, bơi lội rồi mất 2 mả tiền kèm phát điên
Với nhu cầu và đi lại như ở mình thì xe 5 năm đi nh cũng tầm 8 vạn đến 10v thì cũng chưa có gì hỏng thật ngoài mấy cái tiêu hao.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
cái này coi như là tăng giá và là quan hệ dân sự thôi, kệ xừ. Việc đáng lên án là những đại lý nhận cọc của khách này nhưng thấy khách khác chi đậm hơn thì sẵn sàng giao xe và bắt người lẽ ra là chủ xe chờ dài cổ.
Việc này các cụ có cao kiến và cách xử lý nào không?
Thấp kiến thì trong hợp đồng cọc nên có điều khoản đến ngày giao xe mà không có xe thì được nhận lại cọc & kèm khoản phạt tiền bằng đúng tiền cọc hoặc khi nhận xe thì được nhận thêm khoản tiền phạt vì không giao xe đúng hẹn.

Thèm khát

Xe điện
Vừa Sướng vừa Oai khú khú

xedaprach

Xe điện
Các cụ mợ nghĩ sao,khi bỏ tiền mua xe mà các hãng mới ra sản phẩm mới cứ chiêu trò ntn...đặc biệt mấy ông hãng lớn như Toy, Honda, Ford....Xe không phải trang sức, là phương tiện để đi, để khoe với các doanh nhưn....cơ mà sao cứ để tình trạng bia kèm lạc, saler thì vảnh vót....Kinh tế khó khăn ntn, có khách mua, khách quý là hoan hỉ lắm rồi, kích cầu, tăng khuyến mại, dịch vụ tốt lên chứ...sao cứ chơi mấy cái trò này. Dù là kinh doanh, vì lợi nhuận....nhưng phải đặt bài toán uy tín và tâm lý người tiêu dùng lên để duy trì và giữ chân khách hàng mới quan trọng.

Không liên quan nhưng em hơi dị ứng với từ "Hoan Hỉ" chả hiểu sao giờ mọi người rất hay dùng, nó làm em liên tưởng đến nhà chùa, nó không phù hợp với đa số ngữ cảnh.
Sao không dùng từ vui mừng hay vui vẻ?

dracula_bg

Xe điện
Mua 1 cái xe mới sau 5 năm bán lỗ 50-60% ví dụ mua xe 1 tỷ, sau 5 năm bán được 500tr.
Mua xe cũ giá 500tr, sau 5 năm bán lỗ 50-60% được 250tr
So về tiền thì thiệt hơn với xe cũ 250trđ.
Một chiếc ô tô sử dụng 10 năm chưa là gì ạ, ngày xưa xe ít người ta còn để ý bạn đi xe này xe kia; giờ thì chả ai quan tâm lắm :P
cái này ông nào đi mua xe cũng biết cụ ạ, em thật. cơ mà ông nào cũng rén vì đấy là đếm cua trong hang thôi. nếu mua một con xe mới thì chắc chắn là sau 5 năm lỗ ít nhất là 40% nhưng đi chục năm khéo không phải mất chi phí sửa chữa lớn nếu đi giữ gìn, cái này chắc chắn được đến 99% trừ một số trường hợp vừa nhận xe xong đã lỗi phải gọi là quá đen. còn mua xe cũ thì 50 - 50, check choác các kiểu vẫn có thể dính xe tai nạn bơi lội bình thường, mà gặp mấy ông này thì chưa tính tiền sửa mà riêng cái khoản dăm bữa nửa tháng ôm xưởng chục ngày cứ gọi là quá mệt. Ngày nhà em mua con xe đầu tiên, ban đầu cũng le ve đi tìm xe cũ, cơ mà gạ mãi mấy người thân quen có xe không chịu bán đành mua xe mới cho nó lành :D
Cụ ko cộng tiền sửa vào à. Xe cũ sau 5 năm sửa kha khá đấy.
Tất nhiên về tiền, chi li thì đi xe mới tốn hơn nhưng khoan khoái, yên tâm hơn nhiều.
nếu xe không tai nạn nặng, xe cá nhân, không chạy dịch vụ thì sau 5 năm cũng chỉ bảo dưỡng định kỳ là chính thôi cụ.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Dùng thì vừa Khoe là chính thì chúng nó luộc là phải thôi, tội gì.

dracula_bg

Xe điện
Thấp kiến thì trong hợp đồng cọc nên có điều khoản đến ngày giao xe mà không có xe thì được nhận lại cọc & kèm khoản phạt tiền bằng đúng tiền cọc hoặc khi nhận xe thì được nhận thêm khoản tiền phạt vì không giao xe đúng hẹn.
háng nó có đội ngũ đánh giá tâm lý khách hàng cụ ạ, nên cái đội máu mua sớm thì đại lý nó lại là người cầm chuôi, khách cầm đằng lưỡi, chẳng bao giờ nó cho cái mục đó vào hợp đồng cọc, nó bẩu hợp đồng mẫu bên em nó thế, không sửa đc anh ạ. ông máu thì cứ cắm đầu vào thôi, còn ông nào đã không máu thì cứ chờ đôi tháng cho tụt xuống đầu gỗi mới mua nhá, lúc đấy thì chốt mồm cũng đc, thậm chí anh chồng tiền chỉ luôn cho anh con xe anh đang nằm trong kho chỗ này này. khỏi phải chờ với đợi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
háng nó có đội ngũ đánh giá tâm lý khách hàng cụ ạ, nên cái đội máu mua sớm thì đại lý nó lại là người cầm chuôi, khách cầm đằng lưỡi, chẳng bao giờ nó cho cái mục đó vào hợp đồng cọc, nó bẩu hợp đồng mẫu bên em nó thế, không sửa đc anh ạ. ông máu thì cứ cắm đầu vào thôi, còn ông nào đã không máu thì cứ chờ đôi tháng cho tụt xuống đầu gỗi mới mua nhá, lúc đấy thì chốt mồm cũng đc, thậm chí anh chồng tiền chỉ luôn cho anh con xe anh đang nằm trong kho chỗ này này. khỏi phải chờ với đợi.
Không cho ghi thêm cái đó thì chịu.
Lúc nào nó giao thì nó bảo có hàng chứ ai mà biết được là nó có lấy hàng của mình giao cho người khác hay không.
Khi đã máu rồi thì bố cháu phải nhắm mắt đưa chân thôi.

caisua

Xe lăn
Với nhu cầu và đi lại như ở mình thì xe 5 năm đi nh cũng tầm 8 vạn đến 10v thì cũng chưa có gì hỏng thật ngoài mấy cái tiêu hao.
Lúc em mua con San cũng xác định để dành dần 7-8 năm còn đổi xe mà mãi nó chả hỏng gì mấy nên đi luôn đến 15 tuổi 25v mới đổi

isc46x1

Xe tải
Kinh tế thị trường mà, cứ để quy luật của thị trường điều chỉnh, xuống tiền hay không cũng tùy hoàn cảnh và kinh tế của mỗi người thôi.

nguyentoan.uct

Xe điện
Em thì nghĩ nếu chịu khó kiếm được xe tầm 2-3 năm là ngon nhất, vừa bớt được cái khoản khấu hao năm 1-2 nặng nhất, mà xe chưa quá cũ. Mua xe mới thì cái tiền bó hoa với mấy cái ảnh lúc nhận xe mặn phết :D

--Lamborghini--

Xe cút kít
Lúc em mua con San cũng xác định để dành dần 7-8 năm còn đổi xe mà mãi nó chả hỏng gì mấy nên đi luôn đến 15 tuổi 25v mới đổi
h đổi xe thì có tiền và thích thôi cụ :)
Chứ bảo nó hỏng thì chắc khó trừ các dòng xe sang thì nó lại là chuyện khác vì nó nh cảm biến bô phận hơn xe phổ thông.
Xe em đến h 7 năm thì có mỗi cái dàn lạnh là nặng đô nhất thôi.

xedaprach

Xe điện
h đổi xe thì có tiền và thích thôi cụ :)
Chứ bảo nó hỏng thì chắc khó trừ các dòng xe sang thì nó lại là chuyện khác vì nó nh cảm biến bô phận hơn xe phổ thông.
Xe em đến h 7 năm thì có mỗi cái dàn lạnh là nặng đô nhất thôi.
Đấy là xe cụ dùng nên cụ biết thôi, đi tìm mua 1 con xe cũ tâm lý luôn lo ngại rủi ro gặp lỗi, hỏng... thì cũng hơi rén.
Đơn giản như cái giàn lạnh, mua về đi nó không mát sâu, lại mất công đi kiểm tra sửa chữa, tìm ra đúng bệnh thì may chứ không lại loanh quanh thay sửa hết cái nọ đến cái kia vừa tốn tiền vừa mất công, chưa kể thay phụ tùng mới mất din cũng cấn cá.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đấy là xe cụ dùng nên cụ biết thôi, đi tìm mua 1 con xe cũ tâm lý luôn lo ngại rủi ro gặp lỗi, hỏng... thì cũng hơi rén.
Đơn giản như cái giàn lạnh, mua về đi nó không mát sâu, lại mất công đi kiểm tra sửa chữa, tìm ra đúng bệnh thì may chứ không lại loanh quanh thay sửa hết cái nọ đến cái kia vừa tốn tiền vừa mất công, chưa kể thay phụ tùng mới mất din cũng cấn cá.
e cũng mua xe cũ mà cụ :)
mua xe cũ thì chịu khó tìm và mất thời gian thôi cụ, ngoài ra thì mua xe đã đi tầm 3 ~ 5 năm đổ lại là ok và với dòng xe bình dân nếu không tai nạn ngập nước thì sửa chữa bảo giưỡng cũng không có gì vì cơ bản một năm đi 1 ~ 2 v. Đương nhiên là chạy nhiều thì phải sửa chữa nhiều cũng như thay thế nhiều thôi cụ.
Điều hòa thì nguyên nhân chính và nh là do dàn lạnh chưa đường ống mà không tác động vật lý gì thì nó cũng ít khi hỏng.