Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
Giờ này tp Hải Phòng đang bắn pháo hoa, còn mỗ E và Hà + chú em vẫn đang say sưa, bây h sau 1hồi bowmore 12+15 đến bây h là Hlp 18yo + 1990vintage + Lp10 + Hennessy Vsop, đến bây h đã phát triển chóng mặt đã blend thử Lp10 vs Hennessy Vsop nhưng ko thành công. Sẽ report sau ạ

Philip Tèo

Xe máy
Cập nhật tin tức mới cho các cụ đây ạ:

Tập đoàn Distell Group của Nam Phi (sản xuất và kinh doanh rượu mạnh, rượu mùi, rượu vang, rượu nhẹ) vừa mới mua lại (mua đứt luôn) một Công ty của Scotland mang tên Burn Stewart Distiller Limited (BSDL) với giá 160 triệu Bảng Anh. BSDL nghe có vẻ lạ tai với các cụ, nhưng thực ra thì các sản phẩm của họ đã xuất hiện tại Vn từ khá lâu nay. Ngoài những chai trôi nổi do các cụ, các mợ (và thỉnh thoảng là cả em nữa ;)) xách về qua đường xe buýt trên không, thì công "nhớn nhớn" đầu tiên phải kể đến cụ Tèo, cái tên vừa lạ, vừa quen :D

Hàng của BSDL tại VN đã khá đủ đầy lines sản phẩm của họ, bao gồm 4 dòng Single Malts của 3 nhà chưng cất Matl Whisky (Bunnahabhain, Tobermory, Ledaig, Deanston) và hai nhãn blended (Scottish Leader và Black Bottle).

Việc đổi chủ ở "bển" có ảnh hưởng gì đến việc "vác" hàng về VN không vậy cụ Tèo?

Lâu quá không vào đọc mỏi mắt không hết.
ông chủ lớn đổi xoành xoạch ý mà cụ ạ, tụi em nhỏ xíu chả ảnh hưởng gì, ai làm gì vẫn làm nấy
đầu tháng 6 em sẽ sắp xếp ra hà nội có kèm theo 1 vài em cask strength hàng độc để các bác nhà mình tụ họp nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Philip Tèo

Xe máy
Có vẻ hãng rượu này trên đất nước Buma không lạc hậu tí nào Cụ ợ!
http://www.chelseafc.com.vn/6543-chelsea-thiet-lap-quan-he-doi-tac-voi-grand-royal.html
Chelsea ngày hôm nay vui mừng thông báo CLB đã đạt được thỏa thuận kí kết hợp đồng đối tác mang tính đột phá với Grand Royal - một trong những công ty hàng đầu của Myanmar.
Theo bản hợp đồng kéo dài hai năm này thì Grand Royal Whisky sẽ trở thành loại rượu whisky chính thức của Chelsea FC ở Miến Điện. Trong khi đó, nhãn hiệu Thức uống cao cấp Grand Royal cũng sẽ chính thức được bày bán độc quyền của Chelsea tại thị trường trong nước.

Ngược lại, Grand Royal cũng sẽ được toàn quyền sử dụng logo của Chelsea cũng như hình ảnh của các cầu thủ để quảng bá thương hiệu.

Kể từ khi ra mắt cách đây 15 năm, Grand Royal đã biết cách tiếp cận với người tiêu dùng thông qua kênh bóng đá. Họ còn đang là nhà tài trợ chính của hai giải đấu quốc nội là Grand Royal Challenge Cup và giải VĐQG.

Grand Royal Whisky là whisky phổ biến nhất ở Myanmar. Thương hiệu đã cho thấy sự tăng trưởng vượt trội kể từ năm 1997. Trong khi đó nhãn hàng Đồ uống cao cấp Grand Royal cũng đang là thương hiệu hàng đầu của Công ty TNHH Thương mại đồ uống quốc tế (IBTC).

Adrian New, Giám đốc điều hành Chelsea FC khu vực Châu Á cho biết: "CLB Chelsea rất vui mừng khi được công bố kế hoạch thiết lập mối quan hệ đối tác giữa CLB số một Châu Âu thương hiệu whisky số một Miến Điện.

"Mối quan hệ hợp tác này chỉ có hiệu lực trong phạm vi Miến Điện. Tuy nhiên, Grand Royal có quyền kết hợp hình ảnh của CLB với hàng hóa của mình để quảng bá thương hiệu trong các chương trình khuyến mãi của hãng."
Em xin bổ xung tí xíu nhé:
Thực ra Grand Royal là nhà sản xuất rượu duy nhất tại Myanmar có tuổi đời gần 30 năm và chủ sở hữu là một tập đoàn của Singapore, tập đoàn này làm đa ngành đa nghề, trong đó có mảng rượu.Công ty Juno Pacific là một công ty con của tập đoàn này và là master distributer tại châu á của CL World Brand - chủ cũ của Burn Steawart mà cụ Clayton có đề cập là mới bán cho Distell của Nam Phi ý ạ. Có một điều thú vị là chuỗi cửa hàng hơn 170 cái KFC ở Việt nam cũng thuộc tập đoàn SIngapore này đấy ạ.

Philip Tèo

Xe máy
Đa tạ Cụ, eim vác chai HP 18 về rồi, hơi nhiều vảy tí. Khí tìm được chai thứ 3 trở lên là eim ới Cụ. Hôm qua eim hỏi thằng cu em trong DFS TSN nó bẩu hàng này lâu rồi không nhập, Giảng võ khôn biết có không? Nếu có thì có thể nhờ mua được đấy Cụ.

Thưa các cụ, nhân các cụ nói về cái nắp hộp HLP18 cái bằng thiếc, cái bằng nhựa, em thấy là em có cái chai Glenfarclas 12 này hộp bằng thiếc các cụ ạ. Mà em cũng thấy nhiều chai Glenfarclas 12 thường hộp giấy mập mạp, chai cũng mập chứ không dài dài như chai em mới lục ngăn kéo này. Các cụ cho em hỏi chút thông tin về cái chai này nếu được ạ, nó có phải là đời mới hay là đời trước cả chai hộp giấy? (Vỏ thiếc vẫn sáng bóng các cụ ạ). Đa tạ các cụ.

Chai hộp giấy em copy từ trên mạng xuống:

Chai em xin hỏi nhờ các cụ:

Mặt sau của cái hộp cũng nhiều chữ nét dễ đọc, em xin up cùng các cụ:

Cái này phải nhờ Cụ Tèo vào khai sáng mới được. Nhưng em đọc được ở đâu đấy thì chai này được đóng chai năm 2007.
Cái này chỉ là hai phiên bản cũ và mới thôi, hộp giấy và chai lùn là bản mới, còn chai cao hộp thiếc là bản cũ hiện đã discontinue rồi cụ à

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Hớ hớ mỗ E vừa khật khưỡng từ nhà lão phamHa về buồn tình đọc ngay mấy cái cm của gã Philip Tèo. Thanks lão đã chú ý cm nhưng 18/05 này BSC tụ tập đấy lão có ra đc ko hay có cái j thế chân ko?l hà hà
Tình hình rất là tình vì mỗ E mớI biết vì 1 số lý do ABC .... XYZ thành ra mỗ E cụ Clay và cụ PhamHa dù muốn nhưng ko tập hợp đủ bộ ly Camus để các cụ BSC có trải nghiệm tốt hơn. Vụ này mỗ E xin khai báo ko hoàn thành nv với cụ Clay mặc dù quan điểm của mỗ em: thik là nhik ko lăn tăn dù có gẫy cần cả 4ly mỗ E có.

Philip Tèo

Xe máy
Ối giời, thứ 7 này em đi Thái rồi, 22 về rồi sang đầu tháng 6 e ra hầu các cụ.
Em sẽ gửi chai sasicaia, Tamdhu 2001 ra trước, cụ Malt xe có ai bay ra sắp xếp giùm em nhé, gửi xe giờ không kịp rồi mà Nasco giờ cũng không nhận rượu.
Tháng 6 em ra em sẽ mời các cụ thử 1 chai em sẽ mang từ Thái về đợt này, nhưng không phải whisky nhé, 1 chai rum Phraya của Thái.Chai này em sắp làm.Có nhiều review về chai này cũng khá tốt, không biết cụ Clayton biết chai này chưa ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Lâu quá không vào đọc mỏi mắt không hết.
ông chủ lớn đổi xoành xoạch ý mà cụ ạ, tụi em nhỏ xíu chả ảnh hưởng gì, ai làm gì vẫn làm nấy
đầu tháng 6 em sẽ sắp xếp ra hà nội có kèm theo 1 vài em cask strength hàng độc để các bác nhà mình tụ họp nhé.
Cảm ơn cụ Tèo!

Hơi tiếc là 18/5 này, cụ Tèo lại không thể có mặt ở Hà Nội. Nhưng đầu tháng 6 thì cũng ngay sau đó khoảng... 20 ngày thôi, nên chúng ta sẽ tổ chức BSC Tasting Tháng Sáu - WHISKY - Ngày ấy, bây giờ luôn thể.

Cảm ơn cụ Tèo về 2 chai Sasicaia và G&M CaskStrength Tamdhu 2001. Vụ nhận rượu và mang từ HCM ra HN, nhờ cụ Skywalkers đảm trách việc này. Đối với cụ, việc này cũng nhẹ nhàng, phỏng ạ?

Clayton

Xe điện
Cái này chỉ là hai phiên bản cũ và mới thôi, hộp giấy và chai lùn là bản mới, còn chai cao hộp thiếc là bản cũ hiện đã discontinue rồi cụ à
Hai Phiên bản Glenfarclas này cách nhau bằng... 02 phiên bản khác, và cũng cách nhau khoảng... 10 năm.

Năm 1996, Nhà Glenfarclas bỏ mẫu hộp thiếc, hình ống dài (như trong ảnh trên), và quay lại làm hộp tube giấy, chai thấp, đậm, nhìn chắc chắn hơn và có nét riêng. Với mẫu mới, họ đính 1 miếng xi có in chìm số tuổi rượu trên thân chai.

Sang năm 2000, họ nâng cấp mẫu 1996 một lần nữa. Lúc này các mẫu gắn xi đã bị bỏ đi. Thay vào đó, chỗ vị trí gắn miếng xi trước đây được đính một miếng đồng cõ khắc chìm logo hình chữ G (viết khá điệu đàng), viết tắt của Glenfarclas.

Sang 2007, Nhà Glenfarclas đã thay mẫu cho toàn bộ lines sản phẩm của mình. HỌ tuyên bố rằng các mẫu mới có thiết kế "đương đại" (contemporary) hơn, cho dù vẫn giữ được phong cách truyền thống Scotland và phong cách Glenfarclas.

Mẫu mới 2007 được giữ nguyên từ đó đến nay. Trên thân chai, chúng ta dễ dàng nhận thấy có một phần chữ trong hình tròn nhỏ (là phần thủy tin nổi lên trên bề mặt của thân chai) có nội dung "ESTD 1836". Đây chính là vị trí mà trước kia Nhà Glenfarclas gắn miếng đồng hình tròn có chữ G hoặc đính miếng xi đề tuổi rượu trên các mẫu cũ trước đó.

Clayton

Xe điện
Tháng 6 em ra em sẽ mời các cụ thử 1 chai em sẽ mang từ Thái về đợt này, nhưng không phải whisky nhé, 1 chai rum Phraya của Thái.Chai này em sắp làm.Có nhiều review về chai này cũng khá tốt, không biết cụ Clayton biết chai này chưa ạ?
Chai này, em đã có tìm hiểu thông tin, nhưng hiện vẫn chưa được nâng niu em nó trên tay và chưa được nếm thử. Vậy đầu tháng Sáu, anh em BSC chúng ta sẽ đón chờ em nó nhé!

Clayton

Xe điện
Hai Phiên bản Glenfarclas này cách nhau bằng... 02 phiên bản khác, và cũng cách nhau khoảng... 10 năm.

Năm 1996, Nhà Glenfarclas bỏ mẫu hộp thiếc, hình ống dài (như trong ảnh trên), và quay lại làm hộp tube giấy, chai thấp, đậm, nhìn chắc chắn hơn và có nét riêng. Với mẫu mới, họ đính 1 miếng xi có in chìm số tuổi rượu trên thân chai.

Sang năm 2000, họ nâng cấp mẫu 1996 một lần nữa. Lúc này các mẫu gắn xi đã bị bỏ đi. Thay vào đó, chỗ vị trí gắn miếng xi trước đây được đính một miếng đồng cõ khắc chìm logo hình chữ G (viết khá điệu đàng), viết tắt của Glenfarclas.

Sang 2007, Nhà Glenfarclas đã thay mẫu cho toàn bộ lines sản phẩm của mình. HỌ tuyên bố rằng các mẫu mới có thiết kế "đương đại" (contemporary) hơn, cho dù vẫn giữ được phong cách truyền thống Scotland và phong cách Glenfarclas.

Mẫu mới 2007 được giữ nguyên từ đó đến nay. Trên thân chai, chúng ta dễ dàng nhận thấy có một phần chữ trong hình tròn nhỏ (là phần thủy tin nổi lên trên bề mặt của thân chai) có nội dung "ESTD 1836". Đây chính là vị trí mà trước kia Nhà Glenfarclas gắn miếng đồng hình tròn có chữ G hoặc đính miếng xi đề tuổi rượu trên các mẫu cũ trước đó.
Mẫu 12yo Glenfarclas mà "cổ" hơn nữa, thì mời các cụ xem mẫu này (1980s):

ngaydoclap

Xe container
18/5 ở đâu giờ nào thế các cụ? Em giờ mới vào nghe câu được câu chăng mong các cụ dạy dỗ :77:

Clayton

Xe điện
18/5 ở đâu giờ nào thế các cụ? Em giờ mới vào nghe câu được câu chăng mong các cụ dạy dỗ :77:
Tại HN cụ ơi, khu vực Thái Hà. Địa chỉ cụ thể thì em sẽ PM đến từng cụ đã đ ký tham gia.

Clayton

Xe điện
DANH SÁCH ANH EM THAM GIA TASTING THÁNG NĂM (18/5/2013)

Cập nhật đến 9:50PM ngày 12/5/2013

Sau khi có thêm cụ ngaydoclap đăng ký tham gia, em xin tiếp tục cập nhật danh sách anh em tham gia Tasting Tháng Năm ngày 18/5/2013 tại Hà Nội như sau:

1. Clayton.
2. MaltBrothers.
3. Latuce.
4. Blacktulip.
5. QTN (thành viên sáng lập BSC, chưa có nick OF).
6. NTTTr (Thư ký BSC từ khi thành lập, chưa có nick OF).
7. Skywalkers.
8. Jackal76.
9. Phamhavn.
10. Tuấn Nguyễn.
11. vmc102.
12. Flat.
13. một cụ là bạn của cụ phamhavn.
14. một cụ (cũng là OF member) là bạn của cụ flat.
15. ngaydoclap
.............

Chúng ta chắc sẽ được đón thêm cụ Minh0075 (giang10), hoabinh, tuankts và một số cụ khác. Welcome các cụ! :)

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Chào các cụ,

Cụ Flat có bài report hay và hóm quá!

Cụ "ôm" về được big batch của các em small batch chưa? ;)
Cảm ơn CT, nhà em bận túi bụi với chuyến công tác, giờ mới vào báo cáo được:

Em đã làm nguyên thùng "Nốc - Cờ - Ríc" rồi. Nghĩ lại cũng hài, sáng sớm tinh mơ em phi vào NgTh (Giảng Võ), dõng dạc xỉa tiền, bảo lấy anh 1 thùng , giá... thế nhé; ai ngờ cô em bán hàng giãy nảy: anh ơi, giá nhà em phải là... cơ. Cay quá, lại quê nữa, bấm máy cho SkyWalker, xong dõng dạc bảo: thôi/anh sang bên Giang Văn Minh mở hàng vậy. Chắc là sợ trượt chú cá to, em nó ĐT cho xếp...giời ạ, hóa ra bên Giảng Võ .... chưa bóc giá cũ trên chai, các em cứ nhìn giá mà quát thôi :))

May, chắc là thương mình vất vả, em nó thẽ thọt: còn loại bourbon này cũng giảm giá anh này...Hóa ra, báo cáo Chủ tịch: Jack Daniel's No.7 - giá giật mình: cụ cứ đưa 1 tờ VNĐ mệnh giá cao nhất ra - là cầm về ....2 chú Jack đen. Em thấy quả là crazy sale nên dốc ví làm thêm 1 mớ rồi ạ :))

skywalkers

Xe buýt
Cảm ơn CT, nhà em bận túi bụi với chuyến công tác, giờ mới vào báo cáo được:

Em đã làm nguyên thùng "Nốc - Cờ - Ríc" rồi. Nghĩ lại cũng hài, sáng sớm tinh mơ em phi vào NgTh (Giảng Võ), dõng dạc xỉa tiền, bảo lấy anh 1 thùng , giá... thế nhé; ai ngờ cô em bán hàng giãy nảy: anh ơi, giá nhà em phải là... cơ. Cay quá, lại quê nữa, bấm máy cho SkyWalker, xong dõng dạc bảo: thôi/anh sang bên Giang Văn Minh mở hàng vậy. Chắc là sợ trượt chú cá to, em nó ĐT cho xếp...giời ạ, hóa ra bên Giảng Võ .... chưa bóc giá cũ trên chai, các em cứ nhìn giá mà quát thôi :))

May, chắc là thương mình vất vả, em nó thẽ thọt: còn loại bourbon này cũng giảm giá anh này...Hóa ra, báo cáo Chủ tịch: Jack Daniel's No.7 - giá giật mình: cụ cứ đưa 1 tờ VNĐ mệnh giá cao nhất ra - là cầm về ....2 chú Jack đen. Em thấy quả là crazy sale nên dốc ví làm thêm 1 mớ rồi ạ :))
Chúc mừng đại ca mở hàng 1 ngày đại thắng với bourbon. Khả năng mai em phải qua Ngọc Thanh xin ít hoa hồng vậy :)
Tặng các cụ 1 chai CS nữa, đối thủ tương xứng của chai 105.

Chỉnh sửa cuối:

daututhongminh

Xe máy
cụ có cải tủ rượu đã ghê!

ngaydoclap

Xe container
Em bỗng thấy lòng xốn xang quá :"> làm ly nước lọc củng cố tinh thần vậy :D
DANH SÁCH ANH EM THAM GIA TASTING THÁNG NĂM (18/5/2013)

Cập nhật đến 9:50PM ngày 12/5/2013

Sau khi có thêm cụ ngaydoclap đăng ký tham gia, em xin tiếp tục cập nhật danh sách anh em tham gia Tasting Tháng Năm ngày 18/5/2013 tại Hà Nội như sau:

1. Clayton.
2. MaltBrothers.
3. Latuce.
4. Blacktulip.
5. QTN (thành viên sáng lập BSC, chưa có nick OF).
6. NTTTr (Thư ký BSC từ khi thành lập, chưa có nick OF).
7. Skywalkers.
8. Jackal76.
9. Phamhavn.
10. Tuấn Nguyễn.
11. vmc102.
12. Flat.
13. một cụ là bạn của cụ phamhavn.
14. một cụ (cũng là OF member) là bạn của cụ flat.
15. ngaydoclap
.............

Chúng ta chắc sẽ được đón thêm cụ Minh0075 (giang10), hoabinh, tuankts và một số cụ khác. Welcome các cụ! :)

Clayton

Xe điện
Cuối tuần, nhận được liên tiếp email từ các ông bạn Tây bên Châu Âu và Canada thông báo về một loạt tin tức.

Em sẽ update và viết kỹ hơn để các cụ cùng biết. Tuy nhiên, sơ lược thì có thể có mấy ý thế này ạ:

1) Nhà Macallan chuẩn bị công bố với thế giới về việc thay toàn bộ các mẫu core expression sang concept mới. Mẫu chai vẫn giữ nguyên, nhưng bản chất các lines và hương vị của từng lines thì sẽ được thay toàn bộ. Khả năng nhiều sẽ là thực hiện chủ trương phôi thai từ hai năm nay: thay thế dần toàn bộ các sản phẩm có đề tuổi rượu (10yo, 12yo, 15yo, 17yo, 1yo, 21yo, 25yo, 30yo...) bằng các mẫu NAS (rượu không ghi tuổi) có giá từ thấp đến cao với định hướng hương vị theo từng gam riêng. Các mẫu Vintage và rượu có đề tuổi sẽ làm hạn chế và tập trung cho kênh Travel Retail (miễn thuế). Phải chăng stock (nguồn cung) của Macallan đang "cạn kiệt", cung không đủ cầu, không đủ lượng rượu đạt "phẩm cấp Macallan" để cung cấp cho thị trường, đặc biệt là thị trường châu Á, đang có nhu cầu tăng chóng mặt?

2) Nhà Laphroaig sắp công bố toàn bộ mẫu tem nhãn và vỏ hộp mới cho các sản phẩm core range và Travel Retail range. Đây chỉ là sự update (giống như face-lift trong lĩnh vực ô-tô) thông thường, không ảnh hưởng và không thay đổi mạnh core range. Việc update lần này giúp cho các lines sản phẩm Lp có sự đồng điệu và nhất quán hơn về thương hiệu. Tuy nhiên, theo cá nhân em, một số mẫu cũ có tem nhãn và vỏ hộp đẹp hơn các phiên bản vừa được update.

3) Nhà Jura công bố update toàn bộ các mẫu tem nhãn, vỏ hộp cho các sản phẩm của mình, bao gồm cả các sản phẩm core range và Travel Retail range. Việc này cũng tương tự như Laphroaig. Các mẫu vỏ hộp mới của Jura có vẻ như bớt sự huyền bí, âm u, gợn gợn xưa nay. Thay vào đó, họ thổi vào range một làn gió mới dào dạt sức sống với các màu sắc đa dạng, bắt mắt, lấp lánh và những hình ảnh quyến rũ của vùng đảo Isle of Jurra. Các biểu tượng của từng dòng sản phẩm cũng được nhấn mạnh và làm nổi bật hơn mẫu cũ.

4) Nhà Glengyne Thay mới hoàn toàn bộ mặt của tất cả các dòng sản phẩm phổ thông (core range) từ thấp đến cao. Họ chuyển từ phong cách truyền thống "rất Scotland" sang một phong cách mới, hiện đại hơn, đơn giản hơn, năng động hơn, khiến cho người xem dễ nhận diện ra Glengoyne dù quan sát từ xa.

5) Nhà Tamdhu đã hoạt động trở lại sau khi bị đóng cửa và ngừng hoạt động từ năm 2010. Người chủ mới, sau khi mua Nhà chưng cất này, đã đầu tư công sức để chọn hướng đi mới cho một giai đoạn phát triển hướng ra quốc tế của Nhà chưng cất khá có tiếng nhưng phát triển èo uột suốt nhiều năm qua. Cùng với việc đưa các lò chưng cất của Nhà này sáng đèn trở lại để cho ra đời những mẻ rượu mới, thì họ cũng tung ra thị trường sản phẩm OB đầu tiên sau rất nhiều năm - Tamdhu 10yo. Đây thực chất là rượu được chưng cất dưới thời chủ cũ (từ 2002 trở về trước), nhưng được chủ mới sáng tạo hơn trong cách lựa các thùng rượu đã có sẵn, pha chế và đóng chai để tạo ra sản phẩm 10yo OB.

Tamdhu xưa nay, chúng ta hầu như chỉ có thể tìm thấy các sản phẩm IB, ví dụ như chai G&M Cask Strength Tamdhu 2001 mà cụ Tèo tặng anh em BSC chúng ta (sắp bay từ HCM ra HN và "đậu" tại bàn tiệc của anh em BSC vào 18/5 tới :) ).

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Trong post này, em đăng ảnh về sự thay đổi mẫu Jura Superstition trong khoảng từ 1990 đến nay để các cụ chiêm ngưỡng:

Trạng thái
Thớt đang đóng