Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

phamhavn

Xe tải
Cụ CT: cảm ơn cụ nhắc nhở nhé :).

Nhân đây em cũng hỏi các cụ xem ở VN thì có thể kiếm chai Balvenie Tun 1401 và chai Port Wood 21YO, 47.6% (như của cụ phamha) ở đâu nhỉ? Các chai này trên Connors đánh giá rất cao nhưng em thấy DFS ở các nước quanh đây không thấy.
Chai Balvenie TUN 1401 bath 7 có bán ở DFS nhưng hiện tại, sau mấy ngày sale đã hết sạch từ 21yo, 30yo và TUN bath 7. Hôm qua có cậu em đi từ gate A sang B, ghé tất cả shop rượu hỏi nhưng đều ko còn chai nào. Em đành ngậm ngùi làm 1 thùng Talisker Dark Storm và 1 thùng Ardbeg Uigeadail vậy. Nhà em hay ăn hải sản nên găm mấy em này cho lành.

thumotty

Xe buýt
Cụ Phamha đúng là không hổ danh trên BSC. Toàn dùng đơn vị thùng thôi. Em xin lót dép theo cụ một vài chai nhá. Nếu cụ có thêm thông tin gì về chai Balvenie TUN 1401 bath 7 thì ới em nhé.

Chai Ardbeg Uigeadail ở HN có thể kiếm được ở đâu nhỉ?

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ Phamha đúng là không hổ danh trên BSC. Toàn dùng đơn vị thùng thôi. Em xin lót dép theo cụ một vài chai nhá. Nếu cụ có thêm thông tin gì về chai Balvenie TUN 1401 bath 7 thì ới em nhé.

Chai Ardbeg Uigeadail ở HN có thể kiếm được ở đâu nhỉ?
Cụ ơi có một hàng dài các cụ đang há miệng nuốt khan chờ Tun 1401 rồi cụ ạ, tình hình khan hiếm thế này nên sợ trâu chậm nhà em quyết định cử trinh sát đi dò dẫm hàng loạt DFS từ EU sang ASIA nếu có là xúc luôn một vài chai. Cụ cũng nên như thế thôi chứ đừng đặt gạch cụ nào đó kiếm hộ khi bản thân các cụ đó còn đang chưa có hoặc chỉ có vài chai. Cụ nên nhớ những cụ như Phamha, Skywalke đó tham lam vô độ nên đừng hy vọng gì.

thumotty

Xe buýt
Đây rồi, thêm một cụ nữa chuyên sưu tầm theo thùng rồi. Em không có nhiều trinh sát như cụ nên cứ phải lên đây hỏi thôi. Các cụ làm cả thùng thì chắc em cũng xin được 1-2 chai cụ PCT nhỉ?

Philip Tèo

Xe máy
Đè chiếu từ dưới lên, thì đúng là như cụ nói, nhiều người VN mình đã dùng từ lâu. Tuy nhiên, hầu như đó chỉ là việc chiếu sáng trực tiếp bằng các cụm đèn theo các góc chiếu nghiêng. Còn sử dụng chiếu từ dưới lên theo dạng ánh sáng mờ và tạo ánh sáng nền (tức là có một lớp đèn nằm ngầm dưới lớp kính mờ ở bên dưới các chai rượu), thì ở VN, em hầu như không thấy.

Công nghệ và thiết kế hiện nay có thể cho phép làm ánh sáng chiếu mờ và chiếu đều trên bề mặt đáy tủ bằng kính mờ và không sinh nhiệt cao. Muốn như vậy, ta phải tạo thành một ngăn riêng nằm giữa các ngăn rượu, thiết kế hệ thống đèn và chiếu dàn đều từ bên dưới lớp kính.
Chính xác cái tủ của em là thế đấy cụ ạ, dùng đèn led sẽ không sinh nhiệt nhiều đâu.Đáy tủ em làm kính mờ.Lúc nào cụ vào SG nhớ ghé em và cho ý kiến nhé

MaltBrothers

Xe buýt
@thím Malt: có cái zippo này, anh xem có được ko thì quất. Hàng UK gửi về, hiện vẫn ở UK

Khiếp quá lão Tham ơi, nhìn bật lửa thì ít mà nhìn cái tay thì nhiều, cứ như là ... gà móng đỏ bên UK ấy, ặc ặc :))

gaunhua0203

Xe máy
Cụ tauluon nói rất đụng đấy, cụ ạ.

Cụ chuẩn bị cho em 3 loại ly/cốc: (1) Ly Snifter truyền thống dùng cho Cognac (bầu tròn, chân ngắn); (2) Cốc Tumbler truyền thống, dùng cho Whisky và (3) Một ly uống vang size nhỏ (tầm 160ml).

Cụ lần lượt thử từng bước 1 với từng loại ly và ghi lại cảm nhận:

1) Màu sắc:

2) Hương thơm:

3) Vị rượu, cốt rượu:

4) Hậu vị rượu:

Cụ chờ em thứ 5 này nhé, vì uống một mình không zui nên thứ 5 này em sẽ thỉnh em nó lên đường :) . Còn đến bây giờ em tin chắc rằng chai em cầm chắc chỉ dành cho thị trường Mê hi cô thôi, 2 chai cùng loại nhưng dòng thấp hơn ( Silver và reposado ) thì chắc là dành riêng cho các sân bay tại châu mỹ rồi.

phamhavn

Xe tải
Em thấy ĐN nhà cụ rất ít rượu hồi. Năm nay em đã đi 2 lần và lượn rất nhiều quanh thành phố nhưng ko mua đc bất kì 1 chai nào cả.

gaunhua0203

Xe máy
Em thấy ĐN nhà cụ rất ít rượu hồi. Năm nay em đã đi 2 lần và lượn rất nhiều quanh thành phố nhưng ko mua đc bất kì 1 chai nào cả.
Đúng rồi đó kụ, Đà Nẵng toàn hàng Công ty và cũng là hàng bình dân thôi, không có chai nào lạ cả. chai Samurai đó có bán ở sân bay Nhật hay singapore không cụ, với lại giá gốc bao nhiêu cụ biết không ?

tauluon

Xe buýt
Đúng rồi đó kụ, Đà Nẵng toàn hàng Công ty và cũng là hàng bình dân thôi, không có chai nào lạ cả. chai Samurai đó có bán ở sân bay Nhật hay singapore không cụ, với lại giá gốc bao nhiêu cụ biết không ?
Cụ ơi, đừng tin lão phamha.vn và cuongle. Chém gió cho vui đấy mà. Chai này ở Hà Nội bán khoảng 1,4 - 1,7 tr ở các hàng chuyên bán đồ xáy tay từ Nhật về (của các tiếp viên hàng không). Còn chai này ở các sân bay Nhật đều có bán giá khoảng 3500 yên.%%-

Chỉnh sửa cuối:

gaunhua0203

Xe máy
cụ ơi, đừng tin lão phamha.vn và cuongle. Chém gió cho vui đấy mà. Chai này ở hà nội bán khoảng 1,4 - 1,7 tr ở các hàng chuyên bán đồ xáy tay từ nhật về (của các tiếp viên hàng không). Còn chai này ở các sân bay nhật đều có bán giá khoảng 3500 yên.%%-
3500 yên là bao nhiu cụ ???

phamhavn

Xe tải
350yên là ~800k nhà mình đó cụ.

@cụ Tàu bay: em mua giá đó thật, gần đến ngày 20/11 em nào dám chém gió với thầy giáo đâu hehe

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ ơi, đừng tin lão phamha.vn và cuongle. Chém gió cho vui đấy mà. Chai này ở Hà Nội bán khoảng 1,4 - 1,7 tr ở các hàng chuyên bán đồ xáy tay từ Nhật về (của các tiếp viên hàng không). Còn chai này ở các sân bay Nhật đều có bán giá khoảng 3500 yên.%%-

Em xin confirm là lão phamha đã từng nói với em từ hơn năm trước mua được chai samurai ở Thái Bình với giá 400k dù chai này khi đó bán tại Hà Nội với giá 1.4 - 1,7tr/chai. Cụ phamha đã uống hết rồi kêu chán lắm thì phải, có cái nắp chụp đầu samurai để cho trẻ con chơi, em nghĩ chai rượu này là loại hàng sovenir giống như mấy món hay bán ở khu du lịch ý các cụ ạ vì thế chất lượng cũng chỉ tầm tầm thôi ạ, đắt cái vỏ chai.

minhchi233

Xe điện
Các Cụ đã dùng qua chai Grouse Famous 12 Malt Whisky chưa ạ? chai 21 nữa có nên sưu tầm không ạ? sáng nay cháu lượn ngoài SG thấy có hàng quay đầu.

phamhavn

Xe tải
Em xin confirm là lão phamha đã từng nói với em từ hơn năm trước mua được chai samurai ở Thái Bình với giá 400k dù chai này khi đó bán tại Hà Nội với giá 1.4 - 1,7tr/chai. Cụ phamha đã uống hết rồi kêu chán lắm thì phải, có cái nắp chụp đầu samurai để cho trẻ con chơi, em nghĩ chai rượu này là loại hàng sovenir giống như mấy món hay bán ở khu du lịch ý các cụ ạ vì thế chất lượng cũng chỉ tầm tầm thôi ạ, đắt cái vỏ chai.
Có chai Ortard Napoleon 900k có lấy ko anh?

Trạng thái
Thớt đang đóng