Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

tauluon

Xe buýt
Chơi luôn một loạt nhé

Tạm thời thế đã nhé. Mời các cụ chém đi

MaltBrothers

Xe buýt
Em chả muốn chém đâu cụ S ạ mà chỉ muốn phá kho thóc nhật thôi, cụ có bộ tam 12yo của nhà glenmorangie nhưng còn thiếu bộ tam thuộc nhóm Private edition gồm: Sonnalta PX, Artein, Finealta, đây là bộ tam khá nổi danh. Riêng bộ tam kia thì nhà em cũng từng có nhưng là chai đời đầu chưa ghi số 12yo và cũng đc review tốt hơn, em thích chai Necta D'or hơn cả và còn găm đc 3chai đời đầu. Còn bộ private edition kia em chả có và cũng chả đc thẩm vì thằng cha Benny Ng nó ko thèm đưa về xứ An Nam, trong đó em kết nhất chai Sonnalta PX đã discontinue, hiện giờ TWE đã phang Gà nào muốn sở hữu em này với giá 120£ chát xít miệng với những thằng có tình yêu bao la với rượu whisky nhưng chót sinh nhầm ko đúng cửa đại gia.

Trong ảnh thứ hai em thấy cụ có những hai chai Kavalan nhưng tối quá ko rõ là dòng nào. Cụ cũng có chai 18yo thuộc dòng sherry monster của nhà Macallan nhưng ko rõ vintage năm nào, nhưng nếu là 1991 hoặc 1990 thì chúc mừng cụ vì đây là 2 mẫu ok nhất đúng phẩm chất của sherry monster, đúng ko cụ Clay.

tauluon

Xe buýt
Kavalan đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Em xin up nó lên ạ
Ngày thứ 3 Em không chắc đến được. Tuy nhiên chai này đã là của ae BSC rồi nhé
Em nó 1 L, hàng không tem
Cảm ơn cụ tauluon về tấm lòng đối với anh anh em BSC. =D> =D>=D>
Tối Thứ Ba tới, nếu cụ bận, thì bọn em cũng sẽ thu xếp để dành phần cụ và một số cụ vắng mặt bữa đó một ít Tomatin của cụ Bảo để cụ thưởng thức sau vậy, cụ nhé.

Thomas95

Xe đạp
Đang clynelysh ngon thế kia lại sang đẻ ***, mất vệ sinh quá :) mấy cụ thánh gióng khả năng từ trong bụng mẹ ngày ngày đã nghiên cứu Jim, Michael còn đêm đêm chắc được vài ba anh khác nhau vào bơm cho các loại highland, lowland, speyside... Hố hố hố...
Chúng em biết cụ là Thánh gióng roài ợ. Thánh gióng đi bộ lên trời. Bọn em chỉ chém gió, có nhõn cụ biết chém sắt mừ. Cụ cứ hồi ký ngày thơ ấu của cụ mãi làm giề.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Nhìn bộ ảnh trên, thấy cụ tauluon sưu tầm theo bộ rồi. Theo em hiểu, đó mới chỉ là 1 phần của bộ sưu tầm của cụ. Phần còn lại, chắc cụ sẽ up dần lên sau.

Macallan 18yo Sherry Oak của cụ tauluon chắc là Vintage 1994 (Bottled 2012). Cụ Malt và cụ tauluon à, thực ra, kể từ khi ra mẫu chai mới và "lựa" màu xanh tím cho expression 18yo Sherry Oak (có ghi Vintage), em chưa thấy mẻ nào của dòng này dở cả. Tất cả đều rất tốt! Và tất cả đều hơn hẳn so với version 18yo cũ. Điều đó tương tự như việc 100% các anh em BSC đã nhận thấy (thông qua blind tasting hẳn hoi) rằng expression 12yo Sherry Oak mẫu mới của nhà này thơm ngon và có hương vị phức hợp, nồng nàn, quyến rũ hơn hẳn version cũ.

Trong số các version 18yo vintage mẫu mới, em thích nhất Vintage 1991, kế đó là 1990. Vintage 1994 em vừa mới nếm lại chiều nay và vẫn thấy ngon, tuy nhiên, đúng là thẩm rượu Sherry Oak vào một ngày nắng nóng, oi nồng như thế này, thì đúng là phí rượu. Vậy là em đành phải chữa cháy bằng cách, ngay sau đó, phi đến nhà một ông anh thưởng thức một ly Gin Tanquary pha với Tonic cùng muối tinh, chanh và đá viên. Một ly rượu thơm ngon và mát lạnh vừa đủ để lâng lâng, mà lại giả tỏa được cơn khát giữa nắng hè bức bối khó chịu của Hà Nội.

Clayton

Xe điện
Mấy chai Kavalan, cụ tauluon mua được ở trong nước hay từ nước ngoài đấy?

tauluon

Xe buýt
Cảm ơn cụ tauluon về tấm lòng đối với anh anh em BSC. =D> =D>=D>
Tối Thứ Ba tới, nếu cụ bận, thì bọn em cũng sẽ thu xếp để dành phần cụ và một số cụ vắng mặt bữa đó một ít Tomatin của cụ Bảo để cụ thưởng thức sau vậy, cụ nhé.
Khả năng E có mặt vẫn là 50-50 Chủ tịch ạ. Lần trước vội quá nên chưa được thẩm nhiều. Tính em thích nghe hơn thích uống. Văn vẻ thì cũng chém thôi. Đã là chiến hữu thì có gì được anh em thích thú thì còn gì bằng8-|
@ http://www.otofun.net/members/175030-maltbrothers Cụ Malt Kho nhà Em đang rất lộn xộn Chưa có ngăn kéo, tủ hay gầm giường gì cả Sẽ cố gặp các cụ để ... học hỏi :)):)):))

tauluon

Xe buýt
Mấy chai Kavalan, cụ tauluon mua được ở trong nước hay từ nước ngoài đấy?
Mấy chai này là do một cựu sinh viên đang làm NCS ở Đài Loan mang về Em sẽ cố gắng nhờ kiếm cho đủ bộ Tự nhiên Em rất có cảm tình với các dòng SM của châu Á

Clayton

Xe điện
Biết giề mà giấu. Được cụ khên thì vênh dự lắm roài, nhẩy.
Có quả này nhét tủ lạnh, tối qua vác ra tẩn. 3 ông có nhõn 1 chai. Rót vào ly sánh loáng loáng tựa mật, thơm quả tươi, lẫn mùi khói, nuốt vào họng râm ran, kéo dài, ngọt thanh. Bổ chả bổ, dưng ngon.
Chai này và một vài version nữa của Nhà Clynelish, kể cả 1 chai rất phổ biến - 14yo - mà nhiều cụ BSC đang có, đều phảng phất mùi khói, nhưng cho một sự cảm nhận rất rõ về khói thùng sồi chứ không phải khói than bùn. Rượu Clynelish nhìn chung ngọt ngào, mượt mà, thơm hương mật ong, vani, kẹo bơ, bánh sữa, bánh dừa nướng và hoa quả tươi. Mặc dù được Diageo "thủ thỉ" rằng rượu này vẫn đang được chọn làm "rượu cốt" của JW Gold Label, nhưng vị kem tươi man mát, dịu ngọt, mềm mại có thể cảm nhận được từ 1 ly Gold Label ướp lạnh có vẻ như không phải là hương vị đến từ Clynelish.

Clynelish cũng là một dòng rượu mà em thích. Cùng với Cardhu, Glen Elgin và Royal Lochnagar, thì Clynelish là một hương sắc làm nên bộ sưu tầm Mùa Thu của Diageo giúp em cảm thấy khoan khoái khi bước vào những ngày Tháng Mười hàng năm.

Clayton

Xe điện
Cụ chủ tịch cho eim hỏi thêm về mẻ rượu cuối của thiên niên kỷ của nhà Balblair với ạ. Ngoài những thùng đã mang ra đóng chai vào 2010 như chai cụ đã đề cập thì họ cònn đểg giành cho những năm sau không ạ?
Xin cảm ơn Cụ và các Cụ.
Họ có dành cho những năm sau, cụ ơi.

Thực tế thì đã có Balblair Vintage 2000 2nd Release. Lần 1st Release, họ khui thùng và đóng chai năm 2010, tức là rượu khi đó được 10 tuổi. Lần 2nd Release, cùng với việc có những điều chỉnh về hình thức vỏ hộp, tem nhãn và cách in nhãn trên thân chai, Nhà Balblair đã cho release mẻ rượu thứ 2 của Vintage 2000 vào năm 2012 vừ qua, tức là khi đó, rượu được 12 tuổi.

Đây là cách làm không mới đối với chính Nhà Balblair, cũng như rất nhiều nhà làm rượu khác.

Chính chai Balblair 26yo Vintage khá nổi tiếng, được nhiều cụ BSC ưa thích hương vị và đang sưu tầm, cũng là 2nd release của batch rượu chưng cất năm 1979. Lần 1st Release là 2003, trước đó 2 năm, khi đó họ đóng chai 24yo dưới dạng Limited Edition với 3.500 chai toàn thế giới và nhanh chóng được bán hết.

Khi chuyển hẳn sang Vintage Style, thì đến nay, mẻ Vintage 1997 khá danh tiếng, và mẻ 1989 cũng được đóng chai khá nhiều lần:

Vintage 1997:

Bottled 2007: 10yo - mẻ đóng chai thử nghiệm, khi lần đầu tiên Nhà Balblair chuyển sang style Vintage. Mẻ này không được họ tính là Official Release. Không được nhập về VN.

Bottled 2009: 12yo - 1st Release. Được nhập về VN. Rượu được đánh giá cao và version này nhanh chóng hết hàng.

Bottled 2012: 15yo - 2nd Release. Được nhập về VN.

Vintage 1989:

Bottled 2007: 18yo - 1st Release. Không được nhập về VN. Rượu được đánh giá cao và version này nhanh chóng hết hàng tại Uk và Châu Âu.

Bottled 2010: 21yo - 2nd Release. Được nhập về VN. Rượu được đánh giá cao và version này nhanh chóng hết hàng tại UK, Châu Âu, và Mỹ.

Bottled 2012: 23yo - 3rd Release. Được nhập về VN. Rượu được đánh giá cao.

Có thể mấy năm nữa thôi, Nhà Balblair sẽ lại cho đóng chai Vintage 2000. Chẳng hạn như vào năm 2018, rượu sẽ đạt 18 tuổi. Khi đó, chai rượu Vintage 2000 sẽ không khoác tấm áo màu xanh (như các version 10 đến 12yo đã được cho ra đời: 1997, 2000, 2001, 2002), mà sẽ được choàng tấm áo theo gam màu đỏ như các version 1989-2007, 1989-2009, 1989-2012, 1991-2009... mà chúng ta đã thấy.

Rượu whisky đóng chai theo style Vintage có phương pháp cho ra đời sản phẩm rất phức tạp, có thể nói là phức tạp hơn rất nhiều so với cách đóng chai Vintage của rượu Cognac hoặc Armagnac.

Clayton

Xe điện
Thông tin lại để các cụ cùng biết về một sự kiện mới kết thúc cách đây ít ngày. Các cụ chịu khó đọc bản English vậy nhé.

SMWS' Australian Malt Whisky Tasting Championship 2013

http://www.timeforwhisky.com/2013/05/pr-5-smws-australian-malt-whisky.html

http://www.gourmeteventfinder.com.au/2013/australian-malt-whisky-tasting-championship/sydney

When:

• Fri 21 Jun, 6:30pm – 8:30pm

Where:

Australian Museum, 6 College Street, Sydney CBD Show map

Restrictions:

R18

Tickets:

• Spectators: $75.00
  • Competitors: $125.00

Website:

Scotch Malt Whisky Society Australia

Đương nhiên là phải có "blind tasting", mà "blind" này là "blind" thực sự hẳn hoi, các cụ nhé :D :D :D

Vulcan V70

Xe trâu
Đa tạ cụ Clayton về thông tin của nhà Balblair ạ. Chai 2nd Release (đóng chai 2012) đã được NK về VN chưa ạ?
Chơi luôn một loạt nhé

Tạm thời thế đã nhé. Mời các cụ chém đi
Nhìn binh đoàn SM nhà cụ Tauluon xếp hàng chào cờ đầu tuần cháu tí ngất đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Macallan 18yo Sherry Oak của cụ tauluon chắc là Vintage 1994 (Bottled 2012). Cụ Malt và cụ tauluon à, thực ra, kể từ khi ra mẫu chai mới và "lựa" màu xanh tím cho expression 18yo Sherry Oak (có ghi Vintage), em chưa thấy mẻ nào của dòng này dở cả. Tất cả đều rất tốt! Và tất cả đều hơn hẳn so với version 18yo cũ.

Trong số các version 18yo vintage mẫu mới, em thích nhất Vintage 1991, kế đó là 1990. Vintage 1994 em vừa mới nếm lại chiều nay và vẫn thấy ngon, tuy nhiên, đúng là thẩm rượu Sherry Oak vào một ngày nắng nóng, oi nồng như thế này, thì đúng là phí rượu.
Về vụ này thì nhà em cũng xin nói thật là chưa thẩm Maca18 SO bao giờ cả, vừa rồi lựa mãi mới lấy được chai vintage 1990 cũng bởi qua các review trên mạng cũng nói vintage 1990 + 1991 là xuất sắc hơn nếu tính từ 1990 trở lại đây và bây h cũng khá hiếm ở trên thế giới. Trên TWE thì chai Maca 18 vintage 1990 + 1991 có giá bán đắt hơn hẳn so với những vintage đời sau và thông tin giới thiệu cho hai chai này cũng tâng bốc nó hơn hẳn so với những vintage đời sau thành ra nhà em mới có cảm giác vintage hai năm này có phẩm chất tốt hơn.

Vulcan V70

Xe trâu
Phải thừa nhận rằng nhà Macallan rất thành công trong việc thổi giá sp của họ. trong vòng 2-3 năm trở lại đây những chai rượu của họ đã tăng giá đến 200%, ngoại trừ 1 số chai như 1824 , 1851 cũng tăng nhưng mức độ thấp hơn.
Nhãn rượu H. trước khi tung ra chai XO khác hơn mẫu cũ 1 tí (nghe các Cụ nhà mình bảo rằng chất lượng không bằng chai mẫu cũ) cũng đã có hiện tượng vơ vét hết các chai mẫu cũ với giá tăng đột biến từ 5 triệu 1 chai so với giá khoảng 3 triệu trước đó. Và sau đó chai mới được tung ra bán với giá khủng 4.4 triệu 1 chai.
Các Cụ cho cháu xin ý kiến về chai Chivas 12 mẫu cũ này với ạ. (ảnh em mượn tạm trên mạng)

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Nhà cháu tối qua vào Big C-Garden :)) nhìn chai Macallan 12 mà giá tận 1tr6;

anhpethulam

Xe hơi
Lê phê nào các cụ ơi (b)

Trạng thái
Thớt đang đóng