Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

skywalkers

Xe buýt
Kính cụ Flat, hàng Laph 10y mà hết hoặc đội giá cao. Bắt vạ cụ đấy nhé.

Cố tình nâng giá chai ngon bổ rẻ trên thị trường chợ đen.
Cụ nói chuẩn. Hàng LP ở nhà em chỉ còn khoảng 2 thùng LP10, 3 chai QC, 2 chai PX và 1 chai 18. Hết đám này mà phải mua giá cao thì mệt em lắm ạ

fordka

Xe buýt
Cám ơn cụ. Để nhà cháu cho em này vào tủ ạ. :)
Tất nhiên đây là một Em tuyệt vời rồi. Rất đáng được bày trong tủ của nhà sưu tầm rượu và rất đáng yêu khi thưởng thức vui vẻ cùng bè bạn. Chúc mừng Cụ đã sở hữu được chai này. Tuy nó không thuộc dòng SM, nhưng rất đáng trân trọng=D>

fordka

Xe buýt
Ở Hà Nội thì chỗ nào mua rượu chuẩn vậy các cụ?

phamhavn

Xe tải
Cụ nói chuẩn. Hàng LP ở nhà em chỉ còn khoảng 2 thùng LP10, 3 chai QC, 2 chai PX và 1 chai 18. Hết đám này mà phải mua giá cao thì mệt em lắm ạ
Cái loại này của cụ giống hàng Talisker nhà em ợ. 18 chai 10yo, 3 chai 57° North, 2 chai 175th, 4 chai 18yo và vài chai 25, 30yo nữa hehe.

Mình thật nể mình, chém kinh quá haha các cụ thông cảm nhé

tauluon

Xe buýt
Cái loại này của cụ giống hàng Talisker nhà em ợ. 18 chai 10yo, 3 chai 57° North, 2 chai 175th, 4 chai 18yo và vài chai 25, 30yo nữa hehe.

Mình thật nể mình, chém kinh quá haha các cụ thông cảm nhé
Công nhận là chém kinh. Hãi hùng:-"

tauluon

Xe buýt
Ở Hà Nội thì chỗ nào mua rượu chuẩn vậy các cụ?
Rượu chuẩn thì nhiều nơi có bán. Ví dụ như 198 Thái Hà, 46 Kim Mã, những HH, HA, NT ... Cái chính là phải tìm được những chai ngon bổ rẻ và hiếm nữa càng tốt. Vì thế nên các cụ Phamhavn, Malt, Flat ... mới phải lang thang vào Nam ra Bắc để tìm kiếm. Lại có Cụ phải bôn ba năm châu bốn bể để sưu tầm như cụ CT. Ở HN hơi bị hiếm, có chai nào xuất hiện là bị mấy tay "no bụng, đói con mắt" khuân hết. Thật là thời buổi "người khôn, của khó" các cụ nhỉ :bz:bz:bz

MaltBrothers

Xe buýt
Rượu chuẩn thì nhiều nơi có bán. Ví dụ như 198 Thái Hà, 46 Kim Mã, những HH, HA, NT ... Cái chính là phải tìm được những chai ngon bổ rẻ và hiếm nữa càng tốt. Vì thế nên các cụ Phamhavn, Malt, Flat ... mới phải lang thang vào Nam ra Bắc để tìm kiếm. Lại có Cụ phải bôn ba năm châu bốn bể để sưu tầm như cụ CT. Ở HN hơi bị hiếm, có chai nào xuất hiện là bị mấy tay "no bụng, đói con mắt" khuân hết. Thật là thời buổi "người khôn, của khó" các cụ nhỉ :bz:bz:bz
Ngon bổ rẻ là tiêu chí chung của dân sưu tập rồi cụ ạ. Bọn em không sưu tập để nó bụi bặm ẩm mốc hoài phí đi mà rơi vào tay các trự nhiều tiền đua đòi uống như trâu nhưng không phân biệt nổi đâu là SM đâu là Blended, may chăng có phân biệt được whisky với Cognac. Buồn lắm.

Vulcan V70

Xe trâu
Chai Larsen XO Extra D or Cụ Malt mua với giá ấy nói theo cách của cụ Clayton là rất bất hợp lý. Cháu không dám nói về chất lượng nhưng hình dáng chai rượu khá đẹp cách điệu của cánh buồm con tàu Viking. Trên thân chai trạm nổi hình ảnh con tàu,phủ một lớp nhũ vàng rất sang trọng. Cụ Malt cho cháu hỏi nếu như găp chai Larsen XO 100cl giá 1T Cụ có duyệt không a?
Xin cảm ơn Cụ.

MaltBrothers

Xe buýt
Chai Larsen XO Extra D or Cụ Malt mua với giá ấy nói theo cách của cụ Clayton là rất bất hợp lý. Cháu không dám nói về chất lượng nhưng hình dáng chai rượu khá đẹp cách điệu của cánh buồm con tàu Viking. Trên thân chai trạm nổi hình ảnh con tàu,phủ một lớp nhũ vàng rất sang trọng. Cụ Malt cho cháu hỏi nếu như găp chai Larsen XO 100cl giá 1T Cụ có duyệt không a?
Xin cảm ơn Cụ.
Vầng nhà em cũng biết nó bất hợp lý nên không lấy cái vỏ hộp mà kỷ niệm lại cửa hàng ạ. Đây là dòng được mệnh danh là cognac dành cho lũ Viking nên hương vị cũng khác biệt nhiều spicy hơn các dòng cognac khác. Chai Extra D'or uống tốt nhưng chai XO thông thường lại không được đánh giá cao đâu cụ ợ chai extra d'or bán tại châu âu tầm 140 Eur = De Luze XO. Tuy nhiên nếu cụ nói đến chai Larsen XO Ceramic mô phỏng hình con tàu cướp biển thì thì giá 1tr cụ múc khẩn trương cho em nhá vì chai này còn đắt hơn cả chai Extra D'Or do có cái vỏ chai ceramic rất đẹp

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Chai Larsen XO vỏ sứ trước em thấy trong sg rất sẵn nhưng dạo này tiệt bóng rồi các Cụ ạ. Chai HINE XO giá một củ múc được không cụ Malt ơi. Eim đang đi Cần thơ chiều nay chắc phải săm soi xem có chai nào ngon bổ rẻ không. Năm ngoái em mua được chai KAVALAN giá 500k.

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Em vào thấy các cụ toàn rượu tây tàu. Em thì nhà quê nấu nếp mới, rượu lúc nào cũng thơm lừng, uống rất êm đềm rồi say trong giấc mộng.

minhchi233

Xe điện
Em vào thấy các cụ toàn rượu tây tàu. Em thì nhà quê nấu nếp mới, rượu lúc nào cũng thơm lừng, uống rất êm đềm rồi say trong giấc mộng.
Món cuốc lủi truyền thống thì các cụ ấy cũng rất mê đấy Cụ Cọp ạ. Nhà Cụ nào chả có mấy chum táo mèo ba kích hay một ba tám...cụ nào thích còn thêm mấy bộ răn bìm bịp tay gấu...

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ đừng nghĩ anh em nhà chỉ thích mỗi rượu tây tàu thôi nhá, nhà em hay như chính cụ chủ thớt đều thích rượu ta. Trong đo riêng đặc sản rượu San Lùng bản Xèo hay Ngô Bản phố nồng độ trên 52%abv lúc nào nhà em cũng có chưa kể một loạt các rươu ngâm truyền thống như rượu Cây Đơn đen bổ xương cốt + rượu Ngọc Dương bổ sinh lý của vùng Nho Quan Ninh Bình đóng chum hạ thổ trên 5 năm rượu, rượu táo mèo ủ chum vài năm của vùng Điện Biên, nhung hươu Nghệ An, và một số các loại rượu nếp ngon vùng Hải Hậu, Nghĩa Hưng Nam định nữa nhà em có tất hị hị

skywalkers

Xe buýt
Chào các cụ.
Tối hôm qua đầu tuần nhưng trời mát mẻ, em và vmc102 và lecuong off nhỏ ngẫu hứng. Chủ đề chính cho tối hôm qua là blended malt by master blender Trung Vu. Mục tiêu chính là tạo ra 1 loại blend đậm đà hương vị sherry với cốt rượu khói ấp ủ bên trong. Các core blend bao gồm laphroaigh 10, glenfarclas 12, revival 15. Sau khoảng 2, 3 lượt thử nghiệm thì chốt lại là glenfarclas/revival được blend với LP10 với tỷ lệ 3-1 đến 5-1 thì cho ra 1 loại blend malt với hương vị khá cân bằng, hấp dẫn. Hương vị sherry và khói hòa quyện vào nhau khá mềm mại, trong sherry có khói, trong khói có sherry. Nose and body có tầng, lớp rõ ràng. Theo như vmc102 nhận xét thì khá giống với lagavulin 16 :) Đồ nhắm đi kèm bao gồm smoke cheese, nho, táo, chocolate và 1 điếu Siglo VI Cohiba. Tiếc là ko chụp lại hình để khoe với các cụ. Cụ Cuongle và Vmc có cái ảnh nào phọt lên cái nhỉ.
Em tin là rất nhiều các cụ ở đây đã nhiều lần làm master blender và trải qua cảm giác thú vị như bọn em hôm qua.

MaltBrothers

Xe buýt
Chai Larsen XO vỏ sứ trước em thấy trong sg rất sẵn nhưng dạo này tiệt bóng rồi các Cụ ạ. Chai HINE XO giá một củ múc được không cụ Malt ơi. Eim đang đi Cần thơ chiều nay chắc phải săm soi xem có chai nào ngon bổ rẻ không. Năm ngoái em mua được chai KAVALAN giá 500k.
Nhà HINE là một nhà làm Cognac khá danh tiếng nằm tại trung tâm vùng trồng nho Grand Champagne sở hữu 173 mẫu đất để trồng nho, nơi sản sinh ra dòng vang cao cấp dành cho việc sản xuất rượu cognac, dù không nổi danh bằng nhóm tứ trụ làng cognac nhưng HINE luôn có một vị trí đặc biệt trong trái tim những tín đồ cognac bởi hương vị tinh tế hiếm có. Chai HINE XO là một trong số đó, phẩm chất không kém những chai XO thông thường của nhóm tứ trụ, đặc biệt hơn nữa nhà này còn có những chai ngon hiếm được chiết xuất từ những thùng ủ giấu tại hầm ở ...... thị trấn ven biển Bristol - Anh Quốc tạo nên nét độc đáo cho những chai Vintage của họ được gọi là “Hine Early-Landed Vintage Cognac” và giá thì chát vô cùng tận. Đây cũng là một minh chứng cho sự giao thoa ảnh hưởng lẫn nhau về văn hóa nói chung và hai nền sản xuất Whisky và Cognac nói riêng. Em cũng đề nghị cụ luôn nếu còn chai HINE thứ hai thì cụ rước hộ cho em nhá. Ở HN hơi hiếm dòng này ạ.

Chỉnh sửa cuối:

vmc102

Xe hơi

mời các cụ thưởng thức blended malt của master Trung Vu. Bọn em khuyến mại thêm một góc mông của Cuongle thay cho món ba chỉ lợn muối :)) nhắm cùng....

Letuce

Xe đạp
Cụ vmc còn khoe khéo cái điếu xì gà hút dở nữa!

MaltBrothers

Xe buýt

mời các cụ thưởng thức blended malt của master Trung Vu. Bọn em khuyến mại thêm một góc mông của Cuongle thay cho món ba chỉ lợn muối :)) nhắm cùng....
Lão Sky này ăn mảnh quá không thèm mời mình, làm Master blender chui ăn vụng chán rồi giờ mới kể lể, thật đáng ghét :D

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng