Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

gaunhua0203

Xe máy
Chai này "đời sâu", xuất hiện đã rất lâu, khá hiếm và rất đáng để sưu tầm. Hương vị của chai này thì rất thường, êm nhưng nhạt vị, phẳng và trôi nhanh. Phần Single Malt chiếm khoảng chưa đến 40%, trong đó chủ yếu vẫn là Glenfiddich.

Mức giá cho 1 chai rượu cũ thuộc dòng Blended và 15 tuổi, nếu 1.000k VND, thì khá là cao!

Cụ có thể sưu tầm nếu cụ đặc biệt thích.
Cám ơn cụ Clayton. em cũng không có ấn tượng mấy với chai này, nhìn hơi thô cụ à. Nhìn nó cũ cũ nên hỏi giá vậy thôi cụ à. Đà nẵng khó tìm hàng
độc quá.
Em mơé tập chơi rượu thôi, tiềm lực cũng có hạn nữa nên chỉ dám mua những chai tầm dưới 2 củ thôi cụ à. hy vọng sau này khá hơn sẽ chuyên sâu về một mảng nào đó :)

Chủ đề American Whisky nếu có thể, các cụ xem xét cho cả Canadian Whisky vào thành nhóm North American Whisky. Em đã uống qua vài chai Crown Royal, thấy ngon thật sự.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Chủ đề American Whisky nếu có thể, các cụ xem xét cho cả Canadian Whisky vào thành nhóm North American Whisky. Em đã uống qua vài chai Crown Royal, thấy ngon thật sự.
Về mặt truyền thống, thì rượu Canadian Whisky là rượu Rye Whisky có đặc tính khá nhạt, không giàu hương vị, không phức hợp (complex), nhưng được cái êm ái, nhẹ nhàng, trong trẻo, dễ uống, dễ thẩm. Cả Canadian Club, Crown Royal, Seagram's... đều thế hết cả.

Nhưng bị dân sành rượu thế giới chê bai và xếp xó nhiều quá, mà mấy năm gần đầy, các nhà làm rượu Canada đã "đổi vị", lựa chọn thùng ủ kỹ lưỡng hơn, dùng nguyên liệu tốt hơn (trong hỗ hợp rye đã có thêm cả một ít matled barley)... và cho ra đời những dòng rượu đậm đà hơn, giàu hương vị hơn. Chai Black của Crown Royal là một ví dụ điển hình. Chai này uống có lẽ còn ăn đứt nhiều chai Bourbon Whiskey nổi tiếng khác.

Clayton

Xe điện
Cám ơn cụ Clayton. em cũng không có ấn tượng mấy với chai này, nhìn hơi thô cụ à. Nhìn nó cũ cũ nên hỏi giá vậy thôi cụ à. Đà nẵng khó tìm hàng
độc quá.
Em mơé tập chơi rượu thôi, tiềm lực cũng có hạn nữa nên chỉ dám mua những chai tầm dưới 2 củ thôi cụ à. hy vọng sau này khá hơn sẽ chuyên sâu về một mảng nào đó :)
Cụ hãy quay lại mấy trang trước để tìm lại mấy tấm hình về một Bộ Sưu Tập Whisky nổi tiếng thế giới mà em đã đưa lên trên đây. Trong số đó, có rất nhiều chai rượu hạng trung bình, không tuổi (NAS) hoặc trẻ tuổi, có giá bán rất rẻ tại mọi thời điểm mà dòng đó có trên thị trường. Nhưng có sao đâu. Bây giờ thì nó lại trở thành đắt giá rồi. Cụ thấy đó.

Bởi vậy, sưu tầm rượu, cụ đừng chú ý quá đến những thứ người khác đi lùng mua, đừng chú ý quá đến việc ước ao có những chai đắt tiền, những chai mà cụ thấy cần phải có cho "bằng chị, bằng em".

Cụ sưu tầm bất kỳ chai nào cũng được, miễn là chai đó phải là hàng chuẩn, và cụ phải tìm hiểu kỹ về em nó, phải thấy được sự thú vị mà em nó mang lại, phải thấy rằng ở góc độ nào đso, em nó giúp cụ nâng cao kiến thức, sự hiểu biết...

Vậy thì kể cả một vài chai giá mềm và đều là những chai phổ biến đến như JW Red Label, JW Black Label... cũng vẫn có thể được biến thành rượu sưu tầm được chứ sao :)

Clayton

Xe điện
Em xin chào các cụ nhà BSC !

Hôm nay cụ Chủ tịch Clayton ghé qua Box Chi hội Xa Xứ có để lại mấy trao đổi làm em bất ngờ và thú vị quá:) Bên XX chúng em cũng có nhiều cụ có thú vui thưởng rượu nhưng tất nhiên chưa đạt tới trình độ Pro như các cụ BSC mà chỉ dừng ở mức "ngưu ẩm" cách nói của các cụ đây:)Nhà em cũng thích bày vài chai trong nhà và từ khi theo mạch bài của các cụ đây cũng mua được ít chai SM về ngắm .Thực ra em cũng đã có một vài bài trong box này và cũng có PM riêng với cụ Clayton trong dịp cụ
công du UK vừa qua nhưng tiếc là cụ không ghé qua DE , chắc cụ còn nhớ:)
Từ hôm nay xin phép em dùng nick TDI thỉnh thoảng trao đổi với các cụ và mời các cụ ghé qua nhà Xa Xứ góp vui với các cụ bên ấy . Cám ơn cụ Chủ tịch và các cụ :)
Ôi, cụ nhắc thế này, thì em nhận ra cụ rồi. Chào mừng cụ lần đầu tiên xuất hiện ở đây dưới nick TDI :)

Kế hoạch của em định hè sang năm sẽ qua Đức (vì có nhiều người thân trong Gia đình đang sống bên đó: Berlin, Magdeburg, Oberhausen...). Nhưng nếu anh em BSC bọn em tổ chức chuyến "hành hương" về xứ xở Whisky Scotland cũng vào hè sang năm, thì chưa chắc đã có đủ thời gian để thu xếp một chuyến đí nữa qua Đức và mấy nước châu Âu khác.

Mong được gặp cụ và các cụ XX khác, không ở châu Âu, thì tại VN :)

gaunhua0203

Xe máy
Cụ hãy quay lại mấy trang trước để tìm lại mấy tấm hình về một Bộ Sưu Tập Whisky nổi tiếng thế giới mà em đã đưa lên trên đây. Trong số đó, có rất nhiều chai rượu hạng trung bình, không tuổi (NAS) hoặc trẻ tuổi, có giá bán rất rẻ tại mọi thời điểm mà dòng đó có trên thị trường. Nhưng có sao đâu. Bây giờ thì nó lại trở thành đắt giá rồi. Cụ thấy đó.

Bởi vậy, sưu tầm rượu, cụ đừng chú ý quá đến những thứ người khác đi lùng mua, đừng chú ý quá đến việc ước ao có những chai đắt tiền, những chai mà cụ thấy cần phải có cho "bằng chị, bằng em".

Cụ sưu tầm bất kỳ chai nào cũng được, miễn là chai đó phải là hàng chuẩn, và cụ phải tìm hiểu kỹ về em nó, phải thấy được sự thú vị mà em nó mang lại, phải thấy rằng ở góc độ nào đso, em nó giúp cụ nâng cao kiến thức, sự hiểu biết...

Vậy thì kể cả một vài chai giá mềm và đều là những chai phổ biến đến như JW Red Label, JW Black Label... cũng vẫn có thể được biến thành rượu sưu tầm được chứ sao :)
Cám ơn cụ Clayton, mai em thẩm em Gila Tequila xong sẽ báo cáo các cụ xem hương vị em nó thế nào ( cơ mà với cái Lưỡi trâu như em thì chắc cũng không nhận biết được hết hương vị của em nó rồi :( )

BarleyRiver

Xe tải
Nói đến rượu mùi là em thấy nhớ thời ngày xưa, có những chai rượu chanh, rượu cam của ViệtNam. Thời đó em còn nhỏ, chỉ được cho le lưỡi nếm chén của Ông Cụ nhà em, nhưng vẫn nhớ là em thắc mắc mãi sao gọi là rượu chanh, rượu cam mà chẳng thấy vị chua, ngọt gì cả nhỉ. Còn nói đến rượu chè ở Pháp thì em lại nhớ thời đầu rất hay pha Kir và Kir Royal, em tự pha mời các bạn, được xuýt xoa khen lắm. Biết là các bạn rất hay lịch sự nhưng cũng sướng lắm.

Clayton

Xe điện
Cám ơn cụ Clayton, mai em thẩm em Gila Tequila xong sẽ báo cáo các cụ xem hương vị em nó thế nào ( cơ mà với cái Lưỡi trâu như em thì chắc cũng không nhận biết được hết hương vị của em nó rồi :( )
Đó là một chai ngon. Tuy nhiên, nếu ngày mai, cụ thưởng thức mà thấy chưa ngon, bạn cụ cũng thấy chưa ngon, thì đừng cố uống hết hoặc đừng đem cho đi. Nếu việc đó xảy ra, cụ hãy ngay lập tức đóng nút lại, chuyển sang 1 chai dễ uống hơn như Whisky, hoặc thậm chí là Vodka.

Chai Gila kia, sau khi đóng nút lại, cụ cất đi. Sau vài tháng nữa, khi đã có thêm một số trải nghiệm, cụ lại mang ra thử lần 2. Thử lần 2, lần 3 rồi, có lẽ cụ sẽ phải thốt lên: Ờ, sao mà nó lại hay thế! ;) :)

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Có chai Ortard Napoleon 900k có lấy ko anh?
Lấy cũng tốt, nếu ko uống đươc để ...... rửa chân (phát ngôn kiểu cụ K trọc - sư tổ săn rượu hồi đất Tràng An) nhưng A nghĩ tầm 700k đã có thể mua đươợc Comandon XO, 300k đc De Luze XO thì mua làm gì chai đó :D lại noi về Comandon XO có cái hàng A biết đề giá 2,2tr 2năm nay ko bán đc A từng gạ đổi Jw blue (mua 1,2tr) ko nghe tự dưng hôm rồi thấy mất chủ hàng khoe có người khuân đi rất hớn hở, thật đau lòng lão phamha ạ

Clayton

Xe điện
Lấy cũng tốt, nếu ko uống đươc để ...... rửa chân (phát ngôn kiểu cụ K trọc - sư tổ săn rượu hồi đất Tràng An) nhưng A nghĩ tầm 700k đã có thể mua đươợc Comandon XO, 300k đc De Luze XO thì mua làm gì chai đó :D lại noi về Comandon XO có cái hàng A biết đề giá 2,2tr 2năm nay ko bán đc A từng gạ đổi Jw blue (mua 1,2tr) ko nghe tự dưng hôm rồi thấy mất chủ hàng khoe có người khuân đi rất hớn hở, thật đau lòng lão phamha ạ
Biết giá 2 triệu 2, sao còn tiếc gì mà lại "già néo đứt dây". Cụ có biết là Comandon XO thậm chí còn có chất lượng rượu và hương vị hơn hẳn Hennessy XO hay Remy Martin XO không? Mà mấy chai đó giờ đây giá toàn xấp xỉ hoặc trên 4 triệu rồi! Thật đúng là... Tham thì... (thôi, ứ dám nói nữa :D )

MaltBrothers

Xe buýt
Nói đến rượu mùi là em thấy nhớ thời ngày xưa, có những chai rượu chanh, rượu cam của ViệtNam. Thời đó em còn nhỏ, chỉ được cho le lưỡi nếm chén của Ông Cụ nhà em, nhưng vẫn nhớ là em thắc mắc mãi sao gọi là rượu chanh, rượu cam mà chẳng thấy vị chua, ngọt gì cả nhỉ. Còn nói đến rượu chè ở Pháp thì em lại nhớ thời đầu rất hay pha Kir và Kir Royal, em tự pha mời các bạn, được xuýt xoa khen lắm. Biết là các bạn rất hay lịch sự nhưng cũng sướng lắm.
Cụ quên mất vài chai đó là rượu đào khá hiếm và 1chai em thích đó là chai rượu cafe, hiện nhà em còn 1chai rượu chanh từ năm 1984 papa coi như kỷ vật thời khốn khó, chai 660ml nước màu vàng chanh, chụp nhựa bên ngoài và 1nút nhựa bên trong nếu mở phải dùng ..... răng hoặc dao nạy em chắc rượu hỏng rồi cứ để cho đẹp thôi

Catmatpat

Xe điện
Cảm ơn cụ rất nhiều về những dòng đầu tiên, những tấm ảnh đầu tiên trong series về Rượu mạnh của BSC và các anh em OF yêu mến rượu!

Em chắc sẽ còn khá lâu nữa mới có dịp quay lại Pháp, nên chắc các bài phóng sự trực tiếp về các vùng rượu nước Pháp, em sẽ phải nhờ cụ và các cụ bên đó "tiếp sức", hõ trợ và chia sẻ với các anh em ở nhà và anh em đang ở những miền đất khác.

Thật may mắn là cụ lại đang sinh sống ở Vùng Normandie, vùng đất lịch sử nổi tiếng, đồng thời cũng là một vùng rượu đặc sắc với Bénédictine và các nhà làm rượu Calvados, một dòng rượu mạnh em đặc biệt yêu thích và thường thưởng thức trong tiết trời và khung cảnh mùa thu.

Em làm quen với rượu mạnh thế giới (ta cứ tạm gọi theo kiểu VN là "rượu Tây" đi :D ) bắt đầu từ các dòng rượu Pháp từ những năm 1980s và bắt đầu đam mê từ đó. Khoảng hơn chục năm gần đây, em ưa thích khám phá và tìm hiểu về Scotch Whisky hơn, nhưng trong tim vẫn có một ngăn đặc biệt dành cho các dòng rượu quý phái và đẳng cấp của nước Pháp, các vùng làm rượu nổi tiếng của Pháp, bao gồm cả các vùng làm Vang, Champagne, Cognac, Armagnac, Calvados...

Nếu cụ có dịp lang thang đó đây tới các vùng làm rượu đó, em nhờ cụ chụp giúp bọn em ít tấm hình về các nhà rượu, những lâu đài cổ kính, những cánh đồng nho, những vườn táo chín, những lò chưng cất đặc sắc... và viết cho bọn em chút ít phóng sự trực tiếp từ nước Pháp.

Bọn em chờ tin cụ và mong cụ vẫn có chút thời gian hàng ngày hoặc hàng tuần ghé qua đây! :)
Thực sự em rất bất ngờ về những gì cụ và các cụ trong BSC quan tâm đến xứ Normandie. Vậy em sẽ làm một phóng sự về các cách thức trưng cất các loại rượu truyền thống xứ Normandie + các nhà trưng cất để hầu các cụ trong tương lai gần luôn ạ.
Em bắt đầu bằng táo trước, nguyên liệu chủ yếu để chưng cất loại rượu Calvados mặc dù không phải là loại táo quả to như thế này :)

Hoa táo

Các loại táo khác nhau

Và chai Calvados làm thủ công

phamhavn

Xe tải
Báo cáo các cụ sau một hồi chém gió các kiểu, con gái chủ hàng cũng đồng ý để cho em chai Ortard Napoleon giá 600k roài ạ

Clayton

Xe điện
Bravo cụ Cattiensa! BSC đã bắt đầu phong phú hơn, nhờ vào các cụ cả đấy! :)

@Hà: Chai Otard Napoleon đấy mà mua được giá 600k thì quá bèo, mua được 900k cũng vẫn rất là hợp lý. Chai này chắc là cụ Hà sẽ mang ra BSC để cross-Tasting với các dòng Napoleon Cognac khác, đúng không? Thay mặt BSC, em xin cảm ơn cụ Hà trước. Cụ làm thế, em cũng áy náy, nên đành phải cam kết sẽ mang ra 1 chai Cognac Napoleon ngọt dịu hơn để so sánh với em Otard Napoleon mạnh mẽ, cường tráng theo Style Norwegian Cognac này của cụ và các loại Napoleon Cognac khác. ;)

MaltBrothers

Xe buýt
Biết giá 2 triệu 2, sao còn tiếc gì mà lại "già néo đứt dây". Cụ có biết là Comandon XO thậm chí còn có chất lượng rượu và hương vị hơn hẳn Hennessy XO hay Remy Martin XO không? Mà mấy chai đó giờ đây giá toàn xấp xỉ hoặc trên 4 triệu rồi! Thật đúng là... Tham thì... (thôi, ứ dám nói nữa :D )
Thế chai Maxim trijol extra đời 2001 cụ xem giá 2,5tr có đắt hem? Nếu OK thì em lấy mời cụ uống nếu ko uống đc để rửa chân cũng thơm lắm :D còn E chỉ mua Comandon XO cùng lắm đắt hơn lão Phamha 300k thôi hiện đã để nhà papa đằng vợ dịp tết này khui uống, còn chai Roi des Rois XO decanter (tuyệt chủng 8năm rồi) uống khá hay em đã để dành hôm naò mời cụ :)

Clayton

Xe điện
Thế chai Maxim trijol extra đời 2001 cụ xem giá 2,5tr có đắt hem? Nếu OK thì em lấy mời cụ uống nếu ko uống đc để rửa chân cũng thơm lắm :D còn E chỉ mua Comandon XO cùng lắm đắt hơn lão Phamha 300k thôi hiện đã để nhà papa đằng vợ dịp tết này khui uống, còn chai Roi des Rois XO decanter (tuyệt chủng 8năm rồi) uống khá hay em đã để dành hôm naò mời cụ :)
Hay thế nhỉ! Ở hiền gặp lành mà! Vậy là em lại sắp được mời tới 3 dòng Cognac hảo hạng rồi đấy! :D

thumotty

Xe buýt
Bravo cụ CT. Cụ tung hứng vụ này quá hay. Em đã từng thử một vài loại Cognac rồi nhưng cũng không biết nhiều thông tin. Hóng đợt tasting tới.

BarleyRiver

Xe tải
Tối nay tiếp tục dọn dẹp mấy chai rượu chút, em lôi được chai này ra đọc. Nhân các cụ đang phân chia Adberg, thì nói về chai này cũng thú vị. Đây là chai Supernova đời đầu, Stellar Release dành cho Supernova Committee của Adberg. Đặc biệt ở chỗ, chai này có độ khói cao nhất của Adberg, lên tới trên 100ppm (chai Vua khói Octomore là 167, 169 ppm nhưng có 5yo thôi. Chai 10yo mới ra của Octomore có 80,9 ppm). Còn thông thường thì kể cả rượu khói Islay, độ ppm cũng thấp thôi. Do đó chai này trở nên hiếm và Ông Jim Murray cho nó điểm 97, Best of the Year năm 2009 hay 2010 nào đó, em ko nhớ chính xác.

Phần dưới nhãn chai này có mô tả độ ppm cũng khá chi tiết

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Bravo cụ Cattiensa! BSC đã bắt đầu phong phú hơn, nhờ vào các cụ cả đấy! :)

@Hà: Chai Otard Napoleon đấy mà mua được giá 600k thì quá bèo, mua được 900k cũng vẫn rất là hợp lý. Chai này chắc là cụ Hà sẽ mang ra BSC để cross-Tasting với các dòng Napoleon Cognac khác, đúng không? Thay mặt BSC, em xin cảm ơn cụ Hà trước. Cụ làm thế, em cũng áy náy, nên đành phải cam kết sẽ mang ra 1 chai Cognac Napoleon ngọt dịu hơn để so sánh với em Otard Napoleon mạnh mẽ, cường tráng theo Style Norwegian Cognac này của cụ và các loại Napoleon Cognac khác. ;)
Em đồng ý cả 2 tay cụ CT nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng