Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
Chai trong ảnh là version 2008-2009, nắp hộp bằng nhựa, cụ nhé. Chai này nước mới trong và có màu vàng nhạt như vang trắng thế này.

Chai mà cụ đã có và đem đổi cho cái lão nào đấy là chai version đóng chai cuối 2009, nhập về VN tầm giữa năm 2010 rồi :D. Chai này màu nước đã bớt nhạt, nhưng vẫn không đậm như chai về sau. NHư vậy, ở VN hiện đang có 3 version OP17 cả thảy. Ấy là chưa kể đến version 2012-2013 với mẫu chữ và mẫu nhãn mới, vỏ hộp mới, cụ nhé. ;)
Cụ nói thế nào chứ lão ý là lão HH đấy ạ :D, nhưng xem chừng cụ CT có đủ cả 3 loại OP17 này rồi cụ show luôn 1lần đi ạ . Nhà em cũng từng show 2chai OP21yo màu rượu khác nhau của 2version 2010 và 2011 ko có 2012 , 2008 đến nay vì Viet3 ko nhập về nữa

Cụ CT show 1list Macallan OB vintage thế kia làm nhà em thấy chán chả muốn sưu tầm rượu nhà này nữa vì chẳng có chai OB nào ra hồn, có chai Macallan18/1990 chắc ủ tầm 20yo nữa mới thành hiếm quí, còn 1 chai Macallan 33yo O&R chỉ là hàng IB hạng xoàng ko chấp làm gì

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
1952, 1953, 1954, 1955... 1958 và 1959

Clayton

Xe điện
1940, 1945, 1946, 1947, 1948

Du khách hỏi: Sao thiếu vắng các Vintage 1941, 1942, 1943 và 1944 vậy bé yêu?

Em gái Macallan: Anh ơi, hồi đấy Thế chiến II mà. Cụ nội em khi đó đi bộ đội, oánh nhau với quân Giéc-manh. Ngài Chớc-chin mê Whisky lắm lắm, nhưng cũng vẫn phải cấm các Nhà làm rượu Scotland dùng lúa mạch barley nấu rượu. Các cụ Nhà Mac em ngoan lắm, yêu nước lắm nên chấp hành ngay. Vì thế mà Nhà Mac em thiếu hẳn mấy chai này

:D ;)

Clayton

Xe điện
1926, ....1937, 1938, 1939...

Trong số này, có cả năm sinh của cụ thân sinh nhà em :)

flat

Xe buýt
Cụ Chủ tịch chụp cả cả cái tủ rượu đi ạ, nhà em lấy mẫu đóng theo thôi. Hôm nọ đóng cái tủ theo mẫu tủ nhà cụ Sky, loáng cái đã đầy mất rồi' em nói thật ;))

Clayton

Xe điện
Pha lê...
...cho các cụ đam mê...

Clayton

Xe điện
Màu Mahogany sâu lắng...

Tặng ảnh này cho các bạn đồng niên: Trung Malt, Thùy Dương ly cốc, Huy Letuce, Huy Đinh...

Clayton

Xe điện
7 loại rượu vừa được anh chị em BSC tasting theo Chủ đề Mùa Thu vừa qua thuộc về 6 Nhà: Glenmorangie, Benromach, Old Pulteney, Tomatin, Glenfiddich và Bruichladdich.

Trong số đó, em đã đến thăm được 4 nhà. Hai Nhà chưng cất rượu mà em cũng rất yêu mến là Old Pulteney và Bruichladdich thì em chưa đến được. Đường xá xa xôi, đảo xa cách trở... Nhưng em ước mong còn được quay trở lại mảnh đất ấy, và cùng với anh em ghé thăm những Nhà làm rượu hấp dẫn này.

1) TOMATIN

JendaBSC

Xe máy
Ây da nhà mới... Chém kinh khủng quá các cụ a.

Clayton

Xe điện
Em đã rất bất ngờ và rất cảm động...

Giữa nền trời Scotland nơi mỏm Bắc Bán Cầu, lá Cờ Đỏ Sao Vàng của VN tung bay phấp phới trong gió Đại Tây Dương.

Nhà Tomatin đã rất chu đáo và chuẩn bị quá kỹ cho việc đến ghé thăm của em, cho dù em ở lại với họ chỉ được chưa đầy 1 ngày. Chỉ một mình em tới thăm mà họ cũng cẩn thận kéo lên cả một lá cờ Tổ Quốc của mình với size rất lớn, phần phật tung bay bên cạnh Quốc kỳ của Scotland. Cũng không rõ là họ đã mua cờ ở đâu nữa. Một lần nữa cảm ơn cụ Bảo về sự hỗ trợ tuyệt vời này!

Có lẽ đây là nơi xa nhất về phía Bắc của đảo Anh mà lá cờ Việt Nam từng tung bay. KHi em đến NHà Glenmorangie (nằm xa hơn về phía Bắc so với Tomatin), thì không thấy Nhà Glenmor treo cờ Việt.

Clayton

Xe điện
2) BENROMACH

Nhỏ nhắn và xinh xắn, Benromach tạo nên một nét duyên và điền thêm một chấm đỏ - điểm đến hấp dẫn cho du khách - trên bản đồ du lịch của Thị trấn Forres

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
BSC chúng tôi đang ghé nơi đây :D

Clayton

Xe điện
- Ta cùng chụp ảnh kỷ niệm chuyến viếng thăm của anh nhé!
- Anh là người Việt Nam đầu tiên ghé thăm nơi đây!

- Thật vậy sao?

- Vâng, đúng thế! Chúng tôi chưa được đón nhiều du khách châu Á. Việt Nam thì anh là người đầu tiên. Do vậy, mong anh hãy để lại vài dòng lưu bút!

- Vâng! Cảm ơn ông! Tất nhiên rồi ạ! "Một nhà chưng cất tuyệt đẹp và hấp dẫn. Tôi yêu mến nơi này. Trước khi ghé thăm, tôi không nghĩ một Nhà máy rượu lại xinh xắn và duyên dáng đến thế. Benromach thật là hiếu khách, thân thiện và ấn tượng! Tôi sẽ còn trở lại! BSC sẽ còn trở lại!"

flat

Xe buýt
1926, ....1937, 1938, 1939...

1949, 1950, 1951... 1952

Đợt này Chủ tịch xả hàng kinh quá, nhà em thao thức, quá 1 giờ sáng mà vẫn không ngủ được :((
Nghĩ đi nghĩ lại, những chai 19xx thì có gì mà ghê gớm lắm đâu :), mình còn có chai 18xx cơ mà :)

Nghĩ là làm, nhà em đi tìm chai Brandy sản xuất từ năm ................1819 cho các cụ BSC thèm nhé :P

Clayton

Xe điện
Cụ Flat! Cụ quả là danh bất hư truyền! :D

Hàng thì còn nhiều lắm, nhưng cần phải đi ngủ thôi các cụ! Chúc cụ Flat, em Jenda và các cụ ngủ ngon! :)

flat

Xe buýt
Đợt này công việc bận bịu ngoài công trường, trưa nay ăn cơm cùng ae cán bộ nv ở công ty ở nhà ăn bên Khu đô thị mà cty em làm chủ đầu tư, vui vui, mát giời mấy ae lôi chai rượu bakich ngâm của nhà bếp ra nhâm nhi chả mấy chốc hết veo, nhõn 1 chai thôi, chỉ còn rượu trắng, dg mạch vui hết rượu thấy mấy bác mặt buồn hiu, nhà em lại ra xe lôi ra 3 quả lựu đạn 180ml vẫn hay mang theo bên mình, 1 lọ Speyburn, 1 Benromach 10 và lọ Laph 10 và uống theo thứ tự trên. Khi lôi 3 lọ đặt trên bàn, nửa mâm tò mò còn nửa mâm cười sướng (thành phần này đã ít nhiều nhâm nhi đến vài lần từ mấy cái lọ quen quen này rồi) câu chuyện trở nên vui vẻ sôi nổi hơn rất nhiều chủ yếu quanh chuyện về...whisky...hẹ...hẹ...từ màu sắc, mùi vị, kiểu cách chai, tên gọi, cách chưng cất, đóng chai....đến giá cả đắt rẻ, văn hóa uống, chủng loại ly...v...v...mọi thứ đều xoay quanh whisky mà em là diễn giả :) hẹ...hẹ...các bác cứ há hốc mồm quên cả ăn. Một cách rất tự nhiên đôi lúc nhìn lại chỉ 1 năm trc thôi là em cũng đã giật mình với sự hiểu biết mà mình thu dc, tất cả là từ BSC, từ quá trình dc giao lưu, tìm hiểu tự nâng tầm mình lên, đọc vài dòng của cụ CT ở dưới làm em cũng thấy giật mình, mà chả cứ gì em, cụ nào trong BSC chả thế cả, chỉ chưa dc nửa năm từ event tháng 5 đến giờ, với số lượng và chất lượng rượu mà các cụ đã thử nếu ko tham gia BSC thì 1 đời người chưa chắc đã dc thử đến gần trăm loại như thế. Lan man quay lại chuyện lúc trưa, một bác cuối tiệc có nói về những văn minh mà Tây du nhập vào Việt Nam, whisky cũng là 1 trong những thứ đó và bác đó có nói 1 câu làm em thấy sướng bủn rủn và cũng đầy tự hào đại ý là: whisky cũng như một thứ tôn giáo của phương Tây, với bề dày lịch sử, văn hóa dc du nhập và và phát triển thông qua sự truyền đạo của những người yêu mến và hiểu biết whisky như em (bủn rủn là phải :) ) đã khiến bác ấy phải có cái nhìn khác đầy thú vị, vỡ ra dc nhiều điều mà ko biết tìm hiểu từ đâu và bác đó thấy rất tuyệt vời khi có 1 lần dc uống rượu như thế này. Chỉ một bữa ăn trưa nhỏ tại nhà bếp nhưng em cũng đã thấy rất vui khi đem dc 1 số kiến thức nho nhỏ đến cho mọi người, tiện đà chém với khối chuyện về các cụ BSC nhà ta khiến ae mắt chữ O mồm chữ A cả, có cụ hỏi nhà em có bao nhiêu chai rượu, em trả lời: Nói ra ngượng lắm, có vài trăm chai gọi là và cũng chỉ để 1 nơi thôi, câu lạc bộ bọn em khối ông xếp chật tủ rượu thì để trong tủ quần áo, dưới gầm giường, lại có ông để rượu 4 nơi, ở nhà, ở nhà nội, nhà ngoại và trên cơ quan, khi chuyển văn phòng sơ sơ đếm dc 184 chai chỉ ở văn phòng ko thôi đấy...hẹ...hẹ...(chuyện thật 100% của BSC nhá, em ko chém, còn ông nào thì các cụ đều biết cả :) ), nghe câu đó xong nửa mâm ngã ngồi bệt did luôn :). Chuyện bt trong 1 bữa ăn nhỏ thôi nhưng em cũng thấy mình cũng đã đem lại niềm vui, sự thích thú cho mọi người thì cũng thấy tự hào, tự hào vì BSC, tự hào vì những vốn kiến thức và sự trải nghiệm ko thể tìm thấy ở một nơi nào khác nếu ko là một thành viên của Câu lạc bộ, mà chả riêng gì em các cụ khác ít nhiều cũng đã ở trong trường hợp như của em rồi và chắc hẳn các cụ cũng sẽ có cảm giác giống em thôi. Chúc các cụ có những ngày quấn tuồi ve vủi :)
Cụ viết tình cảm mà lại hay quá, thảo nào hôm nọ em thấy Ban Điều hành BSC bầu bổ sung cụ vào HĐQT :)
Khi nào cụ làm 1 chai trong số "vài trăm chai gọi là" ra mắt anh em được không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng