Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

skywalkers

Xe buýt
Cháu dự như sau :

1/ Glenmorangie The Original
2/ Glenlivet 12 yo
3/ Tomatin Legacy
4/ Aberfeldy 12 yo
5/ Glenfarclas 10 yo
6/ Glenlivet 15 yo (French Oak Reserve)
7/ Glenfiddich 15 yo (Solera)
8/ Port Charlotte PC8
9/ Laphroaig 10 yo
10/ Laphroaig 18 yo

Theo cháu, số 4 & 5 có thể đổi chỗ cho nhau, tùy cụ :)
Theo cháu ko nên mở 10 chai vì có những chai hương vị tương đồng như lagacy và original.
Theo cháu tầm 5, 6 chai là đủ theo thứ tự sau:
1. Glelivet 12
2. Tomatin Legacy.
3. Glenlivet 15
4. Glenfiddich 15
5. Laphroaig 18
6. PC8
Chai glenlivet 12 là 1 chai thuần sồi Mỹ, nên mở màn. Tiếp đến là legacy hoặc original ngọt ngào hơn chút. Sau nữa là french oak 15 rồi solera 15. Ko nên mở cùng lúc 2 chai lp10 và lp18. Chai lp18 chắc chắn ko khói như chai 10 nên chỉ cần em lp18 là đủ. Chốt sổ bằng chai khói CS là chai PC8. Chai này cho tý nước cũng ngọt ngào đầm ấm lắm đấy các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Nhân đang nói đến chai kỷ niệm 175 năm của nhà Glenfarclas, kết hợp rượu sáu thập kỷ, em xin giới thiệu 2 chai của nhà GlenGrant cũng tương tự.

Đây là chai kỷ niệm 170 năm:

Đây là chai 5 thập kỷ (còn nguyên nilon nên em vẫn để vậy thôi).

Còn đây là hình minh hoạ chai đó bên trong:

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Bộ Vintage nhà Macallan này ở bên Sing cũng có một nơi có, nhưng chỉ gần đủ thôi, em cũng có ghé xem một lần,trong quán Auld Alliance, cụ nào hay lọ mọ bên Sing chắc biết chỗ này, nhiều rượu quý hiếm để các cụ ngắm.
Nhân tiện em cũng post vài chai Glenfarclas Family Cask để phụ họa.trước em cũng đưa về đủ bộ từ năm 1980 tới 1952, nhưng qua một thời gian, nhiều em trong số đó đã bị các cụ tỉa mất rồi, giờ chỉ còn sót lại từng này thôi.chắc mai mốt phải bổ xung lại cho đủ rồi trình làng các cụ
Đây là sêri 6x

Và đây là các em 5x
Aud Alliance ở Sing có bộ sưu tập rượu bán theo chai và theo ly nhiều nhất Singapore. Đây cũng là distributor của nhà IB Silver Seal tại Sing nhưng giá cả thì thôi rồi..

skywalkers

Xe buýt
Gớm, ông sky để màu ảnh thế kia thì làm sao mà đoán đúng màu rượu. Bất kể chai nào trong số đó cũng có thêm màu lờ lợ, tim tím, xin xỉn, ngằn ngặt :P
Cụ CT nói chuẩn. Cháu dùng instagram nên màu sắc ko đc trung thực nhưng ảnh cũng đủ để phân biệt chai nào đậm chai nào nhạt ạ. Chai 10cs đúng là màu như chai nước mắm cốt, bửn bửn, thâm thâm nhưng hương vị của nó thì quả là...

flat

Xe buýt
Nhìn bộ sưu tập khổng lồ của cụ BaleyRiver, cách cụ đặt chai rượu trước phông cẩn thận rồi mới chụp hình, em cứ .....nhớ đến mợ Hoaihuong, thế mới lạ................

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Nhìn bộ sưu tập khổng lồ của cụ BaleyRiver, cách cụ đặt chai rượu trước phông cẩn thận rồi mới chụp hình, em cứ .....nhớ đến mợ Hoaihuong, thế mới lạ................
Ồ, cụ Flat liên tưởng lãng mạn mùa thu rồi. Em cũng muốn gặp mợ Hoài Hương. Em chuẩn men đến tận cửa hàng cụ Tèo rồi, chắc chắn có cụ xác nhận cho em ko phải là mợ rõ đấy cụ ạ.

tuankts

Xe tải
Ặc...ặc...em cảm thấy có cái gì đó ko ổn cụ ạh, em cũng đôi lúc có ý nghĩ đó nhưng trôi qua nhanh vì chả nói gì đôi lúc muốn kì công lôi lại lại 6 thớt cũ chắp nối sự kiện thử xem sao mà chưa có thời gian, hơi nhờn nhợn lão ạh :) :) :)

BarleyRiver

Xe tải
Cháu cũng đã từng có sự liên tưởng giữa cụ Barley với mợ HH,nhưng h thì cháu lại nghĩ có thể Cụ Barley có thể là Pilot hoặc công việc gì đấy thường xuyên gắn bó với máy bay. Túm lại là đi NN nhiều hơn đi siêu thi ạ.
Ồ, thưa cụ, em ko dám là phi công cũng ko dính gì đến tiếp viên đâu cụ ạ. Em chỉ có cái thú lang thang, chơi cũng có mà vì công việc cũng có, giống như nhiều cụ thôi. Tự nhiên đi thì đâm ra bê vác rượu thôi cụ ạ. Nhưng bê vác nhiều cũng thấy ngại quá. Em nói thật đấy cụ ạ.

MaltBrothers

Xe buýt
Bộ ảnh về căn biệt thự nhà bác Hạnh Nguyễn ở Quận 2, em đã xem trên báo từ dạo trước.

http://news.zing.vn/Dot-nhap-biet-thu-phong-cach-Hoang-gia-cua-vo-chong-Ha-Tang-post284611.html

Trong bộ ảnh này, em thấy một tấm ảnh tủ rượu. Bác chủ nhân bày toàn rượu đắt tiền, nhưng phần lớn vẫn là những chai Cognac đình đám và quen thuộc, dễ nhận biết. Khả năng nhiều là bác ấy thích Cognac hơn Single Malt. Bác ấy là người chuyên kinh doanh hàng hiệu, đồ cao cấp đắt tiền và tinh tế, nên chắc là bác ấy cũng sẽ tinh tế và cố gắng tinh tế trong việc sưu tầm rượu (đối với những người như bác này, chắc chi phí sưu tầm cũng không thành vấn đề). Tuy nhiên, nhìn tủ rượu, cho dù là đam mê Cognac, nhưng giá như bác ấy có thêm sự tư vấn của các chuyên gia thực thụ về rượu thì sẽ còn hay hơn nữa.

Em cũng không biết mấy chai Macallan thắng đấu giá mà Anh Ngọc nói bày ở đâu nhưng nhìn tủ rượu này đủ biết người chủ nhân của nó ko fải là người đam mê rượu giống như mấy ông BSC và cũng ko có gu thẩm mỹ tinh tế . Chỉ đơn giản đây là 1cái tủ rượu nhằm mục đích phô trương sự giàu có xa xỉ thôi ko hơn ko kém . Thua xa tủ rượu và quầy Bar của 1cụ em biết, tiếc là cụ này ko rủ tham gia BSC đc.

flat

Xe buýt
Ặc...ặc...em cảm thấy có cái gì đó ko ổn cụ ạh, em cũng đôi lúc có ý nghĩ đó nhưng trôi qua nhanh vì chả nói gì đôi lúc muốn kì công lôi lại lại 6 thớt cũ chắp nối sự kiện thử xem sao mà chưa có thời gian, hơi nhờn nhợn lão ạh :) :) :)
He he, anh em mình may mắn được nhìn thấy mợ Hoaihuong rồi :). Ý nhà em là mợ ấy có tạo thêm nick để vào đây động viên phong trào không thôi lão ạ......

BarleyRiver

Xe tải
He he, anh em mình may mắn được nhìn thấy mợ Hoaihuong rồi :). Ý nhà em là mợ ấy có tạo thêm nick để vào đây động viên phong trào không thôi lão ạ......
Ah, ý này cũng thấy có lý đây cụ ạ. Chỉ có điều là em ko thạo rượu bằng mợ ấy thôi.
Hôm rồi thấy cụ Bảo đưa ra 1 chai Cognac hiếm có, em có nói để sẽ phụ hoạ cụ ấy mấy chai bình thường cho vui. Trước hết em xin thông tin tới các cụ là chai Camus 2 ly pha lê đã được tái xuất bởi nhà Camus rồi nhé. Phiên bản đặc biệt, kỷ niệm 150 năm. Chai này ko thấy có ở sân bay VN nhưng ở nước ngoài thì có.
Các cụ nhìn dưới chữ XO ở vỏ hộp sẽ thấy đề 150 year, đây là điểm khác các chai trước đây.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Thông báo là lô hàng O&R của Hunter Laing đã về đến kho của 1cụ BSC đủ 18chai, nhà em xin nợ ảnh sau . Tuy nhiên rổ giá thế nào em ko rõ, các cụ nào đã có ý đồ từ trc thì cứ nhanh tay quăng gạch và nhanh chân qua vơ hàng giá cả tính sau cũng đc :D. Vì đây là 1 trong những mẻ O&R đầu tiên đóng chai với thương hiệu Hunter Laing chính thức nhập về An Nam nên cụ Stewart Laing dù tuổi cao sức yếu (60yo) do fải nếm quá nhiều rượu ngon nhưng cũng cố chống gậy đi tàu bay từ bển đến An Nam để xem mặt mũi cái ông Đại lý nhập rượu này ra sao, tửu lượng thế naò mà đòi nhập hàng cao cấp nhất của Hunter Laing về bán ở cái xứ mà thiên hạ xưa nay vốn chỉ biết đến với tài đánh nhau với thực dân đế quốc :D Và cụ ý sẽ có cơ hội tìm hiểu đánh giá tiềm năng thị trường và gu thưởng rượư whisky của người bản xứ . Theo thông tin em hóng được thì cụ Stewart định có mặt ở VN từ 20 và đến 23/11 và mấy cụ BSC bên Đại lý họ sẽ đứng ra tổ chức 1 CT unplugged tối 21/11 với tên gọi "Hunter Laing và những người bạn". Mà bạn cụ Stewart ở An Nam có ai đang mặt đâu ngoài các cụ thành viên BSC (đại lý cũng là người BSC rồi :D) thế nên các cụ BSC nhất là mấy cụ trong BDH chuẩn bị tinh thần và bụng dạ để xơi chỉ tuyền hàng tuyển O&R thôi nhé :)

Sorry vì em hay cầm đèn chạy trước xe tăng, hị hị

minhchi233

Xe điện
Ah, ý này cũng thấy có lý đây cụ ạ. Chỉ có điều là em ko thạo rượu bằng mợ ấy thôi.
Hôm rồi thấy cụ Bảo đưa ra 1 chai Cognac hiếm có, em có nói để sẽ phụ hoạ cụ ấy mấy chai bình thường cho vui. Trước hết em xin thông tin tới các cụ là chai Camus 2 ly pha lê đã được tái xuất bởi nhà Camus rồi nhé. Phiên bản đặc biệt, kỷ niệm 150 năm. Chai này ko thấy có ở sân bay VN nhưng ở nước ngoài thì có.
Các cụ nhìn dưới chữ XO ở vỏ hộp sẽ thấy đề 150 year, đây là điểm khác các chai trước đây.
Cụ cho eim hỏi thăm chai Camus XO này bán ở SB nào thế ạ? Ly kèm theo giống hoàn toàn ly của đợt trước phải không Cụ?
Các Cụ BSC cứ đùa chứ cá nhân eim thì eim ngờ ngợ Cụ là Pilot đấy.

29T_6977

Xe tải
Chai của Cụ có vàng, rượu mùi,50 độ. Cụ có thể dùng để pha chế hay cứ thế rót ra uống cũng được.
Loại này cháu thích uống net hơn.
Hình như có hương vị của quế, buổi tối mùa đông mà nhâm nhi ly này thì ấm rực cả người.
Cảm ơn cụ đã tư vấn ạ ! Thanks cụ

BarleyRiver

Xe tải
Trước đây, các cụ đã nói nhiều đến các cấp độ của Cognac, Armagnac, trong đó có cấp độ Napoleon. Ngày xưa sách báo cũng hay nói đến ông này ông kia sinh hoạt kiểu tư sản, mời nhau, biếu tặng nhau Napoleon. Kiểu như ông nhà văn Nguyễn Tuân khét tiếng một thời, mặc áo chim cò, quần loe tóc dài, thỉnh thoảng cho ông Tô Hoài uống ké rượu ý. Cái chai Napoleon đấy ko phải chai của nhà rượu Napoleon Brandy thấy bán rẻ tiền khá nhiều, mà là 1 phẩm cấp của các nhà rượu như Camus, Martell, Courvoisier... đều có.
Tuy nhiên, bây giờ em thấy rượu XO, VSOP thì nhiều, chứ mấy chai đề chữ Napoleon thì ko thấy mấy (ngoại trừ chai Armagnac chabot thì nhiều và khá rẻ). Tiện đây em xin giới thiệu với các cụ 1,2 chai làm minh hoạ.

Đây cũng là Camus:

Đây thì là 1loại khác cũng khá nổi tiếng.

skywalkers

Xe buýt
Cụ nói thế nào chứ lão ý là lão HH đấy ạ :D, nhưng xem chừng cụ CT có đủ cả 3 loại OP17 này rồi cụ show luôn 1lần đi ạ . Nhà em cũng từng show 2chai OP21yo màu rượu khác nhau của 2version 2010 và 2011 ko có 2012 , 2008 đến nay vì Viet3 ko nhập về nữa

Cụ CT show 1list Macallan OB vintage thế kia làm nhà em thấy chán chả muốn sưu tầm rượu nhà này nữa vì chẳng có chai OB nào ra hồn, có chai Macallan18/1990 chắc ủ tầm 20yo nữa mới thành hiếm quí, còn 1 chai Macallan 33yo O&R chỉ là hàng IB hạng xoàng ko chấp làm gì
Đây là 2 chai OP17 2010, 2011 và 2 chai OP21 2010 và 2011. Chai đang uống dở là chai 2010 nhạt nhất, kế đến là chai 2011 đậm hơn. Em có 1 chai 2008 nữa ko có compas ơt dưới đáy, nắp hộp bằng nhựa và nước vàng nhạt như rượu vang trắng đúng nhu cụ CT nói. Tiếc là chai này em mổ bụng ra uống hết từ lâu. Hương vị rất thanh tao, nhẹ nhàng và là 1 summer dram tuyệt vời. Còn 2 chai 21 thì ngược lại, chai 2010 đậm đà hơn hẳn được 1 người anh em tốt bụng tặng cho, chai 2011 thì lại nhạt hơn đôi chút so với chai 2010. 2 chai này em chưa uống thử nên ko dám đưa ra nhận xét.
Ngoài ra em tìm hiểu trên mạng thì hình như chai 17 dùng thùng Pedro Xeminez chứ ko phải thùng Oroloso cụ CT ạ, ko hiểu có chính xác ko.

BarleyRiver

Xe tải
Cụ cho eim hỏi thăm chai Camus XO này bán ở SB nào thế ạ? Ly kèm theo giống hoàn toàn ly của đợt trước phải không Cụ?
Các Cụ BSC cứ đùa chứ cá nhân eim thì eim ngờ ngợ Cụ là Pilot đấy.
Em thấy giống hệt đấy cụ ạ. Sân bay em biết là Newark US.
Được là phi công thì cũng tốt, nhưng em lên máy bay chỉ là khách thôi. Chỉ hết ăn lại ngủ hoặc ngắm nghía đội tiếp viên phục vụ chứ chưa được lái thử máy bay khi nào cụ ạ.

MaltBrothers

Xe buýt
Em thấy giống hệt đấy cụ ạ. Sân bay em biết là Newark US.
Được là phi công thì cũng tốt, nhưng em lên máy bay chỉ là khách thôi. Chỉ hết ăn lại ngủ hoặc ngắm nghía đội tiếp viên phục vụ chứ chưa được lái thử máy bay khi nào cụ ạ.
Ly Camus này tuyệt đấy cụ ợ, ly trong hộp quà camus XO cũ là ly crystal chế tác tinh xảo hơn nhiều loại ly crystal bán trên thị trường mà gía bán lẻ em search trên amazon là 49,95$ rẻ hơn ly Glencairn cut co 5,5$ đấy ko

minhchi233

Xe điện
Ly Camus này tuyệt đấy cụ ợ, ly trong hộp quà camus XO cũ là ly crystal chế tác tinh xảo hơn nhiều loại ly crystal bán trên thị trường mà gía bán lẻ em search trên amazon là 49,95$ rẻ hơn ly Glencairn cut co 5,5$ đấy ko
Bộ này khoảng 60$ chưa gồm tiền ship tạm được không CỤ?

Bộ này dung tích 130 mm, có lẽ nhỏ hơn ly Crystal của Camus Cụ ạ
?

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Thông báo là lô hàng O&R của Hunter Laing đã về đến kho của 1cụ BSC đủ 18chai, nhà em xin nợ ảnh sau . Tuy nhiên rổ giá thế nào em ko rõ, các cụ nào đã có ý đồ từ trc thì cứ nhanh tay quăng gạch và nhanh chân qua vơ hàng giá cả tính sau cũng đc :D. Vì đây là 1 trong những mẻ O&R đầu tiên đóng chai với thương hiệu Hunter Laing chính thức nhập về An Nam nên cụ Stewart Laing dù tuổi cao sức yếu (60yo) do fải nếm quá nhiều rượu ngon nhưng cũng cố chống gậy đi tàu bay từ bển đến An Nam để xem mặt mũi cái ông Đại lý nhập rượu này ra sao, tửu lượng thế naò mà đòi nhập hàng cao cấp nhất của Hunter Laing về bán ở cái xứ mà thiên hạ xưa nay vốn chỉ biết đến với tài đánh nhau với thực dân đế quốc :D Và cụ ý sẽ có cơ hội tìm hiểu đánh giá tiềm năng thị trường và gu thưởng rượư whisky của người bản xứ . Theo thông tin em hóng được thì cụ Stewart định có mặt ở VN từ 20 và đến 23/11 và mấy cụ BSC bên Đại lý họ sẽ đứng ra tổ chức 1 CT unplugged tối 21/11 với tên gọi "Hunter Laing và những người bạn". Mà bạn cụ Stewart ở An Nam có ai đang mặt đâu ngoài các cụ thành viên BSC (đại lý cũng là người BSC rồi :D) thế nên các cụ BSC nhất là mấy cụ trong BDH chuẩn bị tinh thần và bụng dạ để xơi chỉ tuyền hàng tuyển O&R thôi nhé :)

Sorry vì em hay cầm đèn chạy trước xe tăng, hị hị
Trong một thời gian ngắn em hợp tác với Hunter Laing và nghe em giới thiệu về BSC. Mr.Stewart Laing rất háo hức sang thăm Việt Nam xem các cụ BSC nhà ta máu lửa thế nào và đam mê single malt đến đâu. Nhân tiện buổi unplugged em kính mời các cụ BSC tham gia ở 46 KIM MÃ at 6h PM ngày 22.11. Em có một số dòng đặc biệt em mời các cụ và nghe Mr. Stewart chia sẻ một vài thông tin về Singlemalt . Cụ nào tham gia thì PM cho em nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng