Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

SMW

Xe máy
Cụ đỪNg Cả Nghĩ, thế MớI Gọi Là OtO Fun cụ Ạ. Cụ Cứ OFFline vớI Bsc vài LầN Là Quen ngay ạ

:)
(Xin lỗi các cụ, bàn phím nhà em nó bị đơ đơ.....)
Cám ơn cụ , nhà em rất vui và mong được giao lưu với các cụ . Vào dịp thuận tiện em sẽ làm thủ tục xin gia nhập BSC mong được cụ CT Clayton và các cụ chấp nhận.
Bác nói ko am hiểu mà toàn chơi loại nặng đô thfi em thấy ko hợp lý hehe
Từ ngày theo dõi thớt này nhà em chỉ thích tìm SM thôi ạ , công nhận các cụ gây ảnh hưởng ghê thật;)
PS Em cũng ở HP cụ nhé

flat

Xe buýt
Cám ơn cụ , nhà em rất vui và mong được giao lưu với các cụ . Vào dịp thuận tiện em sẽ làm thủ tục xin gia nhập BSC mong được cụ CT Clayton và các cụ chấp nhận.

Từ ngày theo dõi thớt này nhà em chỉ thích tìm SM thôi ạ , công nhận các cụ gây ảnh hưởng ghê thật;)
PS Em cũng ở HP cụ nhé
(He he he, cụ Phamha vào nhậN ĐỒNg HưOng đI này, thế Này Thì Em dự 1 thờI Gian nữA Thế Nào Cũng Có HỘI DSC mấT ThôI

:)
..........bàn phím chuối quá!!

tauluon

Xe buýt
Hèn gì Hải Phòng hôm nay trời giông bão
@ phamhavn Chúc mừng cụ không còn đơn độc nhé. Lại "chia buồn" cùng cụ vì khoảnh trời này không còn của riêng ai. Có 2 đội sinh viên săn SM thì náo nhiệt đất Cảng nhỉ

skywalkers

Xe buýt
Em xin chào cụ,cụ mở lời là em hiểu cụ đã biết chỉ nói vậy cho vui thôi ạ.Cụ Vulcan nhìn mầu hộp cũng biết ngay là chai gì rồi.
Tiện đây em xin có mấy lời ạ . Chả là nhà em cũng thích bày rượu trong nhà , nhưng không có am hiểu gì mấy vè các dòng rượu .Vào thớt đây thấy các cụ thưởng rượu và luận bàn nhà em rất hâm mộ nên thỉnh thoảng kiếm được chai nào thì cũng muốn up lên khoe mong được các cụ động viên vậy thôi chứ không có ý gì khác .Mấy hôm trước em có up ảnh lên thấy các cụ nói gì khó hiểu làm em ngại quá ạ.
Cụ nói nghe cứ thấy thế nào. Anh em chơi với nhau trên diễn đàn dựa trên tiêu chí thành thật là chính. Cụ nói thế em thấy cứ hài hài.
Ko biết về rượu mà chơi 3 chai Ardbeg thì ngang với việc cụ bảo hơn nửa anh em BSC toàn loại ăn tục nói phét.
Biết thì bảo là biết, ko biết thì bảo ko biết.

phamhavn

Xe tải
Cụ nói nghe cứ thấy thế nào. Anh em chơi với nhau trên diễn đàn dựa trên tiêu chí thành thật là chính. Cụ nói thế em thấy cứ hài hài.
Ko biết về rượu mà chơi 3 chai Ardbeg thì ngang với việc cụ bảo hơn nửa anh em BSC toàn loại ăn tục nói phét.
=))b-( He he hehe I like it

webzy

Xe tải
Các cụ cho em hỏi chai Macallan 21 yo fine oak giá hiện nay bn ạ?

Vulcan V70

Xe trâu
Cháu xin kể với các cụ một chuyện cũng hơi vui..số là cách đây gần một tháng cháu về Nam Định. Lượn qua hàng sắt mua keọ sìu trâu làm quà, ghé vào cửa hàng rượu gần đấy xem thử thế nào. Thấy chai Danzig gold hỏi giá thì chị chủ bảo rẻ ấy mà có 4,8 triệu thôi. Cháu tí ngất ngay tại chỗ từ bỏ luôn ý định săn rượu ở N Đ.

