[Funland] Sấm sét và nhà cao tầng

khanhnguyen09

Xe container

Mũi tên bạc

Xe container
Nếu chống sét làm chuẩn thì ở nhà chung cư còn an toàn hơn nhà đất vì nhà đất số lượng nhà làm chống sét rất ít!

khanhnguyen09

Xe container
Nếu chống sét làm chuẩn thì ở nhà chung cư còn an toàn hơn nhà đất vì nhà đất số lượng nhà làm chống sét rất ít!
Nhà chung cư là chống sét chủ động bằng tia tiên đạo rồi, chứ ko phải cắm mấy cái cọc thu sét bằng sắt như nhà thấp tầng.

bing-bing

Xe tăng
Nhà tôi vừa dính sét, hỏng 2 tivi, 50 cái bóng đèn, 2 quạt trần

langtoilangtoi

Xe điện
Nhà tôi vừa dính sét, hỏng 2 tivi, 50 cái bóng đèn, 2 quạt trần
E ko hiểu hệ thống chống sét lan truyền của EVN có tác dụng gì ko... Biến áp có nhưng nó có tác dụng chống sét oánh vào biến áp và bảo vệ biến áp là chính, còn đường dây thì...

Nếu nhà cụ có sét đánh với tần suất cao thì cũng nên xem xét hệ thống cắt lọc, cái quan trọng nhất của tủ cắt lọc là đường tiếp địa phải đạt chuẩn : <10 ôm, các đầu cosse xiết đủ lực, các điểm tiếp giáp đúng kỹ thuật.

buikhacthinh

Xe tăng
Trời sấm sét thì nên rút các thiết bị điện như tivi,máy tính ra khỏi ổ cắm điện(hoặc cúp cầu dao).Luồng sét có thể lan truyền theo dây dẫn điện làm hỏng các thiết bị điện nhạy cảm với xung điện cao.

lamhaha191

Xe điện
Quả sét to em bị cháy soẹt cái tivi

banmotnucuoi

Xe lăn
Các cụ mợ cho em hỏi: Sấm sét có thích nhà chung cư không ạ?
Em sợ sấm sét từ bé, thế mà mấy ngày nay mưa gió sấm sét đùng đoàng, mỗi lần sấm đánh mà em cảm thấy như chung cư em ở như bị rung lên vậy. Em ở tầng cao nên hình như sấm sét cũng mạnh hơn có phải không ạ? Để em còn dắt bọn trẻ xuống sảnh tầng 1 em ngồi :((
Sét nguy hiểm khi ở bên ngoài thôi. Chứ trong nàh thì an toàn, nhất là nhà chung cư cao tầng nó có hệ thống thu sét chủ động.

E ko hiểu hệ thống chống sét lan truyền của EVN có tác dụng gì ko... Biến áp có nhưng nó có tác dụng chống sét oánh vào biến áp và bảo vệ biến áp là chính, còn đường dây thì...

Nếu nhà cụ có sét đánh với tần suất cao thì cũng nên xem xét hệ thống cắt lọc, cái quan trọng nhất của tủ cắt lọc là đường tiếp địa phải đạt chuẩn : <10 ôm, các đầu cosse xiết đủ lực, các điểm tiếp giáp đúng kỹ thuật.
Chống sét van của EVN chỉ có tác dụng ngăn sét đánh lên lưới trước trạm biến áp thôi.
Còn hệ thống điện gia đình là phải có tiếp địa an toàn mới hết nhé

langtoilangtoi

Xe điện
Sét nguy hiểm khi ở bên ngoài thôi. Chứ trong nàh thì an toàn, nhất là nhà chung cư cao tầng nó có hệ thống thu sét chủ động.

Chống sét van của EVN chỉ có tác dụng ngăn sét đánh lên lưới trước trạm biến áp thôi.
Còn hệ thống điện gia đình là phải có tiếp địa an toàn mới hết nhé
Có lần em hỏi bên EVN thì họ bảo thí điểm chống sét lan truyền trên đường hạ thế rồi, nhưng chả hiểu giải pháp gì mà thiết bị tèo liên tọi thế là nghỉ. Trong các khu công nghiệp thì EVN ko biết có lắp ko, nhưng e ko thấy họ kêu khi sét đánh ?

QueViet

Xe tăng
Có lần em hỏi bên EVN thì họ bảo thí điểm chống sét lan truyền trên đường hạ thế rồi, nhưng chả hiểu giải pháp gì mà thiết bị tèo liên tọi thế là nghỉ. Trong các khu công nghiệp thì EVN ko biết có lắp ko, nhưng e ko thấy họ kêu khi sét đánh ?
Việc chống sét lưới điện sau công tơ là của bên mua điện cụ ạ

Minhnd

Xe điện
Thiên lôi là đàn ông nên thích oánh sét vào đàn bà.
Do vậy nên mợ chủ thấy rung rinh hơn các cụ là đúng rồi.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Các cụ mợ cho em hỏi: Sấm sét có thích nhà chung cư không ạ?
Em sợ sấm sét từ bé, thế mà mấy ngày nay mưa gió sấm sét đùng đoàng, mỗi lần sấm đánh mà em cảm thấy như chung cư em ở như bị rung lên vậy. Em ở tầng cao nên hình như sấm sét cũng mạnh hơn có phải không ạ? Để em còn dắt bọn trẻ xuống sảnh tầng 1 em ngồi :((
Mợ ở khu nào, nếu khu Hà Đông, Nam TL, Thanh Trì đâu hứng hơn 400 cú sé sáng nay, rung hết nhà đó mợ. Mấy hôm trc 2 người xe máy đang đi đg bị đánh chết, nên chẳng biết thế nào, số bị sét đánh thì chết thôi mợ

thekloop

Xe buýt
Trong nhà cao tầng mợ cứ yên tâm, hệ thống chống sét đơn giản nhưng rất hiệu quả. Giờ công việc của e có chút liên quan đết sét, cứ chỗ nào sét oánh đến em phải đến săm soi vì sao nó oánh... Đơn giản là nếu chuẩn chỉ là ko sao, nhưng 100% đều có lỗi abc nào đó
Cụ có kinh nghiệm chống sét lan truyền cho các thiết bị không ạ. Chỗ em nhiều thiết bị mà sét đánh hỏng liên tục, mặc dù có tiếp địa

Layloi

Xe tăng
Báo thống kê có 454 cú sét đánh xuống đợt mưa rồi, mưa gió tắt app nên cháu đang chờ 6h30 xem gỡ đc ngày công không.

banmotnucuoi

Xe lăn
Các nhà máy thì thiết bị gần như bắt buộc có tiếp địa mới chạy cụ nhé. Nhưng cũng nặng nề cho quả điện nhẹ phết nếu ko có chống sét lan truyền.
Còn trên nóc nhà máy luôn có cột thu sét chủ động, mới nghiệm thu được phòng cháy

langtoilangtoi

Xe điện
Cụ có kinh nghiệm chống sét lan truyền cho các thiết bị không ạ. Chỗ em nhiều thiết bị mà sét đánh hỏng liên tục, mặc dù có tiếp địa
E cũng ko có nhiều kinh nghiệm lắm, nhưng có mấy lỗi thường xảy ra :

1. Điện trở tiếp địa ko đạt <10 ôm
2. Dây tiếp địa có kích thước nhỏ. Đầu cosse không phù hợp với dây (quá nhỏ hoặc quá to), đầu cosse kẹp không đủ lực dẫn tới lỏng
3. Bu lông tiếp xúc xiết không đủ lực. Bu lông sai chủng loại (bằng sắt thay vì bằng niken hoặc đồng). Thiếu long đen vênh
4. Mov tủ chống sét không thay khi hỏng dưới 60%

Bất kể 1 điểm tiếp xúc nào trong hệ thống tiếp địa chống sét lỏng sẽ dẫn tới xung phản xạ gây hỏng thiết bị hàng loạt.

Các thiết bị trên núi cao thi công tiếp địa rất khó, đặc biệt 1 số vùng anh em làm tiếp địa sợ : Thanh Hóa (cả núi lẫn biển), Sóc Sơn - Hà Nội... 1 số vùng đất pha cát khá lạ, đổ cả đống tiền vưỡn trên 10 ôm