Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, em thấy các cụ chuẩn bị sẵn sàng để thẩm một số dòng cũ-mới trong buổi Tasting tháng 6 tới, trong đó có chai vuông Glen Ord 12y hiện nay đã thuộc của hiếm quý rồi.
Em cũng lục lọi xem mấy chai Glen Ord đang có, thì cũng thấy chai vuông cũ, và 1 chai 12y khác, kiểu dáng hộp thì cũng như hộp xanh đang thông dụng, nhưng trên hộp có màu sắc theo mô típ Cirque Du Soleil tức là minh họa bằng các vở diễn gánh xiếc mặt trời (Chi tiết vở Alegria phong cách opera, có hàng ngàn suất diễn trên các châu lục). Trên hộp có đề Limited Edition No 1371/2170, dòng chữ ở dưới cùng rất khó nhìn vì màu chữ ko nổi. Em xin up cùng các cụ mấy chai này để tiện so sánh.
Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Cái chai Singleton 12yo Cirque du soleil của cụ lạ quá

Clayton

Xe điện
Kính các cụ,

Để chuẩn bị cho Chương trình Tasting Tháng Sáu, với Chủ đề "Whisky - Ngày ấy, Bây giờ", em đề xuất việc chúng ta sẽ chọn 4 trong số các cặp sau đây:

1) (Blended Scotch) JW Black Label 12yo (Mẫu cũ và Mẫu mới): Hiện đang thiếu cả mới, cả cũ.
2) (Blended Scotch) Ballantine's 17yo (Mẫu cũ và Mẫu mới): Hiện đã có 01 chai Mẫu mới (from Clayton; rượu đã nhập kho BSC), còn thiếu 01 chai mẫu cũ.
3) (Blended Scotch) Chivas Royal Salute 21yo (Mẫu cũ và Mẫu mới): Hiện đang thiếu cả mới, cả cũ.
4) (Single Malt Scotch) Glenmorangie 10yo (Mẫu cũ) và Glenmorangie Original 10yo (Mẫu mới): Hiện đã có 01 chai Mẫu mới (from chipchep; rượu đã được nhập kho BSC), còn thiếu 01 chai Mẫu cũ.
5) (Single Malt Scotch) Glen Ord 12yo (Mẫu cũ) và Singleton of Glen Ord (Mẫu mới): Hiện đã có 01 chai Mẫu mới (from Jackal76; rượu sẽ nhập kho BSC sau) và đã có 01 chai Mẫu mới (from Flat; rượu đã được nhập kho BSC).
6) (Single Malt Scotch) Glenfiddich 18yo (Mẫu cũ và Mẫu mới): Hiện đang thiếu cả mới, cả cũ.

Sau màn Tasting so sánh, đối chứng và cảm nhận 8 loại rượu trong số trên (4 cặp), chúng ta sẽ cùng nhau thưởng thức Macallan 22yo Vintage 1990 (Bottled 2012) của Nhà G&M và một loại "Hidden Gem", "Hidden Name". Cả hai đều do cụ Tèo đóng góp và confirm sẽ mang ra Hà Nội sớm. =D> =D>Nhờ các cụ. Cụ nào có thể mang đến ủng hộ chai nào được thì đề nghị cụ đưa luôn thông tin lên trên đây hoặc email cho em và các Thành viên BCN BSC.

Thành viên mới, nếu ra mắt BSC lần đầu vào ngày 15/6, thì theo Điều lệ của CLB, sẽ mang đến "ra mắt" BSC 01 chai Single Malt bất kỳ hoặc mang theo 1 trong các chai đang thiếu nêu trên.

Welcome và cảm ơn các cụ!

flat

Xe buýt
Kính các cụ,

Để chuẩn bị cho Chương trình Tasting Tháng Sáu, với Chủ đề "Whisky - Ngày ấy, Bây giờ", em đề xuất việc chúng ta sẽ chọn 4 trong số các cặp sau đây:

1) (Blended Scotch) JW Black Label 12yo (Mẫu cũ và Mẫu mới): Hiện đang thiếu cả mới, cả cũ.

[/B]
Chủ tịch ơi, chiều em qua nhà cụ Bảo, thấy có 4 chai này, em chả biết loại nào cũ mới, Chủ tịch duyệt cai nào ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Chủ tịch ơi, chiều em qua nhà cụ Bảo, thấy có 4 chai này, em chả biết loại nào cũ mới, Chủ tịch duyệt cai nào ạ?
Chai bên trái là mẫu mới nhất, cụ ạ. 3 chai bên phải là các mẫu cũ hơn, nhưng chưa thực sự cũ lắm, vì nó chỉ bị thay thế bởi chính chai bên trái. Hiện nay một số cụ BSC đang có mấy chai Black Label còn trước cả chai bên phải tới... 3 thế hệ :D Không rõ có cụ nào có thể vác ra không?

Em còn 1 phần chai Black Label đóng chai tầm giữa 1980s, tuy nhiên, sợ là còn hơi ít, không đủ chia đều cho số thành viên BSC tham gia buổi Tasting 15/6.

MaltBrothers

Xe buýt
Nhà Em xin mạn Phép cụ chủ tịch trả lời cụ theo hiểu biết hạn hẹp là như thế này ạ:

1. Mẫu cũ nhất từng có ở VN mà em biết là chai vuông nhưng các cạnh bo tròn tem phụ phiá trc mầu vàng có cành nguyệt quế, và độ cồn la 43% chai này nhà em và Clayton đang có đóng chai từ thập niên 1990 trở về trc. Chất lượng khỏi bàn uống ngon như SM luôn có nhiều vị sherry speyside và trơn mượt của lowland cay nhẹ của islay nồng ấm của highland và ít khói Chai ko có bi chất lượng đồng đều dù là hàng xuất Âu hay Á.

2. Mẫu đời trung đầu những năm 2000 là chai vuông nhưng các cạnh có gờ rõ ràng tem phụ vàng có hình cành nguyệt quế nồng độ 43%. Uống thanh hơn khói nhiều hơn và hàng vê VN đã đóng bi rồi chất lượng đồng đều với hàng châu âu.

3. Mẫu áp chót chai vuông có góc cạnh hiện vẫn có bán tem phụ phía trc màu vàng ko còn cành nguyệt quế vẫn 43% nhưng nhiều khói hơn vị thanh tương đối giống đời trung nhưng chai xuất Asia có vẻ chất lượng ko bằng hàng châu âu mỹ.

4. Chai đời mới các cụ vẫn thấy bán nhan nhản thì E ko tả nũa nhưng theo quan điểm nhà em thì đó là chai JW black dở tệ mà em nói thật bất đắc dĩ mới uống.

Ảnh chai đời đầu, trung và áp chót em sẽ post hầu các cụ còn chai mới vì ghét nên ko có chai nào cả.

Chỉnh sửa cuối:

VNAVNA

Xe tải

Thưa cụ Flat, hình như cụ có chuyển từ phần mềm upanh.com sang photo.ssc.vn nên hôm nay em thấy ảnh của cụ hiện rất rõ cụ ạ. Cảm ơn cụ.
Về chai Black đời mới, hôm trước em có nếm qua và em đã ngạc nhiên sao nó có vẻ rất tệ. Hôm nay đọc ý kiến của cụ Malts mới biết là ko chỉ có một nhận xét như thế. Vậy có lẽ các cụ nên chọn 2 chai thuộc các đời khác nhau nhưng cùng cũ cả để thẩm thôi ạ.
Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

jackal76

Xe tải
Cụ ơi em ko thể xem được hình của cụ. Tiếc lắm. Lúc nào cụ có thời gian cụ tạo 1 cái account trên photobucket.com để load hình thì tuyệt vời cho em. (Trong trang đấy nó có 2 nút sign-in và Sign-up tiện lắm ạ. Tuy nhiên em cũng e là các hình ảnh từ trc nay cụ vẫn đang để ở imap, bây giờ dọn dẹp cũng phiền nên nếu bất tiện cho cụ thì cụ thôi đừng mất công làm gì ạ). Đa tạ cụ.
To cụ FLAT : Upload ảnh, cụ có thể upload online tại trang web sau :

http://postimage.org/

Em thấy ok, hay ở chỗ không phải tạo account.

Cứ select file, upload xong, cụ copy " link" của "Ảnh trực tiếp cho diễn đàn (1) ) hoặc (2) là BLACK CHICKEN.

Ngoài ra, có nhiều trang web khác lắm như Imageshack cũng hay. Phải tạo tài khoản nhưng em thích postimage hơn (có điều những trang không yêu cầu tạo tài khoản, bất tiện ở chỗ không có gallery - nơi lưu ảnh của các lần upload trước)

Cụ nghiên cứu xem sao.

Đa tạ cụ

jackal76

Xe tải
Vừa gửi post trên, nhìn lên trên thấy ngay bài cụ CT, khen cụ Flat về upload ảnh đẹp (hình như đã vọc ở trang upload khác) ;)

skywalkers

Xe buýt
Kính các cụ,

2) (Blended Scotch) Ballantine's 17yo (Mẫu cũ và Mẫu mới): Hiện đã có 01 chai Mẫu mới (from Clayton; rượu đã nhập kho BSC), còn thiếu 01 chai mẫu cũ.
3) (Blended Scotch) Chivas Royal Salute 21yo (Mẫu cũ và Mẫu mới): Hiện đang thiếu cả mới, cả cũ.
4) (Single Malt Scotch) Glenmorangie 10yo (Mẫu cũ) và Glenmorangie Original 10yo (Mẫu mới): Hiện đã có 01 chai Mẫu mới (from chipchep; rượu đã được nhập kho BSC), còn thiếu 01 chai Mẫu cũ.
5) (Single Malt Scotch) Glen Ord 12yo (Mẫu cũ) và Singleton of Glen Ord (Mẫu mới): Hiện đã có 01 chai Mẫu mới (from Jackal76; rượu sẽ nhập kho BSC sau) và đã có 01 chai Mẫu mới (from Flat; rượu đã được nhập kho BSC).
6) (Single Malt Scotch) Glenfiddich 18yo (Mẫu cũ và Mẫu mới): Hiện đang thiếu cả mới, cả cũ.

Sau màn Tasting so sánh, đối chứng và cảm nhận 8 loại rượu trong số trên (4 cặp), chúng ta sẽ cùng nhau thưởng thức Macallan 22yo Vintage 1990 (Bottled 2012) của Nhà G&M và một loại "Hidden Gem", "Hidden Name". Cả hai đều do cụ Tèo đóng góp và confirm sẽ mang ra Hà Nội sớm. =D> =D>Nhờ các cụ. Cụ nào có thể mang đến ủng hộ chai nào được thì đề nghị cụ đưa luôn thông tin lên trên đây hoặc email cho em và các Thành viên BCN BSC.

Thành viên mới, nếu ra mắt BSC lần đầu vào ngày 15/6, thì theo Điều lệ của CLB, sẽ mang đến "ra mắt" BSC 01 chai Single Malt bất kỳ hoặc mang theo 1 trong các chai đang thiếu nêu trên.

Tình hình là tình hình quá. Tới em lại phải đi công tác đến đúng tối 15/06 mới về mới chán chứ. Kiểu này lỡ mất buổi tasting tháng 6 roài. May ra chờ cụ CT cũng bận đột xuất để lùi lại 1 hôm để còn được la liếm thôi. hehehe..

tauluon

Xe buýt
Trang này lại có vấn đề hay sao nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

jackal76

Xe tải
Không biết trang có vấn đề hay các cụ nhà ta đi đâu hết nhỉ ? ? 2 hôm mà k thấy ai post

ca_voi

Xe lăn
Không biết trang có vấn đề hay các cụ nhà ta đi đâu hết nhỉ ? ? 2 hôm mà k thấy ai post
Để cháu up tạm cái chai mà cụ The Flat giới thiệu trong buổi họp tháng 5 vừa qua ạ

Chỉnh sửa cuối:

Tuan nguyen

Xe buýt
Đêm qua trời mát, em lại tự thưởng 1 ly cognac và 1 bộ phim.
Cordon Bleu thì ngon mà Seven Psychopaths thì hơi ko hợp.

MaltBrothers

Xe buýt
Để cháu up tạm cái chai mà cụ The Flat quảng cáo rầm rộ trong buổi họp tháng 5 vừa qua ạ
Ý cụ Flat không phải như thế đâu, chỉ là giới thiệu cho các cụ muốn khám phá trải nghiệm thêm một dòng sp mới thôi. Còn nếu nói là rất ngon rất đáng thẩm thì không phải là như vậy, các cụ khác vào chém cho vui thêm thôi mà. Nhà em cũng đang thẩm chai này, chất lượng Ok so với giá tiền phải bỏ ra mua em nó.

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ thắc mắc rõ buồn cười chưa, các cụ còn mải làm ăn với lại đi săn rượu chứ, khi nào nghỉ ngơi mới show thành quả nên cho các cụ khác thưởng lãm chứ.

@ to Clayton: báo cáo cụ là mỗ em đã lấy được em 25yo đó về sáng nay rồi đang ngắm nghĩa định post vài cái ảnh chơi nhưng thôi bàn giao cho cụ và để cho các cụ khác tò mò tí đã.

Chỉnh sửa cuối:

VNAVNA

Xe tải
Để cháu up tạm cái chai mà cụ The Flat giới thiệu trong buổi họp tháng 5 vừa qua ạ
Cụ cá voi chụp ảnh rất đẹp. Cũng là chai rượu, chụp kiểu chân phương truyền thống, nhưng màu sắc rất long lanh và bố cục cân đối. Trông như ảnh nghệ thuật. Hy vọng cụ luôn có ảnh đẹp cho thớt. Đa tạ cụ.

flat

Xe buýt
He he, cuối tuần, tự dưng em được triệu tập đi uống rượu ở nhà Chủ tịch. Hơi bị ngon :). Tý em chụp ảnh cho các cụ thèm. :))

Trạng thái
Thớt đang đóng