[Funland] Rượu vang ngon để uống và biếu! Nhờ các cụ tư vấn giúp em ạ

Khoa Béo

Xe buýt
Gần đây nhất đi chơi, e uống chai rượu vang segreto puglia. Chai này có hình chìa khóa. Loại này mua cả thùng khoảng 1.xxx/6 chai. E thấy hợp miệng. Cụ thử xem.
Tuy nhiên cụ nên chọn 1 số loại thực phẩm ăn kèm nữa, vd như đồ nguội hoặc phomai (Nếu như ăn uống nhẹ nhàng). Ăn lẩu chai này e thấy cũng ổn. Tất nhiên mồm em thì ko tinh túy như nhiều cụ khác.

KeanuR

Xe tăng
Mấy nay e thấy ở fb của em. Ngta quảng cáo nhiều Vang chai quá. Tỷ loại. Pháp. Ý. Úc. Chile.. Cả tủ bảo quản nữa. Loạn cào cào giá
E cug máu vang lắm. Nhưng chả biết thật giả ra sao
Of nhà mình rất nhiều cao nhân và tinh thông cug như trải qua món này roài. Các Cụ thông. Não cho e phát. Là các loại rượu vang tầm 200k trở lên ở VN bây giờ. Bao nhiêu % là chuẩn ah và tỷ lệ Fake là có nhiều ko ah. E sợ nhất là hàng của bọn xòm háng
Thank các cụ nhiều ah View attachment 6468169
E lấy và copy vd thôi. Chứ ko quảng cáo nhé
Vang thì cực khó làm giả và giả thì biết ngay
Bản thân vang ở Ý hay TBN cũng rất rẻ chỉ 3-10 đô 1 chai uống ok, vậy làm ntn thể giả và rẻ hơn dc nữa =))
Chai cụ post ảnh là chai tuyệt phẩm giá dưới 1 tr của vang Ý đó ah
Em hay uống loại thấp cấp hơn của vang F

Duc_Quang

Xe buýt
Em cũng là người nghiện vang. Có đợt em uống liên tục, lục tốn quá nên chỉ dám uống vang Đà Lạt loại export, premium. Thế mà vợ em còn rít lên, và em thấy vợ em đúng ạ. Hihi, vì em ngồi một bữa hết nửa chai, đi tong 60-80 ngàn tiền rượu. Ròng rã cả tháng như thế. Hihi.
Nhưng em đổi chiến thuật để qua mặt vợ. Hihi. Đợt nào đi công tác, em cứ ra siêu thị khuân về, vali tống được chục chai, nhờ các anh em đi cùng mỗi người vứt vào vali đôi chai, thế là có vang uống quanh năm (em đi nhiều lần/năm ạ). Về nhà nói với vợ là vang rẻ tiền, mà em mua loại rẻ thật (tầm 7-8 euros/chai, tất nhiên nhiều loại chỉ 3-4-5 euros... và nhất là em uống ít đi, 1 chai uống làm 4 bữa. Hai năm gần đây không đi được em lấy của cậu em để nhâm nhi buổi tối. Tết này em cần đi biếu nên có lấy mấy chai theo em là khá khá. Để lát em chụp cho các cụ xem qua.

Duc_Quang

Xe buýt
Nói về vang thì vô cùng lắm, vang nào ăn với thức ăn nào. Nhưng mà cái đó nó ở tầm cao rồi.
Các cụ cứ tham khảo các kiến thức cơ bản đi đã, ở tầm mới bắt đầu thì tạm thời đừng mua vang tiền triệu ở mình ạ, giá bán tại shop trung bình gấp 3 giá mua tại xưởng ở nước ngoài, có nghĩa là giá gốc của nó cũng đã tầm mười mấy euro ở nước ngoài rồi, tức là đó là vang ngon. Nhưng mình chưa cảm được thì chỉ nên mua loại thấp hơn, loại 4,5 trăm đến 1 triệu là được ạ.

Duc_Quang

Xe buýt
Các cụ không nên mua vang ở tạp hóa, họ bày ra vỉa hè nhé. Ánh nắng chiếu vào là hỏng hết ạ.

Duc_Quang

Xe buýt
Cụ uống thì dùng loại vang có độ cồn khoảng 11-13 độ vì nó giá bình dân. Còn biếu thì em đề xuất cụ lấy loại 16-18 độ cồn biếu.
Riêu vang thì nó còn tùy mùa nho (chứ không tùy vào brand) ngon, mùa không ngon. Nhưng cứ loại sản xuất lâu năm thì nó đắt giá, nên có người nói riệu vang loại vô giá cũng đúng.
Nhưng cụ ơi, vang chỉ có tới 14 độ thôi ạ. Theo em được biết vang sản xuất không có 16-18 độ đâu, chắc chắn có can thiệp, thêm phụ gia mới có độ cồn cao vậy ạ.

Duc_Quang

Xe buýt
Cụ cho em hỏi rượu vang 7, 8 năm thì chắc chắn ngon và VIP ngon hơn loại 3, 4 năm cùng loại à?
Không phải ạ. Tùy thuộc vào mùa nho là chính. Đa số đóng chai là uống luôn. Còn một số loại nhà sản xuất chủ động ủ ở hầm với số năm mà họ cho là thích hợp để cho ra chất lượng ngon nhất chứ không phải là mình mua về rồi lưu trữ và chờ đủ năm mới uống.

Duc_Quang

Xe buýt
Vang Đà Lạt cháu thấy có loại 300k/chai. Gấu nhà cháu mua về thỉnh thoảng mấy cha con uống. Hình thức và mùi vị đều rất ổn.
Cháu cứ có cảm giác ít nhất nó ngang chai rượu ngoại giá gấp đôi tiền.
Nên vừa dùng vừa vui :))
Khi em đi công tác thường mang rượu theo 2 chiều. Chiều đi em ních chặt vang Đà Lạt loại export hoặc premium ạ (à mà các cụ phải mua của LADOFOODS nhé, những thằng xuất hiện sau, ăn theo và em không có đánh giá) và chiều về là vang Pháp.
Vang Đà Lạt của LADOFOODS là món quà tặng các bạn Pháp yêu thích của em: giá hợp lý, quảng bá sản phẩm của Việt nam, các bạn Pháp thích...Theo đánh giá của các bạn Pháp sành vang, họ so sánh nó với một chai Bordeaux trung bình, vậy là tốt lắm rồi.

Ba Ngơ

Xích lô
Em cũng là người nghiện vang. Có đợt em uống liên tục, lục tốn quá nên chỉ dám uống vang Đà Lạt loại export, premium. Thế mà vợ em còn rít lên, và em thấy vợ em đúng ạ. Hihi, vì em ngồi một bữa hết nửa chai, đi tong 60-80 ngàn tiền rượu. Ròng rã cả tháng như thế. Hihi.
Nhưng em đổi chiến thuật để qua mặt vợ. Hihi. Đợt nào đi công tác, em cứ ra siêu thị khuân về, vali tống được chục chai, nhờ các anh em đi cùng mỗi người vứt vào vali đôi chai, thế là có vang uống quanh năm (em đi nhiều lần/năm ạ). Về nhà nói với vợ là vang rẻ tiền, mà em mua loại rẻ thật (tầm 7-8 euros/chai, tất nhiên nhiều loại chỉ 3-4-5 euros... và nhất là em uống ít đi, 1 chai uống làm 4 bữa. Hai năm gần đây không đi được em lấy của cậu em để nhâm nhi buổi tối. Tết này em cần đi biếu nên có lấy mấy chai theo em là khá khá. Để lát em chụp cho các cụ xem qua.
Cụ đi nhiều, tìm hiểu nhiều, rồi nghiện vang mà còm như dưới thì em thấy cụ không nên khuyên mọi người ở đây. Chịu khó tìm hiểu thêm rồi khuyên cũng chưa muộn đâu ạ :)

Nhưng cụ ơi, vang chỉ có tới 14 độ thôi ạ. Theo em được biết vang sản xuất không có 16-18 độ đâu, chắc chắn có can thiệp, thêm phụ gia mới có độ cồn cao vậy ạ.

Duc_Quang

Xe buýt
Vang Pháp nhập cỡ phải 5 trăm rưỡi đổ lên mới có chai tử tế nha cụ :D
Thưa tất cả các cụ là về xuất xứ thì đảm bảo là Pháp nhưng thượng vàng hạ cám đều có. Đúng như cụ này nói, vang mà Pháp nó uống được phải tầm 6,7 euro trở lên, về đây nhân lên 3 thì nó phải từ 5 trăm trở lên mới gọi là được ạ (với người biết chút).

Duc_Quang

Xe buýt
Cụ đi nhiều, tìm hiểu nhiều, rồi nghiện vang mà còm như dưới thì em thấy cụ không nên khuyên mọi người ở đây. Chịu khó tìm hiểu thêm rồi khuyên cũng chưa muộn đâu ạ :)
Tốt nhất cụ nên nói có bằng chứng chứ không nên thả những câu như thế này ạ.

Ba Ngơ

Xích lô
Tốt nhất cụ nên nói có bằng chứng chứ không nên thả những câu như thế này ạ.
Hahaha vậy cụ đưa bằng chứng vang chỉ sản xuất đến 14 độ và không sản xuất 16-18 độ đi nhỉ =))

Duc_Quang

Xe buýt
Hahaha vậy cụ đưa bằng chứng vang chỉ sản xuất đến 14 độ và không sản xuất 16-18 độ đi nhỉ =))
Cụ làm em phải đi tìm. Các cụ tra google nhé, đây là 1 trong các link:

Nồng độ rượu vang là bao nhiêu để được rượu vang ngon (topruouvang.com)

Và người ta nói thế này:
"Nồng độ cồn của rượu vang thường là bao nhiêu?
Trong quá trình lên men nếu không kiểm soát nhiệt độ thì rượu vang có thể chết. Nếu nồng độ lớn hơn 15 độ C thì nấm men chết và rượu có pha thêm cồn".

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Red Apron là một nơi bán rượu uy tín ạ. Túm lại đúng là tiền nào của đấy, không sợ bị đánh lận ạ.
Em lại hay mua ở St. Honore.
Mà St. Honore lại chuyên đi nhập rượu từ Red về bán:P
Thế mí đểu :D