[Funland] Sắp tết rồi các cụ ơi!

TungThoc

Xe điện
Bỏ hay không là do mình thôi mà cụ! Tục lệ cúng bái là do con người nghĩ ra nên con người thay đổi được. Nhà em làm bữa cơm tất niên chiều 30, sáng mùng 1 dậy làm cơm mời các cụ sau đó hoá vàng luôn để "các cụ" còn đi du xuân... và thế là cả nhà em lên đường về quê thăm họ hàng, đi chúc tết người già trong quê!! Mệt tý nhưng vui và đầm ấm. Giảm thiểu lễ lạt và cúng bái.
Bỏ được một tập quán không dễ ạ. Bởi vì đó là dấu ấn hằn vào trong tinh thần con người rồi.
Ngày tết em thường phải nói chuyện với VK về những chuyện thật vui, hoặc các kỷ niệm về con cái, nếu không Vk em thường khóc nhớ mẹ vì mẹ cô ấy mất sớm nhà lại không có con trai, bố thì lấy vợ khác, nói đụng chạm đến việc thắp hướng, bày lễ với mẹ vk là hỏng ngay.

haivanphe

Xe container
Hơn chục năm nay là nhà em cũng Giao thừa xong đi chùa, sau đó về cúng luôn mùng 1. Xong xuôi là xách vali ra sân bay đi đến hết Tết thì về. Nhà em thường là đi Hong Kong hoặc Đài Loan, là những nước vẫn ăn Tết âm như Việt Nam.

beSuSu

Xe điện
Nói đi phải nói lại. Các cụ muốn giải phóng, muốn tự do, thì đặt các cụ là bố mẹ, con cái như thế với cụ. Cụ thấy thoải mái thì làm.

Còn vừa muốn bản thân tự do. Vừa muốn con cái đến thăm, ở với mình ngày Tết thì tiêu chuẩn kép quá :))

Con e đang lớn, nên nhiều khi e nghĩ mình cố tý, tạo văn hoá cho nó noi theo, vì e ko muốn sau mình già, nó chạy qua hỏi thăm chút vào 28 Tết, cho tý tiền, quà rồi té mn đi đến hết Tết.
30, Giao thừa, m1 mà chỉ 2 vc ngồi ko có con có cháu, chán ko còn gì bằng.

Hổ Con

Xe tăng
Bỏ được một tập quán không dễ ạ. Bởi vì đó là dấu ấn hằn vào trong tinh thần con người rồi.
Ngày tết em thường phải nói chuyện với VK về những chuyện thật vui, hoặc các kỷ niệm về con cái, nếu không Vk em thường khóc nhớ mẹ vì mẹ cô ấy mất sớm nhà lại không có con trai, bố thì lấy vợ khác, nói đụng chạm đến việc thắp hướng, bày lễ với mẹ vk là hỏng ngay.
Vâng! Đặt vào trường hợp cụ thể này thì Cụ nên chia sẻ với mợ nhà. Vẹn cả đôi đường.

Supercub_90

Xe điện
Bỏ qua mấy nỗi lo cơm áo gạo tiền thì em thấy tết vẫn vui. Ngồi gói chục cái bánh, kết hợp nghe nhạc xuân uống trà, có nhiều thời gian cho vợ con, gia đình.

hiepchiken82

Xe tăng
Với e Tết đi xuyên 30 giao thừa là 1 sai lầm.
Có năm cũng như nhà cụ, đi 28-m4. Đón giao thừa trong resort chán vô cùng, nó ko ra Tết, cả nhà và ông bà ngồi buồn chả ai nói, vì ai cũng muốn lúc đó đc về nhà, đc hưởng kk Tết ấm cúng ở nhà mình.
Cảm giác hối hận kinh khủng.

Ngồi ở vinpearl bên bờ biển, nó chả khác gì nghỉ hè, bảo đang nghỉ hè nghĩ đấy là giao thừa, cảm giác nó như hồn ko nhập đc vào xác ấy, ép chả vào.

Sau đó quyết định ko bao giờ đi đâu qua 30,m1.
Trưa chiều m1 trở đi thì nó lại thoải mái. Chả thấy luyến lưu Tết nhất nhà cửa gì nữa, đi đâu cũng đc.
đúng như cụ nói, đêm 30 ở ngoài bắc nó có cảm giác lạ lắm, cảm nhận được thời khắc chuyển đổi của thời gian nhất là với những ai sinh ra và lớn lên ở đấy.

beSuSu

Xe điện
đúng như cụ nói, đêm 30 ở ngoài bắc nó có cảm giác lạ lắm, cảm nhận được thời khắc chuyển đổi của thời gian nhất là với những ai sinh ra và lớn lên ở đấy.
thời khắc thiêng liêng đúng nghĩa, ko gì có thể sánh bằng, rất khó tả cụ nhỉ.

Hieumos

Xe container
Các cụ mợ đã sắm sửa gì chưa.

Hổ Con

Xe tăng
thời khắc thiêng liêng đúng nghĩa, ko gì có thể sánh bằng, rất khó tả cụ nhỉ.
Em cũng thấy thế! Thắp hương khấn các cụ xong em xuống p khách chờ bọn F1 xông nhà. Mấy bố con làm chai vang chém gió, chúc tụng xong nấu mỳ tôm...( ngày thường nhà e cả tháng ko ăn món này) !! 2h đi ngủ. 6h dậy ...

Trần Đoành.

Xe container
Tết này 28 nhà em lên đường, vì quê vk ở xa lên nội ngoại chia đều mỗi năm một quê, cũng coi như là đi du lịch, hành trình tà tà ngắm nửa đất nước đón xuân cũng vui phết =))

Huy_89

Xe hơi
Năm nay chưa có lịch trình gì hết

hamy1803

Đi bộ
Ai cũng được như bác này thì vợ con đỡ khổ, đỡ cãi nhau mỗi khi Tết đến Xuân về.

linh 7

Xe buýt
em vừa nhảy việc vài hôm, chả có ý định tết tư gì cả

j23

Xe container
Tết này các cụ đã có lịch gì chưa? Tầm này năm nào em cũng ngồi book lịch đi chơi tết.

Kể từ khi có gia đình, con cái rồi thì tết em ưu tiên dành thời gian cho gia đình. Tất cả các công việc ngoại giao, thăm hỏi, nhậu nhẹt... em đều làm trước tết. Cụ thể là từ 20-25 thì đi tết lãnh đạo công ty, đồng nghiệp, đối tác... Từ 25-30 thì bố trí 1-2 ngày về quê nội ngoại họ hàng 2 bên, rồi lên ăn tất niên với bạn bè, công ty, khu phố..Đến 30 tết làm mâm cơm cúng trưa, đến chiều tắm rửa dọn dẹp xong cả nhà lên phố cafe, chơi tết hoặc là chạy về quê chơi với bố mẹ, ông bà, ăn bữa cơm tất niên xong tối lại phi lên HN. Ngày mồng 1 đi chùa, sang chúc tết bố mẹ vợ , anh chị em ruột, anh chị em vợ... là hết tết. Đến sáng mồng 2 thì khởi hành đi chơi xa tầm 5-7 ngày.

Nhà em có quan điểm là không tiếp khách từ ngày 30 tết, ai đến chơi chúc tết thì đến trước đó thôi. Bạn bè, đồng nghiệp.. bảo tết đến chơi em bảo thôi miễn, gặp nhau cả năm rồi, nhậu tất niên trước tết rồi mà chưa thấy chán à, đến làm gì nữa.

Để làm được việc này thì bọn em lúc đầu cũng chịu nhiều áp lực từ bố mẹ , họ hàng. Đầu tiên là vợ em là dâu trưởng. Vài năm đầu mới cưới là mồng 2-3-4 tết bọn em có mặt ở quê ( bố mẹ em cũng sống ở HN nhưng trước tết thì về quê ăn tết với ông bà nội em cũng ngoài 90t rồi ). Ba ngày tết ấy khổ nhất là vợ em, cắm mặt vào bếp nấu nướng dọn dẹp từ sáng đế tối, từ tụ tập họ hàng rồi hóa vàng đủ kiểu..v...v... Cụ nào là con trưởng chắc hiểu rõ điều này. Được vài năm đầu thấy mệt mỏi quá bọn em dần dần " trốn". Đổi lịch là về quê trước tết tránh cỗ bàn mà vẫn đi thăm hỏi được họ hàng, quà cáp đầy đủ..Bố mẹ, ông bà, các cô chú em lúc đầu cũng nói xong em mặt kệ...rồi dần dần cũng thôi. Mấy năm gần đây em làm công tác tư tưởng, vận động bố mẹ hai bên đi du lịch ngày tết, các cụ cũng thấy thoải mái hơn rồi. Có năm thu xếp cả hai bên thông gia đi Đà Nẵng bằng oto 1 tuần liền, các cụ vui lắm. Bọn trẻ con thì cứ hóng đến tết để được đi chơi dài ngày với bố mẹ.

Tết đối với em ý nghĩa nhất là chiều 30, được đưa vợ con đi chơi ngày cuối năm, ngắm thiên hạ, đường phố, cảm nhận không khí tết, hoặc về quê ăn bữa cơm tất niên với bố mẹ, ông bà đều vui cả. Và vui nhất là sáng mồng 2, ăn sáng xong, lên xe bật bản nhạc xuân vần vô lăng bắt đầu hành trình du xuân gạt bỏ hết những lo toan, bận rộn của quãng thời gian trước tết đó, thực sự là cảm giác rất hạnh phúc và thoải mái.

Rất nể phục cụ, em chắc là nhiều cụ mợ mong ước plan được như cụ nhưng chưa thể/không thể

Đọc bài cụ chủ em đang trầm cảm lại trầm cảm nặng hơn vì tết :(
Vc em ở cùng ông bà nên Tết là ăn uống, là dọn dẹp...Tất niên nhà em, mùng 1 hoặc mùng 2 nhà em, hóa vàng cũng nhà em.... Nói chung Tết vừa tốn, vừa mệt.
Các cụ ở riêng , bme ở HN, ko về quê ăn Tết thì thích rồi.
Các cụ có bme ở quê thì về quê cũng vẫn sướng, vì về như khách quý ý.

hiepchiken82

Xe tăng
Đọc bài cụ chủ em đang trầm cảm lại trầm cảm nặng hơn vì tết :(
Vc em ở cùng ông bà nên Tết là ăn uống, là dọn dẹp...Tất niên nhà em, mùng 1 hoặc mùng 2 nhà em, hóa vàng cũng nhà em.... Nói chung Tết vừa tốn, vừa mệt.
Các cụ ở riêng , bme ở HN, ko về quê ăn Tết thì thích rồi.
Các cụ có bme ở quê thì về quê cũng vẫn sướng, vì về như khách quý ý.
cụ cũng giống e thôi, chiều các cụ tí, làm mâm cơm thắp hương 3 ngày tết nhà e làm cũng gọn có gì thắp hương nấy còn đâu là e cho bọn trẻ đi chơi loanh quanh nhẹ nhàng, cố gắng hướng f1 về truyền thống này.

otothanglong

Xe điện
Thật sự lòng nặng trĩu chẳng thấy vui tý nào, thời gian trôi như ăn cướp vèo cái Tết rồi lại vèo cái đã thấy thiên hạ nháo nhác nói Tết, chết thật già mịa nó rồi ;))

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nhà em chắc vẫn như mọi năm Đào 1 cành Quất 1 cây.
Còn vụ pháo hoa đang xuy nghĩ ta hay tàu...mấy đứa nhỏ nhà thích lắm đòi hoài

Còn đồ ăn thì giờ sẵn hết rùi nên chắc không mua nhiều...đủ ăn 2-3 ngày.
:(