[Funland] Sài Gòn đẹp, người Sài Gòn hào sảng, đôn hậu!

Phuluclo

Xe tăng
Vì dân tứ xứ đặc biệt là dân Bắc sau năm 75 vào nhiều cụ ạ
Tư duy hay đấy. Dân Bắc tệ thật. Mà lạ cái ngoài Bắc thì dân Bắc rất đông mà lại rất ít tệ lạn cướp giật rất ít. Bắc tư duy tiếp hộ em cái.

Gái Sì goongf mà có cụ bảo nghe dễ thương. Chắc nhầm mấy em gái miền tây. Giọng SG nghe ngang ngang .

Dân Tổ

Xe container
Thực ra những câu chuyện như này em đọc nhiều rồi. Em khẳng định là Hà nội cũng không hiếm, như em đàn ông đi chợ cóc cũng nợ vô tư. Chỗ nào cũng có 2 mặt tốt và xấu, đừng thần thánh hóa đâm lại mất hay.
(Một người gần 50 năm sống ở Hà nội, đang dự định nghỉ hưu sẽ vô Sài gòn sống cho đỡ tốn tiền mua quần áo rét cho biết).
Thể loại văn này em thấy FB nhiều vô kể :D, toàn cứ cop từ hết page này sang page kia rồi fb cá nhân này sang fb cá nhân kia. Ban đầu còn thấy ok, vùng miền nào cũng có cái hay để chia sẻ cũng được, nhưng cuối cùng đa phần toàn nhen nhóm những sự phân biệt là chính. Nên giờ có thấy cái tiêu đề là cũng lướt qua luôn.

Chẳng cần những câu chuyện như này trên FB, cứ sống ở đâu cũng có ý thức, có tình người thì đâu cũng hào sảng, cũng đôn hậu hết. :)

Loe_hờ lú

Xe điện
Hay dỗi hờn, tỵ nạnh như em bé. Dễ thương lắm cu ạ :)
Thế nên người dân cả nước phải vỗ về, thương yêu Sài Thành
Cần coi như em Chã trong Số Đỏ của Vũ Trọng Phụng ấy. Không chiều cậu là cậu dỗi, cậu bỏ đi theo các Ngài đấy.

Tư duy hay đấy. Dân Bắc tệ thật. Mà lạ cái ngoài Bắc thì dân Bắc rất đông mà lại rất ít tệ lạn cướp giật rất ít. Bắc tư duy tiếp hộ em cái.
Em nghĩ trong đó conan làm ko gắt như ngoài này, hơn nữa thổ đu nó khác chứ cụ, toàn các chóp ở ngoài này mà các chú làm loạn là ko có được :))

ngoc_phuong

Xe lăn
Tầm tiền này cụ dịch ra ngoài phường 12 chắc có mà. VT em lại thích ở khu Long Sơn, có núi có sông có biển!
E thích xã đảo long sơn nhất. Nhưng sợ sau này anh tay to nào vào quy hoạch. Hốt tất. Phường 12 cũng khó a ạ. Thực ra số tiền ấy là không khả thi với việc kiếm 1 căn nhỏ nhỏ ở VT.
Ngoại trừ mua căn hộ.

HTlangtu

Xe điện
Tệ cướp đồ ngoài đường thì nhiều người kêu và gặp suốt bác nhỉ?
Ơ, thế mà đợt e trong đó cả tháng, đi bộ từ Trần Cao Vân lang thang ra nhà thờ chơi, vừa đi vừa nghe gọi mà trộm vía, k thấy gì. Hay đt e Philipp cùi bắp nhỉ
Riêng về phong thái phục vụ thì e tin trong đó hơn đứt ngoài Bắc mình, chắc ngoài mình ảnh hưởng của bao cấp, mậu dịch lâu quá :D

haipvg

Xe tăng
Em nghĩ trong đó conan làm ko gắt như ngoài này, hơn nữa thổ đu nó khác chứ cụ, toàn các chóp ở ngoài này mà các chú làm loạn là ko có được :))
Vấn đề là tại sao lại không thể làm gắt như ngoài này? Chính nguồn gốc là từ chữ "hào sảng", đó là tinh thần tự do, phóng khoáng, không muốn bị gò bó. Đièu này hay nhưng có mặt dở là sẽ sinh ra một số đối tượng đi quá đà biến thành vô pháp. Ngoài này có 141 quản chặt nên tụi này ít manh động nhưng kèm theo đó là sự phiền nhiễu cho một số người nhưng dân ngoài này chấp nhận được, coi như đánh đổi sự phiền nhiễu đó lấy bình yên. Nhưng ở trong đó thì khó hơn. Tính dân không muốn gò bó thì quản kiểu đó có khi lại gây phản ứng tiêu cực mức độ lớn nên có thể đó là lý do người ta không triển khai làm theo.

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Thể loại văn này em thấy FB nhiều vô kể :D, toàn cứ cop từ hết page này sang page kia rồi fb cá nhân này sang fb cá nhân kia. Ban đầu còn thấy ok, vùng miền nào cũng có cái hay để chia sẻ cũng được, nhưng cuối cùng đa phần toàn nhen nhóm những sự phân biệt là chính. Nên giờ có thấy cái tiêu đề là cũng lướt qua luôn.

Chẳng cần những câu chuyện như này trên FB, cứ sống ở đâu cũng có ý thức, có tình người thì đâu cũng hào sảng, cũng đôn hậu hết. :)
Tưởng là trải nghiệm của cụ chủ, té ra chỉ là sưu tầm. Ba cái thứ từ ngữ mỹ miều này đọc cho vui thôi chứ share linh tinh chỉ tổ tranh cãi. Em thì không sinh sống trong SG nên không có ấn tượng gì lắm, mặc dù vào tây nguyên, miền tây vẫn tạt qua SG chơi :) .
Câu truyện em coppy là thuốc dẫn vào chủ đề vui vui ạ
Những gì em chứng kiến, bạn bè thân thiết trao đổi như em đã nói nên thực sự muốn được nghe thêm từ các Bác đã trải nghiệm nhiều, đặc biệt là người trong cuộc!
Còn em, vùng đất, con người ở đâu em thấy cũng tốt nếu mình mở lòng sống tốt trước và hào sảng, đôn hậu trước đúng không ạ!

Dân Tổ

Xe container
Câu truyện em coppy là thuốc dẫn vào chủ đề vui vui ạ
Thực tâm những gì em chứng kiến, bạn bè thân thiết trao đổi thì như em đã nói nên thực sự muốn được nghe thêm từ các Bác đã trải nghiệm nhiều, đặc biệt là người trong cuộc!
Còn em, vùng đất, con người ở đâu cũng tốt nếu mình mở lòng sống tốt trước và hào sảng, đôn hậu trước đúng không ạ!
Nếu cụ thực tâm chứng kiến thì chả cần 1 cái tựa thớt như này ạ :) Con người Vietnam ở đâu cũng vậy, dù trong nước và ở nước ngoài, đều có những cái hay cái dở, nhưng tựu chung là tính đồng bào.

Người trong cuộc thì em xin phép nói luôn là trên này không thiếu các cụ như gia đình nhà em, đều đủ người thân 2 đầu tổ quốc (Hanoi - Saigon). Em dùng từ Saigon vì người thân gia đình ở đó từ trước khi thành phố được mang tên Bác, nên nhưng gì về Saigon hay Hanoi, em thấy cũng hay dở như nhau. :)

Không cần thiết thần thánh hóa mọi thứ vốn thực tế nó chả có nhiều như những bài cụ chia sẻ đâu ạ, đó chỉ là qua những câu chữ trên mạng, hãy đi ra đường và tự mình làm tốt những gì mà tố chất người Vietnam vốn có, tự nhiên sẽ nhận được lại tất cả những gì hay, những gì đẹp mà mấy dòng văn trên kia có khi cũng chẳng miêu tả nổi đâu cụ. :)

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Nếu cụ thực tâm chứng kiến thì chả cần 1 cái tựa thớt như này ạ :) Con người Vietnam ở đâu cũng vậy, dù trong nước và ở nước ngoài, đều có những cái hay cái dở, nhưng tựu chung là tính đồng bào.

Người trong cuộc thì em xin phép nói luôn là trên này không thiếu các cụ như gia đình nhà em, đều đủ người thân 2 đầu tổ quốc (Hanoi - Saigon). Em dùng từ Saigon vì người thân gia đình ở đó từ trước khi thành phố được mang tên Bác, nên nhưng gì về Saigon hay Hanoi, em thấy cũng hay dở như nhau. :)

Không cần thiết thần thánh hóa mọi thứ vốn thực tế nó chả có nhiều như những bài cụ chia sẻ đâu ạ, đó chỉ là qua những câu chữ trên mạng, hãy đi ra đường và tự mình làm tốt những gì mà tố chất người Vietnam vốn có, tự nhiên sẽ nhận được lại tất cả những gì hay, những gì đẹp mà mấy dòng văn trên kia có khi cũng chẳng miêu tả nổi đâu cụ. :)
Đúng thế. Nhưng có những nét đặc trưng riêng từ điều kiện sống, điều kiện tự nhiên, lịch sử nó thấm vào từng nét nhỏ sinh hoạt, thói quen, tính cách đời thường cũng đáng tìm hiểu ạ
Em nghĩ đơn giản, thoải mái, không đề cao việc gì, cũng không xem nặng thói xấu(nếu có) ở đâu đó, muốn nghe những chia sẻ nhẹ nhàng, đời thường Bác ạ, mình có làm nghiên cứu xã hội học đâu.

hd-vt

Xe container
Lói chung hehe, cái...dì cũng vừa vừa phai phải thôi ạ.
Người ta khen hào sảng thì có nghĩa là...được đấy, nhưng cũng không nên tự phụ đậu phụ làm gì. Khi những người bị mang tiếng này nọ, đến mức như bị tẩy chay thì cũng...có tý ti, chả oan đâu hehe.
Tốt nhất là khiêm nhường, nhìn trước nhìn sau mà sống, khôn lỏi thế éo nào mãi được, trời có mắt.

longkhau

Xe tải
Chào các bạn đang còn là "lính phòng không"!

"Nắng Sài Gòn anh đi mà chợt mát
Bởi vì em mặc áo lụa Hà Đông"

Thực ra thì phải nói chính xác là con gái Việt nam mặc áo dài đẹp vô đối!

Tuy nhiên cái muốn nói đến là nét điệu đà có chút õng ẹo, như cái kiêu sa, mềm mại như tà áo lụa, của người con gái Sài gòn khi mà đã thân quen nhau. Còn khi mới gặp, cái ấn tượng cho người trai xứ lạ là nét tự nhiên, chân thành cởi mở. Người trai kia dù khó tính thế nào, cũng sẽ cảm nhận thấy sự thân thiện, dễ chịu ngay từ những buổi ban đầu lưu luyến ấy.

Chuyện con gái Sài gòn thì kể đến bao giờ mới hết được! chỉ chút lưu ý rằng, khi nào người trai xứ lạ mà đến cái khúc "Ý má ơi! Hổng dám đâu!", là có thể thưa chuyện với má được rồi đấy!

Đây là nhận xét của một người bạn thân của tôi. Các chàng trai độc thân có thể tìm hiểu thêm.

Chúc mọi người tuần mới vui vẻ!

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trên có cụ nhận xét SG qui củ trật tự hơn HN mà cụ.
Về giao thông thường thì SG đường đông chậm vẫn nhích nhích đi được (congestion), HN có những lúc kẹt cứng (jam) luôn. Có thể nói nhiều chuyện nhưng các cụ lại phê bình phân biệt vùng miền, nên thôi các cụ muốn hỏi gì về SG mình biết mình trả lời thôi.

sthd

Xe lăn

hợp ý em quá. sg cũng bt thôi. Không có gì phải thần tượng

Chào các bạn đang còn là "lính phòng không"!

"Nắng Sài Gòn anh đi mà chợt mát
Bởi vì em mặc áo lụa Hà Đông"

Thực ra thì phải nói chính xác là con gái Việt nam mặc áo dài đẹp vô đối!

Tuy nhiên cái muốn nói đến là nét điệu đà có chút õng ẹo, như cái kiêu sa, mềm mại như tà áo lụa, của người con gái Sài gòn khi mà đã thân quen nhau. Còn khi mới gặp, cái ấn tượng cho người trai xứ lạ là nét tự nhiên, chân thành cởi mở. Người trai kia dù khó tính thế nào, cũng sẽ cảm nhận thấy sự thân thiện, dễ chịu ngay từ những buổi ban đầu lưu luyến ấy.

Chuyện con gái Sài gòn thì kể đến bao giờ mới hết được! chỉ chút lưu ý rằng, khi nào người trai xứ lạ mà đến cái khúc "Ý má ơi! Hổng dám đâu!", là có thể thưa chuyện với má được rồi đấy!

Đây là nhận xét của một người bạn thân của tôi. Các chàng trai độc thân có thể tìm hiểu thêm.

Chúc mọi người tuần mới vui vẻ!
cái này thì sg đi hơi quá. hs, thanh niên rủ nhau đi ks hầu như công khai. thậm chí chưa cưới đến nhà nhau ngủ bt. bố mẹ chả phản đối.

sthd

Xe lăn
Về giao thông thường thì SG đường đông chậm vẫn nhích nhích đi được (congestion), HN có những lúc kẹt cứng (jam) luôn. Có thể nói nhiều chuyện nhưng các cụ lại phê bình phân biệt vùng miền, nên thôi các cụ muốn hỏi gì về SG mình biết mình trả lời thôi.
lại Nghe nói rồi

cứ vào đi, rồi 8g tối mà mất 1 g để đi 7km từ sân bay về q1 rồi hãy nói congession hay jammed

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Gái Sì goongf mà có cụ bảo nghe dễ thương. Chắc nhầm mấy em gái miền tây. Giọng SG nghe ngang ngang .
E gả a 2 trả lời giúp cụ: tại dân Bắc tàn bạo, bắt đc đánh chết nên cướp ko dám lộng hành :)).
Thực ra e đọc đâu đó bạn SG nào đã reply vậy.