Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Nằm ngay trên trục đường A96 nối liền Elgin, qua Rothes, rồi đến Aberlour và Dufftown, Glenrothes Distillery là một Nhà chưng cất tuyệt đẹp, chẳng thể bỏ qua, nếu chúng ta rong ruổi trong Vùng Speyside trù phú và đẹp đến nao lòng.

Theo trào lưu chung của các Nhà làm rượu SM Scotland trong khoảng 20 năm gần đây, khi mỗi nhà đều có dải sản phẩm đa dạng, phong phú với nhiều cung bậc hương vị khác nhau, Glenrothes cũng có đủ gam từ thanh đến đậm, từ nhẹ nhàng đến phức hợp. Tuy vậy, giới sành rượu vẫn định vị dòng rượu này như là 1 trong những dòng Speyside điển hình (ở gam trung, không đậm, không nhạt). Rượu Glenrothes rất malty và fruity, với hương vị nổi trội của vani, mật ong, táo đỏ, chuối sấy, hạt, kem chanh dây và hậu vị cay cay, mang dấu ấn của thùng gỗ sồi mới.

flat

Xe buýt
Chiều về, em thấy không khí đất trời Hà Nội hôm nay khá thảnh thơi. Thời tiết khô ráo. Không khí thoáng đãng, trong trẻo hơn hẳn mấy ngày vừa rồi. Gió thoang thoảng, thoang thoảng khá mát mẻ và mơn man. Các cụ hãy cố gắng tranh thủ những buổi tối đẹp đẽ như thế này để thưởng thức hương vị một vài ly thơm ngon bên gia đình, người thân, bạn bè. Ở miền Bắc, những ngày như thế này sẽ trở nên hiếm gặp trong thời gian từ tháng này đến khi mùa thu thực sự trở về. Hẳn anh em BSC chúng ta vẫn còn nhớ buổi Tasting Tháng Năm năm ngoái "Rộn ràng vào hạ, đa sắc, đa màu" và những buổi Tasting trong khoảng 3 tháng tiếp sau đó đã được diễn ra trong thời tiết ấm áp đến nhường nào :D.

Thời tiết năm nay khá lạ lùng. Một mùa Xuân nồm ẩm, hôi nồng, khó chịu kéo dài đến lê thê. Một Tháng Ba mà bình thường là "Rét Tháng Ba bà già chết cóng" mà lại chỉ thấy chị em cởi phăng phăng hết trên đến dưới chạy nhông nhông, lăng tăng ngoài đường :)).

Bởi vậy, với một ngày mát mẻ, tại sao lại không tận hưởng nhỉ? ;)
Theo lời xúi giục của CT, đêm hôm em mang chai ra ngoài hiên ngồi, ngắm đường phố vắng lặng, chỉ còn vài ánh đèn nhấp nháy bên quán cô hàng cafe dọn muộn hắt sáng lên cái ly thủy tinh còm cõi...... (vợ em nhìn em mang chai lọ máy ảnh ra hiên có vẻ nghi nghi lắm :P)

Nhà em thì vẫn trung thành với hàng ngon/bổ/rẻ nên dù trời đẹp đến mấy, chai Glenfaclas 10YO luôn là lựa chọn yêu thích hàng đêm của em.
Nghe văn của CT "....Gió thoang thoảng, thoang thoảng khá mát mẻ và mơn man..." tự dưng thấy ly rượu lại thơm thoảng hương ổi, quện dưa với lê, làm một ngụm nhỏ, thấy khoang miệng như chợt có chút bơ mặn lướt qua, rồi êm ngọt chút vỏ cam đọng lại..........

..............................
............"VÀO NGỦ!"

giật mình, em đang ngồi vẩn vơ/lơ mơ nhớ tới .....thì có tiếng quát triệu tập như lệnh báo động tập trung trong những ngày cấm trại của em :((, đểu thế chứ lỵ, đành vờ gõ vội tý tasting notes rồi len lén chui vào chăn vậy......
Chúc các cụ có giấc mơ đẹp, nhé :P

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
He he he, đây là thủ thuật câu bài cụ Phamha nhé :)
Cụ bị em đưa vào bẫy roài :)
Chai đấy đây này :)
Cụ Flat mà thích sưu tầm mấy chai dung tích "lạ", thì cụ phải tìm thêm mấy em này nữa nhé

Clayton

Xe điện
Đặc biệt nữa, thì có mấy em này :D

...

Clayton

Xe điện
..............................
............"VÀO NGỦ!"

giật mình, em đang ngồi vẩn vơ/lơ mơ nhớ tới .....thì có tiếng quát triệu tập như lệnh báo động tập trung trong những ngày cấm trại của em :((, đểu thế chứ lỵ, đành vờ gõ vội tý tasting notes rồi len lén chui vào chăn vậy......
Chúc các cụ có giấc mơ đẹp, nhé :P
Câu "VÀO NGỦ" này giàu tính "tượng thanh" và cả "tượng hình" đến thế ;)

tatarus

Xe máy
[/URL][/IMG]
Thèm cái ly này của cụ phamha quá. Không biết lúc nào mới kiếm được em nó đây. Hình như bên nhà cụ B có mấy cái ly như thế này. Không biết là hàng tặng hay bán riêng nữa
[/URL][/IMG]

flat

Xe buýt
Đặc biệt nữa, thì có mấy em này :D
Em chịu cụ rồi, nhưng hình như là còn có vỏ chai thôi, em chả thấy rượu đâu :P

Lão Flat già rồi CT ơi, chắc chỉ tượng thanh được thôi!
He he he, em chỉ sợ mấy lão Giám đốc tre trẻ, nhưng lại ở những khu vực có điều kiện để đánh mất sức khỏe một cách thường xuyên/liên tục :D nên "xuống sức" nhanh lắm, chắc gì đã "dẻo dai" bằng hội già chúng em :P

Góc đường này em nhìn quen quen, chắc gần Nhất Ly.......:D
Mắt lão KTS tinh thật, nhìn ra hình cái ly mờ mờ trên ảnh (CT với lão Phamha có nhận ra đâu) :))

flat

Xe buýt
Thèm cái ly này của cụ phamha quá. Không biết lúc nào mới kiếm được em nó đây. Hình như bên nhà cụ B có mấy cái ly như thế này. Không biết là hàng tặng hay bán riêng nữa
Để ở chỗ nào à cụ, nếu chỉ một, hai cái mà không có nắp thì chắc là cụ B. được tặng thôi. Chứ nếu cụ ấy còn nguyên bộ hoặc vài hộp thì bọn em đột kích ngay :)

Quên mất, vụ chai rượu có hình con Nghê đợt trước của cụ, em vẫn chưa tin là nó được đóng chai tại VN, cụ chụp thêm hình được không?

flat

Xe buýt
Nằm ngay trên trục đường A96 nối liền Elgin, qua Rothes, rồi đến Aberlour và Dufftown, Glenrothes Distillery là một Nhà chưng cất tuyệt đẹp, chẳng thể bỏ qua, nếu chúng ta rong ruổi trong Vùng Speyside trù phú và đẹp đến nao lòng.
Em thấy nghi nghi khi CT nhắc đến "vùng Speyside trù phú và đẹp đến nao lòng"....., không biết có phải cụ sắp được gặp lại "người cũ" không nữa :P

Clayton

Xe điện
Em thấy nghi nghi khi CT nhắc đến "vùng Speyside trù phú và đẹp đến nao lòng"....., không biết có phải cụ sắp được gặp lại "người cũ" không nữa :P
Cụ ơi, cụ vào check mail, em có việc phiền cụ một chút đấy, cụ nhé :D

Clayton

Xe điện
Đã thế, thì... em tặng cụ 1 tấm

Speyside cho những ai đang yêu
Aberlour cho những ai cồn cào hoài niệm... ;)

Clayton

Xe điện

Nhìn tấm ảnh ở giữa, các cụ sẽ thấy có 3 lá cờ: cờ EU, cờ Scotland và cờ Pháp. Cờ EU và Scotland thì dễ hiểu rồi, phải không ạ. Còn cờ Pháp? Aberlour là một Nhà chưng cất thuộc Chivas Brothers, còn Chivas Brothers thì lại thuộc sở hữu của Tập đoàn Pernod-Ricard (Pháp) - Tập đoàn rượu beer và đồ uống có cồn lớn số 2 Thế giới. Đúng là bé mà lại là bé hạt tiêu. Pernod và Ricard vốn là 2 Công ty gia đình quy mô nhỏ của Pháp, đều cùng sản xuất 1 dòng rượu mùi anise, giá rẻ, sử dụng nguyên liệu vơ vét từ thuộc địa của Pháp quốc (như quế, hồi từ Việt Nam và Lào, nhục đậu khấu từ Đông Phi...), chuyên dùng làm đồ uống mix-drinks. Ấy vậy mà cứ dần dần, dần dần, Pernod-Ricard đã lớn mạnh không ngừng và thâu tóm được rất nhiều nhãn đình đám khác, đến nỗi, các ông tổ của hai Gia đình Pernod và Ricard khi xưa cũng chẳng bao giờ dám nghĩ rằng đám hậu duệ của mình sau này lại sở hữu được những nhãn mà sinh thời mình phải ngả mũ kính chào.

Ước mơ nào cũng có thể trở thành sự thực, các cụ ạ. :)

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng