Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Cụ Tèo tặng 2 chai hiếm. Một chai 17yo thì em nhìn ko rõ. Còn chai Glenfiddich thì đẹp quá. Chai này bây giờ rất nên được giữ lại sưu tập chứ ko chỉ để uống.
Hai chai này là quà của cụ Macro (chai Glenfiddich Pure Malt) và cụ minhchi233 (chai Kingdom 17yo) tặng BSC, cụ ạ. Cụ Tèo mang giúp từ SGN ra "nhập kho" BSC.

Một lần nữa, cảm ơn cụ Macro, cụ minhchi233 và cụ Tèo!

Clayton

Xe điện
Em chịu.em mới chỉ được uống bia có mấy độ cồn thôi
Việc này, em đã giải thích với các cụ BSC cách đây chưa lâu. Nhà sản xuất Beer họ dùng phương pháp tách nước sau khi làm lạnh. Cồn đóng đá ở nhiệt độ lạnh hơn nhiều so với nước. Khi làm lạnh nhanh ở một mức nhiệt độ thấp nhất định, phần nước có trong beer đóng băng trước. Khi đó, NSX sẽ tách phần nước đóng băng đó ra. Chất lỏng còn lại có hàm lượng cồn tăng lên.

Vụ làm dòng beer nặng độ nhất thế giới, có mấy Nhà làm beer của Đức, Bỉ, Mỹ, Scotland tham gia và cạnh tranh nhau khốc liệt mấy năm nay. Thời kỳ đầu, kỷ lục thế giới thường thuộc về mấy NSX của Đức và Bỉ, nhưng sau đó, các NSX Scotland như BrewDog và Brewmeister luôn chiếm ưu thế.

Do sx bằng công nghệ đặc biệt và quy trình phức tạp, nên những chai beer này được bán ra với giá rất đắt, từ gần trăm Đô, lên đến vài trăm Đô, thậm chí có thể lên đến hàng ngàn Đô Mỹ 1 chai

Clayton

Xe điện
Nhà cháu hưởng ứng chủ đề rượu Pháp của các cụ bằng vài tấm ảnh thu vàng xứ Normandie . Chúc các cụ có các buổi tasting thú vị và vui (b)
Cảnh sắc mùa thu xứ Normandie đẹp quá! Cảm ơn cụ nhé!

Mong cụ lại tiếp tục cùng với cụ TDI và cụ Bó mạt tụt có những phóng sự ảnh và các bài chia sẻ trải nghiệm về rượu tại trời Âu và những vùng làm rượu châu Âu cho anh em BSC và chị em khác cùng thưởng thức.

Philip Tèo

Xe máy
Về chuyện này, em cũng đã hỏi mấy câu liền với anh Robert Ransom và một vài anh/chị khác khi thăm Nhà Glenfarclas. Tuy nhiên, câu trả lời của anh Robert và các anh/chị đó vẫn không làm em thấy thuyết phục.

Anh ấy nói rằng, có được nồng độ tròn trịa 60% ABV, là một nghệ thuật vatting đặc biệt của riêng Nhà Glenfarclas khi họ lựa chọn các thùng có độ cồn Cask Strength cao thấp khác nhau và đem vatting với nhau sao cho sản phẩm cuối có nồng độ cồn Cask Strength đồng nhất là 60% ABV, cho dù đó là 10, 20, 30 hay 40yo.

Nhưng anh ấy nhất định không trả lời là làm thế nào để có những thùng rượun Cask Strenght có độ cồn rất cao sau khi ủ từng đó năm để có thể vatting với những thùng có độ cồn thấp hơn, bù trừ cho nhau để cho ra 60% ABV.

Không rõ là anh Robert không biết, hay là anh ấy biết, nhưng giấu kỹ. Theo em, nhiều khả năng là vế thứ nhất.

Vì thế, em chỉ có thể đoán rằng, họ đã có cách ủ rất "dị" đối với một số thùng, khi cố tình lấy "già" phần head của rượu (có nồng độ cồn từ 80% đến 90% ABV) đem ủ riêng trong một số thùng để có độ cồn rất cao, có thể lên tới 63 - 70% ABV sau khi đã ủ nhiều năm.
Năm ngoái em đã được nếm thử Glen Grant 1958 - 54YO mà vẫn có nồng độ là 59.9%vol, cụ thấy có kinh không ạ.Tuy nhiên ở độ tuổi này dù độ cồn gần 60%, em cũng không thể nhận ra là 60% được, chỉ cảm giác như 45% gì đó thôi.Đó cũng là chai cao tuổi nhất em từng được thử.

Nhà Glenfarclas vẫn có những thùng Family cask trên 40YO và trên 60% vol, ví dụ chai 1967 - release V - 42YO - ủ thùng sherry hoghead có nồng độ là 60.8%. Những thùng như thế rất hiếm và bán hết trong nháy mắt (em cũng ko kịp order). Chính vì vậy chai 105 40YO chỉ mới release được 1 lần có 893 vào năm 2008 (kỷ niệm 40 năm ra đời của chai 105) và bây giờ rất khó kiếm chai này.Lần release gần đây nhất của 105 cao tuổi chỉ là 20YO thôi. Hy vọng sau này sẽ có thêm 30YO 105 nữa.

Chỉnh sửa cuối:

gaunhua0203

Xe máy
Em thấy các cụ nói về Tequila hay quá, em cũng phải lục lọi xem có chai nào tạm tạm ko? Thôi xin post phụ hoạ với các cụ cho vui.

Đây là em Casa Noble

Casa Noble được coi là 1 trong các nhà chưng cất các dòng ultra premium tequila, sx bằng 100% Agave đạt tiêu chuẩn đã trồng ít nhất 10 năm tuổi và hoàn toàn organic (sạch/tự nhiên). Chai này đóng chai năm 2009, là năm mà nhà Casa Noble nhận được bằng xác nhận của Bộ Nông nghiệp Mỹ, là 1 trong 2 nhà sx Tequila đạt được xác nhận của Mỹ về quy trình organic. So với dòng rượu Tequila nói chung, thì chai màu đen là chai được ủ khá lâu, lên tới 5 năm (xếp vào nhóm Extra Anejo - Ultra Aged), trong thùng gỗ sồi trắng của Pháp. Đây cũng là chai Single barrel.

cái nắp đẹp quá cụ nhỉ? cụ đã nếm thử chưa, có ngưởi thấy mùi khói không cụ, sao chai của em không thấy mùi khói gì cả :(

mingtoan

Xe máy
Em thấy các cụ nói về Tequila hay quá, em cũng phải lục lọi xem có chai nào tạm tạm ko? Thôi xin post phụ hoạ với các cụ cho vui.

Đây là em Casa Noble

Casa Noble được coi là 1 trong các nhà chưng cất các dòng ultra premium tequila, sx bằng 100% Agave đạt tiêu chuẩn đã trồng ít nhất 10 năm tuổi và hoàn toàn organic (sạch/tự nhiên). Chai này đóng chai năm 2009, là năm mà nhà Casa Noble nhận được bằng xác nhận của Bộ Nông nghiệp Mỹ, là 1 trong 2 nhà sx Tequila đạt được xác nhận của Mỹ về quy trình organic. So với dòng rượu Tequila nói chung, thì chai màu đen là chai được ủ khá lâu, lên tới 5 năm (xếp vào nhóm Extra Anejo - Ultra Aged), trong thùng gỗ sồi trắng của Pháp. Đây cũng là chai Single barrel.
Mẩu chai này hơi giống mẫu chai Cardhu 12 Cụ nhĩ

thumotty

Xe buýt
Từ sáng đến giờ vắng quá các cụ nhỉ? Đúng là khoảng lặng trước cơn bão. Em dự vụ unplugged tối nay các cụ sẽ xả kinh lắm đây. Em đang lo cho ông khách của cụ Bảo quá. Gặp các cao thủ chém gió của BSC không biết có còn trụ được không.

Clayton

Xe điện
Trời đất ơi, các cụ có nhìn thấy là chỉ 1 trang mà có tới 3 cái ảnh chai Tequila như nhau nằm chềnh ềnh ra thế kia không ạ. Cụ New Peace cụ ấy đã nhắc rồi, các cụ để ý giúp em tí nhé. Thank các cụ!

tauluon

Xe buýt
Khi cơn bão đi qua
Là lúc ta nhìn lại
Ối trời ơi! Kinh hãi
Bão này cấp nào đây?

Thưa các Cụ đây là cơn bão 20 - 11 nhà cháu phải hứng chịu đấy ạ. Có lẽ vì các cụ BSC chúc nhiệt tình quá. Thiện tai, thiện tai! =))=)) Cảm ơn các cụ nhé ???

NewPeace

Xe điện
Cụ New Peace cụ ấy đã nhắc rồi, các cụ để ý giúp em tí nhé. Thank các cụ!
Em làm theo chỉ đạo của Cụ Clayton thôi chứ em tuyền hóng hớt đọc ké. Cụ nói thế các bác kia cho em uống vang đỏ thì chết.

Chỉnh sửa cuối:

demon3660

Xe hơi
Nhìn hậu quả cơn bão của cụ Tauluon khiếp quá. 20/11 bọn e thường cũng lấy lý do đến nhà thầy cô để liên hoan với nhau. Nhưng cũng toàn ngưu ẩm cả, từ khi biết trang này cũng hay vào đây hóng để nâng cao kiến thức cũng như học tập các cụ để biết thế nào là THƯỞNG THỨC.

Em về nhà an toàn rồi các cụ ạ. Buổi unplugged hôm nay giống như một cuộc tọa đàm thì đúng hơn. Rượu rất chất lượng, đồ ăn nhẹ nhàng nhưng rất tương thích @};-. Xin cảm ơn các cụ lãnh đạo hội và BTC.

tauluon

Xe buýt
Em về nhà an toàn rồi các cụ ạ. Buổi unplugged hôm nay giống như một cuộc tọa đàm thì đúng hơn. Rượu rất chất lượng, đồ ăn nhẹ nhàng nhưng rất tương thích @};-. Xin cảm ơn các cụ lãnh đạo hội và BTC.
Quả thật hôm nay Cụ hơi trầm lắng. Hay là thiếu đối thủ (Flat) chăng **==

BarleyRiver

Xe tải
Em có 1 chai Chivas này, ko có hộp. Và em tìm kiếm mãi chưa có thông tin như năm đóng chai? nhân dịp nào? Sao hình thức chai khá là khác so với thông thường? Có người nói với em chai này đóng chai những năm 80s nhưng em ko thấy có cơ sở lắm. Có 1 chai Chivas nhìn hơi giống thì đóng chai những năm 50s nhưng ko phải chai này. Em post lên xin chia sẻ với các cụ nếu có thông tin.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Chào buổi sáng tất cả các cụ, các mợ,

Hôm qua, các cụ chụp ảnh cũng nhiều (cả bằng máy PnS, cả smart phones, lẫn silly phones... các thể loại), mà sao chưa thấy tấm hình nào, vậy nhỉ?

Các buổi unplugged của BSC thường thì có không khí vui vẻ và... rất ồn ào, do có rất nhiều Hỏi-Đáp, chém gió, bình phẩm, bình luận, chọc quê... rồi... cười ha hả. :D

Hôm qua, thì bác Stewart Laing rất say sưa nói chuyện, chia sẻ các thể loại với BSC từ đầu bữa đến cuối bữa, từ chuyện của riêng Nhà Laing, đến chuyện của các nhà khác, từ chuyện Single Malt có vai trò thú vị ra sao đến đời sống người dân chăn cừu Scotland đến chuyện nó quan trọng như thế nào đến đời sống phòng the của các cô nương châu Á, từ chuyện nó ảnh hưởng đến kinh tế UK ra sao đến chuyện nó liên quan đến chính trị thế giới và cục diện Chiến tranh lạnh như thế nào...

Ở bên trên, bác Stewart cứ say sưa chém gió, ở dưới, các cụ BSC nhà ta hưởng ứng nhiệt tình bằng rất nhiều câu chuyện khác nhau, với chỉ số đề-xi-ben mới chỉ đạt mức gần gấp 5 năm chỉ số đề-xi-ben mà bác Stewart phát ra. Nào là chuyện cụ phamhavn vừa mua trúng 1 lô Cognac XO giá trung bình chỉ 300k/chai như thế nào, đến chuyện cụ Webzy mua được 1 chai Single Malt hảo hạng, hộp gỗ, rượu làm từ trái nho lên men ra sao... Câu chuyện rất hấp dẫn khi được mọi người kể lại rằng, cụ Malt Brothers chiều nay, phi xe như bay từ Công ty (khu Dịch Vọng) về tận nhà ở khu Đống Đa, bò vào gầm giường, lôi ra được một loạt chai IB, được cho là rượu của anh em nhà ông Laing mà cụ ấy sưu tầm tự đời nảo đời nào, mang đến để nhờ ông Stewart Laing ký giúp cho tăng thêm giá trị sưu tầm của từng chai rượu. Cụ ấy nhét rượu vào hai cái bao tải (chắc không tìm thấy hộp giấy nào), khệ nệ mang đến. Cụ Jackal và cụ tuankts, suốt ngày tập xà, tập tạ, mà vẫn phải lễ mễ, hổn hển khiêng lên tầng 2 giúp PCT. Đến nơi, chưa kịp nhìn anh em xung quanh, cụ ấy rút trong túi quần ra chiếc bút dạ dầu, nhét vào tay ông Stewart Laing bắt ký. Anh em rút trong bao tải ra từng chai một: Signatory, Chieftain's Choice, Gordon & McPhail, Murray McDavid, Ian McLeod... à đây rồi, cuối cùng cũng có một chai Douglas Laing. Nhưng cụ Laing được cái vui tính, đưa chai nào, ký chai nấy. Cụ Malt đứng cạnh hoan hỉ. NHìn mặt hớn hở, sung sướng vô cùng.

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Chào buổi sáng tất cả các cụ, các mợ,

Hôm qua, các cụ chụp ảnh cũng nhiều (cả bằng máy PnS, cả smart phones, lẫn silly phones... các thể loại), mà sao chưa thấy tấm hình nào, vậy nhỉ?

Các buổi unplugged của BSC thường thì có không khí vui vẻ và... rất ồn ào, do có rất nhiều Hỏi-Đáp, chém gió, bình phẩm, bình luận, chọc quê... rồi... cười ha hả. :D

Hôm qua, thì bác Stewart Laing rất say sưa nói chuyện, chia sẻ các thể loại với BSC từ đầu bữa đến cuối bữa, từ chuyện của riêng Nhà Laing, đến chuyện của các nhà khác, từ chuyện Single Malt có vai trò thú vị ra sao đến đời sống người dân chăn cừu Scotland đến chuyện nó quan trọng như thế nào đến đời sống phòng the của các cô nương châu Á, từ chuyện nó ảnh hưởng đến kinh tế UK ra sao đến chuyện nó liên quan đến chính trị thế giới và cục diện Chiến tranh lạnh như thế nào...

Ở bên trên, bác Stewart cứ say sưa chém gió, ở dưới, các cụ BSC nhà ta hưởng ứng nhiệt tình bằng rất nhiều câu chuyện khác nhau, với chỉ số đề-xi-ben mới chỉ đạt mức gần gấp 5 năm chỉ số đề-xi-ben mà bác Stewart phát ra. Nào là chuyện cụ phamhavn vừa mua trúng 1 lô Cognac XO giá trung bình chỉ 300k/chai như thế nào, đến chuyện cụ Webzy mua được 1 chai Single Malt hảo hạng, hộp gỗ, rượu làm từ trái nho lên men ra sao... Câu chuyện rất hấp dẫn khi được mọi người kể lại rằng, cụ Malt Brothers chiều nay, phi xe như bay từ Công ty (khu Dịch Vọng) về tận nhà ở khu Đống Đa, bò vào gầm giường, lôi ra được một loạt chai IB, được cho là rượu của anh em nhà ông Laing mà cụ ấy sưu tầm tự đời nảo đời nào, mang đến để nhờ ông Stewart Laing ký giúp cho tăng thêm giá trị sưu tầm của từng chai rượu. Cụ ấy nhét rượu vào hai cái bao tải (chắc không tìm thấy hộp giấy nào), khệ nệ mang đến. Cụ Jackal và cụ tuankts, suốt ngày tập xà, tập tạ, mà vẫn phải lễ mễ, hổn hển khiêng lên tầng 2 giúp PCT. Đến nơi, chưa kịp nhìn anh em xung quanh, cụ ấy rút trong túi quần ra chiếc bút dạ dầu, nhét vào tay ông Stewart Laing bắt ký. Anh em rút trong bao tải ra từng chai một: Signatory, Chieftain's Choice, Gordon & McPhail, Murray McDavid, Ian McLeod... à đây rồi, cuối cùng cũng có một chai Douglas Laing. Nhưng cụ Laing được cái vui tính, đưa chai nào, ký chai nấy. Cụ Malt đứng cạnh hoan hỉ. NHìn mặt hớn hở, sung sướng vô cùng.
Cụ PCT đã chuyển đống đó cho em nhờ em tuần sau mang sang UK xin nốt chữ ký cụ Fred cho đủ bộ. Tối qua e đã mở tất ra kiểm tra xem có phải rượu xịn không trước khi mang đi sang bên kia.. cụ nào có nhu cầu thì báo em với nhé...

Ngay từ đầu, em biết sẽ được nghiên cứu một số chai "khủng". Nhưng rồi em còn được biết các mem nhà mình, đặc biệt là tất cả các lãnh đạo chủ chốt chỉ quen uống các loại SM từ 21 đến 35 năm, thậm chí toàn dùng mấy chai loại này làm daily dram. Thế là em chột, ngồi im hi hi.

tauluon

Xe buýt
Cụ PCT đã chuyển đống đó cho em nhờ em tuần sau mang sang UK xin nốt chữ ký cụ Fred cho đủ bộ. Tối qua e đã mở tất ra kiểm tra xem có phải rượu xịn không trước khi mang đi sang bên kia.. cụ nào có nhu cầu thì báo em với nhé...
Cụ nói về nhu cầu để Cụ kiểm tra rượu xịn, rượu nhái hay nhu cầu gửi đi xin chữ ký ạ, để nhà cháu còn tính tiếp. Buổi hôm qua vui, uống vừa phải tuy nhiên càng ngày càng uống rượu độ cồn cao quá sau này e không còn hứng thẩm các loại rượu khác nữa. Mong chủ tịch lưu ý điều chỉnh, hãm bớt sự sung sướng của cụ B lại :bz:bz:bz

Clayton

Xe điện
Đoạn 2 sẽ là đoạn viết về anh chàng Sky... và chùm camera theo dõi chợ Hàng Da độc nhất vô nhị :D ;)

Trạng thái
Thớt đang đóng