[Funland] Sao cứ khó khăn chút là thấy các lều báo quay tay ra bài kiểu này nhỉ?

one

Xe điện
Nhà nhiều cụ sao hết ít tiền điện vậy ạ? nhà e vừa 1,5tr tháng 6 đây ạ. K rõ các cụ dùng ntn ạ. E đun điện và dùng 2 điều hòa ạ
Nhà em đun gas (mẹ em và em đều từng làm nghề bếp nên thích nấu với bếp có ngọn lửa cho ngon), tầm 3 tháng hết một bình 300-320k. Nhà em thiết kế tốt, có chừa khoảng sân sau hướng Đông Nam, xung quanh lại tương đối nhiều cây to, nên thoáng gió. Buổi chiều tối tắt nắng, em chỉ cần mở các cửa, lau nhà và đổ nước lau nhà ra sân tầm 20-30p là nhà mát hẳn (như hiện tại em vẫn chỉ bật quạt nằm lướt mạng, người không hề ra mồ hôi). Điều hoà thì nhà em có 2 cái 12k và 9k inverter, chủ yếu bật buổi đêm. Vì nhà đã dịu sẵn nên đh chạy tương đối nhàn, cũng chỉ để 26-27 độ thôi. Mẹ em tính tiết kiệm, trước còn có kiểu bật điều hoà rồi tầm 1-2h sáng dậy tắt (không biết dùng hẹn giờ) chỉ để quạt, em phải nói mãi mới chịu bật suốt đêm. Đây là tin nhắn báo tiền điện nhà em kẻo các cụ bảo em phét lác.

nvk155

Xe điện
Trước đây những năm 2008, 2012 lạm phát phi mã e đã thấy những bài, kiểu như: chị Thanh- Hoàng Mai, chị Lựu Cầu Giấy ăn tết có 4tr vẫn vui vẻ và đầy đủ..v.v.....
giờ Covid lại bảo chỉ chục triệu...vợ chồng tôi vẫn sống thoải mái

e chắc 100% đoạn dưới đây là quay tay mà ra:
"Ngay từ lúc cưới chúng tôi đã thống nhất sẽ biếu bố mẹ hai bên 2 triệu/tháng gọi là phụ giúp tiền chợ cho ông bà. Thế là cố định mỗi tháng chúng tôi tiêu 4 triệu cho khoản này. Tiền điện nước, internet... chỉ loanh quanh 1 triệu. Thêm chừng triệu rưỡi mua rau dưa, hoa quả, và 500 ngàn tiền xăng xe cho chồng, 500 ngàn để tôi tiêu vặt, chúng tôi để dành được khoảng 3-4 triệu/tháng. Tôi nghe các chị lớn tuổi ở cơ quan nên cũng chia tiền thành nhiều khoản để quản lý. Thông thường, mỗi tháng tôi sẽ để khoảng 500-800 ngàn (nếu chồng tăng ca nhiều) để tiết kiệm dài hạn, 500 ngàn khác tôi để dành cho việc con cái vì chúng tôi đã có kế hoạch rồi. "

Các cụ đừng trách e tha rác nhé, đang đọc tin chính thống, thi thoảng có các bài này như nhai phải sạn, qúa coi thường độc giả luôn. Gần 20 năm lều báo vẫn ngồi phòng lạnh tự xử ;))
Hay phải làm thế để động viên bọn con dân mùa khó khăn ạ???
Chắc lấy lại bài mẫu quên chưa sửa số ấy mà.

HTlangtu

Xe điện
Nhà em đun gas (mẹ em và em đều từng làm nghề bếp nên thích nấu với bếp có ngọn lửa cho ngon), tầm 3 tháng hết một bình 300-320k. Nhà em thiết kế tốt, có chừa khoảng sân sau hướng Đông Nam, xung quanh lại tương đối nhiều cây to, nên thoáng gió. Buổi chiều tối tắt nắng, em chỉ cần mở các cửa, lau nhà và đổ nước lau nhà ra sân tầm 20-30p là nhà mát hẳn (như hiện tại em vẫn chỉ bật quạt nằm lướt mạng, người không hề ra mồ hôi). Điều hoà thì nhà em có 2 cái 12k và 9k inverter, chủ yếu bật buổi đêm. Vì nhà đã dịu sẵn nên đh chạy tương đối nhàn, cũng chỉ để 26-27 độ thôi. Mẹ em tính tiết kiệm, trước còn có kiểu bật điều hoà rồi tầm 1-2h sáng dậy tắt (không biết dùng hẹn giờ) chỉ để quạt, em phải nói mãi mới chịu bật suốt đêm. Đây là tin nhắn báo tiền điện nhà em kẻo các cụ bảo em phét lác.

Thế này là e nghi oan cho lều hả cụ???:D

Patriots

Xe lăn
Thôi không comment là tốt nhất

maximax903

Xe điện
Thằng trồng cải nước sinh hoạt dùng nước mưa hoặc nước ao, ăn bo bo, ra ngoài bắt được con cua con cáy với nhúm rau vặt ở cửa nhà nó mới tính thế được

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Chứng tỏ nhiều cụ rất rảnh, vẫn ngồi đọc, nghiền ngâm, phân tích câu từ ý tứ của cái cái bài báo ko đáng 1 xu nhuận bút này. Cháu chịu. Loại này nói thật đi vs cháu cũng ko bao giờ mở ra xem.

Ngocqlb

Xe tăng
Sắp 21/6 là ngày.....cccm chúc mừng nghề Báo nhé

dz0r0

Xe điện
Trước đây những năm 2008, 2012 lạm phát phi mã e đã thấy những bài, kiểu như: chị Thanh- Hoàng Mai, chị Lựu Cầu Giấy ăn tết có 4tr vẫn vui vẻ và đầy đủ..v.v.....

"Ngay từ lúc cưới chúng tôi đã thống nhất sẽ biếu bố mẹ hai bên 2 triệu/tháng gọi là phụ giúp tiền chợ cho ông bà. Thế là cố định mỗi tháng chúng tôi tiêu 4 triệu cho khoản này. Tiền điện nước, internet... chỉ loanh quanh 1 triệu. Thêm chừng triệu rưỡi mua rau dưa, hoa quả, và 500 ngàn tiền xăng xe cho chồng, 500 ngàn để tôi tiêu vặt, chúng tôi để dành được khoảng 3-4 triệu/tháng. Tôi nghe các chị lớn tuổi ở cơ quan nên cũng chia tiền thành nhiều khoản để quản lý. Thông thường, mỗi tháng tôi sẽ để khoảng 500-800 ngàn (nếu chồng tăng ca nhiều) để tiết kiệm dài hạn, 500 ngàn khác tôi để dành cho việc con cái vì chúng tôi đã có kế hoạch rồi. "

Các cụ đừng trách e tha rác nhé, đang đọc tin chính thống, thi thoảng có các bài này như nhai phải sạn, qúa coi thường độc giả luôn. Gần 20 năm lều báo vẫn ngồi phòng lạnh tự xử ;))
Kiếm bao nhiêu tiêu bấy nhiêu thôi. Tiền ăn mà 1,5 triệu một tháng thì ăn uống hơi kém. Bia rượu chắc chắn không! Cà phê, trà sữa không luôn. Nhà này chắc chưa có em bé chứ mà có em bé nữa thì vất lắm! Em nói không phải phét nhưng em đi làm ăn sáng 10k, ăn trưa 45k, trà đá 5k, một tháng mất toi gần 1,4 triệu tiền đi làm chưa tính ăn tối ở nhà, xăng xe... tức là bằng nhà trong báo ăn cả tháng. Mà em có tiêu hoang phí gì đâu??

lạc lối

Xe điện
Khiếp cụ thớt giật tít cứ đùng đùng ngang với tìm ra châu Mỹ

Quy Lão

Xe tăng
Có gì mà không thực tế đâu

Quan_woodman

Xe điện
Chấp gì bọn bí cháo hiện nay. Quên đi cho nhẹ đầu.

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
Bài báo khá thành công, thu hút đc nhiều thành viên quan tâm, tạo được các bình luận qua lại… dự là có thể ra phần 2: vô số tranh luận trái chiều v/v thu nhập 10tr sống tốt ở Hà Nội.

Khi nào các cụ ngứa mà ko thèm gãi thì may ra dạng bài chọc ngoáy này mới hết nhé :))

toxic82

Xe điện
Tiên sư cái mục tâm sự, ko bao giờ e đọc :)

next cho nhanh cụ ơi
Xem cho rác mắt

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Đêm, cả nhà xúm xít nằm trên nền đất, bật 1 cái quạt, để 3 chậu nước với giẻ ướt xung quanh; đun nấu hoàn toàn bằng bếp than tổ ong hoặc bếp gas, tích cực đi wc ở công ty, cơ quan hoặc ngoài đường, quần áo tuần giặt 1 lần, tắm 2 ngày 1 lần, điện thoại dùng wifi nhà hàng xóm thì sẽ có tiền điện + nước + internet dưới 1 triệu mùa này ạ

Bọn đỹ bút viết không biết nhục ạ
Ơ hay.người ta có viết cho ofer đọc đâu:)).đừng đọc k là rước bực đấy mợ

bongmayhong

Xe hơi
Các cụ thu nhập cao, chi tiêu nhiều nên quen, đâm ra khó thích ứng được với những bài như thế này. Giờ các cụ cứ thử tĩnh lặng, ngẫm nghĩ lại thời điểm gian khó nhất của mình thì sẽ ra ngay vấn đề. À, sao ngày đó mình giỏi vậy ta, tháng thu nhập chỉ vài 3 triệu mà vẫn sống nhăn răng ở cái Hà Nội này? Đừng mồm miệng tỏ ra mình thượng đẳng nữa các cụ ạ, đời này cần phải biết ngó xuống, còn rất nhiều người thu nhập thấp chưa nổi 10 triệu/tháng/gia đình, đặc biệt là với mức lương ngạch bậc Nhà nước hiện nay thì đa số các cụ các mợ ra trường, đi làm dưới 10 năm đều chỉ nhận được mức lương dưới 5 triệu/tháng, số mà có thêm lậu thì mới có thêm thu nhập. Nói tóm lại là có nhiều thì tiêu nhiều, có ít thì tiêu ít, bài báo bên trên cũng không có gì đáng chửi, nó còn cho thấy khả năng vun vén, đồng lòng trong xây đắp tổ ấm của đôi vợ chồng nọ, đáng học tập đó chứ?

thaibom

Xe buýt
Ko điều hoà, tủ lạnh nhỏ, ko máy giặt, internet dùng theo lưu lượng chỉ đọc báo, nghe đài thì chỉ tầm 1trieu.
Nhà em 2 điều hòa 9k (thường xuyên dùng 1 trong 2 cái - ngày cũng tầm 4 - 5h) 1 tivi, 1 quạt trần, 2 quạt cây, 1 bình nóng lạnh (mùa này ít dùng), 1 tủ lạnh, 1 máy giặt, 1 nồi cơm điện, 1 nồi chiên không dầu (hay dùng), 1 nồi áp xuất điện (thi thoảng dùng), bóng đèn điện 3 phòng (đủ sáng), 3 laptop (nhà 3 người). Tháng 5 cũng chỉ 500K. Tháng này nghỉ dịch nên ở nhà cả ngày, dùng điện nhiều, các tháng trước nhà em cũng chỉ gần 400k. Net thì dùng gói 2 triệu/15 tháng. Nước thì chưa tháng nào hết quá 100k (thường 60 - 70k). Điện thoại 2 sim vina dùng gói VD 149. Tổng nhà em 1 tháng tiền điện, nước, net cunhx chỉ khoảng 1 triệu. Còn bếp gas thì do nhà có 3 người nên 1 bình dùng 4, 5 tháng là chuyện bình thường.