MaltBrothers

Xe buýt
Nhà em cuối tuần cũng cùng gia đình chú em trai đi rì dzọt tránh nóng ở Ba Vì thì dính ảnh hưởng mưa bão, chú em cũng vốn là tay mê rượu nhưng ko tham gia BSC vì sợ hai con hổ chung một chuồng mất duyên. Hệt như lão Clayton nhin ngắm trời mưa mà thèm chai storm nhưng rút kinh nghiệm từ vụ đi Tam đảo đã bị lão Clayton phê bình, Em cbi sẵn 350ml talisker 10 đựng trong vỏ chivas 350 + 300 ml Hlp18 chưng dụng ngay cái vỏ chai sake của lão Jackal76 để đựng, hehe. Tối nay ngôì cùng chú em va Papa đá bay hết cái chai Sake theo phong cách ngưu ẩm truyền thống uống trong ly chuyên dùng của vodka thôi nhưng đẳng cấp của hlp 18 thì ko cần bàn rồi vẫn ngon như hồi nào. Vẫn chưa đủ đô, tối về xem the voice ngứa ngaý lại lôi Talisker ra và nhấm với lạc rang + khoai lang chiên (vì rằng rì dzọt chỉ còn có thê) bổ sung thêm một đĩa dzoi nữa. Hết the Voice thì lọ talisker cũng hết bay, công nhận thời tiết mát mẻ không khí trong lành uôống vào thun thút, lơ mơ rùi nhưng vẫn cố chém với các cụ 1phát rồi mới đi ngủ, hehe.

@ Jackal76: yên tâm nhé nhà em sẽ hoàn trả nguyên vẹn vỏ chai sake cho lão. Mà lão ko qua nhanh cuối tuần tới Em cắp nốt chai Glen 15 xuống HP ngưu ẩm hết với lão Haphamvn đấy

Bổ sung thêm quả ảnh cho máu mà up ảnh từ cái alo sao mà fiền quá thôi tạm một cái vậy

Chỉnh sửa cuối:

SMW

Xe máy
Bình tĩnh cụ ơi, sự thật là từ khi theo dõi mạch bài của các cụ đây nhà em mới sinh ra thích tìm hiểu về SM . Trước đây thì cứ mua lung tung cốt cái chai đẹp để bày.Em nghĩ chẳng riêng nhà em , trong OF chắc có khối cụ cũng đang bắt đầu lặng lẽ tìm hiểu và sưu tầm SM đấy .Mong cụ đừng hiểu lầmcho nhà em ạ.
Lúc nào em với cụ gặp nhau phát nhỉ? Có j cứ pm em! Em rảnh cả ngày, lượn phố săn rượu suốt hehe
Từ giờ đến cuối năm em ít về nhà lắm , nhưng có dịp là em xin trình diện cụ ngay ạ . Khi nào em với cụ gặp cụ Sky cụ đỡ cho em vài câu nhá

VNAVNA

Xe tải
Em xin chào cụ,cụ mở lời là em hiểu cụ đã biết chỉ nói vậy cho vui thôi ạ.Cụ Vulcan nhìn mầu hộp cũng biết ngay là chai gì rồi.
Tiện đây em xin có mấy lời ạ . Chả là nhà em cũng thích bày rượu trong nhà , nhưng không có am hiểu gì mấy vè các dòng rượu .Vào thớt đây thấy các cụ thưởng rượu và luận bàn nhà em rất hâm mộ nên thỉnh thoảng kiếm được chai nào thì cũng muốn up lên khoe mong được các cụ động viên vậy thôi chứ không có ý gì khác .Mấy hôm trước em có up ảnh lên thấy các cụ nói gì khó hiểu làm em ngại quá ạ.
Thưa cụ SMW, và các cụ,
Mặc dù vẫn thường vào diễn đàn tìm hiểu và chia vui các thành quả, các sự kiện cùng các cụ, nhưng gần đây em ít có điều kiện viết ý kiến gì. Hôm nay nhân thấy cụ SMW có giới thiệu kết quả sưu tầm mới và cũng có ý thắc mắc đôi điều với các cụ, em xin được có mấy dòng cùng với cụ.
Quả là chưa có dịp gặp cụ SMW ngoài đời thực, nhưng qua mấy bài post của cụ, em cũng thấy cách dùng từ của cụ và em vô tình mà có nét giống nhau. Có phải vì thế chăng, có cụ trên diễn đàn đã nhận xét sao đọc bài của cụ thấy cách thưa gửi cứ quen quen và có cụ thì nhận xét chai Black Art của cụ là nghệ thuật hắc ám. Đó đúng là dịch thẳng từ chữ tiếng anh ra, nhưng cũng có thể gợi tới hàm ý sao cụ chưa ra mắt gặp mặt các cụ trên diễn đàn.
Thưa cụ, nếu quả như vậy thì thật vui vì có nghĩa là các cụ trên diễn đàn có lòng quý mến, dẫu chưa gặp mặt nhưng thấy cũng quen, có nét gần gũi và đúng như đồng thanh tương ứng, đồng khí tương cầu vậy cụ ạ.
Vậy em mong cụ SMW sẽ có nhiều bài giới thiệu các kết quả sưu tầm quý báu của cụ hơn nữa. Cụ có cho biết cụ đồng hương với cụ Phạm Hà, nếu em không nhầm thì cụ cũng đi đi về về Việtnam và nước ngoài. Có lẽ một phần với lợi thế Đất cảng, người Hải Phòng hiện nay có mặt khá đông và thành đạt tại các trung tâm Việt kiều hải ngoại. Em còn nhớ dịp được uống rượu cùng một gia đình Việt kiều gốc Hải Phòng. Hai anh chị còn rất phong độ nhưng có ba con đã lớn cả và đều rất đẹp trai, xinh gái. Cậu con trai út học cấp 3 đoạt giải nhất kiểu như học sinh thanh lịch của trường gồm các bạn thi cả tây và ta vì là trường công. Còn 2 cô con gái lớn thì đạt nhiều giải thưởng sắc đẹp trong cộng đồng Việt ở hải ngoại, trong đó có giải nhất của một nước, và một cô đạt giải rất cao trong cuộc thi Hoa hậu quốc tế người Việt được tổ chức tại Việt Nam. Tóm lại, lãnh vực nào thì người Hải phòng đều có thể có nét nổi bật được. Chắc là lãnh vực sưu tầm cũng không phải ngoại lệ.

Về 6 chai rượu thành quả sưu tập mà cụ đang giới thiệu, ngoài 5 chai kia có vẻ phổ biến hơn, thì em thấy lưu ý chai Macallan 500ml. Đây là chai được làm lại theo phong cách những năm 40s, là thời điểm thiếu hụt các thùng Sherry do chiến tranh thế giới thứ hai. Vì vậy, hương vị của Macallan giai đoạn này có khác so với Macallan ngày nay. Chai của cụ có vỏ hộp màu sắc tươi khác một chút với các chai thông thường. Và nếu cụ trưng bày thì sẽ tạo được sự thay đổi nhịp điệu của tủ rượu và cũng là điểm nhấn bắt mắt. Vậy cụ giới thiệu chi tiết từng chai đi ạ và hy vọng các cụ chuyên gia sẽ có phân tích sâu hơn về các thành quả sưu tầm của cụ.
Chúc cụ SMW và các cụ mạnh khỏe, có thêm nhiều dịp gặp mặt offline và sự kiện tưng bừng thú vị như vừa qua.
Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Cháu xin kể với các cụ một chuyện cũng hơi vui..số là cách đây gần một tháng cháu về Nam Định. Lượn qua hàng sắt mua keọ sìu trâu làm quà, ghé vào cửa hàng rượu gần đấy xem thử thế nào. Thấy chai Danzig gold hỏi giá thì chị chủ bảo rẻ ấy mà có 4,8 triệu thôi. Cháu tí ngất ngay tại chỗ từ bỏ luôn ý định săn rượu ở N Đ.
Em cũng gặp phải tình trạng này một số lần rồi, cụ ạ, ở Nam Định cũng có, Hải Phòng cũng có, Vĩnh Phúc cũng có, và ngay tại HN cũng có. Tại Hà Nội, ngay trên khu vực Hoàn Kiếm, em bị "quát" một chai Bacardi 8yo hàng 1L DFS tới giá 2,2 triệu VND. Em hỏi lại sao mà đắt thế, chị chủ shop trả lời rằng đây là chai hàng xách tay Sân bay, là loại cao cấp nhất của rượu rum Cu-ba, nên rất đắt. Tại Hải Phòng, ngay trên phố Lãn Ông (địa bàn oanh tạc của cụ Hà, cụ Malt và... có thể là vài cụ nữa), em bị "quát" 1 cặp Pineau với mức giá khá "yêu" là 3 triệu VND :D (em đi cùng 1 bác làm cho một hãng rượu lớn tại Vn lúc đó đấy, các cụ nhé).

Lúc đầu, em rất khó chịu với những người bán hàng khi họ "quát" những mức giá giời ơi đất hỡi như thế. Nhưng sau khi tĩnh tâm lại, em nhận thấy, nguyên nhân phần lớn không phải vì phong cách bán hàng "quá giá" hoặc "chặt chém" của họ, mà là do sự khác biệt cơ bản giữa BIẾT và KHÔNG BIẾT. Quả vậy, do họ KHÔNG BIẾT nên mới có cách ứng xử như thế, chứ đa phần, họ không phải là những người đã biết giá trị thực của chai rượu, nhưng lại cố tình "chém" vống lên như vậy.

Ở chiều ngược lại, cũng vì KHÔNG BIẾT, nên người VN chúng ta mới có người bán chai Old Pulteney 30yo với giá 5 triệu VND, chai Balvenie 30yo với giá 3,5 triệu VND, và một loạt chai khác có... "mức giá bất hợp lý" nữa hiện đang nằm trong tủ, trên kệ, trong ngăn kéo, hay dưới gầm giường nhà một vài cụ nào đó..... thuộc BSC, hehe! :D

Clayton

Xe điện
Chai Forties của cụ SMW, đúng như cụ VNAVNA đã nêu, đây là một chai được làm lại, tuy nhiên, xin lưu ý các cụ là Nhà chưng cất họ cố tình không dùng từ "MADE" mà dùng từ "CREATION", các cụ nhé. Vì thế, dịch đúng sang Tiếng Việt của chúng ta, có lẽ phải nói là "được tái tạo lại". Có 4 version cả thảy và cả 4 versions đều được tạo ra từ năm 2000 và 2001, cách đây cũng đã hơn 10 năm. Nếu cụ SMW mà bỏ cả cái vỏ hộp và cả chai rượu lên cho các cụ chiêm ngưỡng, thì nhìn rất giống, và nhất quán với mẫu chai Macallan 12yo (mẫu cũ) mà anh em BSC chúng ta đã tasting hôm vừa rồi.

Clayton

Xe điện
Nhà Macallan tái tạo ra 4 versions này để bán trên kênh Travel Retail nên lấy Concept là "Ông Bà ta xưa kia đi du lịch như thế nào?". Và họ trả lời luôn bằng từng mẫu rượu với hương vị đặc trưng của thời kỳ đó. 1920s là thời kỳ mà những chiếc xe hơi tròn trịa, bóng lộn, dài ngoẵng... được dân Châu Âu lựa chọn khi đi du lịch trong nước cũng như khi sang các nước khác. 1930s là thời kỳ của tàu du dịch đường biển, đường thủy. 1940s là thời kỳ của tàu hỏa, còn 1950s là thời đại của đi du lịch bằng máy bay. Thời kỳ 2010s là thời kỳ du lịch bằng.... xe bus, như em vừa đi Thiên Cầm vừa rồi :D :D :D. Chiều đi, hết có nhõn 12 tiếng, chiều về thì 8 tiếng. Ngồi lâu trên xe bus, sướng đã đời, hehe :)). Vì vậy, có lẽ BSC cũng sắp có version BSC Limited Edtion - Travel Series - 2010s. Haha!

SMW

Xe máy
Thưa cụ SMW, và các cụ,
Mặc dù vẫn thường vào diễn đàn tìm hiểu và chia vui các thành quả, các sự kiện cùng các cụ, nhưng gần đây em ít có điều kiện viết ý kiến gì. Hôm nay nhân thấy cụ SMW có giới thiệu kết quả sưu tầm mới và cũng có ý thắc mắc đôi điều với các cụ, em xin được có mấy dòng cùng với cụ.
Quả là chưa có dịp gặp cụ SMW ngoài đời thực, nhưng qua mấy bài post của cụ, em cũng thấy cách dùng từ của cụ và em vô tình mà có nét giống nhau. Có phải vì thế chăng, có cụ trên diễn đàn đã nhận xét sao đọc bài của cụ thấy cách thưa gửi cứ quen quen và có cụ thì nhận xét chai Black Art của cụ là nghệ thuật hắc ám. Đó đúng là dịch thẳng từ chữ tiếng anh ra, nhưng cũng có thể gợi tới hàm ý sao cụ chưa ra mắt gặp mặt các cụ trên diễn đàn.
Thưa cụ, nếu quả như vậy thì thật vui vì có nghĩa là các cụ trên diễn đàn có lòng quý mến, dẫu chưa gặp mặt nhưng thấy cũng quen, có nét gần gũi và đúng như đồng thanh tương ứng, đồng khí tương cầu vậy cụ ạ.
Vậy em mong cụ SMW sẽ có nhiều bài giới thiệu các kết quả sưu tầm quý báu của cụ hơn nữa. Cụ có cho biết cụ đồng hương với cụ Phạm Hà, nếu em không nhầm thì cụ cũng đi đi về về Việtnam và nước ngoài. Có lẽ một phần với lợi thế Đất cảng, người Hải Phòng hiện nay có mặt khá đông và thành đạt tại các trung tâm Việt kiều hải ngoại. Em còn nhớ dịp được uống rượu cùng một gia đình Việt kiều gốc Hải Phòng. Hai anh chị còn rất phong độ nhưng có ba con đã lớn cả và đều rất đẹp trai, xinh gái. Cậu con trai út học cấp 3 đoạt giải nhất kiểu như học sinh thanh lịch của trường gồm các bạn thi cả tây và ta vì là trường công. Còn 2 cô con gái lớn thì đạt nhiều giải thưởng sắc đẹp trong cộng đồng Việt ở hải ngoại, trong đó có giải nhất của một nước, và một cô đạt giải rất cao trong cuộc thi Hoa hậu quốc tế người Việt được tổ chức tại Việt Nam. Tóm lại, lãnh vực nào thì người Hải phòng đều có thể có nét nổi bật được. Chắc là lãnh vực sưu tầm cũng không phải ngoại lệ.

Về 6 chai rượu thành quả sưu tập mà cụ đang giới thiệu, ngoài 5 chai kia có vẻ phổ biến hơn, thì em thấy lưu ý chai Macallan 500ml. Đây là chai được làm lại theo phong cách những năm 40s, là thời điểm thiếu hụt các thùng Sherry do chiến tranh thế giới thứ hai. Vì vậy, hương vị của Macallan giai đoạn này có khác so với Macallan ngày nay. Chai của cụ có vỏ hộp màu sắc tươi khác một chút với các chai thông thường. Và nếu cụ trưng bày thì sẽ tạo được sự thay đổi nhịp điệu của tủ rượu và cũng là điểm nhấn bắt mắt. Vậy cụ giới thiệu chi tiết từng chai đi ạ và hy vọng các cụ chuyên gia sẽ có phân tích sâu hơn về các thành quả sưu tầm của cụ.
Chúc cụ SMW và các cụ mạnh khỏe, có thêm nhiều dịp gặp mặt offline và sự kiện tưng bừng thú vị như vừa qua.
Đa tạ các cụ.
Em xin chào cụ VNAVNA và các cụ nhà BSC ,
nhà em vốn rất khâm phục kho kiến thức và nhất là cái ngăn kéo bí ẩn và khổng lồ của cụ , nay được trao đổi trực tiếp và nhất là được cụ cho mấy lời quý báu giúp nhà em có cơ hội hòa nhập với các cụ nhà BSC em rất vui mừng và hân hạnh ạ . Xin đa tạ cụ.
Nhà em cũng mới tìm hiểu về dòng SM nên chưa biết nhiều,văn vẻ lại lủng củng nên chỉ dám up ảnh lên như đã hứa , phần còn lại xin các cụ chỉ dạy ạ.
Đây là chai Mac Forties , lúc đầu em thấy cái chụp nắp có vết nhăn không yên tâm lắm nhưng sau khi tham khảo trên mạng thấy các chai khác kể cả Thirties , Twenties,Fifties cũng nhiều chai như vây nên em yên tâm nhặt ạ

Chỉnh sửa cuối:

SMW

Xe máy
Còn đây là hai chai Mac 18 Sherry Oak đã quen thuộc với các cụ

SMW

Xe máy
Còn đây là ba chai nhà Ardbeg

Chỉnh sửa cuối:

SMW

Xe máy
À còn chai Ardbeg em có từ trước em xin up luôn hầu các cụ cho vui ạ

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ SMW tuyển khéo quá. Nhãn rượu Ardbeg vẫn chưa được nk về vn phân phối phải không ạ?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng