Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

webzy

Xe tải
Các cụ giúp em tổng hợp thông tin về các dòng core sigle malt để tạo ra blended wisky nổi tiếng sau với ạ:
1. Chivas:
2. Dewar's
3. Jonhnie
4. Ballantines'

webzy

Xe tải
- Ta cùng chụp ảnh kỷ niệm chuyến viếng thăm của anh nhé!
- Anh là người Việt Nam đầu tiên ghé thăm nơi đây!

- Thật vậy sao?

- Vâng, đúng thế! Chúng tôi chưa được đón nhiều du khách châu Á. Việt Nam thì anh là người đầu tiên. Do vậy, mong anh hãy để lại vài dòng lưu bút!

- Vâng! Cảm ơn ông! Tất nhiên rồi ạ! "Một nhà chưng cất tuyệt đẹp và hấp dẫn. Tôi yêu mến nơi này. Trước khi ghé thăm, tôi không nghĩ một Nhà máy rượu lại xinh xắn và duyên dáng đến thế. Benromach thật là hiếu khách, thân thiện và ấn tượng! Tôi sẽ còn trở lại! BSC sẽ còn trở lại!"

Cụ khởi động chương trình sớm quá đấy, chắc sang tháng 3 sang năm lại khởi động tiếp.:-|

Clayton

Xe điện
Cảm ơn các cụ có động viên em. Mấy chai Glenfarclas này thật ra chỉ 20yo, nhưng cũng hay là được đóng chai những năm 95, 96 của thế kỷ trước. Em có để ý thấy là những chai rượu nhiều tuổi có trên thị trường hiện nay, mặc dù giá cao nhưng tìm ko phải khó lắm, và hầu hết được đóng chai tung ra trong thời gian gần đây, cụ thể là thường sau năm 2000. Những chai được tung ra trước năm 2000, cho dù ít tuổi, hầu như ko còn tìm thấy nữa. Mà với tất cả các cụ, trong BSC hay ngoài BSC, tuổi các cụ đều đang vắt qua 2 thế kỷ cả. Thế mà tìm vài chai của những ngày chưa xa đã thấy khó quá. Cho nên, em cũng như các cụ, tìm được chai nào đóng chai trước 2000 là mê quá, dù chúng cũng ít tuổi thôi. Mấy chai này của em cũng vậy.
Về màu rượu, Glenfarclas xưa nay đậm đà màu thùng sherry. Tuy nhiên, em cũng rất băn khoăn sao chai 1975 đậm hơn hẳn mấy chai kia. Điều này em cũng đang tìm hiểu. Nếu các cụ có thông tin thì xin các cụ chia sẻ mở mang cho em với ạ. Em cũng lưu ý mấy chai rất đậm màu so với chai khác trong loạt Macallan mà cụ Clayton có đăng bài. Ko rõ có điểm tuơng đồng nào ko vì Macallan cũng là nhà rượu chuyên thùng Sherry danh tiếng trước đây.
Màu rượu phụ thuộc vào mức độ active của thùng gỗ sồi, các cụ ạ.

Trong mỗi Nhà chưng cất, thì ông Master Distiller và ông Distillery Manager là những người có kiến thức tốt nhất về thùng ủ. Tuy nhiên, ngay cả khi đã vận dụng đủ mọi kiến thức và kinh nghiệm, thì các ông vẫn có thể phải chấp nhận một thực tế rằng, mức độ active của các thùng là khác nhau và rất khó kiểm soát tuyệt đối. Cùng một lô thùng mua về, cùng là first-fill sherry, nhưng sau khi ủ rượu new make spirit (được chưng cất từ cùng 1 mẻ) sau 1 khoảng thời gian giống nhau (ví dụ như 12 năm, 18 năm, hay 21 năm...), thì màu rượu mỗi thùng có thể lại rất khác nhau.

Thường thì thùng first-fill sẽ active hơn thùng re-fill, ủ rượu ngon hơn, rượu nhanh trưởng thành hơn, có nhiều hương vị hơn, uống smooth và mellow hơn, cho màu rượu đậm hơn... Tuy nhiên, cũng có những thùng rượu khá kỳ lạ, cho dù là thùng re-fill, nhưng lại cho hiệu quả ủ rượu cao hơn hẳn so với thùng first-fill, do nó có độ active hiếm thấy.

