[Funland] Sấm sét và nhà cao tầng

Các nhà cao tầng thì phải có lắp cột thu lôi nên chắc vì thế mà sấm sét nó thích đánh vào đó hơn hay sao mà em thấy nó đánh nhiều đến rung cả nhà.
Cụ nào giải thích cơ chế chống sét giúp em với.
Cột thu lôi phóng điện tích (-) lên để trung hoà điện tích (+) trên các đám mây.

Các cụ mợ cho em hỏi: Sấm sét có thích nhà chung cư không ạ?
Em sợ sấm sét từ bé, thế mà mấy ngày nay mưa gió sấm sét đùng đoàng, mỗi lần sấm đánh mà em cảm thấy như chung cư em ở như bị rung lên vậy. Em ở tầng cao nên hình như sấm sét cũng mạnh hơn có phải không ạ? Để em còn dắt bọn trẻ xuống sảnh tầng 1 em ngồi :((
Cụ cảm giác thế thôi, chứ sấm đánh mà rung nhà thì có mà toi, nhà cao tầng nào cũng phải lắp hệ thống chống sét, cứ yên tâm nhá

Thỏ vẩu

Xe buýt
Trong nhà cao tầng mợ cứ yên tâm, hệ thống chống sét đơn giản nhưng rất hiệu quả. Giờ công việc của e có chút liên quan đết sét, cứ chỗ nào sét oánh đến em phải đến săm soi vì sao nó oánh... Đơn giản là nếu chuẩn chỉ là ko sao, nhưng 100% đều có lỗi abc nào đó
Bác xê ra, mới sáng đừng làm Thỏ cáu :-w .

Để Thỏ phi đến mợ í xem sấm sét ra răng?

Hoangvan22

Xe tải
Nhà bác có lắp mạng internet không, nếu có bác vào trang google.com tìm hiểu cơ chế chống sấm sét nhé, rất rõ.
Em đang vào mạng bằng internet đây, nên em mới phải hỏi thêm.
Cột thu lôi phóng điện tích (-) lên để trung hoà điện tích (+) trên các đám mây.
Cột thu lôi em tưởng bản chất là một chất dẫn điện cực tốt, để nó dẫn tia lửa điện xuống đất chứ.
Mà hình như các trục thu phát sóng của nhà mạng cũng là nơi mà sét rất thích.

Cột thu lôi em tưởng bản chất là một chất dẫn điện cực tốt, để nó dẫn tia lửa điện xuống đất chứ
Thực tế theo công bố và em đã đc học ở trường thì cơ chế nó ngược lại

Thỏ vẩu

Xe buýt

Thỏ vẩu

Xe buýt

Trungpv

Xe tăng
Cụ đấy vào like đầu tiên mà có trả lời đâu ạ :-B
Em đọc ở đây:
Em hiểu là trên nóc chung cư có lắp cột thu lôi để sét đánh vào truyền xuống đất giúp cho toà nhà an toàn còn vị trí đất xung quanh toà nhà lại là nơi không được an toàn có phải vậy không ạ?
Thế liệu có khi nào cột thu lôi bị hỏng mà không phát hiện ra? hoặc căn hộ nào để miếng sắt thép gì đó dẫn điện tốt ở ngay ban công lại vô tình làm cột thu lôi cho các tia sét khác gần nó không ạ?
cột đó để chống sét đánh vào tòa nhà chứ ko phải để sét đánh vào rồi truyền xuống đất cụ nhé :)

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Chung cư thì em không biết nhưng nhà riêng thì có đấy ạ