Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Chiều mai mưa mà ngồi uống malt thì sướng phải biết. Mai cháu sẽ giới thiệu thêm 1 thành viên tham gia BSC cụ nhé :)
Các cụ ơi, để cụ Winecellar dễ dàng hơn trong công tác chuẩn bị giúp anh em, các cụ cần vào đây confirm về việc tham dự buổi gặp mặt chiều mai, các cụ nhé.

Như em đã nêu, chiều mai em sẽ có mặt tại 198 Thái Hà vào lúc 7:00PM. Các cụ thì nên bắt đầu vào lúc 6:00PM. Khi có đủ người rồi thì chúng ta cứ thế mà triển khai thôi. CLB đã có quy định và các cụ đều đã nắm được cả rồi: cứ có đủ 10 thành viên BSC, thì các cụ được dùng kho rượu chung của BSC (tất nhiên việc này, chúng ta sẽ sử dụng trong tầm kiểm soát và trong mức độ hợp lý nhất, hài hòa nhất ề lợi ích giữa các thành viên, như ý cụ Tuấn Nguyễn đã nêu).

Do sử dụng kho rượu của CLB (những chai đã mở, các cụ nhé), nên anh em không phải lo chuyện đem thêm rượu đến hoặc chung nhau bỏ tiền mua thêm rượu.

Về chi phí đồ ăn, hôm trước, khi cụ Tuấn Nguyễn nêu vấn đề, thì cụ winecellar có nhã ý muốn tài trợ toàn bộ cho anh em BSC. Em rất cảm ơn cụ winecellar về thiện ý và sự nhiệt tình của cụ! Tuy nhiên, những buổi gặp nhau và tasting như thế này, em muốn các thành viên tham gia buổi hôm đó sẽ share nhau theo chi phí thực tế (không tính đồng hạng 300.000 VND/người như các lần Monthly Tasting). Em tin rằng đề xuất của em cũng sẽ được phần đông các cụ ủng hộ. Vì vậy, rất mong các cụ có ý kiến thêm. Chúng ta hướng tới mục tiêu sinh hoạt và chia sẻ với nhau một cách lâu bền, vì thế, cơ chế tài chính và cách thức tổ chức càng rõ ràng, càng có tính "chung tay", thì càng tốt, và càng giúp chúng ta chung vui được với nhau lâu hơn.

Một lần nữa, đề nghị các cụ vào đây confirm tham dự cho buổi gặp chiều mai, vì giờ đây đã là buổi tối của Thứ Hai rồi ạ. Thanks các cụ!

Clayton

Xe điện
Em tạm thời lên một Danh sách các thành viên BSC tham gia buổi gặp mặt chiều mai tại Beer Plaza 198 Thái Hà, Hà Nội (căn cứ vào các thông tin đanưg ký hoặc trao đổi trên các posts trước mà em nhớ. Cụ nào đã đăng ký mà chẳng may thiếu tên, thì em xin lỗi, và xin mời cụ nêu lại tên ở đây nhé).

Danh sách các thành viên BSC tham gia buổi gặp mặt chiều 25/6/2013 tại Beer Plaza 198 Thái Hà

Ghi chú: Do không phải là Monthly Tasting Event của BSC, nên sẽ không có Chương trình, không có Chủ đề được ấn định từ trước, mà chỉ mang tính chất một cuộc gặp, và free style.

1. Clayton
2. Winecellar
3. Mr Dũng (Beer Plaza)
4. Mr Thái (Beer Plaza)
5. Flat
6. MaltBrother
7. tuankts
8. Skywalkers
9. Bạn của Skywalkers (do Sky giới thiệu để kết nạp Thành viên mới)
10. cuongle
11. webzy
12. ca_voi
13. jackal76

Cụ Philip Tèo, nếu đã về đến Hà Nội và chưa kịp bay vào SGN, thì xin mời cụ có mặt chiều mai, cụ Tèo nhá!

Cụ letuce nữa, lần trước cụ đã không đến được Tasting Event for June, thì lần này, cụ (và có thể là cả Mr Hiệp nữa) cố gắng đến gặp anh em cho đỡ... quên mất nhau :P

Cụ Blakk và QTN, và cả Jenda cũng chưa thấy "ý kiến" gì nhỉ?

Jenda bận nên cập nhật DS muộn quá. Đến giờ em vẫn chưa có thêm các thông của các mem mới mà chúng ta đã gặp nhau hôm Tasting Event vừa rồi để update vào DS chung và gửi đến các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Dạ đúng rồi , nhưng với giá này chắc cháu chờ mua được rượu hồi đâu đó thôi ạ. Hôm qua em cũng thẩm chai này với 2 người bạn . Nhưng em thấy chất lượng của nó cũng giống với Glenfiddich hoặc glendronach 15 yo. Cụ chủ tịch hay cụ nào cho nhận xét so sánh giúp em giữa Maca với 2 em Glen để em mở thêm tầm mắt.
Kế hoạch các cụ chiều mai off có gì thay đổi ko ạ, em xin đăng ký 1 suất.
Dòng Macallan 21yo Fine Oak em cũng đã thử (từ hồi rượu Nhà Mac chưa lên giá cao ngất như bây giờ) và cũng không ấn tượng với em nó như với Mac 18yo Sherry Oak, Mac 1851, Mac 15yo Fine Oak, Mac 30yo Sherry Oak và cả Mac 12yo Sherry Oak nữa. Nhà Mac, dòng OB, mấy chai 10yo em thấy rất bình thường. SP 21yo Fine Oak, em thấy quá phí tiền nếu so với các dòng 21yo khác và chỉ số Performance/Price của version này không cao.

Cả line Fine Oak, theo em, P/P tốt nhất có lẽ là chai 15yo. Chai này em đã tasting nhiều lần, đã mời một vài cụ BSC tasting cùng, cũng như cũng đã giới thiệu em nó cho khá nhiều cụ. Lần tasting nào, em cũng vẫn dành nhiều thiện cảm cho em nó. Quả thực, với mức giá bán hiện tại của version này tại VN, đúng là quá chát cho 1 chai SM 15 tuổi. Tuy nhiên, xét về độ phức hợp, về cảm xúc mà nó mang lại, về khám phá nghệ thuật chưng cất và ủ rượu của Nhà Mac, thì em nó rất xứng đáng để khám phá đối với tất cả mọi người.

jackal76

Xe tải
Jackal76 xin xác nhận 1 xuất chiều mai. Khoảng 17h30 - 18h, cháu sẽ có mặt tại Thái Hà.

skywalkers

Xe buýt
Dòng Macallan 21yo Fine Oak em cũng đã thử (từ hồi rượu Nhà Mac chưa lên giá cao ngất như bây giờ) và cũng không ấn tượng với em nó như với Mac 18yo Sherry Oak, Mac 1851, Mac 15yo Fine Oak, Mac 30yo Sherry Oak và cả Mac 12yo Sherry Oak nữa. Nhà Mac, dòng OB, mấy chai 10yo em thấy rất bình thường. SP 21yo Fine Oak, em thấy quá phí tiền nếu so với các dòng 21yo khác và chỉ số Performance/Price của version này không cao.

Cả line Fine Oak, theo em, P/P tốt nhất có lẽ là chai 15yo. Chai này em đã tasting nhiều lần, đã mời một vài cụ BSC tasting cùng, cũng như cũng đã giới thiệu em nó cho khá nhiều cụ. Lần tasting nào, em cũng vẫn dành nhiều thiện cảm cho em nó. Quả thực, với mức giá bán hiện tại của version này tại VN, đúng là quá chát cho 1 chai SM 15 tuổi. Tuy nhiên, xét về độ phức hợp, về cảm xúc mà nó mang lại, về khám phá nghệ thuật chưng cất và ủ rượu của Nhà Mac, thì em nó rất xứng đáng để khám phá đối với tất cả mọi người.
Nghe cụ CT nói vậy nên hôm qua em cũng phải cố gắng nhặt 1 chai cụ nào đó nhậu say đánh rơi ngoài đường. Trong lòng thấy hơi áy náy nên cháu để lại chỗ nhặt được chai này 3 tờ bác Hồ to nhất. Cũng được cụ CT nhỉ

ca_voi

Xe lăn
>.< Cụ Clayton ơi,
Mai 9h30 em mới về được đến Thái Hà ạ :(
Có khi cụ cho em ra khỏi danh sách ngày mai hic hic

Vulcan V70

Xe trâu
Nghe cụ CT nói vậy nên hôm qua em cũng phải cố gắng nhặt 1 chai cụ nào đó nhậu say đánh rơi ngoài đường. Trong lòng thấy hơi áy náy nên cháu để lại chỗ nhặt được chai này 3 tờ bác Hồ to nhất. Cũng được cụ CT nhỉ
Quá được Cụ Sky nhỉ? Chai Mac. 15 h nghe nói trên 2 triệu. Cháu đi lục tủ xem còn sót chai nào không. Hồi năm 2011 cháu kiếm được mấy chai Mac.12 & 15 màu sắc rất giống nhau. Lần nọ ông bạn mang cho bình táo mèo, mấy anh em ngồi uống lúc về lấy tặng ông bạn chai 12 thế nào mắt mũi toàn đom đóm bay lại lấy chai 15 ra tặng, hôm sau mới phát hiện là nhầm, không lẽ đổi lại. đến h nghe Cụ Chủ Tịch bảo vậy lại càng xót ruột.:((

flat

Xe buýt
Chủ tịch và anh em BSC đại xá cho, nhà em đang có chuyên đề ở SG nên lỡ hẹn. Tối mai em ra nhà cụ Tèo cho các cụ thèm nhé.
Kính!:)

SMW

Xe máy
Welcome cụ SMW tham gia diễn đàn với anh em BSC và các anh em OF khác.

Cụ ở nước ngoài sẽ có nhiều điều kiện hơn trong việc tuyển lựa và làm phong phú hơn bộ sưu tập của mình, cũng như có điều kiện nhiều hơn trong việc thưởng thức single malt (do sự sẵn có của các version đa dạng tại thị trường EU, và do sự đơn giản trong việc ship hàng từ UK về một nước EU khác, khi cụ muốn).

Khi nào có dịp ghé thăm nhà, thì mời cụ tham gia với anh em BSC. Khi đó, cho dù không trùng vào dịp Monthly Tasting Event của BSC, anh/em BSC cũng sẽ có Event riêng để chào đón các cụ ở xa về :)

Cụ cứ tham gia với anh em cho vui đi. Cái gì chân tình thì sẽ tìm được đến với cái chân tình. Cái gì xuất phát từ Trái tim thì ắt cũng sẽ đi đến được với Trái tim. :)
Thưa cụ Clayton , thưa các cụ
phải đoc lại mấy lần em mới tin được những lời ấm áp chân tình của cụ Chủ tịch là dành cho nhà em .Bất ngờ và cảm động quá các cụ ạ . Cám ơn các cụ đã đón nhận một người chưa biết mặt một cách thân thiện và chân thành .Em mong rằng sẽ không làm các cụ thất vọng.Nhà em sẽ cố hết sức để được diện kiến các cụ vào một ngày gần nhất , những người thân thiết mới quen .Đa tạ cụ Clayton và tất cả các cụ BSC !

MaltBrothers

Xe buýt
Nhà Em vừa về đến HN chiều này, căn bản vì hểt rượu nên phải về mà cái chỗ khỉ ho cò gáy thì làm gì có whisky. Nhà em xin kờn fơm là chiều mai có mặt ở nhà ch cụ B đc ạ.

Clayton

Xe điện
3 củ cho việc nhặt được 1 chai 21yo Fine Oak ngoài đường, em thật, em chả nhặt. Dưng cơ mà em biết, cụ Sky cụ ý vốn có tính khẳng khái và thoáng đãng, nên những chai nhặt được kiểu này, thì thế nào cũng có ngày cụ ấy xách ra nhập kho BSC và "chung thẩm" với anh em. Mà ngày ấy sớm thôi, các cụ ơi. Em thề!

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ Clayton cho em hỏi thăm 1 tí, cùng là Whisky Ái -Nhĩ - Lan, giữa 2 chai Jameson Gold Reserve và chai Tyrconnell NAS, thì nên chọn chai nào ạ?

skywalkers

Xe buýt
3 củ cho việc nhặt được 1 chai 21yo Fine Oak ngoài đường, em thật, em chả nhặt. Dưng cơ mà em biết, cụ Sky cụ ý vốn có tính khẳng khái và thoáng đãng, nên những chai nhặt được kiểu này, thì thế nào cũng có ngày cụ ấy xách ra nhập kho BSC và "chung thẩm" với anh em. Mà ngày ấy sớm thôi, các cụ ơi. Em thề!
Nhầm rồi cụ ơi. Hôm qua em làm 1 cặp 12 SO và 15 FO chứ em nào dám chơi em 21 giá tận 6, 7 củ. Tổng thiệt hại 2 chai hôm qua là 2 củ rưỡi, đều là hàng SGF ạ.

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ Clayton cho em hỏi thăm 1 tí, cùng là Whisky Ái -Nhĩ - Lan, giữa 2 chai Jameson Gold Reserve và chai Tyrconnell NAS, thì nên chọn chai nào ạ?
Nhà em chưa uống chai kia nhưng Jameson gold thì uống rồi, quan diểm của Em là chai này uống tốt so với số tiền khoang 800-900k bỏ ra. Theo Em cụ cứ lấy cả hai đi vì chai kia nghe tây đồn cũng thuôộc dòng chất lượng khá. Tính em vốn tham nên chỉ khuyên cụ đc như vậy thôi.

Clayton

Xe điện
Nhầm rồi cụ ơi. Hôm qua em làm 1 cặp 12 SO và 15 FO chứ em nào dám chơi em 21 giá tận 6, 7 củ. Tổng thiệt hại 2 chai hôm qua là 2 củ rưỡi, đều là hàng SGF ạ.
Vâng, em biết rồi ạ. Trong các chủ đề monthly tasting các tháng sắp tới, sẽ có một chủ đề blind tasting các chai 15yo. Vậy là BSC lại có thêm 1 version nữa cho việc này rồi, cụ Sky và các cụ nhỉ? :D

Clayton

Xe điện
Nếu chỉ được chọn 1, thì cụ nên lấy Gold Reserve. Cụ sẽ ko hối tiếc đâu.

Vulcan V70

Xe trâu
Nhà em chưa uống chai kia nhưng Jameson gold thì uống rồi, quan diểm của Em là chai này uống tốt so với số tiền khoang 800-900k bỏ ra. Theo Em cụ cứ lấy cả hai đi vì chai kia nghe tây đồn cũng thuôộc dòng chất lượng khá. Tính em vốn tham nên chỉ khuyên cụ đc như vậy thôi.
Xin đa tạ hai Cụ. Vậy thì cháu cứ xin chai Jameson G.R. về trước ạ, Còn chai kia sẽ tính kế sau, đằng nào thì ông bạn cháu cũng không biết uống mà cũng chả mê rượu tây.

Clayton

Xe điện

Philip Tèo

Xe máy
Chủ tịch và anh em BSC đại xá cho, nhà em đang có chuyên đề ở SG nên lỡ hẹn. Tối mai em ra nhà cụ Tèo cho các cụ thèm nhé.
Kính!:)
Này này,cụ có vào mà không gọi em là em giận đó nhá.
Em về SG rồi các cụ ơi, hẹn các cụ đầu tháng 7 vậy

skywalkers

Xe buýt
Dear các cụ, trong 3 chai green label pure malt, blended malt và 180 cask phiên bản DFS thì chai nào hay nhất cụ nhỉ.

Trạng thái
Thớt đang đóng