Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

TDI

Xe buýt
Cụ Phamhavn có nhiều Cognac quý thế,nhất là mấy chai này.Chai Martell Creation Grande Reserve hình như có cả thành phần rượu ủ từ thế kỷ 19:)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tauluon

Xe buýt
Cụ Phamhavn có nhiều Conac quý thế,nhất là mấy chai này.Chai Martell Creation Grande Reserve hình như có cả thành phần rượu ủ từ thế kỷ 19:)/QUOTE]
Sau khi Cụ phamhavn nã một loạt đại bác tầm cao các Cụ nhà mình chui vào hầm trú ản cả hay sao. Thực ra Cognac còi thì nhiều nhưng loại đình đám thì khá hạn chế lại khó chém hơn SM nhiều các cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

tauluon

Xe buýt
Nhân mạch Cognac và Calvados em lôi trong thùng ra mấy chai Cognac lau chùi vì ẩm mốc. Từ ngày thẩm SM nhiều đâm quên lãng mấy em Cognac này, giờ mùa đông đến rồi cũng là thời điểm thích hợp để thẩm mấy em ngọt ngào này.
Khoe các cụ mấy chai em mua lâu lắm rồi, toàn hàng phổ biến dễ tìm ở bất cứ đâu tại VN nhà mình.

- Tiếp là mấy em Martell

-
Đấy là tất cả kho Cognac nhà em, chỉ có vài loại cùi thôi.
Nhìn tủ rượu cụ Phamhavn em khoái mấy Em lấp ló đằng sau hơn. :)) Tuy nhiên dòng Cognac này thì mấy em Martell vẫn hay hơn cả@};-

Chỉnh sửa cuối:
Thưa các cụ, tiếp theo ý kiến về chủ đề Whisky trong sinh hoạt đời thường, em xin báo cáo kết quả chuyến đi Hòa Bình còn nóng hôi hổi theo khía cạnh... hình sự hoá các quan hệ dân sự. Sáng sớm ngày 23/11/2013, để bảo đảm bí mật, bọn em quyết định dùng ba xe, tách các "đối tượng" thành hai nhóm và di lý về Thung Nai, Hòa Bình để phục vụ "chuyên án Whisky vs. Wild".

Một số đối tượng khác em không kịp chụp hình. Do iPad của em - không hiểu vì sao, không up nhiều ảnh liền một lúc, nên em tách ra làm vài lần. Các cụ thông cảm nhé.

Những "đối tượng" có số má, cộm cán được tập trung khai thác trước. Cận cảnh các đối tượng cần "đấu tranh".

Cần phải giới thiệu về một cộng tác viên đặc biệt, rất tích cực phối hợp cùng Ban chuyên án trong suốt quá trình điều tra, có tên gọi Quất Đá, nặng 9 kg, thường trú tại lòng hồ sông Đà.

Vì lý do tế nhị, "thân phận" của cộng tác viên này không được phơi bày chi tiết. Nhưng đây thực sự là đối tác hoàn hảo, hiếm có.

Chỉnh sửa cuối:
Bằng các biện pháp nghiệp vụ (không phải bức cung, mớm cung như trong vụ NTC), sau gần hai giờ đồng hồ, dần dần, từng đối tượng đã phải lần lượt "khai" hết. Sau đó, các đối tượng được bàn giao lại cho PC46 (porters & cleaners) Hoà Bình... xử lý.

Cụ CT, bọn em có 11 người, "đấu tranh" với 10 đối tượng ạ :)) Tối hôm đó mới chỉ giải quyết một nửa, để chuyển sang phần "thảo luận", phần còn lại để ngày hôm sau. Nhưng hôm sau, lơ ngơ thế nào mà em lại không mang theo máy ảnh nên không có tư liệu :(

tuankts

Xe tải
Các ngưu ẩm cụ của BSC chạy đâu hết cả, để mỗi CT sáng đầu tuần vào chém thế này. Nhà em dự: Các cụ giờ chuyển hết sang món Old & Rare, OMC, Director Cut, Executive Decision hoặc chí ít cũng phải là CS trên 57 Abv hoặc 25->35yo nên giờ nhìn mấy em blend như U80 nhìn mấy em trẻ đẹp mà cưng ko trỷm cũng phải...:D :D :D thảo nào thầy Lượn cứ tha thiết gạ gẫm các cụ BSC hôm nào qua nhà khuôn hộ đống Vát 100 vị của nhà thầy đang ngày càng chất đống ngoài sân cũng phải :D.

tauluon

Xe buýt
Các ngưu ẩm cụ của BSC chạy đâu hết cả, để mỗi CT sáng đầu tuần vào chém thế này. Nhà em dự: Các cụ giờ chuyển hết sang món Old & Rare, OMC, Director Cut, Executive Decision hoặc chí ít cũng phải là CS trên 57 Abv hoặc 25->35yo nên giờ nhìn mấy em blend như U80 nhìn mấy em trẻ đẹp mà cưng ko trỷm cũng phải...:D :D :D thảo nào thầy Lượn cứ tha thiết gạ gẫm các cụ BSC hôm nào qua nhà khuôn hộ đống Vát 100 vị của nhà thầy đang ngày càng chất đống ngoài sân cũng phải :D.
Chém chết Phẳng giờ đến Lượn chịu trận đây. Hay nhỉ ;));));)) Hôm trước chụp nhiều ảnh lắm mà sao post hạn chế thế cụ tuankts :-?

Tuan nguyen

Xe buýt
Thú thực với các cụ là hôm nọ em vừa làm đôi lý JW Blue. May quá, vẫn cảm thấy ngon các cụ ạ.

MaltBrothers

Xe buýt
Thú thực với các cụ là hôm nọ em vừa làm đôi lý JW Blue. May quá, vẫn cảm thấy ngon các cụ ạ.
Đấy cũng là điều may mắn của cụ thời gian qua nếu cụ cứ nhiệt tình tham gia unplugged đều như vắt chanh giống mấy lão BDH của BCS kiểu như nhà em hay lão Tuankts uống toan O&R, Director'cut, Exclusive dicision, OMC với độ cồn từ 50% trở lên cụ sẽ thấy Jw Blue là thảm họa của Blended whisky ngay ạ, em bây giờ cũng thấy mồm miệng mình nó dở chứng quá kiểu như quen xài đồ đặc sản thành ra rau dưa tương cà ko có ngon nữa :D nhà em cũng dự định chay tịnh mồm miệng dăm ngày để thẩm lại cognac với whisky 40-43%abv

Chỉnh sửa cuối:

tauluon

Xe buýt
Đấy cũng là điều may mắn của cụ thời gian qua nếu cụ cứ nhiệt tình tham gia unplugged đều như vắt chanh giống mấy lão BDH của BCS kiểu như nhà em hay lão Tuankts uống toan O&R, Director'cut, Exclusive dicision, OMC với độ cồn từ 50% trở lên cụ sẽ thấy Jw Blue là thảm họa của Blended whisky ngay ạ, em bây giờ cũng thấy mồm miệng mình nó dở chứng quá kiểu như quen xài đồ đặc sản thành ra rau dưa tương cà ko có ngon nữa :D nhà em cũng dự định chay tịnh vài ngày mồm miệng dăm ngày để thẩm lại cognac với whisky 40-43%abv
Cũng mong cụ Malt bế quan tỏa cảng rồi cho anh em ít kinh nghiệm chứ không bây giờ gay quá. Thú thật em không tải nổi mấy thứ rượu của sinh viên mang đến thành ra tiếp sinh viên mà phải mang SM ra. Kể cũng xót nhưng may ra hậu thế cũng quen mồm thì đến lúc nào đó ta lại hưởng thành quả vậy. Xin thành thật chia sẻ với các cụ và BSC nên phát triển cách uống rượu còm thành rượu có chất lượng thì sẽ được bền lâu. Một hôm unplugged chỉ cần một chai đỉnh là đủ. Vừa qua cụ B bốc quá nên thật ra ae tuy sướng :)) mà cũng chịu khổ lây^:)^ Lâu nay thủ tục thẩm rượu cũng không được tiến hành bài bản như hồi tháng Năm, tiếc thay!

demon3660

Xe hơi
Cụ Đúng đối tượng cùng lúc thẩm cả Vodka,SM, Blend thế kia thì hương vị nó có bị lệch nhiều ko ạ? mới cả thẩm như thế thì em nào đi trước em nào đi sau thì hợp lý tránh kiểu em ngon xơi trước rồi đến em khác uống vào nó khó nuốt.

Đấy cũng là điều may mắn của cụ thời gian qua nếu cụ cứ nhiệt tình tham gia unplugged đều như vắt chanh giống mấy lão BDH của BCS kiểu như nhà em hay lão Tuankts uống toan O&R, Director'cut, Exclusive dicision, OMC với độ cồn từ 50% trở lên cụ sẽ thấy Jw Blue là thảm họa của Blended whisky ngay ạ, em bây giờ cũng thấy mồm miệng mình nó dở chứng quá kiểu như quen xài đồ đặc sản thành ra rau dưa tương cà ko có ngon nữa :D nhà em cũng dự định chay tịnh vài ngày mồm miệng dăm ngày để thẩm lại cognac với whisky 40-43%abv
Cụ PCT nói đúng. Tất cả bọn em đều đánh giá chai Laphroaig Quarter Cask 6 năm tuổi, 48% là chai ấn tượng nhất, có hương sắc rõ ràng hơn cả. Những chai blended 40% hoặc 43% đều khá "nhạt" và xếp vào nhóm dễ trôi thôi.

Cụ Đúng đối tượng cùng lúc thẩm cả Vodka,SM, Blend thế kia thì hương vị nó có bị lệch nhiều ko ạ? mới cả thẩm như thế thì em nào đi trước em nào đi sau thì hợp lý tránh kiểu em ngon xơi trước rồi đến em khác uống vào nó khó nuốt.
Em cũng có quan điểm giống cụ tauluon. Cụ B quá nhiệt tình khi mang nhiều chai chất lượng cao thẩm cùng lúc. Trong 2 lần tasting vừa rồi, những chai "đinh" để sau cùng làm cho đứa tửu lượng thấp như em... mất phương hướng. Theo em chai nào nhận định hoặc đánh giá là ngon, lạ thì nên thử trước tiên để dễ cảm nhận.
Trong mấy chai kia, thực ra bọn em quan tâm nhiều nhất là Laphroaig nên đương nhiên thử trước. Sau đó là 2 chai sứ (chẳng quan trọng là chai nào), cuối cùng là Vodka.

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Cụ Tàu Lượn đầu tư chiều sâu vậy là đúng hướng.
Nhìn kho rượu của các Cụ cháu đâm chán mấy chai vớ vẩn trong tủ quá, vài tháng nay chả buồn nhấp giọt nào nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng