[VHGT & ATGT] Sai làn QL5, cũ nhưng mà mới...

Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ. Nhân tiện nói về đoạn đường này cho em hỏi thêm. Đoạn dường 5 qua quận Long Biên làn đường dành cho xe con khá lớn, đủ cho 2 xe đi song song, nếu xe đi sát giải phân cách đi chậm (40km/h chẳng hạn), em đi phía bên phải tốc độ 50km/h vượt lên, vẫn trong làn thì có bị tính vượt phải không ạ?

Không, kụ à.
Hành vi "vượt xe" chỉ xảy ra trên đoạn đường 2 chiều, có 2 làn xe dùng chung cho cả xe chiều đi và xe chiều về, khi xe trên chiều này chiếm làn đường của chiều ngược lại để vượt qua xe đi chậm phía trước cùng chiều. Đây là hành vi vượt bên trái, đúng luật.
Cũng trên đoạn đường 2 chiều đó, nhưng xe phía sau không chiếm làn của xe ngược chiều, mà lại lòn sang bên phải, đi sát lề đường để vượt lên xe phía trước cùng chiều, có nguy cơ ép xe phía trước dạt sang làn xe của chiều ngược lại, thì luật gọi đó là hành vi "vượt bên phải".

Hành vi "vượt xe" dù là vượt bên trái (đúng luật) hay vượt bên phải (sai luật) chỉ xảy ra trên các đoạn đường 2 chiều có 2 làn xe dùng chung cho cả chiều đi và về (đường không có giải phân cách cứng ở giữa).

Khi đoạn đường có giải phân cách cứng ở giữa, thì đó là đường đôi rồi. Trên đường đôi không hề xảy ra hành vi vượt xe (vượt bên trái), nên cũng không có hành vi vượt xe về bên phải.
Làn đường siêu rộng của các đường đôi cũng thế. Không có hành vi vượt xe (vượt bên trái) trên làn đường siêu rộng, nên cũng không có hành vi vượt phải trong một làn đường rộng, khi nhiều xe có thể đi sông song nhau trong 1 làn đường siêu rộng đó.

Nhà cháu đã có một thớt trên OF về chủ đề này. Nếu kụ vẫn băn khoăn, xin mời ghé thăm thớt theo link này nhé.

- Không có lỗi Vượt phải, khi các xe cùng lưu thông trên làn đường rộng

http://www.otofun.net/threads/khong-co-loi-vuot-phai-khi-cac-xe-cung-luu-thong-tren-lan-duong-rong.487388/

.

phamminhquan

Xe máy
Không, kụ à.
Hành vi "vượt xe" chỉ xảy ra trên đoạn đường 2 chiều, có 2 làn xe dùng chung cho cả xe chiều đi và xe chiều về, khi xe trên chiều này chiếm làn đường của chiều ngược lại để vượt qua xe đi chậm phía trước cùng chiều. Đây là hành vi vượt bên trái, đúng luật.
Cũng trên đoạn đường 2 chiều đó, nhưng xe phía sau không chiếm làn của xe ngược chiều, mà lại lòn sang bên phải, đi sát lề đường để vượt lên xe phía trước cùng chiều, có nguy cơ ép xe phía trước dạt sang làn xe của chiều ngược lại, thì luật gọi đó là hành vi "vượt bên phải".

Hành vi "vượt xe" dù là vượt bên trái (đúng luật) hay vượt bên phải (sai luật) chỉ xảy ra trên các đoạn đường 2 chiều có 2 làn xe dùng chung cho cả chiều đi và về (đường không có giải phân cách cứng ở giữa).

Khi đoạn đường có giải phân cách cứng ở giữa, thì đó là đường đôi rồi. Trên đường đôi không hề xảy ra hành vi vượt xe (vượt bên trái), nên cũng không có hành vi vượt xe về bên phải.
Làn đường siêu rộng của các đường đôi cũng thế. Không có hành vi vượt xe (vượt bên trái) trên làn đường siêu rộng, nên cũng không có hành vi vượt phải trong một làn đường rộng, khi nhiều xe có thể đi sông song nhau trong 1 làn đường siêu rộng đó.

Nhà cháu đã có một thớt trên OF về chủ đề này. Nếu kụ vẫn băn khoăn, xin mời ghé thăm thớt theo link này nhé.

http://www.otofun.net/threads/khong-co-loi-vuot-phai-khi-cac-xe-cung-luu-thong-tren-lan-duong-rong.487388/

.
Cháu cũng một lần bị xxx bắt lỗi vượt phải ở đường đôi và cháu cũng trình bày với xxx y xì như cụ. Cuối cùng xxx phải để cháu đi.

chiensy195

Xe máy
Cảm ơn kụ chủ. Nhà cháu xin có vài tấm hình minh hoạ thêm nhé.

Úp lại.

Nhà cháu có 5 bức hình cắt từ cam hành trình của đoạn từ Thạch bàn đến KĐT Việt hưng.
Xin gửi các kụ mợ tham khảo.

Có 2 nhận xét như sau:

1- Trên QL5 thuộc địa phận HN, hướng từ HP về HN, bên lề đường thường có gắn các biển gộp hình, hình chữ nhật nền xanh, là loại biển không có trong luật hiện hành.
Các biển gộp hình này thường được gắn sau từng ngã tư, hoặc sau ngã 3 là nơi có xe đi vào QL5.

Các biển hình chữ nhật nền xanh như này thuộc biển chỉ dẫn thông tin cần thiết, với ngụ ý khuyến cáo mỗi loại xe nên đi theo một làn đường nào đó. Dù không có trong luật hiện hành, nhưng nếu có thể thì các kụ mợ nên đi theo thông tin gợi ý trên biển.
Nhưng cũng vì không có trong luật, nên biển gộp hình loại này không có hiệu lực pháp luật để buộc phải tuân thủ, xxx không có cơ sở pháp luật để dùng các biển không có trong luật làm căn cứ quy lỗi cho lái xe, phạt lái xe.

2- Trên các ngã tư thường có kẻ vạch 1.18 chỉ hướng đi sau giao cắt. Làn sát giải phân cách thường có mũi tên kép, vừa cho rẽ trái vừa cho đi thẳng. Nhưng cũng có ngã tư mà làn sát giải phân cách này vẽ mũi tên chỉ cho rẽ trái.
Khi gặp các mũi tên 1.18 vẽ trước các giao cắt, các kụ cần chuyển vào làn đường nào có vẽ mũi tên phù hợp với hướng mình sẽ di chuyển sau ngã tư, không phân biệt loại xe, chỉ phân biệt theo hướng đi của từng làn đường.

Đè vạch liền để chuyển đúng làn theo mũi tên cũng không mắc lỗi gì, vì loại vạch liền kẻ giữa các làn cùng chiều trước ngã tư cũng không có trong luật hiện hành.

Khi đã đứng đúng trên làn có mũi tên phù hợp hướng mình sẽ đi, các kụ chú ý nhìn đèn và chờ để đi theo đèn. Đèn xanh cho đi thẳng và đèn xanh cho rẽ trái thường hay lệch pha nhau.

Nhưng nhỡ chẳng may các kụ không nhìn thấy mũi tên, đi sai theo mũi tên vẽ trên làn đường, thì các kụ chỉ mắc lỗi "không tuân thủ vạch mũi tên 1.18", mức phạt 150K, theo hình thức Xử phạt tại chỗ, chứ không mắc lỗi đi sai làn như một số xxx thường hù doạ đâu.

Sau khi đi qua khỏi ngã tư, các biển mũi tên vẽ trước đó hết hiệu lực. Các kụ mợ lại nhìn theo thông tin trên biển gộp hình mà đi.

P/s: năm ngoái có kụ OF đã được xxx căn cứ vào biển gộp hình không có trong luật kiểu này lập biên bản để xử phạt lỗi sai làn đường. Kụ OF đó đã khiếu nại thành công. Csgt đã phải huỷ biên bản, không ther xử phạt.

Link:
Kụ Sultan, ngày 6-1-2015
http://www.otofun.net/threads/793746-loi-sai-lan-tai-tran-nhat-duat-em-da-thang-roi-a

----------------
Hình minh hoạ

Hình #1: Ngã tư có kẻ vạch 1.18 quy định hướng phải đi.

Hình #2:

Hình #3:

Hình #4:

Hình #5:

Cháu thường xuyên đi HN-HY, đường 5 chiều HY->HN, hết địa phận HY trên giá long môn treo biển 4.12 rồi cụ ạ!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

isak

Xe tăng
Cụ sgb345 cho em hỏi, khi di chuyển vào đến ngã tư có vạch 1.18, vì ko có biển 4.11 hoặc 4.11 ko rõ, giả sử mình đang ở phần đường có vạch rẽ trái, mình có được chuyển sang làn giữa có vạch mũi tên đi thẳng để đi ko hay bắt buộc phải nằm ở phần đường đó và rẽ trái. Theo em hiểu thì nếu đi vào phần rẽ trái mà đi thẳng (qua giao cắt) thì bị sai, nhưng lúc đấy chuuển sang làn đi thẳng thì vẫn đc. Nếu theo cụ không được như vậy thì tính từ mốc nào mình ko được chuyển sang phần đi thẳng nữa.

dark blue

Xe tải
Không, kụ à.

.
Vâng. Đội ơn cụ đã giải thích cặn kẽ và dễ hiểu. Em yên tâm rồi

Tuanvh39

Xe buýt
Sở dĩ e nói cũ là vì cứng luật thì chẳng sao cả (ko phải biển 412 treo trên giá long môn). E bị 2 lần vịn sai làn: trước Tết ngã 4 ĐH Nông Nghiệp, và vừa trưa hôm nay,vừa qua ngã tư Vũ Xuân Thiều, hướng lên cầu Thanh Trì. E đều mất chưa đến 5p rồi đi. Hôm nay thì e ko ghi âm, lần lượt nc với 3 đc e đều xin biên bản nếu biển đó có hiệu lực phân làn, sau đó chú lớn tuổi kêu chú nhắc nhở @_@ còn lần trước e có bài post rồi.
Và MỚI... vì các bác xxx chỉ rình để bắt xe con đi làn giữa.

Bất cập là khi:
- Xe con chen chúc làn trong, rùa bò
- Làn giữa (như trưa nay e đi, vắng hoe, chẳng tội gì e ko xinhan chuyển làn vào đi cho sướng) thông thoáng mà xe con ko dám đi vào.

VẬY đi thế nào?
1. Xét đến luật: thích đi làn nào cũng đc (nếu nắm rõ và cứng). E có bài tổng hợp những thớt ý nghĩa nhất, cụ nào chưa biết vào ngâm cứu, nắm đc thì đi tự tin ko phải xoắn.
2. Xét đến Văn hoá giao thông + Đỡ mất time bị vịn vào + Đường đông xe tải và xe con: các cụ xe con cứ chịu khó bám sát làn trong dải phân cách mà đi.

E đi theo tinh thần OF: đúng tốc độ max thì e bám trái, chạy thấp hơn thì E dạt phải cho bác nào đi max ko mất công giảm tốc rồi xin vượt. (Nay e về quê, đi cao tốc Pháp Vân gặp 1 cụ biển trắng + 1 cụ biển xanh cứ 60 bám trái, đi ức lắm ạ)

Còn vấn đề giao thông muốn cải thiện vẫn là bài toán ko có lời giải ạ
Bất cập quá nhỉ. Giờ toàn phạt sai làn là nhiều thôi

xedap668

Xe buýt
Thông tin này của cụ cực hữu ích và khai sáng cho rất nhiều cụ (đặc biệt là các cụ mới bay) đấy ạ.
cụ xedap668 thấy em nói có đúng ko nhỉ?
vodka cụ ạ
Kụ nói chuẩn đấy.... e vodk Kụ phát, nhưng sau đó thì Kụ ko đc ngồi sau vô lăng nhé

xedap668

Xe buýt
tu khi e gai nhap OF e thay Ku sgb345 nói: rất chuản và dễ hiểu . Thank s Kụ nhiều. e vodk Kụ

bigtree

Xe tải
Nay em mới biết là biển này không có td phân làn. Vây mà trước giưo em đi ngoan lắm. May được cụ khai sáng

mia2015

Xe hơi
Website
mnvietuc.com
Nay em mới biết là biển này không có td phân làn. Vây mà trước giưo em đi ngoan lắm. May được cụ khai sáng
Mặc dù vậy, bản thân e và các cụ vẫn nên chấp hành để đi lại thuận tiện, tránh bị dừng lại mất thời gian và chỉ nên chuyển làn khi đường thông thoáng ạ.

bigtree

Xe tải
Mặc dù vậy, bản thân e và các cụ vẫn nên chấp hành để đi lại thuận tiện, tránh bị dừng lại mất thời gian và chỉ nên chuyển làn khi đường thông thoáng ạ.
Đúng rồi đấy ạ. Nói chung là em vẫn ngại xxx và mất thời gian nữa

boynhope5

Xe máy
Cụ sgb345 cho em hỏi, khi di chuyển vào đến ngã tư có vạch 1.18, vì ko có biển 4.11 hoặc 4.11 ko rõ, giả sử mình đang ở phần đường có vạch rẽ trái, mình có được chuyển sang làn giữa có vạch mũi tên đi thẳng để đi ko hay bắt buộc phải nằm ở phần đường đó và rẽ trái. Theo em hiểu thì nếu đi vào phần rẽ trái mà đi thẳng (qua giao cắt) thì bị sai, nhưng lúc đấy chuuển sang làn đi thẳng thì vẫn đc. Nếu theo cụ không được như vậy thì tính từ mốc nào mình ko được chuyển sang phần đi thẳng nữa.
Em nghĩ là chuyển làn được hết cụ nhé, tại vì khi đi qua cái vạch dừng đèn đỏ thì cái vạch 1.18 chỉ hướng đi theo mũi tên là bắt buộc mình phải đi theo cái mũi tên đấy, tức là cụ đang ở làn rẽ trái đi qua vạch dừng đèn đỏ thì bắt buộc cụ phải rẽ trái rồi, còn cụ đang ở làn rẽ trái muốn sang làn đi thẳng thì cụ xi nhan đánh lái sang làn đi thẳng là đc, thường thì có chỗ dừng đèn đỏ đấy nó có vạch đứt hoặc vạch liền, đè vạch liền cũng ko sao (vì cái vạch liền này ko có trong luật).

Thuy_CK

Xe điện
Em nghĩ là chuyển làn được hết cụ nhé, tại vì khi đi qua cái vạch dừng đèn đỏ thì cái vạch 1.18 chỉ hướng đi theo mũi tên là bắt buộc mình phải đi theo cái mũi tên đấy, tức là cụ đang ở làn rẽ trái đi qua vạch dừng đèn đỏ thì bắt buộc cụ phải rẽ trái rồi, còn cụ đang ở làn rẽ trái muốn sang làn đi thẳng thì cụ xi nhan đánh lái sang làn đi thẳng là đc, thường thì có chỗ dừng đèn đỏ đấy nó có vạch đứt hoặc vạch liền, đè vạch liền cũng ko sao (vì cái vạch liền này ko có trong luật).
Vạch liền đó là vạch 35 kẻ trên đường khai thác trên 60km/h thì cấm chuyển làn cụ nhé !

xedap668

Xe buýt
Vạch liền đó là vạch 35 kẻ trên đường khai thác trên 60km/h thì cấm chuyển làn cụ nhé !
Thớt này đang nói về sai làn QL 5 mà Kuj. cho lên không fải là vạch số 35

Thuy_CK

Xe điện
Thớt này đang nói về sai làn QL 5 mà Kuj. cho lên không fải là vạch số 35
Cụ dùng câu "thường thì có chỗ dừng đèn đỏ đấy nó có vạch đứt hoặc vạch liền, đè vạch liền cũng ko sao (vì cái vạch liền này ko có trong luật)." là hơi quá rộng nên em chỉnh lại 1 chút tránh hiểu nhầm thôi :D
Vạch 35 kẻ trên đường khai thác trên 60km/h. Quốc lộ 5 là tuyến đường có tốc độ khai thác trên 60km/h !

Hoang2016

Xe tải
Civic bị bắt vì đi vào làn xe tải, xxx bắt lỗi đấy ở đây suốt. Nếu rẽ phải vào Cổ Bi thì ko sao

Thuy_CK

Xe điện
Các chú nhà ta yêu cầu qua giao cắt muốn đi thẳng phải đứng sát làn trái, tuy nhiên các cụ phải để ý cái đèn mũi tên ko đồng thời gian đâu ạ bởi khéo việt vị phải rẽ trái không mong muốn. Trâu Quỳ đây ạ.
Nghề xxx phải trơ như ếch !
Chỗ này xin lỗi lái xe không biết bao nhiêu lần mà vẫn bắt tiếp :))

boynhope5

Xe máy
cụ civic bên phải truoc xe hai au ạ !
Có phải cụ đi Civic đi nhầm vào làn xe tải hay xe khách nên bị xxx tóm đúng ko ạ? ,vạch 1.18 có vẻ hơi mờ nhưng em nghĩ đến điểm giao cắt thì cụ Civic đi vào làn đi thẳng nào cũng được kể cả làn xe tải vì có vạch 1.18 mũi tên chỉ hướng đi (vạch trộn làn) miễn là có mũi tên đi thẳng và kể cả trên đường >60km/h có phải ko các cụ ??

Các chú nhà ta yêu cầu qua giao cắt muốn đi thẳng phải đứng sát làn trái, tuy nhiên các cụ phải để ý cái đèn mũi tên ko đồng thời gian đâu ạ bởi khéo việt vị phải rẽ trái không mong muốn. Trâu Quỳ đây ạ.

Đường 5 có vạch 35 kia tốc độ >60km là ko đc chuyển làn, thông thường ở những đường này làn sát dải phân cách đều có mũi tên ghép rẽ trái và đi thẳng, hoặc là chỉ có mũi tên rẽ trái. Nếu tại đây làn sát giải phân cách chỉ có mũi tên rẽ trái, mình đang ở làn rẽ trái mà mình muốn đi thẳng thì xi nhan đánh lái sang làn đi thẳng (làn giữa) sẽ đè qua vạch 35 (vạch cấm thay đổi làn xe như hình trên) và sẽ bị xxx tóm và + thêm 1 lỗi nữa là đi vào làn xe tải đúng ko các cụ ??

Chỉnh sửa cuối:

xedap668

Xe buýt