Câu chuyện tương tự cũng xảy ra trong việc ủ rượu Cognac, Armagnac.

BarleyRiver

Xe tải
Bộ Vintage nhà Macallan này ở bên Sing cũng có một nơi có, nhưng chỉ gần đủ thôi, em cũng có ghé xem một lần,trong quán Auld Alliance, cụ nào hay lọ mọ bên Sing chắc biết chỗ này, nhiều rượu quý hiếm để các cụ ngắm.
Nhân tiện em cũng post vài chai Glenfarclas Family Cask để phụ họa.trước em cũng đưa về đủ bộ từ năm 1980 tới 1952, nhưng qua một thời gian, nhiều em trong số đó đã bị các cụ tỉa mất rồi, giờ chỉ còn sót lại từng này thôi.chắc mai mốt phải bổ xung lại cho đủ rồi trình làng các cụ
Đây là sêri 6x

Và đây là các em 5x
Cụ Phillip Tèo (em nghĩ cả cụ Bảo) có lẽ xứng đáng là Vua Glenfarclas ở Việt Nam.

skywalkers

Xe buýt
Màu Mahogany sâu lắng...

Tặng ảnh này cho các bạn đồng niên: Trung Malt, Thùy Dương ly cốc, Huy Letuce, Huy Đinh...

Gửi các cụ ảnh vài chai Mac thông dụng của nhà em. Có thể nhận thấy màu của 3 chai thuần sherry đậm hơn hẳn 2 chai fine oak, đặc biệt là chai 10 CS đúng là Mahogany..

Clayton

Xe điện
Gớm, ông sky để màu ảnh thế kia thì làm sao mà đoán đúng màu rượu. Bất kể chai nào trong số đó cũng có thêm màu lờ lợ, tim tím, xin xỉn, ngằn ngặt :P

minhchi233

Xe điện
Gớm, ông sky để màu ảnh thế kia thì làm sao mà đoán đúng màu rượu. Bất kể chai nào trong số đó cũng có thêm màu lờ lợ, tim tím, xin xỉn, ngằn ngặt :P
Cháu xin xác nhận là chai Macallan 10CS có màu rất đậm,đậm như màu nước mắm. Chai của cháu cũng thế ạ.

Clayton

Xe điện
The Mash Tun Hotel tại Thị trấn cổ kính Aberlour là nơi được tự giới thiệu là địa điểm duy nhất trên thế giới bán full range Family Cask của Nhà Glenfarclas theo... ly. Em cũng "nghiến răng" làm 2 ly, nhưng hơi tiếc là hôm đấy bị say, do lúc sau bị mấy tay bợm nhậu bản xử mời em whisky và coke và thêm vài ly beer Guiness.

BarleyRiver

Xe tải
Màu rượu phụ thuộc vào mức độ active của thùng gỗ sồi, các cụ ạ.

Trong mỗi Nhà chưng cất, thì ông Master Distiller và ông Distillery Manager là những người có kiến thức tốt nhất về thùng ủ. Tuy nhiên, ngay cả khi đã vận dụng đủ mọi kiến thức và kinh nghiệm, thì các ông vẫn có thể phải chấp nhận một thực tế rằng, mức độ active của các thùng là khác nhau và rất khó kiểm soát tuyệt đối. Cùng một lô thùng mua về, cùng là first-fill sherry, nhưng sau khi ủ rượu new make spirit (được chưng cất từ cùng 1 mẻ) sau 1 khoảng thời gian giống nhau (ví dụ như 12 năm, 18 năm, hay 21 năm...), thì màu rượu mỗi thùng có thể lại rất khác nhau.

Thường thì thùng first-fill sẽ active hơn thùng re-fill, ủ rượu ngon hơn, rượu nhanh trưởng thành hơn, có nhiều hương vị hơn, uống smooth và mellow hơn, cho màu rượu đậm hơn... Tuy nhiên, cũng có những thùng rượu khá kỳ lạ, cho dù là thùng re-fill, nhưng lại cho hiệu quả ủ rượu cao hơn hẳn so với thùng first-fill, do nó có độ active hiếm thấy.

Câu chuyện tương tự cũng xảy ra trong việc ủ rượu Cognac, Armagnac.
Dạ vâng, em cũng nghĩ cơ bản thì màu rượu hình thành từ loại thùng (như ý của cụ Tèo) và độ hoạt tính của thùng (như cụ đã cho biết). Ngoài ra, em vẫn lăn tăn việc nhà rượu có dụng ý, có lý do gì để thúc đẩy một cơ chế sx đặc biệt cho 1 dịp nào đó. Theo em biết thì nhà Glenfarclas có ra 1 loạt những chai Single cask cho Giáng sinh của nhiều năm, hình thức gần giống mấy chai này. Tuy nhiên tìm hiểu thông tin thì hơi ít.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Dạ vâng, em cũng nghĩ cơ bản thì màu rượu hình thành từ loại thùng (như ý của cụ Tèo) và độ hoạt tính của thùng (như cụ đã cho biết). Ngoài ra, em vẫn lăn tăn việc nhà rượu có dụng ý, có lý do gì để thúc đẩy một cơ chế sx đặc biệt cho 1 dịp nào đó. Theo em biết thì nhà Glenfarclas có ra 1 loạt những chai Single cask cho Giáng sinh của nhiều năm, hình thức gần giống mấy chai này. Tuy nhiên tìm hiểu thông tin thì hơi ít.
Gọi là "Đặc biệt" thì cũng có cụ ạ, nhưng là "một cơ chế đặc biệt" thì cũng ít khi họ làm thế. Về cơ bản, họ vẫn chưng cất như bình thường, nhưng khi ủ, họ sẽ ủ một nhóm thùng riêng mà họ đã lựa sẵn từ trước theo ý đồ của mình.

Cũng có những nhà sẽ làm một mẻ đặc biệt từ đầu đến cuối, kể cả khi làm malt (hoặc đặt làm malt), lựa thùng ủ, lựa hầm ủ... ví dụ như chai Octomore 4.2 mà BSC mới thưởng thức.

BarleyRiver

Xe tải
Quà của giáo sư có khác, hấp dẫn quá.
Nhân các cụ đang nói chuyện Macallan, em xin post 1 chai OB rất bt này. Em cứ nghĩ chai này chắc nhiều, nhưng hoá ra khi các cụ post lên trong line thì lại ko thấy.

Chỉnh sửa cuối:

gaunhua0203

Xe máy
cho em hỏi chai cô nhắc Deluze này có nên mua uống không các bác ( em thấy giá rẻ quá chỉ có 550 k, hàng xách tay )[video]http://www.cognac-expert.com/vsop-cognac/de-luze-vsop-cognac-fine-champagne[/video]

tauluon

Xe buýt
Hôm tới Nhà cháu định mở 10 Em SM để giới thiệu với các đồng nghiệp nhưng vẫn băn khoăn không biết thứ tự sắp xếp như thế nào cho hợp lý. Mong CT và các cụ góp ý. Gồm các chai sau:
1. Aberfaldy 12 yo
2. Glenfarclas 10 yo
3. Glenfiddich 15 yo
4. Glenlivet 12 yo
5. Glenlivet 15 yo
6. Glenmorangie The Original
7. Laphroaig 10 yo
8, Laphroaig 18 yo
9, Port Charlotte PC8
10 Tomatin Legency

Chỉnh sửa cuối:

tauluon

Xe buýt
Quà của giáo sư có khác, hấp dẫn quá.
Nhân các cụ đang nói chuyện Macallan, em xin post 1 chai OB rất bt này. Em cứ nghĩ chai này chắc nhiều, nhưng hoá ra khi các cụ post lên trong line thì lại ko thấy.

Chai này trước đi Hàn em thấy nhiều. Nhưng khi đó không hiểu biết về SM nên chỉ khuân Chivas về thôi. Thế mới chán chứ

BarleyRiver

Xe tải
Gọi là "Đặc biệt" thì cũng có cụ ạ, nhưng là "một cơ chế đặc biệt" thì cũng ít khi họ làm thế. Về cơ bản, họ vẫn chưng cất như bình thường, nhưng khi ủ, họ sẽ ủ một nhóm thùng riêng mà họ đã lựa sẵn từ trước theo ý đồ của mình.

Cũng có những nhà sẽ làm một mẻ đặc biệt từ đầu đến cuối, kể cả khi làm malt (hoặc đặt làm malt), lựa thùng ủ, lựa hầm ủ... ví dụ như chai Octomore 4.2 mà BSC mới thưởng thức.
Em thấy nhà Glenfarclas rất hay đưa ra những dòng chai đặc biệt và đi kèm với đó là những cách thức giàu ý nghĩa, làm tăng giá trị của một chai rượu đơn thuần lên nhiều. Ví như các chai 105 CS hay Family Cask Reserve...
Xin đơn cử như chai kỷ niệm 175year Celebration mà em đã từng có giới thiệu cùng các cụ.
Nhà Glenfaclas được giấy phép hoạt động từ 1836. Để kỷ niệm 175 năm ngày thành lập, họ lấy thùng rượu lâu nhất trong hầm là từ năm 1952, trộn với các thùng của từng thập kỷ sau, mỗi thập kỷ 3 thùng. Sau đó chiết thành chai 175 Anniversary, mỗi chai chứa đựng rượu của 6 thập kỷ, từ những năm 50s, 60s, 70s, 80s, 90s và mới nhất, những năm 2000s.
Gần đây Glenfarclas thông báo là trong kho của họ đã hết một số loại làm ra 1 số chai đặc thù như 175 anniversary, 175 Chairman's reserve (4 thùng những năm 60s), 40yo, 50yo, 1968 vintage (dành riêng cho TT Mỹ), 1959 Historic Reserve (chưng cất đúng ngày Giáng sinh năm 1959)...Nếu khách hàng có tìm thấy ở giá hàng đâu đó thì sẽ là của hiếm...vv. Do đó làm tăng thêm giá trị sưu tập của chai rượu lên nhiều.

Ở BSC, nhiều cụ như cụ Tèo, cụ Bảo có bộ Glenfarclas rất lớn, đó thật sự là những giá trị đáng nể.

Chỉnh sửa cuối:

jackal76

Xe tải
Hôm tới Nhà cháu định mở 10 Em SM để giới thiệu với các đồng nghiệp nhưng vẫn băn khoăn không biết thứ tự sắp xếp như thế nào cho hợp lý. Mong CT và các cụ góp ý. Gồm các chai sau:
1. Aberfaldy 12 yo
2. Glenfarclas 10 yo
3. Glenfiddich 15 yo
4. Glenlivet 12 yo
5. Glenlivet 15 yo
6. Glenmorangie The Original
7. Laphroaig 10 yo
8, Laphroaig 18 yo
9, Port Charlotte PC8
10 Tomatin Legency
Cháu dự như sau :

1/ Glenmorangie The Original
2/ Glenlivet 12 yo
3/ Tomatin Legacy
4/ Aberfeldy 12 yo
5/ Glenfarclas 10 yo
6/ Glenlivet 15 yo (French Oak Reserve)
7/ Glenfiddich 15 yo (Solera)
8/ Port Charlotte PC8
9/ Laphroaig 10 yo
10/ Laphroaig 18 yo

Theo cháu, số 4 & 5 có thể đổi chỗ cho nhau, tùy cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

29T_6977

Xe tải

Nhà e có chai rượu này mà chẳng biết uống thế nào ? Cụ nào đã dùng rồi tư vấn giúp e với ! Thanks các cụ

minhchi233

Xe điện
Chai của Cụ có vàng, rượu mùi,50 độ. Cụ có thể dùng để pha chế hay cứ thế rót ra uống cũng được.
Loại này cháu thích uống net hơn.
Hình như có hương vị của quế, buổi tối mùa đông mà nhâm nhi ly này thì ấm rực cả người.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng