Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

BarleyRiver

Xe tải
Các cụ mang toàn rượu hiếm discontinued về uống cả lố thế này, khiếp quá. Học theo các cụ, Em cũng lôi mấy chai thuộc loại hộp cũ mèm của Glenfiddich mà em kiếm được ở Việt Nam ra (nhưng mà chỉ xem chứ chưa có rót ra ly tý nào). Thông tin cũng hay hay các cụ ạ.
Cái chai hộp sắt vuông mà nhiều cụ BSC đã post, cả series gồm có 4 chai.

Trong hộp có để 1 bộ brochure, in màu cả 2 mặt, cũng có tóm lược kha khá thông tin

Chỉnh sửa cuối:

thaomio

Xe tải
iem thích riệu 29 hà nội

BarleyRiver

Xe tải
Đây cũng là 1 chai đề Pure Single Malt Special Reserve, nhưng hộp thiêcs tròn và em thấy có trong Saigon chứ Hanoi có lẽ bị các cụ BSC vét sạch rồi.

BarleyRiver

Xe tải
Nếu theo hoa văn loại to trên nhãn, thì em thấy còn có các loại kích cỡ chai khác nữa. Kiểu thế này (chai to nhất bên phải, nhìn kỹ chính là 500ml)

Mấy cái chai mini bé tý thì là 15yo. Chai 15yo tiêu chuẩn, tem nhãn hoa văn to thì cũng có nhiều:

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Mà nếu xét riêng 15yo, thì có 1 số version khác nhau của chai Distillery Edition.
Đây là 1 chai ra gần đây, mà em thấy nhiều cụ có, như em nhớ thì cụ NewPeace được gấu tốt, đi UK mang về chai giống thế này (hộp khác) để cụ ấy uống dần.

Còn đây là chai đời trước hơn 1 chút:

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Còn đây là 1 phiên bản hộp da, cũng 15yo thôi nhưng nồng độ được đóng chai ở 51abv

Chai 15yo đời mới thì cũng có nhiều phiên bản hộp quà tặng:

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Chai 18yo thì cũng có nhiều version tương tự. Đây là chai có tem bóng tương tự chai Distillery Edition 15yo.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Riêng có chai 21yo này, em được biết là vi phạm Tu chính án cấm vận của Mỹ vì đề trên chai và hộp là Cuban Rum Cask. Do đó chai này trở nên hiếm. Ko rõ thông tin chính xác thế nào, rất mong được các cụ giảng giải thêm cho.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Còn đây là 1 chai 21yo ra gần đây nhưng bây giờ ko thấy còn nhiều trên thị trường.

BarleyRiver

Xe tải
Em thấy nhà Glenfiddich này có thiết kế nhãn khá màu sắc, đẹp. Khi chụp lên hình thì cũng là đa dạng.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Tóm lại, rượu thì đời cũ đời mới khác nhau nhưng tem nhãn chai luôn được thay đổi. Nhiều khi những chai cũ hơn tem nhãn lại màu sắc hơn. Còn sưu tập rượu thì cũng giống như thi đấu với 1 chú bò tót. Cứ chuyển động 1 cái, em nó lao tới, lại phải hoá giải, rồi lại chuyển động...vv Giống như cái hình trên chai này vậy. Em xin post thêm 1 chai dòng khác, cũng tem nhãn màu sắc cho vui.

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Riêng có chai 21yo này, em được biết là vi phạm Tu chính án cấm vận của Mỹ vì đề trên chai và hộp là Cuban Rum Cask. Do đó chai này trở nên hiếm. Ko rõ thông tin chính xác thế nào, rất mong được các cụ giảng giải thêm cho.
Chai này nhà cháu cũng có môht chai mua trên máy bay của hàn Asiana từ năm 2007.
Mấy chai NAS trong hộp thiếc thì không hiểu sao chỉ có một chai Pure Malt còn lại lại là single malt special reserve

BarleyRiver

Xe tải
Chai này nhà cháu cũng có môht chai mua trên máy bay của hàn Asiana từ năm 2007.
Mấy chai NAS trong hộp thiếc thì không hiểu sao chỉ có một chai Pure Malt còn lại lại là single malt special reserve
Em nhớ ko nhầm thì hình như cụ có 3 chai hộp sắt vuông, trong đó 2 chai cùng là Sir Mungo Muray, chỉ đề Special Reserve. Nhờ cụ post lại hình cho anh em cùng ngắm với.

minhchi233

Xe điện
Em nhớ ko nhầm thì hình như cụ có 3 chai hộp sắt vuông, trong đó 2 chai cùng là Sir Mungo Muray, chỉ đề Special Reserve. Nhờ cụ post lại hình cho anh em cùng ngắm với.
Cụ quả là có trí nhớ siêu phàm. Hiện eim chỉ còn 2 chai trong đó có một chai Pure Malt thôi ạ. Chai thứ 3 eim đã mang về quê bày trong tủ rồi ạ. Tối về eim sẽ chụp lại và post ảnh sau Cụ nhé. Eim thấy nh ững chai Glenfiddich cũ có nét hấp dẫn đến kỳ lạ. Từ kiểu dáng chai đến tem nhãn được thiết kế rất chau chuốt, cầu kỳ nhưng lại rất hợp nhãn.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Cảm ơn cụ Minh Chi quá khen. Em thấy các cụ trên BSC đều có trí nhớ rất tốt. Em thì chỉ cái gì thích và ấn tượng thì tự nhiên nhớ, chứ cái khác ko để ý thì quên thôi cụ ạ. Cụ thì lại có nhiều chai ấn tượng.

BarleyRiver

Xe tải
Bác có bộ sưu tập Glenfiddich hay quá, không hiểu sao em khoái uống dòng này.
Vâng cảm ơn cụ động viên em. Tuy nhiên, với Glenfiddich thì trong BSC có nhiều cụ còn giữ nhiều chai hiếm cụ ạ. Em chỉ thấy hình thức nó bắt mắt thì post lên cho vui vậy thôi.
Thật ra Glenfiddich là 1 thương hiệu có độ bao phủ rất tốt. Có nhiều dòng sản phẩm, cải tiến mẫu mã thường xuyên, chất lượng ổn định và giá cả rất cạnh tranh. Để thưởng thức, để biếu tặng dòng Singlemalt này thì có nhiều lựa chọn. Nếu nhà Glenfiddich thúc đẩy thêm giá trị qua quảng cáo nữa thì rõ ràng đây là 1 sản phẩm mạnh. Vấn đề là mục tiêu của họ định nhắm vào đâu và họ đã thấy hài lòng hay chưa thôi.

NewPeace

Xe điện
dù các em nhân viên của cụ ý cũng khá vất vả, chẳng khác gì như đối với các phi vụ Octomore hay PC8 :) 1 lần nữa Thanks cụ Winecellar và cụ Letuce, mong các cụ hợp tác và có nhiều phi vụ "non - business" vì những whisky lovers bọn em nhé nhé . Bravo ....
Công nhận là em nhân viên vất vả, leo lên tận tầng 6 lấy rồi khệ nệ bê xuống, cửa hàng thì ko ai trông mấy ông khách quần áo rộng lùng thùng :)). 3 chai sherry wood của em thì có 1 chai vỏ hộp là port wood, có 1 chai hộp méo mó em và cô bán hàng người cầm vỏ hộp người cầm cổ chai rút mãi mới ra.

Chỉnh sửa cuối:

TDI

Xe buýt
Nhân thấy các cụ nói về Collection clans of the highland of scotland của nhà Glenfiddich em cũng có mấy chai góp với các cụ .
Series này được đóng vào khoảng cuối những năm 80 đầu 90 và có 12 chai , trong đó 8 chai ra đợt đầu và 4 chai ra đợt sau . Em chưa có đủ bộ này , trong ảnh 4 chai của đợt ra sau nằm liền nhau bên phải:)

Trạng thái
Thớt đang đóng