[HĐCĐ] Rủ rê lâp TEAM cùng đi Lào (Tự lái) DỊP 30/4 & 1/5/2018 này!!!

KHÔI MẬP

Xe buýt
ĐỀ XUẤT LỊCH OFF (Trù bị):
1 - Địa điểm:

Quán" Highlands Coffe" The Manor - Mễ Trì - HN (Xem Map bên dưới).
Em cũng không biết hết nhà các cụ xa gần thế nào nên em tạm đề xuất tại quán cafe này. Đặc điểm là ở đây rộng rãi đỗ xe xung quanh thoải mái, rộng rãi, dễ tìm,...

2 - Thời gian:
Từ 16h00 chiều Chủ nhật tuần này_ngày 25/03/2018 (Cách ngày chúng ta lên đường đúng 1 tháng!!!).
3 - Thành phần:
Tất cả các cụ có khả năng tham gia Đoàn phượt Lào lần này. (Cụ nào bận thì hóng từ xa và OFF tại buổi Off chính thức ngà 01/04/2018 để CHỐT!!!).
4 - Nội dung:
+ Làm quen nhau.
+ Bàn thảo trước một số vấn đề liên quan: Cách thức tổ vận hành chức đoàn, Lịch trình đi lại ăn chơi ngủ nghỉ, Xin giấy tờ thủ tục, Sử dụng máy bộ đàm,...
+ ......................

*NOTE:
1 - SĐT của em: 0904.498188
2 - Các cụ xem Map ở dưới và vào Link này là tìm thấy quán ngay:

https://www.google.com/maps/place/Highlands+Coffee/@21.0145149,105.7768553,15z/data=!4m5!3m4!1s0x0:0xfe799718dc3b4363!8m2!3d21.0145149!4d105.7768553

Chỉnh sửa cuối:

pikachu_06

Xe tăng
P205 - B3, TT Giảng Võ, Trần Huy Liệu - Kim Mã
Website
www.facebook.com

KHÔI MẬP

Xe buýt

pikachu_06

Xe tăng
P205 - B3, TT Giảng Võ, Trần Huy Liệu - Kim Mã
Website
www.facebook.com
Ông nào người Nhật? Ông nào người Việt ??? :))
Nhật là thằng cời trần cụ ơi, nó rủ em nhảy xuống tắm e nhìn bẩn bỏ mịa lên e ko cởi đồ :), ảnh này ở thác kuang si

Cụ nào thích được nằm với gái tây thì lúc mua vé cứ nói nhỏ với bọn bán vé là có cơ hội được nằm cả đêm ah :)

Chỉnh sửa cuối:

KHÔI MẬP

Xe buýt
Nhà e ở tp Thanh hoá, bác đi đường nào e cũng đón đc trừ đường chim bay còn đường chim đi ô tô hay chim đi xe máy, chim đi xe đạp e đón được tất
Cụ ơi Chủ nhật tuần này phi ở Thanh Hóa ra Thủ đô cafe chép gió với anh em cái đê!!! :))

KHÔI MẬP

Xe buýt
Nhật là thằng cời trần cụ ơi, nó rủ em nhảy xuống tắm e nhìn bẩn bỏ mịa lên e ko cởi đồ :), ảnh này ở thác kuang si

Cụ nào thích được nằm với gái tây thì lúc mua vé cứ nói nhỏ với bọn bán vé là có cơ hội được nằm cả đêm ah :)

Chuyến này Bọn em đều đi ô tô nhà tự lái nên không có cơ hội ngủ với gái Tây rồi cụ ợ!!! ~X(

LaSE

Xe tải
Cụ cần thuê xế free không?

vietanhvba

Xe hơi

KHÔI MẬP

Xe buýt
hic, CN tuần này em phải đưa trưởng cự nhà em về quê đám cưới mất rồi ạ
OK. Thế Chủ nhật tuần sau (ngày 1/4/2018) OFF chính thức mà cụ lên Hà Nội giao lưu với anh em nhé!!!

7years

Xe điện
Em viết tiếp về chặng về/ qua Vang viên, lên Luông pha bang hoặc chạy về phôn savan

Vòng tròn đỏ đỏ là nơi chợ cá khô khá nổi tiếng, bán nhiều loại cá khác nhau. Mua về em không mua vì không biết ăn thế nào, nhưng cụ nào thích thì cứ thử. Chợ cá rất to ngay dọc đường. Còn cả chặng ngoài chỗ này cũng có vài trạm dừng nghỉ khá là tiện nghi, rộng và sạch, các cụ thấy xe đỗ nhiều thì vào.

Đến Vang viên thì bài trước em nói rồi, nó là điểm du lịch, đa số cửa hàng, khách sạn, resort, bar phục vụ tây, dân hàn. Hàn quốc đến đây rất đông, nếu mà không muốn đi đâu thì tối chui vào bar Hàn ngắm gái cũng được. Ăn ở thì tùy sở thích, nhưng mấy cái gọi là resort khá kém, giá cũng cao, nên theo em chỉ chọn chỗ ngủ thôi, chơi thì ra đường… Ở đây có mấy cái thú, là leo núi, đi tắm suối, đi vào hang, mỗi điểm cũng khá xa nhau… các cụ hỏi lễ tân thì biết đường mà đi thôi. Ngoài ra có đi cái xe gì như xe địa hình 4 bán rất phổ biến để chạy trong rừng, có nhà hàng tram cái. Ở trong phố thì có cái đường băng cũ dã chiến chạy song song với quốc lộ, có mấy trò lái tàu lượn với khinh khí cầu cũng vui. Nghe nói đường băng xưa phục vụ cho căn cứ trên đỉnh núi Pha thí- cảnh giới và dẫn đường cho B52 và các loại máy bay chiến thuật vào ném bom miền bắc hồi xưa.. Vậy mà bộ đội ta mò sang tận đây đánh nó- cũng phải nói là kỳ tích

Người Việt mình không ưa vận động mấy khi mà ưa chém gió với nhậu. Nếu café ăn uống linh tinh thì đi dọc bờ song bên phố có nhiều quán café view đẹp . Nếu mà nhậu thì qua cầu treo sang bờ bên kia thì hàng chục nhà mái lá ra sát mép nước trong vắt, gọi đồ ra ăn uống cũng vui. Bên Lào, cứ ngồi thỏa mái, không gọi đồ cũng được. Cần ăn gì thì gọi, không thì thôi, họ cũng không thái độ gì

Nếu ham nữa thì phi lên chợ đồ núi chỗ cái vòng xanh thẫm em khoanh. Đường quốc lộ đi lên thôi, không có gì là khó tìm cả, khoảng 20km đường đẹp, bán rất nhiều hoa lan, thịt thú rừng, nấm linh chi, các loại rau….. Thú rừng chủ yếu cầy hương cầy vòi săn bắn được, dúi bẫy được còn sống nhăn. Nhờ họ làm sạch, sơ chế, mang về nấu. Ngoài cái đó thì các loại nanh hổ, mật gấu, tay khỉ… tuyền đồ giả. Đừng có thấy rẻ mang về mà hải quan nó cười cho hehe… mà lỡ hàng thật (chắc chắn không có với cái giá mấy trăm k/đôi nanh hô hay mat gau đâu) thì qua cửa khẩu khả năng mình mếu…

Nghỉ ngơi Vang viên xong các cụ chạy lên Luông hoặc về Phonsavah. Từ Vang viên chạy lên là càng ngày càng cao, cuối cùng thấy mình tuyền trên chạy trên các đỉnh núi. Đi Lào chỉ có ngắm cảnh, đừng chạy xe là là trải nghiệm tuyệt vời. Ngoài 1 vài thị trấn có thể dừng chân ăn, nghỉ, các cụ cứ đi khoảng 2,5-3h sẽ đến vòng tròn mầu tím là 1 điểm ngắm cảnh (viewpoint) rất đẹp để nghỉ trưa. ĐIểm này cũng rất dễ tìm, ngay trên đỉnh núi bằng phẳng rộng rãi có cái biển chỉ đường to bằng tấm phản chỉ đường đi phonsavan, xiêng khoảng với Luông là nó đấy. Dịch vụ ở đây khá tốt, khách DL dừng chân đông. Món ăn cũng đa dạng và giá cả khá mềm, chỉ tầm 200k/người là căng bụng. Nếu tính toán thời gian đủ làm chợp mắt 1 tẹo càng tuyệt, vì còn ½ chặng đường đồi dốc vất vả nữa phía trước. ở đây xuất phát khoảng 5km nữa là đến ngã ba Phou Khuon, 1 đường đi Xiêng khoảng, cánh đồng chum, 1 đường đi Luông.

Đến XiÊng khoảng, các điểm ăn chơi không nói nhưng nếu mua nông sản có mấy thứ (có thể mua tại Phónavanh hoặc nếu không thì trên đường ra cửa khẩu mua ở chợ Muong Kham ngã ba đường cũng được), 1 là nâm lim xanh, nấm linh chi, bên này khá rẻ, loại đắt nhất tầm 2 triệu/kg. Gạo nếp Lào đặc sản là vùng này, có giá khoảng 16.000 đ/kg, rẻ hơn gạo tẻ. Phân biệt là hạt tròn, nhỏ bằng nửa hạt gạo nếp ta. Nếp Lào thơm, ăn không nóng cổ, nóng ruột, để lâu không cứng, chỉ cần đồ, hấp lại 1 tý là như mới nấu. Tỏi 1 tép và hành 1 tép, cũng là đặc sản. Tỏi 1 tép giá 60 ngàn kíp/kg, phơi tái, mang về cũng không nên phơi khô kỹ mà chỉ bảo quan nơi khô ráo. Nơi đây cũng tràn ngập thú rừng, các cụ ra chợ là có cầy, nhím, sóc, giá rẻ bằng ½ VN.

Về cửa khẩu Nậm cắn, sang đất ta, đi độ 20km là nơi bán rất nhiều thịt xông khói, có thịt lợn đen, thịt bò, lạp xường. Theo em là ngon nhất VN, nhưng giá cũng cao nhất VN, các cụ tiện dừng chân thích thì làm 1 ít mang về.

Chỉnh sửa cuối:

KHÔI MẬP

Xe buýt
Em viết tiếp về chặng về/ qua Vang viên, lên Luông pha bang hoặc chạy về phôn savan

Vòng tròn đỏ đỏ là nơi chợ cá khô khá nổi tiếng, bán nhiều loại cá khác nhau. Mua về em không mua vì không biết ăn thế nào, nhưng cụ nào thích thì cứ thử. Chợ cá rất to ngay dọc đường. Còn cả chặng ngoài chỗ này cũng có vài trạm dừng nghỉ khá là tiện nghi, rộng và sạch, các cụ thấy xe đỗ nhiều thì vào.

Đến Vang viên thì bài trước em nói rồi, nó là điểm du lịch, đa số cửa hàng, khách sạn, resort, bar phục vụ tây, dân hàn. Hàn quốc đến đây rất đông, nếu mà không muốn đi đâu thì tối chui vào bar Hàn ngắm gái cũng được. Ăn ở thì tùy sở thích, nhưng mấy cái gọi là resort khá kém, giá cũng cao, nên theo em chỉ chọn chỗ ngủ thôi, chơi thì ra đường… Ở đây có mấy cái thú, là leo núi, đi tắm suối, đi vào hang, mỗi điểm cũng khá xa nhau… các cụ hỏi lễ tân thì biết đường mà đi thôi. Ngoài ra có đi cái xe gì như xe địa hình 4 bán rất phổ biến để chạy trong rừng, có nhà hàng tram cái. Ở trong phố thì có cái đường băng cũ dã chiến chạy song song với quốc lộ, có mấy trò lái tàu lượn với khinh khí cầu cũng vui. Nghe nói đường băng xưa phục vụ cho căn cứ trên đỉnh núi Pha thí- cảnh giới và dẫn đường cho B52 và các loại máy bay chiến thuật vào ném bom miền bắc hồi xưa.. Vậy mà bộ đội ta mò sang tận đây đánh nó- cũng phải nói là kỳ tích

Người Việt mình không ưa vận động mấy khi mà ưa chém gió với nhậu. Nếu café ăn uống linh tinh thì đi dọc bờ song bên phố có nhiều quán café view đẹp . Nếu mà nhậu thì qua cầu treo sang bờ bên kia thì hàng chục nhà mái lá ra sát mép nước trong vắt, gọi đồ ra ăn uống cũng vui. Bên Lào, cứ ngồi thỏa mái, không gọi đồ cũng được. Cần ăn gì thì gọi, không thì thôi, họ cũng không thái độ gì

Nếu ham nữa thì phi lên chợ đồ núi chỗ cái vòng xanh thẫm em khoanh. Đường quốc lộ đi lên thôi, không có gì là khó tìm cả, khoảng 20km đường đẹp, bán rất nhiều hoa lan, thịt thú rừng, nấm linh chi, các loại rau….. Thú rừng chủ yếu cầy hương cầy vòi săn bắn được, dúi bẫy được còn sống nhăn. Nhờ họ làm sạch, sơ chế, mang về nấu. Ngoài cái đó thì các loại nanh hổ, mật gấu, tay khỉ… tuyền đồ giả. Đừng có thấy rẻ mang về mà hải quan nó cười cho hehe… mà lỡ hàng thật (chắc chắn không có với cái giá mấy trăm k/đôi nanh hô hay mat gau đâu) thì qua cửa khẩu khả năng mình mếu…

Nghỉ ngơi Vang viên xong các cụ chạy lên Luông hoặc về Phonsavah. Từ Vang viên chạy lên là càng ngày càng cao, cuối cùng thấy mình tuyền trên chạy trên các đỉnh núi. Đi Lào chỉ có ngắm cảnh, đừng chạy xe là là trải nghiệm tuyệt vời. Ngoài 1 vài thị trấn có thể dừng chân ăn, nghỉ, các cụ cứ đi khoảng 2,5-3h sẽ đến vòng tròn mầu tím là 1 điểm ngắm cảnh (viewpoint) rất đẹp để nghỉ trưa. ĐIểm này cũng rất dễ tìm, ngay trên đỉnh núi bằng phẳng rộng rãi có cái biển chỉ đường to bằng tấm phản chỉ đường đi phonsavan, xiêng khoảng với Luông là nó đấy. Dịch vụ ở đây khá tốt, khách DL dừng chân đông. Món ăn cũng đa dạng và giá cả khá mềm, chỉ tầm 200k/người là căng bụng. Nếu tính toán thời gian đủ làm chợp mắt 1 tẹo càng tuyệt, vì còn ½ chặng đường đồi dốc vất vả nữa phía trước. ở đây xuất phát khoảng 5km nữa là đến ngã ba Phou Khuon, 1 đường đi Xiêng khoảng, cánh đồng chum, 1 đường đi Luông.

Đến Luông, các điểm ăn chơi không nói nhưng nếu mua nông sản có mấy thứ (có thể mua tại Phónavanh hoặc nếu không thì trên đường ra cửa khẩu mua ở chợ Muong Kham ngã ba đường cũng được), 1 là nâm lim xanh, nấm linh chi, bên này khá rẻ, loại đắt nhất tầm 2 triệu/kg. Gạo nếp Lào đặc sản là vùng này, có giá khoảng 16.000 đ/kg, rẻ hơn gạo tẻ. Phân biệt là hạt tròn, nhỏ bằng nửa hạt gạo nếp ta. Nếp Lào thơm, ăn không nóng cổ, nóng ruột, để lâu không cứng, chỉ cần đồ, hấp lại 1 tý là như mới nấu. Tỏi 1 tép và hành 1 tép, cũng là đặc sản. Tỏi 1 tép giá 60 ngàn kíp/kg, phơi tái, mang về cũng không nên phơi khô kỹ mà chỉ bảo quan nơi khô ráo. Nơi đây cũng tràn ngập thú rừng, các cụ ra chợ là có cầy, nhím, sóc, giá rẻ bằng ½ VN.

Về cửa khẩu Nậm cắn, sang đất ta, đi độ 20km là nơi bán rất nhiều thịt xông khói, có thịt lợn đen, thịt bò, lạp xường. Theo em là ngon nhất VN, nhưng giá cũng cao nhất VN, các cụ tiện dừng chân thích thì làm 1 ít mang về.
Theo như cụ viết thì Vang Viêng cũng là một điểm rất thú vị và đáng dành chút thời gian đấy chứ nhỉ? Bọn em vẫn đang chờ đợi các chia sẻ của cụ cho các chặng tiếp theo đây ợ!!!

KHÔI MẬP

Xe buýt
Sorry các cụ 1 chút vừa post Lich Off trù bị lên lại phải điều chỉnh 1 chút: Cuối tuần em phải đi Quảng Ninh nên sáng Chủ nhật về không kịp nên kiến nghị chuyển sang buổi chiều ợ!!!
---> Chuyển Off cafe lúc: 16h00 chiều Chủ nhật tuần này (ngày 25/03/2018) vẫn tại địa điểm đó (Hoặc địa điểm nào tùy các cụ đề xuất thì em theo).

7years

Xe điện
Theo như cụ viết thì Vang Viêng cũng là một điểm rất thú vị và đáng dành chút thời gian đấy chứ nhỉ? Bọn em vẫn đang chờ đợi các chia sẻ của cụ cho các chặng tiếp theo đây ợ!!!
Hết rồi cụ ơi

Thôi tặng các cụ 1 bài liên quan đến Vang viên nhá, 50 năm trước bộ đội VN đã đi phượt sang Lào đây này

50 năm trước, một căn cứ tối mật của Mỹ trên đỉnh núi ở Lào bị đặc công tinh nhuệ Việt Nam tấn công. Chỉ 6 trong tổng số 18 nhân viên CIA và lính không quân trốn thoát thành công trong vụ việc bị Mỹ giấu kín suốt 3 thập kỷ.

http://danviet.vn/the-gioi/50-nam-truoc-can-cu-toi-mat-my-that-thu-boi-dac-cong-viet-nam-858886.html

3_banh

Xe điện
Em hóng, sao cụ ko cập nhật danh sách đầu thớt cho nó xôm. Em thìu còn vợ già con thơ nên chỉ hóng.

KHÔI MẬP

Xe buýt
Em hóng, sao cụ ko cập nhật danh sách đầu thớt cho nó xôm. Em thìu còn vợ già con thơ nên chỉ hóng.
Danh sách gì cụ? Nếu là danh sách thành viên thì hết tháng này mới hòm hòm chốt được. Hiện nay vẫn open mà...

KHÔI MẬP

Xe buýt
Hết rồi cụ ơi

Thôi tặng các cụ 1 bài liên quan đến Vang viên nhá, 50 năm trước bộ đội VN đã đi phượt sang Lào đây này

50 năm trước, một căn cứ tối mật của Mỹ trên đỉnh núi ở Lào bị đặc công tinh nhuệ Việt Nam tấn công. Chỉ 6 trong tổng số 18 nhân viên CIA và lính không quân trốn thoát thành công trong vụ việc bị Mỹ giấu kín suốt 3 thập kỷ.

http://danviet.vn/the-gioi/50-nam-truoc-can-cu-toi-mat-my-that-thu-boi-dac-cong-viet-nam-858886.html
Ông cha mình cũng hào hùng quá cụ nhể!!!

F1234

Xe đạp
Ngày 4 ngủ Vangvieng có vẻ không có gì lắm mà cự ly hơi gần. Các bác xem phương án chạy thẳng Luangphabang. Nghỉ 2 đêm sẽ có nhiều điểm tham quan hơn. Các tour đi của bên du lịch cũng đều chạy cung này.

KHÔI MẬP

Xe buýt
Ngày 4 ngủ Vangvieng có vẻ không có gì lắm mà cự ly hơi gần. Các bác xem phương án chạy thẳng Luangphabang. Nghỉ 2 đêm sẽ có nhiều điểm tham quan hơn. Các tour đi của bên du lịch cũng đều chạy cung này.
Thấy cụ 7years tả ỏ trên thấy Vang Viêng có vẻ cũng có mấy cái hay đấy. Do sỏ thích và sụ lụa chọn của chính chúng ta thôi. Chủ nhật này gặp nhau cùng bóng bàn thêm nhé! À vụ bộ đàm gần nhu là nên mua hoặc thuê hay muọn để sủ dụng các cụ nhé. Vì nó thục sụ hũu ích khi đi đoàn và không có sóng điện thoại đấy các cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối: