Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Iem vẫn trung thành với mấy món ngâm của em nhá.:D Đừng dụ dỗ em.:P
Có một ngày đẹp trời nào đó cụ lại tuyên bố là đã bỏ cả ông NAPO LE ÔNG vào ngâm thì ... e là ....lại cả ông già chống gậy nữa. ối giời món ngâm phức tạp phết..:D

gaunhua0203

Xe máy
Tiếc là filux2 ko còn Topic của Cụ Hoaihuong, cụ sang đây đọc dần nhé, rất nhiều anh em BSC cũng bắt đầu tình yêu single malt của mình với những khái niệm cơ bản này:

http://my.opera.com/JaneBui30Nov/blog/show.dml/25994501

:)

Em đọc rồi bác ạ, nhưng em muốn các cụ trên diễn đàn mình cho cảm nghỉ rõ hơn về những dòng rượu phổ biến với túi tiền của đại đa số dân Việt chúng mình đó mà. Em cũng mới tập uống Whisky dạo gần đây thôi, và cũng mới chỉ xơi những chai bình dân giá dưới 1 củ thôi. Cũng chưa rành lắm về cách phân biệt hương vị, mong các cụ chỉ bảo thêm.

Ps: Có bác nào phân tích bản đồ về Whisky này cho em với, em đang dự tính tổng hợp tất cả những kiến thức về Whisky lại thành 1 cuốn sách nhỏ để trưng trong tủ rượu nhà em, hihi

BarleyRiver

Xe tải
Em đọc rồi bác ạ, nhưng em muốn các cụ trên diễn đàn mình cho cảm nghỉ rõ hơn về những dòng rượu phổ biến với túi tiền của đại đa số dân Việt chúng mình đó mà. Em cũng mới tập uống Whisky dạo gần đây thôi, và cũng mới chỉ xơi những chai bình dân giá dưới 1 củ thôi. Cũng chưa rành lắm về cách phân biệt hương vị, mong các cụ chỉ bảo thêm.

Ps: Có bác nào phân tích bản đồ về Whisky này cho em với, em đang dự tính tổng hợp tất cả những kiến thức về Whisky lại thành 1 cuốn sách nhỏ để trưng trong tủ rượu nhà em, hihi
Hoá ra cụ có 1 tủ rượu rồi, bây giờ cần quyển kiến thức tổng hợp cho vào là thành bộ. Thế mà hôm trước cụ cứ đắn đo mãi có uống chai Tequila ko, hay để giành khi nào lấy vợ sẽ uống đêm tân hôn. Đúng là núi cao hay giấu tài. Lúc nào rảnh cụ post thêm ít rượu cho anh em chiêm ngưỡng với cụ nhé.

phamhavn

Xe tải
Hoá ra cụ có 1 tủ rượu rồi, bây giờ cần quyển kiến thức tổng hợp cho vào là thành bộ. Thế mà hôm trước cụ cứ đắn đo mãi có uống chai Tequila ko, hay để giành khi nào lấy vợ sẽ uống đêm tân hôn. Đúng là núi cao hay giấu tài. Lúc nào rảnh cụ post thêm ít rượu cho anh em chiêm ngưỡng với cụ nhé.
Chả bù cho nhà em, rượu vừa nhập kho là em chụp ảnh khoe các cụ ngay cho nóng hổi.

Cuối năm công việc nhiều quá các cụ ạ. Em nhảy vào post cái ảnh không thì các cụ lại quên em mất. Đây là thứ yêu thích nhất của em đấy.

flat

Xe buýt
Kính báo các cụ:
Trong cơn say của dòng Glenmorangie vitage, em qua 46KM thì các cụ đã khuân sạch KHÔNG sót cái vỏ chai nào :((
bắt đền cụ Thái thì may quá, cụ Thái bảo lãnh cho em vào tận kho của H.A để lục lọi...., thấy còn lô này, mỗi thứ hơn chục chai, cụ nào nghiện thì khuân khẩn trương không hết ạ.

Giá cả cũng rất hợp lý:
Chai Ten years old 1000ml (tương đương chai Original đời mới): giá bằng 7/8 của chai Port 1000ml
Chai Port 750ml: giá bằng 6/8 của chai Port 1000ml.

Kính báo để anh em BSC tranh thủ...kẻo muộn!

phamhavn

Xe tải
Dành các cụ, tủ nhà e chật roài

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Kính báo các cụ:
Trong cơn say của dòng Glenmorangie vitage, em qua 46KM thì các cụ đã khuân sạch KHÔNG sót cái vỏ chai nào :((
bắt đền cụ Thái thì may quá, cụ Thái bảo lãnh cho em vào tận kho của H.A để lục lọi...., thấy còn lô này, mỗi thứ hơn chục chai, cụ nào nghiện thì khuân khẩn trương không hết ạ.

Giá cả cũng rất hợp lý:
Chai Ten years old 1000ml (tương đương chai Original đời mới): giá bằng 7/8 của chai Port 1000ml
Chai Port 750ml: giá bằng 6/8 của chai Port 1000ml.

Kính báo để anh em BSC tranh thủ...kẻo muộn!
Chai 10yo này đợt trước em định lấy cho các cụ cùng với lô Sherry nhưng chất lượng chai 10Yo này em thấy không ổn cho nên em không lấy

gaunhua0203

Xe máy
Chả bù cho nhà em, rượu vừa nhập kho là em chụp ảnh khoe các cụ ngay cho nóng hổi.
Cái tủ nhà em nó nhỏ như cái lỗ mũi, toàn chai <1 củ. em mà pót lên các cụ chửi em thúi mặt :)
Đà Nẵng ít rượu hồi lắm, em tìm đỏ mắt mà chẳng thấy chai nào mới để mà hầu các cụ, hihi. Em đang dự tính sẽ tổng hợp các tinh hoa của cụ hoài hương, cụ Clayton... trong file word rồi trình các cụ trình sửa, biết đâu lại thành tài liệu có giá trị , hihi.

MaltBrothers

Xe buýt
Em nghĩ để thực hiện được các món ngâm của cụ thì phải đạt trình cao hơn so với việc thẩm rồi. Trong BSC chắc cũng chỉ mới có một nhóm nhỏ các cụ có thể thực hiện đến bước blend các SM với nhau cho ra kết quả tốt thôi. Mà blend các SM với nhau thì rõ ràng không thể khó bằng blend các loại động thực vật với rượu được đúng không ạ.
cụ nói đúng tâm tư, tình cảm, nguyện vọng của nhà em. Em chỉ thích blend SM với các hợp chất/hỗn hợp có nguồn gốc hữu cơ thôi chứ cái món blended gian khó kia dành cho mấy ông master blender xử lý hộ. Mà lâu lắm mới thấy cụ lượn vào đây chém chẳng hay dạo này cụ có gì mới show cho anh em ngắm nghía đi cụ.

Trưa hôm qua tiện đi cùng ông anh qua 46KM lấy hàng không được vì outstock em đã về cùng ông ý tranh thủ blend Springbank CV với lẩu cá trắm đen của bà con vùng cao gửi, thấy uống vào thôi rồi và kết quả là 3 ông (không tính em) bay luôn 2 chai CV, em không tính, chỉ uông tí ti vì chiều còn họp. Nghe nói các cụ này sau khi blend CV với cá trắm trong dạ dày xong đã ngủ một mạch đến 9h tối có thức giữa chừng để đi wc và uống nước :))

flat

Xe buýt
Chai 10yo này đợt trước em định lấy cho các cụ cùng với lô Sherry nhưng chất lượng chai 10Yo này em thấy không ổn cho nên em không lấy
He he, hết nạc đành vạc đến xương cụ ạ.
Hôm nay em xưng là nhân viên mới của cụ, H.A ghi tên em vào sổ rồI :) Hôm nào hết tiền, em qua mua chịu, để cụ giả xiền :D

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
He he, hết nạc đành vạc đến xương cụ ạ.
Hôm nay em xưng là nhân viên mới của cụ, H.A ghi tên em vào sổ rồI :) Hôm nào hết tiền, em qua mua chịu, để cụ giả xiền :D
Em cám ơn cụ nhiều, em chỉ chọn cho anh em những chai rẻ nhưng mà phải ngon. Cụ cứ quảng cáo giúp em những hàng ngon bổ rẻ qua 46 Kim Mã thì bao nhiêu em cũng giả cho cụ

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Hôm qua nhà cháu vừa tìm được chai Glenmorangie Cellar 13 các Cụ ạ. Chai này có vẻ như hơi khó kiếm. Lang thang ngoài chợ cũ tìm Calvados nhưng không có lại thấy em nó trên kệ. Nhà cháu hơn run hỏi chai này sao nom cũ quá nhỉ. Anh bán hàng bảo loại này hàng xách tay đấy,1 lít mà lại là 13 năm:-? . Giá thì phải đắt hơn chai 12 năm...nhà cháu định cãi về cái số 13 ấy nhưng thấy không cần thiết bèn gật đầu xách nhanh về với giá 1 củ. So với chai Port Wood or Sherry Wood mà Cụ WineCellar vừa phân phối thì chai cháu mua hơi đắt phải không ạ?

flat

Xe buýt
Hôm qua nhà cháu vừa tìm được chai Glenmorangie Cellar 13 các Cụ ạ. Chai này có vẻ như hơi khó kiếm. Lang thang ngoài chợ cũ tìm Calvados nhưng không có lại thấy em nó trên kệ. Nhà cháu hơn run hỏi chai này sao nom cũ quá nhỉ. Anh bán hàng bảo loại này hàng xách tay đấy,1 lít mà lại là 13 năm:-? . Giá thì phải đắt hơn chai 12 năm...nhà cháu định cãi về cái số 13 ấy nhưng thấy không cần thiết bèn gật đầu xách nhanh về với giá 1 củ. So với chai Port Wood or Sherry Wood mà Cụ WineCellar vừa phân phối thì chai cháu mua hơi đắt phải không ạ?
Cũng là 1 kỷ niệm hay, em nghĩ cụ sẽ để chai này lại với 1 cái note vui vẻ như vậy :)
Thật ra, chai này hiếm hơn nhiều nên dù nó chỉ 10yo, em nghĩ đấy là giá hợp lý. Ngoài HN, mỗi cụ Malt có 1 chai, anh em thân lắm mớI được nếm tý nên chả kịp nhớ vị, cụ PCT vào khuyên cụ Minhchi mở hay cất... đi ạ.....

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cụ lại khía em thế :D em còn nhõn hai chai = phamhavn . Cụ yên tâm nếu có mở thì em sẽ mời cụ đầu tiên ạ .

Theo thông tin em mới nhận là vừa có lô hàng vô chủ ko thừa nhận Nội Bài toàn là những chai rượu vì đó trông như nước mắm dán nhãn Exclusive Dicision của cái hãng gì tên nửa tây nửa tàu Hun-tờ La-ing . Thấy lạ em bảo cụ winecellar mua thanh lý một mớ về bán rẻ cho ae thế mà đã có phi đội trong SG đánh hơi đc định khuân hết của cụ winecellar may em can kịp chứ ko các cụ hết cơ hội mua hàng thanh lý giá rẻ . Thấy chia tem phiếu rồi mỗi cụ đc mua mỗi thứ 1lọ giá bao cấp mua từ lọ thứ 2 trở lên giá chợ đen :D
Đây là lô hàng mẫu cụ nào thích HP28, Littmill 21, LP21 thì qua 46 KM em để cho các cụ về sưu tầm với giá đặc biệt. Số lượng cực kỳ hạn chế, mỗi loại chỉ có hơn 110 chai trên toàn thế giới

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng