Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

skywalkers

Xe buýt
Cứ chiều tối mai đi rồi CN tính tiếp cụ malt nhỉ. Em ủng hộ chiều tối mai. T6 máu chảy về chim. Mời các cụ còn lại cho ý kiến.

Congannhandan

Xe đạp
Cụ B có dàn line-up của Tomatin chuẩn mà mang ra chiêu đãi anh em thế này là cực quý. Tomatin là 1 trong 1 số ít nhà chưng cất sở hữu độc lập vẫn còn sót lại mà chưa bị thâu tóm, chừng đâu còn có 15 nhà. Trong đó có những tên tuổi vang danh bất khuất như Glenfarclas, Edradour, Benromach, Bruichladdich, Speyside...vv và 1 vài nhà mới chưa kịp bị thôn tính như Arran, Kilchoman.
Trong dàn của cụ B có đủ hết chai OB standard đến 30y là rất khó tìm vì những chai 25yo, 30yo gần như đã sold out. Chai 25yo đã rất ngon, được review mức độ amazing rồi, còn chai 30yo thì được nhận xét là tuyệt vời.
Thật ra, để tìm các chai IB thì lại dễ hơn nhiều, ví như chai của Diector's cut, đã có Tomatin đến 45yo hoặc hơn, mà giá cũng chưa đến 250 bảng.
Nhưng các cụ lưu ý là tất cả các chai IB đều chỉ là con nuôi thôi. Giống như Tomatin đẻ ra nhưng cho DL mang về làm con nuôi vậy. Lớn lên nó là con của DL chứ cái chất Tomatin không phải là nhiều. Chính vì thế, hầu như các chai IB đều khá ngon, hình thức rất hiện đại, đẹp, nhưng giá lại thường rẻ hơn OB nếu cùng tuổi, nhất là các chai nhiều tuổi (chai ít tuổi thì còn tùy). Và cũng bởi vì có rất nhiều các nhà IB khác nhau còn giữ lại rượu của một nhà nào đó, đợi lâu lâu được tuổi là tung ra nên tất nhiên độ quý hiếm cùa các chai IB không thể so được với OB, nhất là với những nhà không còn active.
Do đó, khi sưu tầm, các cụ nên lưu ý điều này, để giữ lại được những dòng tiêu chuẩn OB của 1 nhà nào đó. Mà sau này, cho dù các cụ có kiếm được rất nhiều chai IB khác của cùng nhà chưng cất, nhưng vẫn không thể thay thế được cho các dòng OB Standard, thường bị thay mới hoặc là hết luôn. Ví dụ, bây giờ có mấy khi các cụ kiếm được những chai tiêu chuẩn của một nhà nào đó đóng chai từ những năm 80, 90 không? Cho dù chỉ là những chai 10yo, 12yo.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Cứ chiều tối mai đi rồi CN tính tiếp cụ malt nhỉ. Em ủng hộ chiều tối mai. T6 máu chảy về chim. Mời các cụ còn lại cho ý kiến.
Máu về lưỡi chứ hả cụ, đây là vụ Off unplugged không phải là offline của BSC nên thôi cứ để cụ B quyết, nhưng nhà em cũng vừa điện đàm với ý cụ Ng thì cụ ý cũng nói việc này do cụ B và cụ B đã chốt trưa chủ nhật thì cứ thế triển khai cụ ạ. Còn nếu thay đổi thì để cụ B cho ý kiến. Còn nhà em và vài cụ thì chắc không thể off chiều nay được rồi.

skywalkers

Xe buýt
Máu về lưỡi chứ hả cụ, đây là vụ Off unplugged không phải là offline của BSC nên thôi cứ để cụ B quyết, nhưng nhà em cũng vừa điện đàm với ý cụ Ng thì cụ ý cũng nói việc này do cụ B và cụ B đã chốt trưa chủ nhật thì cứ thế triển khai cụ ạ. Còn nếu thay đổi thì để cụ B cho ý kiến. Còn nhà em và vài cụ thì chắc không thể off chiều nay được rồi.
Cụ nói chuẩn. Em thì thế nào cũng được. Cụ Bảo cứ quyết thế nào thì bọn em theo cho tiện.

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ B có dàn line-up của Tomatin chuẩn mà mang ra chiêu đãi anh em thế này là cực quý. Tomatin là 1 trong 1 số ít nhà chưng cất sở hữu độc lập vẫn còn sót lại mà chưa bị thâu tóm, chừng đâu còn có 15 nhà. Trong đó có những tên tuổi vang danh bất khuất như Glenfarclas, Edradour, Benromach, Bruichladdich, Speyside...vv và 1 vài nhà mới chưa kịp bị thôn tính như Arran, Kilchoman.
Trong dàn của cụ B có đủ hết chai OB standard đến 30y là rất khó tìm vì những chai 25yo, 30yo gần như đã sold out. Chai 25yo đã rất ngon, được review mức độ amazing rồi, còn chai 30yo thì được nhận xét là tuyệt vời.
Thật ra, để tìm các chai IB thì lại dễ hơn nhiều, ví như chai của Diector's cut, đã có Tomatin đến 45yo hoặc hơn, mà giá cũng chưa đến 250 bảng.
Nhưng các cụ lưu ý là tất cả các chai IB đều chỉ là con nuôi thôi. Giống như Tomatin đẻ ra nhưng cho DL mang về làm con nuôi vậy. Lớn lên nó là con của DL chứ cái chất Tomatin không phải là nhiều. Chính vì thế, hầu như các chai IB đều khá ngon, hình thức rất hiện đại, đẹp, nhưng giá lại thường rẻ hơn OB nếu cùng tuổi, nhất là các chai nhiều tuổi (chai ít tuổi thì còn tùy). Và cũng bởi vì có rất nhiều các nhà IB khác nhau còn giữ lại rượu của một nhà nào đó, đợi lâu lâu được tuổi là tung ra nên tất nhiên độ quý hiếm cùa các chai IB không thể so được với OB, nhất là với những nhà không còn active.
Do đó, khi sưu tầm, các cụ nên lưu ý điều này, để giữ lại được những dòng tiêu chuẩn OB của 1 nhà nào đó. Mà sau này, cho dù các cụ có kiếm được rất nhiều chai IB khác của cùng nhà chưng cất, nhưng vẫn không thể thay thế được cho các dòng OB Standard, thường bị thay mới hoặc là hết luôn. Ví dụ, bây giờ có mấy khi các cụ kiếm được những chai tiêu chuẩn của một nhà nào đó đóng chai từ những năm 80, 90 không? Cho dù chỉ là những chai 10yo, 12yo.
Hoanh nghênh ý kiến của cụ nhưng ý cụ nói nhà em chưa hiểu lắm về vấn đề nhà chưng cất độc lập chưa bị thâu tóm, có phải ý của cụ là đó là những nhà chưng cất thuộc sở hữu của các công ty Gia đình hoặc cá nhân và chưa bị thâu tóm bởi các tập đoàn đồ uống lớn như Diageo, Erdrington Group, LVMH, Pernod Ricard, Suntory...

Trong số những cái tên cụ đưa ra chỉ duy nhất có Glenfarclas là đúng nghĩa thôi ợ, còn Bruichladdich đã vừa bị hãng rượu mùi Remy Cointreau của Pháp thôn tính rồi, Speyside mới ra đời 1990, Arran 1993 và đặc biệt là Kilchoman ra đời năm 2005 thì dù cũng có thành công nhưng theo em vẫn chưa đủ tuổi để vang danh thiên hạ. Lò Edradour ra đời từ 1837 tồn tại được đến ngày nay dù công suất chỉ khoảng 90.000 lít/năm quả là hiếm có, đặc biệt khi đó là lò chưng cất dạng "farm distilery" giống như Kilchoman tuy nhiên đây không phải là lò rượu đủ tầm vang danh thiên hạ cũng giống như lò Benromach ra đời 1898 hiện thuộc sở hữu của G&M cũng vậy, em nghĩ có lẽ cụ nhầm Benromach với Benriach thì phải. Với Benriach và Glenfarclas mới đúng là những lò rượu nổi danh và bất khuất, đây là chưa kể tới một tên tuổi lớn đã rất thành công với mô hình công ty Gia đình có tổng sản lượng rượu chưng cất hàng năm tới gần 30tr lit là William Grant & són với hai lò rượu tên tuổi là Glenfiddich và Balvenie cùng với vài lò mới mở là Alisa Bay và Kininvie cung cấp rượu làm blended whisky.

Nhà em có việc nên thình thoảng lại vào bổ sung tí các cụ thông cảm.
Nhân cụ Congannhandan nói về rượu IB và OB em nghĩ cũng có ý đúng và không đúng, như có lần trước em đã nói rượu của các nhà IB thường được đóng chai từ các thùng đơn, thành ra chất lượng không thể đồng đều như nhà OB cùng độ tuổi. Đơn giản như chai GM speymalt 1990 - 2012 mà các cụ đã từng thẩm, cụ phamhavn nói uống không thể bằng chai Macallan 18 SO được, còn cá nhân em thì thấy nó cũng chỉ nhỉnh hơn chút đỉnh so với chai maca 12yo SO có lẽ vì thế mà chai này chỉ bán với giá hơn 60 bảng trong khi chai Maca 18 thời chưa tăng giá cũng đã là 84 bảng còn bây giờ toàn trên trăm bảng. Tuy nhiên với nhưng thùng đơn xuất sắc thì rượu của nhà IB cũng lại rất đắt đấy ạ, nếu cụ congannhandan chịu khó tìm hiểu trên web sẽ thấy một số chai IB đắt hơn chai OB cùng tuổi rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Em confirm 11h ngay CN cac cu nhe
Dia diem tai BEERPLAZA 46 Kim Ma

skywalkers

Xe buýt
Nhân cụ Congannhandan nói về rượu IB và OB em nghĩ cũng có ý đúng và không đúng, như có lần trước em đã nói rượu của các nhà IB thường được đóng chai từ các thùng đơn, thành ra chất lượng không thể đồng đều như nhà OB cùng độ tuổi. Đơn giản như chai GM speymalt 1990 - 2012 mà các cụ đã từng thẩm, cụ phamhavn nói uống không thể bằng chai Macallan 18 SO được, còn cá nhân em thì thấy nó cũng chỉ nhỉnh hơn chút đỉnh so với chai maca 12yo SO có lẽ vì thế mà chai này chỉ bán với giá hơn 60 bảng trong khi chai Maca 18 thời chưa tăng giá cũng đã là 84 bảng còn bây giờ toàn trên trăm bảng. Tuy nhiên với nhưng thùng đơn xuất sắc thì rượu của nhà IB cũng lại rất đắt đấy ạ, nếu cụ congannhandan chịu khó tìm hiểu trên web sẽ thấy một số chai IB đắt hơn chai OB cùng tuổi rất nhiều.
Cái này cụ malt nói chuẩn, đã là rượu single - single thì chất lượng và giá cả có thể thay đổi cask by cask. Có thể năm trước có được 1 mẻ rất xuất sắc nhưng năm sau đó lại ra 1 mẻ kém hoặc chỉ thường thường bậc trung. Đó là điển hình của chai Balvenie 15 Single Barrel nhận được khen chê rất khác nhau.
Như cháu tìm hiểu thì ngày trước series OMC của nhà DL có giá bán khá hợp lý, rẻ hơn so với những chai OB cùng tuổi. Tuy nhiên qua 1 thời gian dài họ đóng chai được những chai rượu tốt, có tiếng, được nhiều người ưa chuộng thì giá bán các chai OMC của họ tăng dần lên và hiện tại thì nhỉnh hơn kha khá so với các chai OB cùng tuổi. Ngoài ra, nếu họ có được những mẻ với chất lượng đặc biệt tốt thì giá có thể cao vọt hẳn lên chứ không còn chỉ phụ thuộc vào tuổ của rượu 1 cách đơn thuần nữa. Cháu chém vậy có chính xác ko cụ Malt?

Clayton

Xe điện
Em confirm 11h ngay CN cac cu nhe
Dia diem tai BEERPLAZA 46 Kim Ma
Cảm ơn cụ winecellar nhé!

Trưa CN này em và một số cụ BSC khác sẽ có mặt.

Nhân tiện, em nói thêm về chuyện anh em BSC chúng ta sẽ bàn từ hôm trước, đó là anh em BSC sẽ chung nhau mua 02 chai Single Malt nhiều tuổi và đặc biệt một chút tại UK, sau đó, em sẽ xách về BSC. Vụ này là tự nguyện, không nhất thiết phải là tất cả các anh em BSC cùng tham gia vụ này, mà cụ nào thích thì đăng ký. Và để tiện liên lạc, mà không ảnh hưởng đến các anh em khác, em đề nghị chúng ta trao đổi vụ này qua email.

Thêm nữa, em cần mua 1 ít giấy nilon có các bọt khí để chống va đập (kiểu như lớp nilon gói đồ bên trong của một số thiết bị điện tử, máy tính). Cụ nào biết chỗ nào bán thì nhắn lên trên đây hoặc email cho em với nhé. Thanks các cụ!

Clayton

Xe điện
Vụ mua rượu bên UK, nhờ các cụ jackal76, MaltBrothers, webzy... search thông tin và đưa ra ý kiến đề xuất về các sản phẩm nên chọn. Em cngx sẽ tìm kiếm, sau đó sẽ thảo luận thêm cùng các cụ.

Clayton

Xe điện
Mấy hôm nay em lại bị bận quá, nên có một loạt ảnh từ hôm gặp nhau 25/6 và mấy lần un-plugged off-line vừa qua, nhưng chưa post lên được. Em sẽ tranh thủ Thứ Bảy và CN đưa dần lên vậy. Các cụ chịu khó chờ nhé :)

jackal76

Xe tải
Suy nghỉ về giá cả nhà OB & IB, em cũng suy nghĩ như cụ Malt.

Tất nhiên không có rule, cứ chai OB hay IB cùng age, lại cao hay thấp giá hơn.

Nhưng thường cháu cũng thấy IB cùng tuổi của 1 số nhà có thương hiệu như : GM, DL, Murray & MC David,...thì giá thường cao hơn chai OB kha khá (1 số chai là chênh nhiều).

Congannhandan

Xe đạp
Hoanh nghênh ý kiến của cụ nhưng ý cụ nói nhà em chưa hiểu lắm về vấn đề nhà chưng cất độc lập chưa bị thâu tóm, có phải ý của cụ là đó là những nhà chưng cất thuộc sở hữu của các công ty Gia đình hoặc cá nhân và chưa bị thâu tóm bởi các tập đoàn đồ uống lớn như Diageo, Erdrington Group, LVMH, Pernod Ricard, Suntory...

Trong số những cái tên cụ đưa ra chỉ duy nhất có Glenfarclas là đúng nghĩa thôi ợ, còn Bruichladdich đã vừa bị hãng rượu mùi Remy Cointreau của Pháp thôn tính rồi, Speyside mới ra đời 1990, Arran 1993 và đặc biệt là Kilchoman ra đời năm 2005 thì dù cũng có thành công nhưng theo em vẫn chưa đủ tuổi để vang danh thiên hạ. Lò Edradour ra đời từ 1837 tồn tại được đến ngày nay dù công suất chỉ khoảng 90.000 lít/năm quả là hiếm có, đặc biệt khi đó là lò chưng cất dạng "farm distilery" giống như Kilchoman tuy nhiên đây không phải là lò rượu đủ tầm vang danh thiên hạ cũng giống như lò Benromach ra đời 1898 hiện thuộc sở hữu của G&M cũng vậy, em nghĩ có lẽ cụ nhầm Benromach với Benriach thì phải. Với Benriach và Glenfarclas mới đúng là những lò rượu nổi danh và bất khuất, đây là chưa kể tới một tên tuổi lớn đã rất thành công với mô hình công ty Gia đình có tổng sản lượng rượu chưng cất hàng năm tới gần 30tr lit là William Grant & són với hai lò rượu tên tuổi là Glenfiddich và Balvenie cùng với vài lò mới mở là Alisa Bay và Kininvie cung cấp rượu làm blended whisky.

Vâng em đang xem lại ý kiến của em và của cụ Malt. Có mấy điểm thế này.
Đúng là nói danh sách các nhà chưng cất thuộc sở hữu độc lập mà chưa bị thâu tóm thì không thể kể được nhà nào hết. Tuy nhiên ý kiến của cụ Malt cũng chưa chính xác. Ngay cả nhà Glenfarclas như cụ nói là đúng nghĩa cũng ko phải. Mặc dù Glenfarclas được coi là một trong những nhà chưng cất kiểu gia đình cuối cùng còn sót lại (family distilleries), nhưng kể từ khi hoạt động từ thế kỷ 19 tới nay, thì cũng có chìm nổi về sở hữu. Nhà Glenfarclass ban đầu thuộc chủ đất Robert Hay (1836) rồi chuyển xuống John Grant (1865) rồi chuyển sang John Smith tới 1870, rồi thuộc tên J&G Grant. Đến 1895 thì lại thuộc sở hữu của cả Pattison, Elder & Co và gia đình Grant (mỗi bên 1 nửa). Ba năm sau thì Pattison, Elder & Co phá sản (tạo nên một cơn sốc trong nền công nghiệp whisky luôn). Nhà Grant lại chiếm toàn quyền Glenfarclas.
Ngay nhà Tomatin cũng trải qua nhiều giai đoạn khác nhau, trong đó năm 1986 Takara Shuzo Co. và Okara & Co đã mua nhà này. Sau đó đến 1998 thì Takara Shuzo Co. mua lại phần của Okara để sở hữu toàn phần Tomatin.
Cụ cũng có nói tới Benriach. Thì Benriach cũng vô cùng chìm nổi. Khởi đầu do Joh Duff xây dựng từ 1898 sau khi cũng ông này xây nên lò Longmorn. Nhưng sau đó vì thiếu hụt tài chính nên John Duff đã phải bán cả 2 lò rượu này.
Benriach sau đó có giai đoạn dài bị đóng cửa đến tận 1965 mới tái hoạt động, rồi được bán cho The Glenlivet Distilleries Ltd., rồi lại bị chuyển sang sở hữu của Seagram năm 1977. Tới 2001 thì Chivas lại mua lại nhà rượu này, và đóng cửa nó vào 2002. Sau đó Benriach được bán lại qua vài chủ mới và mở cửa lại từ 2004 bởi hai đối tác Nam Phi.
Như vậy, nói các lò rượu thuộc chủ sở hữu độc lập thì đúng là chưa chính xác. Có lẽ chỉ nói là Tomatin là một trong những nhà chưng cất truyền thống thành lập từ nhiều thế kỷ trước từ trào lưu bùng nổ whisky thế kỷ 19, đã vẫn còn phát triển tới tận ngày nay. Nhà Tomatin đã từng nằm trong số những nhà chưng cất có dung lượng sản phẩm lớn nhất, lên tới 12triệulít/năm.
Còn nói về độ vang dang, thì đó là cách nói tương đối. Em thì cho rằng những nhà rượu gốc của Scotland hiện đang chưng cất tung ra sản phẩm trên thế giới là đủ xứng đáng rồi. Nhiều nhà rượu mới nổi ở các châu lục xa xôi khác cũng còn quảng bá danh tiếng ồn ào được.
Vể các chai OB và IB, em cũng chỉ nêu gợi ý trên diện đa số thôi. Hầu như với thời gian thì các chai OB của 1 giai đoạn nào sẽ khó có thể tìm thấy nhưng các chai IB thì vẫn ra được khá nhiều. Về giá trị thì các chai IB thường sẽ rẻ hơn các chai OB cùng tuổi nhưng có chai vẫn đắt hơn vì đó là chuyện tất nhiên. Mua 1 chai IB ko còn là mua 1 sản phẩm của nhà chưng cất nào đó nữa, mà là mua luôn cả san phẩm của nhà IB rồi. Tên của chai rượu phải là tên kép, và nhiều khi các cụ cũng thấy có ly kem dát vàng, muỗng gắn kim cưong, giá bán đắt vô cùng, không phải là mua kem nữa mà là mua tất tần tật rồi đúng ko ạ.
Vì vậy, trong quá trình sưu tập, để trình bày được về một chuyên đề nào đó, nhấn mạnh được đặc tính của một nhà rượu, hay một khu vực, hay một vùng lịch sử...vv thì cần xây dựng được line sản phẩm OB nòng cốt. Sau đó mới nên mở rộng và bổ sung bằng các chai IB khác để đối chiếu, so sánh và làm phong phú thêm bộ sưu tập. Tuy nhiên, để có được 1 bộ sưu tập tốt và giá trị thì còn tùy rất nhiều vào khả năng, vào tài chính và vào phong cách hay là cái gu của mỗi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

jackal76

Xe tải
Vể các chai OB và IB, em cũng chỉ nêu gợi ý trên diện đa số thôi. Hầu như với thời gian thì các chai OB của 1 giai đoạn nào sẽ khó có thể tìm thấy nhưng các chai IB thì vẫn ra được khá nhiều. Về giá trị thì các chai IB thường sẽ rẻ hơn các chai OB cùng tuổi nhưng có chai vẫn đắt hơn vì đó là chuyện tất nhiên. Mua 1 chai IB ko còn là mua 1 sản phẩm của nhà chưng cất nào đó nữa, mà là mua luôn cả san phẩm của nhà IB rồi. Tên của chai rượu phải là tên kép, và nhiều khi các cụ cũng thấy có ly kem dát vàng, muỗng gắn kim cưong, giá bán đắt vô cùng, không phải là mua kem nữa mà là mua tất tần tật rồi đúng ko ạ.
Cháu xin phép xen vào mạch giữa 2 cụ 1 chút.

Không biết các cụ thế nào, cháu thì thích cả OB & IB

Với 1 số nhà như Laphroaig, Benriach, Glendronach, Talisker, Bowmore, Glenfarclas... cháu thích OB

Lại thích IB với Bunnahabhain, Caol Ila, Brora, Port Ellen, Lagavulin...

Thích cả OB & IB với HP, Ardbeg, Glen Mhor,...

VD : nhà Bunnahabhain, Brora, chai OB thì cháu lại k thích, kể cả chai Brora 30y. Nhưng những chai này của nhà IB version thì tuyệt.

Do vậy, cháu mạn nghĩ, tùy nhà/chai muốn mua, có thể mua nhà OB hoặc IB. Với cháu, chất lượng ok - ưu tiên số 1 (theo review NN, cảm quan của drinkers bên kia + bản thân mình), giá cả hợp lý (ưu tiên 2) + hình thức bắt mắt (ưu tiên 3)

Chỉnh sửa cuối:

tauluon

Xe buýt
Em vừa được tặng chai này. Mong các Cụ chỉ giáo

Clayton

Xe điện
Bushmills 10yo là 1 chai ngon đấy, cụ ơi. Hương vị của em nó khá là giống với Jameson Gold Reserve.

Trạng thái
Thớt đang đóng