Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

webzy

Xe tải
Ở bên trên, bác Stewart cứ say sưa chém gió, ở dưới, các cụ BSC nhà ta hưởng ứng nhiệt tình bằng rất nhiều câu chuyện khác nhau, với chỉ số đề-xi-ben mới chỉ đạt mức gần gấp 5 năm chỉ số đề-xi-ben mà bác Stewart phát ra. Nào là chuyện cụ phamhavn vừa mua trúng 1 lô Cognac XO giá trung bình chỉ 300k/chai như thế nào, đến chuyện cụ Webzy mua được 1 chai Single Malt hảo hạng, hộp gỗ, rượu làm từ trái nho lên men ra sao... .
Chủ tịch ơi chai của e có làm từ trái nho đâu. Hay tại lúc Steward Laing giới thiệu mà em lại ko nghe được. Any how chai của em với chữ ký của Steward chắc sẽ được coi là special đấy nhỉ. 2 năm nữa mà đấu giá thì ko biết thế nào . hihi.

online photo sharing

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Ảnh đây các cụ, chụp bằng dt cùi thôi nhé :D

CT nhà mình vừa chém cụ Stewart xong, cụ đang mắt mũi trợn ngược lên vì kinh sợ dân An nam uống OMC với Old & Rare như súc miệng hàng ngày :D

Khả năng diễn thuyết của ông cụ quả là kinh dị, khiến những anh tài chém số 2 tầm thầy Lượn cũng phải lắc đầu (số 1, lão Phẳng đi vắng :D)

Khả năng ông này đang thiết lập thêm cơ sở để lắp đặt thêm camera giám sát nhằm săn rượu độc ngay tại nhà HL đây :D

Đại gia Cường Lé trúng màn đấu giá có 102 của BSC, vừa đấu vừa xin vừa thương lượng, kèm thêm năn nỉ, khóc lóc cuối cùng cũng dc chai rượu no box :D nhưng có đầy đủ chữ ký của cụ S. Laing và cụ CT :D

Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải
Ảnh đây các cụ, chụp bằng dt cùi thôi nhé :D
Trong 3 chai OMC thì em ấn tượng hơn với chai ALT A'BHAINNE 21yo sherry hoghead. Có mùi cam chanh tươi, vị sweety, oily hậu vị long enough. Chai BALMENACH 27yo nhưng do ủ thùng buorbon nên vãn cảm thấy rất khỏe mạnh , attack pallate cảm giác như e nó vẫn đang tuổi đôi tám.
Chai OnR Glenroth thật ấn tượng .
Có điều lạ là lần này uống xong sáng tỉnh dậy thì ko có tí mùi rượu nào cả chưa hiểu lý do tại sao, ko biết các cụ khác có cảm nhận thế ko?

tauluon

Xe buýt
Trong 3 chai OMC thì em ấn tượng hơn với chai ALT A'BHAINNE 21yo sherry hoghead. Có mùi cam chanh tươi, vị sweety, oily hậu vị long enough. Chai BALMENACH 27yo nhưng do ủ thùng buorbon nên vãn cảm thấy rất khỏe mạnh , attack pallate cảm giác như e nó vẫn đang tuổi đôi tám.
Chai OnR Glenroth thật ấn tượng .
Có điều lạ là lần này uống xong sáng tỉnh dậy thì ko có tí mùi rượu nào cả chưa hiểu lý do tại sao, ko biết các cụ khác có cảm nhận thế ko?
Cái đó do Cu uống nhiều quá, hoặc trình của Cụ giờ lên cao quá chứ sao
Riêng nhà cháu theo thứ tự vẫn thích chai 27, đến 16 còn em 21 có vẻ nặng mùi 1 loại vỏ cây nào đấy. Em 23 tuổi này thì kém xa em Glencadam mà các cụ nhà ta đã thẩm. Có cảm giác Em nó hơi ngọt quá

skywalkers

Xe buýt
Cụ nói về nhu cầu để Cụ kiểm tra rượu xịn, rượu nhái hay nhu cầu gửi đi xin chữ ký ạ, để nhà cháu còn tính tiếp. Buổi hôm qua vui, uống vừa phải tuy nhiên càng ngày càng uống rượu độ cồn cao quá sau này e không còn hứng thẩm các loại rượu khác nữa. Mong chủ tịch lưu ý điều chỉnh, hãm bớt sự sung sướng của cụ B lại :bz:bz:bz
Tất nhiên là tất cả các chai trc khi mang sang UK để lấy chữ ký của cụ Fred thì em phải kt xem rượu có xịn ko vì các cụ toàn mua hàng hồi chả biết ra sao. Mang sang kia cụ Fred lại bảo chai Old rare này ủ thùng barrel mà sao lại đóng được hơn 1000 chai thì hỏng...

BarleyRiver

Xe tải
Ko rõ hôm qua các cụ đón tiếp bố con Ông Laing, ngoài mấy chai quý gốc từ nhà ông ấy thì còn chai nào khác nữa ko? Chọn được chai OB nào, hoặc chai rượu Việt Nam nào thường thường thôi, nhưng hoà hợp, hoặc có thể cùng làm nẩy hơn lên hương vị của mấy chai IB đinh của bữa tiệc thì quả là nghệ thuật. Vì dù sao thì mấy chai từ kho nhà ông ấy là rất quý, nhưng với bố con ông ấy có khi nếm nhiều quá thành ra cũng là cây nhà lá vườn, có mấy cái mới, ko phải đối thủ cạnh tranh trực tiếp có khi lại vui hơn nữa. Điều này cũng hệt như anh em mình ra nước ngoài mà cứ mời mình phở với nem mãi thì có khi lại thèm bò nướng bản xứ xem sao, đúng ko ạ.
Nhân dịp này, các cụ được đich thân Ông chủ hãng rượu ký lưu niệm lên những chai chính hãng, em nghĩ là cơ hội tuyệt vời.

Chỉnh sửa cuối:

jackal76

Xe tải
Trong lúc đợi các cụ/mợ post ảnh vụ Unplugged tối quá.

Đồng thời để thay đổi không khí của diễn đàn 1 chút, cháu xin post 1 số ảnh phóng sự - Grands Crus Des Bordeaux 2010 Vintage Tasting, nhân kỷ niệm 40 năm (1973 – 2013) của Union des Grands Crus de Bordeaux

image search

Với sự có mặt của 75 Chateau thuộc Grands Crus vùng Bordeaux, thường mỗi Chateau trưng bày 1 -2 loại (white / red wine or rose / sweet wine). Em cố gắng (swallow - spit - pour out ), chỉ nếm được khoảng 15 loại (. Đầu óc chưa sao, nhưng nếm thêm, chắc lại tưởng đang uống SM.

1 phần quang cảnh của Tasting Event

imag

image upload no compression

image

Chắc do trình còi của nhà cháu với Grands Crus, nên cháu mới cảm được chất với 1 số Sweet wine & 1 vài loại Red wine

how to take a screen shot

1 chai vang ngọt (sweet wine), tuyệt hảo của Chateaux Guirauld, ủ trong thùng Sauternes. Hương vị thanh mát, tươi trẻ, ngọt ngào nhưng không cảm giác bị over, body đầy đặn. Uống 1 ly, lại muốn uống nữa. Bàn của nhà này để gần cuối dãy (đi theo thứ tự, đã được BTC xếp từ trước, rất hợp lý cho phần nếm thử vào cuối buổi). Khá đông người tụ tập ở đây để làm 2nd / 3rd,.. round. Nhà cháu cũng không ngoại lệ

Chai này, hiện bán giá 45 Eur tại bản xứ. 1 mức giá hợp lý cho 1 chai vang ngọt Grands Crus. Ở VN, nếu có, giá chắc không dưới 2,5 tr :(

Paker chấm chai này 91 – 93/100 ; Wine spectator 92 – 95/100.

imagen

Màu của cốt rượu, nhìn đã thấy tuyệt vời

photo sharing

Đúng là không riêng wine mà cả SM, hầu hết những chai ủ thùng Sauternes đều tuyệt vời

Name – card của 1 số nhà & chiến lợi phẩm

screen capture freeware

Chỉnh sửa cuối:

Catmatpat

Xe điện
1 chai vang ngọt (sweet wine), tuyệt hảo của Chateaux Guirauld, ủ trong thùng Sauternes. Hương vị thanh mát, tươi trẻ, ngọt ngào nhưng không cảm giác bị over, body đầy đặn. Uống 1 ly, lại muốn uống nữa. Bàn của nhà này để gần cuối dãy (đi theo thứ tự, đã được BTC xếp từ trước, rất hợp lý cho phần nếm thử vào cuối buổi). Khá đông người tụ tập ở đây để làm 2nd / 3rd,.. round. Nhà cháu cũng không ngoại lệ

Màu của cốt rượu, nhìn đã thấy tuyệt vời

photo sharing

Đúng là không riêng wine mà cả SM, hầu hết những chai ủ thùng Sauternes đều tuyệt vời
Hàng này mà đi cùng gan ngỗng béo thì không còn gì tuyệt đỉnh hơn cụ ạ

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Trong lúc đợi các cụ/mợ post ảnh vụ Unplugged tối quá.

…..
Nói về rượu vang thì Pháp và Ý là 2 đất nước của cái nôi của rượu vang. Em xin tặng cụ Jack một chai rượu vang Ý VINDORO rất đẳng cấp

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Đồng thời để thay đổi không khí của diễn đàn 1 chút, cháu xin post 1 số ảnh phóng sự - Grands Crus Des Bordeaux 2010 Vintage Tasting, nhân kỷ niệm 40 năm (1973 – 2013) của Union des Grands Crus de Bordeaux

Với sự có mặt của 75 Chateau thuộc Grands Crus vùng Bordeaux, thường mỗi Chateau trưng bày 1 -2 loại (white / red wine or rose / sweet wine). Em cố gắng (swallow - spit - pour out ), chỉ nếm được khoảng 15 loại (. Đầu óc chưa sao, nhưng nếm thêm, chắc lại tưởng đang uống SM.

Chắc do trình còi của nhà cháu với Grands Crus, nên cháu mới cảm được chất với 1 số Sweet wine & 1 vài loại Red wine

Chai này, hiện bán giá 45 Eur tại bản xứ. 1 mức giá hợp lý cho 1 chai vang ngọt Grands Crus. Ở VN, nếu có, giá chắc không dưới 2,5 tr :(

Paker chấm chai này 91 – 93/100 ; Wine spectator 92 – 95/100.

Một sự kiện thật là tuyệt, Jackal à.

Chỗ chữ màu đỏ: Không phải là "ủ trong thùng Sauternes" mà em nó chính là Vang Sauternes - một dòng Vang ngọt hảo hạng, đặc biệt thơm ngon của Pháp. Vang Sauternes làm từ các loại nho trắng thu hoạch muộn (Late Harvest) khi mà rất nhiều trái nho đã chín khô tự nhiên tạo ra hương vị đặc biệt thơm ngon do loại nấm trên trái nho Botryris cinerea gây ra. Vang Sauternes không phải là được làm từ giống nho ngọt đặc biệt của Pháp như nhiều người lầm tưởng mà vẫn là các giống nho trắng quen thuộc, nhiều người biết như Sauvignon Blance, Semillon và Muscadelle. Tại nhiều vùng trồng nho khắp nơi trên thế giới ngày nay, người ta cũng làm ra các dòng vang ngọt theo phong cách Sauternes từ các dòng nho thu hoạch muộn (cũng là các dòng nho trắng như chardonnay và sauvignon blanc), trong số đó, nhiều loại cũng được làm từ nho bị nhiễm nấm Botryris cinerea, tuy nhiên, nho nhiễm nấm Botryris cinerea của vùng Sauternes vẫn cho ra loại vang ngọt thơm ngon nhất.

Sauternes là vùng đất nhỏ thuộc đại vùng rượu vang Bordeaux nổi tiếng thế giới, vì thế, nó cũng là vang Bordeaux, tuy nhiên, vì nó quá nổi tiếng, nên người ta gọi luôn gọi đó là Vang Sauternes mà ít khi "chêm" thêm chữ Bordeaux vào.

Vang Sauternes của Château Giraud được xếp vào hạng Premier Cru Classé, hạng cao cấp.

Thùng hủ vang Sauternes này đã được thẩm thấu vị ngọt lịm, thơm ngon của vang Sauternes vào từng thớ gỗ sồi mặt bên trong của thùng, vì thế, khi đem ủ Single Malt, rượu Single Malt sẽ lấy được thêm hương vị của vang Sauternes, tạo thêm sự quyến rũ, ngọt ngào, thơm hương trái chín cho loại rượu SM đó, như các dòng Octomore 4.2, Glenmorangie Nectar D'Or... mà chúng ta đã thưởng thức.

Như vậy, một phần hương vị thơm ngon của vang Sauternes mà Jackal đã nếm hôm nay thực tế là đã tái sinh và đóng vai trò quan trọng trong một số dòng Single Malt Sauternes Cask Finish hoặc Sauternes Cask Aging.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Ồ, bị double, em dành phần này để viết bài khác vậy.

Chỉnh sửa cuối:

mingtoan

Xe máy
Cụ Clayton và các cụ: em có 2 chai này:

Chai bên trái: 750ml, Singapore duty not paid - Chai bên phải: 1000ml, bán ở sân bay nào đó của Newzealand do Penod Ricard Australia nhập khẩu. cả 2 hai đều được đóng chai 09/2009.
Điều lạ là chai thứ nhất màu nhạt hơn chai sau các Cụ ạ

BarleyRiver

Xe tải
Để thêm màu sắc cho ngày cuối tuần, em xin post cùng các cụ 2 chai Glenfiddich này, được đặt tên là Heritage Bottle.
Một chai màu xanh đậm thì ko có hộp:

Một phía của chai này có in hình Công tước Charles Edward Stuart hay còn gọi là Charles Đệ Tam, thuộc thế kỷ thứ 18 (Bonnie Charlie):

Một chai khác màu xanh ghi thì còn đầy đủ hộp và cả nút lưu trữ:

Một mặt của chai này in hình nữ hoàng Mary Đệ nhất của Scotland (Thế kỷ thứ 16)

Thật sự là Glenfiddich có nhiều chai rất đẹp. Kể cả những chai bình thường thì tuỳ version mà tem nhãn đều có nét thiết kế rất hấp dẫn. Em thấy cụ Minh Chi có nhiều chai sưu tập từ xưa rất hay. Hoặc như chai mà cụ Macro mới gửi ra tặng BSC cũng là chai quý nếu có trong bộ sưu tầm. Mà cụ ấy đã gửi tặng anh em uống thử thì có lẽ bộ sưu tập ở nhà cụ ấy phải còn nhiều lý thú khác. Hy vọng các cụ post lên giới thiệu với anh em cho cùng mở mang thêm.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Cụ Clayton và các cụ: em có 2 chai này:

Chai bên trái: 750ml, Singapore duty not paid - Chai bên phải: 1000ml, bán ở sân bay nào đó của Newzealand do Penod Ricard Australia nhập khẩu. cả 2 hai đều được đóng chai 09/2009.
Điều lạ là chai thứ nhất màu nhạt hơn chai sau các Cụ ạ
Chai của cụ là Martell Extra, hình thức vừa sang trọng mà uống rất ngon. Đây là 1 chai có giá cao, nhưng vẫn rất đáng chấp nhận. Cụ thể là tại sân bay đang bán chai 750ml với giá 188usd.

Chỉnh sửa cuối:

mingtoan

Xe máy
Chai Glenfiddich heritage reserve của Cụ là phiên bản dành cho sự kiện gì hả Cụ. Chai này ra gần đây hay lâu rồi Cụ. Em thấy trên hình chai đã mở nút chắc Cụ đã thẩm rồi, vầy nó có mùi vị thế nào Cụ nhỉ

BarleyRiver

Xe tải
Đây là 2 chai còn chưa mở cụ ạ. Cấu tạo của các chai sứ như này thuờng có 1 nút chìm ở trong và 1 nút lie phụ sẽ lắp lên sau khi uống dở.
Chai này đuợc phát hành kỷ niệm các nhân vật nổi tiếng trong lịch sử. Nhân vật khác mà cụ thấy hình trên vỏ hộp là Vua Robert Đệ Nhất của Scotland. Em chưa có biết thông tin gì về thời đỉểm đóng chai.

Đây là ảnh chụp thẳng cái nút chai. Nút chai được thiết kế cài vào 1 miếng bìa cứng, có thê gấp lên gấp xuống và bình thường miếng bìa có cái nút được gập xuống trước nằm hoàn toàn trong hộp cạnh cổ chai.

Chỉnh sửa cuối:

cuongle

Xe tải
Cụ Bảo up ảnh tập thế hôm unplug lên đê...

phamhavn

Xe tải
Nhân mạch Cognac và Calvados em lôi trong thùng ra mấy chai Cognac lau chùi vì ẩm mốc. Từ ngày thẩm SM nhiều đâm quên lãng mấy em Cognac này, giờ mùa đông đến rồi cũng là thời điểm thích hợp để thẩm mấy em ngọt ngào này.
Khoe các cụ mấy chai em mua lâu lắm rồi, toàn hàng phổ biến dễ tìm ở bất cứ đâu tại VN nhà mình.

- Mấy em Hennessy, dòng này VSOP em có vài chai nhưng là chai uống được nên em cố giữ

- Tiếp là mấy em Martell

- Và mấy chai cùi nhưng lạ và đẹp mắt

Đấy là tất cả kho Cognac nhà em, chỉ có vài loại cùi thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng