[Funland] Sắp tết rồi các cụ ơi!

TUCSON9389

Xe điện
Em cũng làm giống như cụ đấy, nên em chẳng sợ Tết :D
vâng, biết cách bố trí thì cũng gọn nhẹ, và cũng giảm tụ tập ăn uống nữa thì ko phải làm nhiều và dọn nhiều. tết đi chơi là chủ yếu nên làm ít thôi thì mới vui được

QT007

Xe hơi
Tết này các cụ đã có lịch gì chưa? Tầm này năm nào em cũng ngồi book lịch đi chơi tết.

Kể từ khi có gia đình, con cái rồi thì tết em ưu tiên dành thời gian cho gia đình. Tất cả các công việc ngoại giao, thăm hỏi, nhậu nhẹt... em đều làm trước tết. Cụ thể là từ 20-25 thì đi tết lãnh đạo công ty, đồng nghiệp, đối tác... Từ 25-30 thì bố trí 1-2 ngày về quê nội ngoại họ hàng 2 bên, rồi lên ăn tất niên với bạn bè, công ty, khu phố..Đến 30 tết làm mâm cơm cúng trưa, đến chiều tắm rửa dọn dẹp xong cả nhà lên phố cafe, chơi tết hoặc là chạy về quê chơi với bố mẹ, ông bà, ăn bữa cơm tất niên xong tối lại phi lên HN. Ngày mồng 1 đi chùa, sang chúc tết bố mẹ vợ , anh chị em ruột, anh chị em vợ... là hết tết. Đến sáng mồng 2 thì khởi hành đi chơi xa tầm 5-7 ngày.

Nhà em có quan điểm là không tiếp khách từ ngày 30 tết, ai đến chơi chúc tết thì đến trước đó thôi. Bạn bè, đồng nghiệp.. bảo tết đến chơi em bảo thôi miễn, gặp nhau cả năm rồi, nhậu tất niên trước tết rồi mà chưa thấy chán à, đến làm gì nữa.

Để làm được việc này thì bọn em lúc đầu cũng chịu nhiều áp lực từ bố mẹ , họ hàng. Đầu tiên là vợ em là dâu trưởng. Vài năm đầu mới cưới là mồng 2-3-4 tết bọn em có mặt ở quê ( bố mẹ em cũng sống ở HN nhưng trước tết thì về quê ăn tết với ông bà nội em cũng ngoài 90t rồi ). Ba ngày tết ấy khổ nhất là vợ em, cắm mặt vào bếp nấu nướng dọn dẹp từ sáng đế tối, từ tụ tập họ hàng rồi hóa vàng đủ kiểu..v...v... Cụ nào là con trưởng chắc hiểu rõ điều này. Được vài năm đầu thấy mệt mỏi quá bọn em dần dần " trốn". Đổi lịch là về quê trước tết tránh cỗ bàn mà vẫn đi thăm hỏi được họ hàng, quà cáp đầy đủ..Bố mẹ, ông bà, các cô chú em lúc đầu cũng nói xong em mặt kệ...rồi dần dần cũng thôi. Mấy năm gần đây em làm công tác tư tưởng, vận động bố mẹ hai bên đi du lịch ngày tết, các cụ cũng thấy thoải mái hơn rồi. Có năm thu xếp cả hai bên thông gia đi Đà Nẵng bằng oto 1 tuần liền, các cụ vui lắm. Bọn trẻ con thì cứ hóng đến tết để được đi chơi dài ngày với bố mẹ.

Tết đối với em ý nghĩa nhất là chiều 30, được đưa vợ con đi chơi ngày cuối năm, ngắm thiên hạ, đường phố, cảm nhận không khí tết, hoặc về quê ăn bữa cơm tất niên với bố mẹ, ông bà đều vui cả. Và vui nhất là sáng mồng 2, ăn sáng xong, lên xe bật bản nhạc xuân vần vô lăng bắt đầu hành trình du xuân gạt bỏ hết những lo toan, bận rộn của quãng thời gian trước tết đó, thực sự là cảm giác rất hạnh phúc và thoải mái.

Em cũng đang theo phương án giống cụ, nhưng năm nay chưa biết đi chơi đâu.

Tony_Le

Xe container
Tết đến khổ nhất là Vk em, cứ lo ngày 3 bữa cơm cúng, gọi được ai đến ăn cho vui thì dọn dẹp cũng nhọc, không gọi được ai thì đồ ăn lưu cữu cất vào tủ lạnh đến khổ. Cho đến mùng 3 hóa vàng xong mới yên ổn đi chơi. Nói thì gân cổ lên rằng ra mộ thắp hương mời các cụ về nhà mình ăn tết để các cụ đói à? Nản quá em lại làm mấy chén rượu rồi ngủ lu bù.
Bao giờ mới bỏ được hủ tục ấy.
Bị bắt làm mới khổ chứ tự nguyện thì họ đâu có khổ.

Tony_Le

Xe container
Nhà em Tết cũng đơn giản nhẹ nhàng nhưng mỗi ngày cũng có 1 mâm cúng các cụ ngày Tết tới hóa vàng thì thôi, các cụ 2 bên còn cả nên không có ý định du lịch nhưng biết đâu vài năm nữa em nghĩ khác. Em ủng hộ đơn giản hóa Tết để là dịp nghỉ ngơi, thăm hỏi mọi người.
Với em thế này là quá nặng, cụ vẫn còn cổ chán.

Red One1

Xe lăn
Cụ nào có ảnh đẹp minh họa xem tết đến chỗ nào rồi 😂

3077

Xe container
giờ cbi tết cúng cũng đơn giản, đừng bày biện ra quá tự làm khổ mình rồi lại sợ tết ấy
em cứ mua một số thứ để làm lễ giao thừa và hóa vàng. đó là những thứ bắt buộc ví dụ
- canh măng thì em nấu từ chiều 30, chia ra làm 3-4 hộp để tủ lạnh, mỗi hôm thắp hương thì bỏ ra một hộp, đun nóng lại, cho hành vào là xong
- bánh đa nem cũng vậy, mua sẵn và tính làm bao nhiêu đĩa thì cho vào gói từng túi, mỗi túi là 1 đĩa. lúc nào dùng bỏ ra cho vào nồi chiên ko dầu
- các thứ giò, chả thì theo khoanh, cắt ra là xong
- món xào thì sơ chế sẵn để từng túi cho vào tủ lạnh, khi nào cần thì bỏ ra xào
những thứ này làm trước và em chỉ mất khoảng 30p để hoàn thành mâm cơm cúng thôi.
Sợ nhất mấy món cổ truyền mà ngày nào cúng cũng phải mấy món này mới chịu được hay sao. Nhà em toàn mua trâu khô, phomai, thịt nguội uống rượu vang hoặc bia khi khách tới chơi, cúng mỗi hoa quả. Còn nhà ob 2 bên làm phức tạp thế nào cũng kệ, em bảo đơn giản không nghe thì cũng chịu. Đồ ăn chất đầy tủ lạnh nhìn chả muốn ăn.

TUCSON9389

Xe điện
Sợ nhất mấy món cổ truyền mà ngày nào cúng cũng phải mấy món này mới chịu được hay sao. Nhà em toàn mua trâu khô, phomai, thịt nguội uống rượu vang hoặc bia khi khách tới chơi, cúng mỗi hoa quả. Còn nhà ob 2 bên làm phức tạp thế nào cũng kệ, em bảo đơn giản không nghe thì cũng chịu. Đồ ăn chất đầy tủ lạnh nhìn chả muốn ăn.
cách tân dần dần cụ ạ. cứ làm 1 món canh, 1 món xào, nem và 2 -3 loại giò nữa là ok rồi. cũng đâu nhất thiết cứ phải tú hụ cụ nhỉ

ngoctu2109

Xe tăng
Vui và không khí nhất là mấy ngày trước tết, lịch như cụ thớt là hợp lý nhưng lại khó cho nhiều người vì thường bận sm đến 28-29 mới đc nghỉ.

3077

Xe container
cách tân dần dần cụ ạ. cứ làm 1 món canh, 1 món xào, nem và 2 -3 loại giò nữa là ok rồi. cũng đâu nhất thiết cứ phải tú hụ cụ nhỉ
Quay về đúng nghĩa tết là nghỉ ngơi, đi du xuân, đi chùa hay đơn giản là cả nhà đi coi phim. Dạo này nhiều nhà cũng thế nên mùng 1 rạp phim toàn cháy vé. Em nghĩ cố mà sống tốt, sống vui vẻ với nhau đi. Được mấy ngày nghỉ cứ cắm đầu vào lo hương khói cho người đã khuất mà quên đi thời gian dành cho người sống làm gì

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn

Làm tý cho ấm bụng đi các cụ, có làm hay ko làm thì tết vẫn cứ đến :D

Kiabuoisang

Xe container
Tết vất vả lắm ạ #:-s

haiyen1012

Xe điện
Tết năm nay nếu chỉ cần ăn bánh chưng thì em còn tiền mua đủ chục chiếc, 5 ngày Tết mỗi ngày ăn 2 cái vậy là qua cái Tết phải ko các cụ =))

patuana76

Xe container
Lễ, Tết là tôi tránh đi chơi kiểu du lịch vì phục vụ không được như ngày thường.
- Nghỉ Lễ thì đông người cùng đi dẫn đến quá tải về phục vụ.
- Nghỉ Tết thì thiếu người làm ở các khu du lịch, hàng quán nên cũng không được chu đáo. Chưa kể rất ít người đi chơi giống mình, đâm ra lạc quẻ.

Vậy nên tôi cứ "giờ nào, việc nấy" thôi. Ngày Tết mình làm các việc của Tết.

TUCSON9389

Xe điện
Quay về đúng nghĩa tết là nghỉ ngơi, đi du xuân, đi chùa hay đơn giản là cả nhà đi coi phim. Dạo này nhiều nhà cũng thế nên mùng 1 rạp phim toàn cháy vé. Em nghĩ cố mà sống tốt, sống vui vẻ với nhau đi. Được mấy ngày nghỉ cứ cắm đầu vào lo hương khói cho người đã khuất mà quên đi thời gian dành cho người sống làm gì
đúng thế. ăn giờ quanh năm rồi, nên khái niệm ăn tết cũng phải dịch chuyển sang chơi tết thôi cụ nhỉ

cusao

Xe lăn
Lạc quan lên !!!
Bằng giờ này tháng sau là nhịp sống lại trở lại bình thường rồi.

tamlinh

Xe tăng
Tết đến khổ nhất là Vk em, cứ lo ngày 3 bữa cơm cúng, gọi được ai đến ăn cho vui thì dọn dẹp cũng nhọc, không gọi được ai thì đồ ăn lưu cữu cất vào tủ lạnh đến khổ. Cho đến mùng 3 hóa vàng xong mới yên ổn đi chơi. Nói thì gân cổ lên rằng ra mộ thắp hương mời các cụ về nhà mình ăn tết để các cụ đói à? Nản quá em lại làm mấy chén rượu rồi ngủ lu bù.
Bao giờ mới bỏ được hủ tục ấy.
Cụ đúng là Phúc. Vợ Cụ thật là Dâu thảo , đảm đang.

datinh

Xe container
Vào thớt này em lại nhớ vần thơ ( của nhà thơ nào em quên mất ):

"Xuân sẽ đến nghĩa là Xuân sẽ qua
Trăng còn non nghĩa là Trăng sẽ già"

Sắp đến Tết ....và cũng sắp hết Tết rồi ...:))

Tết đối với em giờ chỉ là 1 kỳ nghỉ ....không hơn. :))
của ngài xuân diệu.