Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
Em vừa đến văn phòng, đã thấy cụ Flat post bài rồi, em xin bổ sung thêm một chút hình ảnh và đánh giá về chai Cognac vintage 1973
Như phần lớn các chai whisky đặc biệt là single malt trong những năm trở lại đây đều là nút bấc, nút các chai Cognac cũng vậy và đối với các chai Cognac XO luôn được làm cầu kỳ phần nắp chụp nhưng riêng với chai Cognac này thì ngược lại, đơn giản và hoài cổ với nút chai làm giống hệt chai vang thông thường và chụp xi cứng bảo vệ với một đoạn dây gai mộc mạc dùng để giật vỡ phần xi chụp khi mở nút mà em đã treo vào cổ chai. Và đương nhiên chai Cognac cụ này được mở như 1 chai rượu vang thông thường như các cụ thấy, rất giản dị và cũng dị :)
Hộp đựng bằng gỗ khá cầu kỳ nhưng vẫn có nét mộc mạc với phần lót hộp bằng 1loaij cây cỏ gì đó em ko rõ

Và để sử dụng lâu dài nên trong hộp có sẵn một nút bần dùng khi đã mở nút chai. Tem nhãn cũng làm bằng giấy in giản dị nhưng rất bền, vì là dòng handmade nên có lẽ do sơ xuất nhà sản xuất đã ... quên đề thông tin về độ mạnh của chai phải nhờ cụ Winecellar check thông tin trong Parking list mới ra là 48%abv. Em bổ sung thêm là thân chai làm từ thủy tinh đen nhưng được tạo thêm những vệt lấm tấm sần trên thân chai giống như những vết ố của thời gian để tăng vẻ cổ xưa và cũng rất độc đáo.

Rượu khi rót ra rất sánh và có màu vàng đậm khá giống với whisky, em dự là không có đánh mầu như phần lớn các chai cognac bán trên thị trường. Chai Cognac này cũng đặc biệt ở chỗ như các cụ thấy trên vỏ hộp và nhãn chai có chữ Grande Champagne là sự khẳng định rượu trong chai được chưng cất ra với nguyên liệu trái nho lên men có nguồn gốc thuần khiết từ nho Ugni Blanc trồng tại khu vực Grande Champagne là trái tim của hạt Cognac, Cộng hòa Pháp - thủ phủ của những lò rượu Cognac trứ danh. Đặc biệt của rượu chưng cất từ nho của vùng Grande Champagne là hương vị tuyệt hảo và trưởng thành chậm trong thùng gỗ sồi nên rất thích hợp cho việc tạo ra những chai cognac cao tuổi, hảo hạng mà không bị ảnh hưởng quá nhiều của tính chất thùng ủ (tannin, bitt, oak)

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Buổi 14/12 này sẽ hoãn các cụ nhé, vì cuối năm em đã bận kín lịch từ giờ đến cuối tuần.

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ sành về rượu , các cụ biết ở đâu bán cái quả địa cầu tại Hà Nội , các cụ bảo em nhé .

Trước em có nhìn thấy ảnh của một cụ ở forum Langven có cái này đựng rượu rất hay . Nhưng khổ nỗi cụ ý ở Mỹ và ở Nga không phải ở VN nên chắc mua đồ cũng vậy ạ.

smallseven3108

Xe tải
Kiến thức về rượu của các cụ thật đáng nể!

webzy

Xe tải
E có chai Bowmore 100 degrees proof , abv 57.1% . Ko biết nó có gì mới ko.

picture sharing
Trên tem nó ghi thế này: " On the eye rich auburn. breathe in fresh sea air, subtle sweet malt and oak smoke. Sip rich luscious smokiness, balanced with sweet caramelised sugar, vanilla and citrus notes. Savour the powerful, fulsome, warming finish ".
E nhờ cụ nào văn hay dịch giúp nhé.

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Học cụ Webzy khoe chai mới, nhà em cũng có chai blended cực độc, chắc chả cụ nào ở BSC có đâu, em nói thật :D
Đố các cụ biết "độc" ở đâu ?

skywalkers

Xe buýt
E có chai Bowmore 100 degrees proof , abv 57.1% . Ko biết nó có gì mới ko.

picture sharing
Trên tem nó ghi thế này: " On the eye rich auburn. breathe in fresh sea air, subtle sweet malt and oak smoke. Sip rich luscious smokiness, balanced with sweet caramelised sugar, vanilla and citrus notes. Savour the powerful, fulsome, warming finish ".
E nhờ cụ nào văn hay dịch giúp nhé.
Chai này thay cho chai bowmore cs thì phải cụ webzy ạ.

Vulcan V70

Xe trâu
Học cụ Webzy khoe chai mới, nhà em cũng có chai blended cực độc, chắc chả cụ nào ở BSC có đâu, em nói thật :D

Chai của Cụ Flat độc ở chỗ 1,14L phải không ạ? Không hiểu sao họ lại đóng chai với dung tích dở ông dở thằng như thế? Hay là chai này đóng cho TT Mỹ với dung tích này quy đổi la dơn vị thể tich thông dụng ở Mỹ là X gallon chẳng hạn?

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt

Chivas12yo thì rất bình thường nhưng 1,14L thì qủa là hiếm, đối thỉ của chai này chắc sẽ là chai JW black 1,125 L thôi nhỉ, cụ PhamHa show hàng đi cho vui

webzy

Xe tải
Tiếp tục khoe hàng: DALMORE CIGAR MALT Reserve. Được pha trộn bởi 3 loại thùng : American white oak ex bbourbon cask, 30 yo Matusalem oloroso sherry butts và premier cru Cabernet Sauvignon wine barriques. Abv 44%.

Chỉnh sửa cuối:

chutchit

Xe hơi

Em thấy rượu mạnh ở DFS Canada cũng hay có dung tích 1.14L, không biết chai của cụ Flat có xuất xứ từ đâu ạ?

tauluon

Xe buýt

chai này có nắp nhựa. không bi, uống Kha ngon, ở sân bay singapo bán nhiêu. chăng độc mây hehe

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn

Hôm nay em kiếm được 1 lô Glenmorangie Sherry wood finish 12yo loại 1 Lít đóng chai từ những năm 2000 giá cực rẻ cụ nào có nhu cầu thì qua 46 Kim Mã gặp cụ Thái.

Chỉnh sửa cuối:

thumotty

Xe buýt
Em đăng ký và gửi email cho cụ B rồi nhé. Thỉnh thoảng có những vụ này khoái phết.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Em đăng ký và gửi email cho cụ B rồi nhé. Thỉnh thoảng có những vụ này khoái phết.
Dạ vâng cụ, em sẽ cố đi săn lùng và đàm phán cho anh em nhưng chai ngon, bổ, rẻ

Clayton

Xe điện
Dạ vâng cụ, em sẽ cố đi săn lùng và đàm phán cho anh em nhưng chai ngon, bổ, rẻ
Cảm ơn Bảo nhé!

Những vụ này như các "chiến dịch". Vui phết! Nhớ lại cảnh hôm T7, anh em bày binh bố trận, điện thoại dàn trận, vẫn thấy thú vị ra phết, và cũng không nhịn được cười.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cảm ơn Bảo nhé!

Những vụ này như các "chiến dịch". Vui phết! Nhớ lại cảnh hôm T7, anh em bày binh bố trận, điện thoại dàn trận, vẫn thấy thú vị ra phết, và cũng không nhịn được cười.
Dạ vâng cụ, cái món này công đầu phải kể đến cụ Huy, cụ ấy đã mất vài tiếng để nâng lên đặt xuống mới ra được kết quả như hôm nay. Kể ra đi săn rượu hồi cũng thú vị. Em đang bảo cụ Malt chuẩn bị sẵn súng đạn để cuối tuần này đi săn ra được một vài cụ SM

Trạng thái
Thớt đang đóng