Chi hội SantaFe Hà Nội (Fe Club) - Tầng thứ 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

santafe2007

Đi bộ
Chào các bác, tôi cũng thỉnh thoảng vào đọc topic của các bác, nhưng hôm nay mới đăng ký được nick để hỏi nhờ các bác một chút.
Xe tôi Santafe 2007, chiều qua đang đi thì có đèn vàng động cơ báo, tôi cho vào gara kiểm tra. Gara báo là xe tôi bị hỏng van xoáy lốc, và báo van này không sửa được phải thay hết hơn 5 triệu. Nếu chưa có điều kiện thay thì tạm thời cứ để thế thì vẫn đi tạm được nhưng không được đạp thốc ga.
Tôi lên đây muốn hỏi nhờ các bác là có chỗ nào sửa được van này không? chứ giờ mất 5tr cũng thấy xót quá các bác ạ.
Tôi cứ để thế đi thì có ảnh hưởng gì tới máy móc không? vì hiện tại tôi đi vẫn thấy bình thường, không có biểu hiện gì cả.
Xin cảm ơn các bác nhiều.

Mapu

Xe tăng
Chào các bác, tôi cũng thỉnh thoảng vào đọc topic của các bác, nhưng hôm nay mới đăng ký được nick để hỏi nhờ các bác một chút.
Xe tôi Santafe 2007, chiều qua đang đi thì có đèn vàng động cơ báo, tôi cho vào gara kiểm tra. Gara báo là xe tôi bị hỏng van xoáy lốc, và báo van này không sửa được phải thay hết hơn 5 triệu. Nếu chưa có điều kiện thay thì tạm thời cứ để thế thì vẫn đi tạm được nhưng không được đạp thốc ga.
Tôi lên đây muốn hỏi nhờ các bác là có chỗ nào sửa được van này không? chứ giờ mất 5tr cũng thấy xót quá các bác ạ.
Tôi cứ để thế đi thì có ảnh hưởng gì tới máy móc không? vì hiện tại tôi đi vẫn thấy bình thường, không có biểu hiện gì cả.
Chào cụ, với hiểu biết hiện thời của em:
- Cái cụ bị hỏng này là cái điều khiển van lốc xoáy.
- Cái này thì theo em biết là không sửa được, chỉ có thay cả cụm, giá thì em không bàn ạ.
- Nếu cụ đang thấy đi bình thường, thì cụ cứ thế mà đi, không phải thay tháo gì cả, và cụ cũng không cần phải đi nhẹ nói khẽ, không được thốc ga như ở gara nó nói. Khi nào cụ có điều kiện hoặc tìm được nơi nào đó sửa được hoặc giá rẻ hơn thì cụ hẵng thay.

hiengia

Xe tải
Em mật thư vào inbox nào ạ (trên này em ngưỡng), cũng phải nói luôn chắc em không tham gia thường xuyên được cùng các cụ vì em hay phải đi công tác. Mai lại phải dò đường, nghe thời tiết lên Lai Châu rồi các cụ ạ, huhu
Cụ lên Lai Châu công tác ợ?
Cần hỏi thêm j nếu e giúp được e sẽ giúp ạ.

Nơi chôn rau cắt rốn của e ở đó.
E cũng đã lang thang khắp chốn của Lai Châu rùi.

----Tặng cụ bài thơ của Trần Mạnh Hảo

Gửi Lai Châu
[Trần Mạnh Hảo]​

Trái tim đập không một ai nhìn thấy
Ở ven trời Tây Bắc có Lai Châu
Hoa ban nở thành người con gái Thái
Đám mây bay trong thau nước gội đầu.​

Nơi sông Đà vặn mình rung núi
"Lối Ma Ly Pho là sợi chỉ xuyên qua
xống váy mèo"
Thị xã nhỏ như chiếc áo cài trên ngực đất nước
Núi hai đầu mây đến đá lông nheo​

Nơi con thác giữ nụ cười em lại
Tiếng Thái thương như cầm được giữa tay mình
Tóc em đó như mùa màng gặt hái
Mỗi cái nhìn ẩn chứa một bình minh.​

Nơi ngủ dậy núi đã đầy trong mắt
Trong chiêm bao còn vọng tiếng nai chiều
Tiếng ngựa thồ gõ vào mây rậm rịch
Em gội đầu để suối suốt đời reo.​

Nơi em về bản Chi Luông, bản Xá
Hoa rừng thơm như có kẻ theo cùng
Bản mới dựng mắt em là chiếc lá
Rơi bập bùng chân cứ muốn đi chung.​

Nơi vách đá còn ghi bia Lê Lợi
Lịch sử ngược sông Đà, nước réo
tiếng gươm xưa
Em đứng đó mỉm cười khi anh hỏi
Như hoa ban chỉ nở lúc sang mùa.​

Nơi dấu tích còn ghi thời thống khổ
Cô gái xòe xưa lao mình xuống sông Đà
Chỗ em khóc sân vua Đèo giờ biếc cỏ
Anh đi tìm nước mắt gặp lời ca.​

Anh đã gặp những con người như lửa
Giấu khói lửa đi như thời bếp Hoàng Cầm
Điện Biên của mọi người dành riêng em
điệu múa
Những đời thường nhập lai hoá nhân dân.​

Lai Châu của lúa thơm sắn ngọt
Của tình em cho thị xã trăng rằm
Của ngọn gió kéo mặt trời qua dốc
Tiếng khèn Mèo làm suối cứ băn khuăn.​

Anh xin mang tiếng sông Đà về với biển
Để lòng em tìm lại buổi ban đầu
Em đứng đó mây ven trời vô kể
Để suốt đời anh mắc nợ Lai Châu..../.​

bonus bông hoa rừng nữa :D

[/QUOTE]Cụ lãng mạn quá!

santafe2007

Đi bộ
Chào cụ, với hiểu biết hiện thời của em:
- Cái cụ bị hỏng này là cái điều khiển van lốc xoáy.
- Cái này thì theo em biết là không sửa được, chỉ có thay cả cụm, giá thì em không bàn ạ.
- Nếu cụ đang thấy đi bình thường, thì cụ cứ thế mà đi, không phải thay tháo gì cả, và cụ cũng không cần phải đi nhẹ nói khẽ, không được thốc ga như ở gara nó nói. Khi nào cụ có điều kiện hoặc tìm được nơi nào đó sửa được hoặc giá rẻ hơn thì cụ hẵng thay.
Cảm ơn bác, bác có địa chỉ gara nào uy tín để tôi qua kiểm tra lại được không ạ?

Mapu

Xe tăng
Cảm ơn bác, bác có địa chỉ gara nào uy tín để tôi qua kiểm tra lại được không ạ?
Vâng, em sẽ PM cho cụ một số địa chỉ mà anh em trong chi hội hay làm ở đó. Cụ cũng có thể tham gia cùng chi hội để chém gió chém bão cho vui.

hiengia

Xe tải
Đùa chứ cụ tịt rô nan đô mình đồng da sắt, ,đao cụ hùng chưa chắc sứt mẻ gì đc..may ra có mợ Oanh đích thân chém em nghĩ còn gục...he he
Huhu, em tội tình gì mà chưa ngoi lên các cụ đã chém em ghê thế! Mà còn chém hội đồng nữa chứ. Có cụ, mợ nào thương thì cứu em với...

Mapu

Xe tăng
Hic, em thành thật xin lỗi cụ một chút, em vừa xem lại mạch của cái van điều khiển lốc xoáy, cái van này nó được điều khiển trực tiếp bởi ECU, do đó hiện giờ có thể nó đang bị kẹt hoặc đoản mạch gì đó, sẽ rất nguy hiểm nếu ECU gửi tín hiệu điều khiển xuống và nó bị đoản mạch có thể là cháy ECU.
Nói qua một chút để cụ dễ hình dung, các van này có tác dụng điều khiển cửa hút khí nạp, mục đích là khiến cho khí nạp khi đi vào ở dạng lốc xoáy, tốc độ dòng khí lớn hơn, lưu lượng cao hơn để dễ dàng tăng tốc. Bình thường van này không hoạt động (không có tín hiệu gửi đến), nó chỉ hoạt động trong hai trường hợp:
- Khi xe vừa khởi động, nó sẽ quay đi, quay lại
- Khi tốc độ vòng quay >3000 vòng, ECU sẽ gửi xung xuống để điều khiển đóng mở cho hợp lý.
Do đó, gara đã có lý khi nói cụ không được đạp thốc ga, vì sợ cháy ECU, tuy nhiên gara không có tình khi xử lý. Đúng ra họ chỉ cần rút cái jack điều khiển van này ra là hoàn toàn có thể hoạt động bình thường, cụ đạp thốc ga thoải mái mà không sợ bị làm sao cả.
Cách tốt nhất bây giờ là cụ rút cho em cái jack ở cái van này ra, rồi thoải mái đi mà không phải lo nghĩ. Như em nói ở trên, nó sẽ không cho cụ còn cảm giác dính lưng vào ghế mỗi khi đạp thốc ga nữa. Tuy nhiên, như cụ nói ở trên là cụ không thấy khác gì cả chứng tỏ cụ cũng rất ít khi đạp lút ga nên cụ cứ yên tâm.

Hoang_ABT

Xe tải
Huhu, em tội tình gì mà chưa ngoi lên các cụ đã chém em ghê thế! Mà còn chém hội đồng nữa chứ. Có cụ, mợ nào thương thì cứu em với...
Kính cụ Chủ tịt và cụ Haidt13 em hóng thấy có dính dáng đến Lai Châu, nòng em ló nại lao lao, em quyết định quàng làm họ với người sang tý ợ, em cũng ngoi lên từ bệnh viện Đồi cao thuộc thị xã Lai Châu cũ, không biết các cụ có thấy quen không, em ở đó đến mấy tuổi gì đó, 2 cụ nhà em quẳng em về Hà Lội và lăy lắt sống đến bây giờ, lại còn tham ra Hội Fe Club nữa chứ...

Hoang_ABT

Xe tải
Cụ Mapu là 1 trong những bác sỹ chuyên khoa đầu ngành rất tận tâm đối với những cô vợ hai của các cụ trong chi hội khi bị đau ốm đấy cụ ợ, cụ cứ ngâm đi và chém thêm cho anh em tỏ nhé.

Mapu

Xe tăng
Kính cụ Chủ tịt và cụ Haidt13 em hóng thấy có dính dáng đến Lai Châu, nòng em ló nại lao lao, em quyết định quàng làm họ với người sang tý ợ, em cũng ngoi lên từ bệnh viện Đồi cao thuộc thị xã Lai Châu cũ, không biết các cụ có thấy quen không, em ở đó đến mấy tuổi gì đó, 2 cụ nhà em quẳng em về Hà Lội và lăy lắt sống đến bây giờ, lại còn tham ra Hội Fe Club nữa chứ...
Chết thật, thế này mà lần tới off các cụ không làm cho nhau say được là có lỗi với .....mảnh đất và con người Lai Châu lắm đấy ạ.

Cụ Mapu là 1 trong những bác sỹ chuyên khoa đầu ngành rất tận tâm đối với những cô vợ hai của các cụ trong chi hội khi bị đau ốm đấy cụ ợ, cụ cứ ngâm đi và chém thêm cho anh em tỏ nhé.
Khú khú, cụ cứ làm em nghĩ đến bác sỹ....sản khoa

Hoang_ABT

Xe tải
Chết thật, thế này mà lần tới off các cụ không làm cho nhau say được là có lỗi với .....mảnh đất và con người Lai Châu lắm đấy ạ.

Khú khú, cụ cứ làm em nghĩ đến bác sỹ....sản khoa
Nà cụ lói đấy nhớ, em nghĩ đến mà không giám chém sợ kụ giận, nhưng mờ ta suốt ngày lật, rồi úp, rồi chui gầm, xem máy, em dự là bác sỹ sản khoa chuẩn đấy (là sản STF khoa cụ nhé)

Mapu

Xe tăng
Em đang nghi 2 lão Haidt13 và trungcsds đang ọp chui bên Gia Lâm đấy các cụ, tệ thật....
Đúng thế chứ còn nghi cái gì nữa cụ. Chả nhẽ em với cụ cũng off chui cái cho đỡ GATO. Cơ mà em đang không ở cơ quan. :)

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng