Thảo luận Rolls Royce & điều làm nên đẳng cấp của siêu xe

QuangMaybach

Xe điện
hàng này có thuộc loại độc_dược ko nhẩy :D
mỗi phiên bản Phantom trong Bespoke Collection của RR đều là hàng Limited bác ạ. nhưng chắc chiếc này là hàng độc ở VN rùi :D

bác Chã

Xe buýt
mỗi phiên bản Phantom trong Bespoke Collection của RR đều là hàng Limited bác ạ. nhưng chắc chiếc này là hàng độc ở VN rùi :D
trước lác đác ít ma, cả nước chứ chưa nói cả HN có nhõn vài RR vong :D bh âm binh đầy đường nên các cụ ấy chơi hàng độc cho nó đỡ bị lẫn nhẩy, cũng tốt :))

Lucis

Xe buýt
Những comment như thế này thể hiện sự thiếu tôn trọng người khác. Nếu bạn cho rằng tôi dịch từ đâu đó thì hãy dẫn nguồn chính xác chứ đừng nói cho qua chuyện như thế.

Hay là như này cho thoải mái đi, bạn có 2 ngày để dẫn nguồn dịch gốc, nếu không có tôi sẽ treo nick của bạn để làm gương cho các bạn thích tụt quần, tứng chim Min Mod nhưng bản thân mình lại không mặc quần =))

Nếu tôi có ban nick bạn này thì mọi người nên hiểu rằng tôi đang làm một việc để bảo vệ những thành viên có mong muốn đóng góp tri thức, thông tin cho cộng đồng chứ không phải vì bạn ấy đã làm tôi tổn thương sâu sắc =))

Như đã nói ở đầu topic, tôi cũng như các bạn, đều phải bận bịu kiếm cơm nên không thể dành nhiều thời gian đóng góp cho cộng đồng; do vậy, nếu bạn nào hứng thú có thể mở topic mới về đề tài "đẳng cấp của siêu xe" miễn là có thông tin đầy đủ tính thuyết phục. Ví dụ, topic thứ 2 chúng ta có thể nói về Ferrari. Dễ quá phải không nào? :)
hế hế...xem bài bác viết fun cười đến tức bụng :))...2 năm trước bác chỉnh cái bài bentley quý tộc với zai nghèo của em cũng vui vãi cả chuối =))

Mở topic Ferrari sớm đi bác.....;))

Caterpillar

Xe tăng
Gừng càng già càng cay, cụ Kar càng già càng đanh đá.
Em lót con bồ ngồi hóng bài tiếp của cụ.

nguyennc101

Xe máy
Có bác nào hiểu về cái gọi là Bespoke Collection của Roll Royce ko ạ? xin các bác chỉ giáo cho em được mở rộng tầm mắt :)) hê hê

bác Chã

Xe buýt
Có bác nào hiểu về cái gọi là Bespoke Collection của Roll Royce ko ạ? xin các bác chỉ giáo cho em được mở rộng tầm mắt :)) hê hê
e hiểu, theo e biết thì thực ra nó khá đơn giạn, Bespoke Collection nghĩa là Bộ sưu tập Béc-phốc :">

QuangMaybach

Xe điện
Bespoke Collection hiểu đơn giản nó là thuật ngữ ,không chỉ riêng xe hơi,riêng Rolls Royce mà còn dùng cho nhiều loại khác,nghĩa cơ bản là sản phẩm đc sản xuất theo yêu cầu,tất nhiên là yêu cầu của người mua-chủ nhân của sản phẩm-đối với người(nhà) sản xuất.
gắn cái nghĩa nôm na trên vào Rolls Royce,Bespoke Collection Phantom of RR sẽ làm cho những chiếc Phantom trở nên cá nhân hóa hơn bao giờ hết,mà người đặt ra những điểm phân biệt những chiếc Phatom này với chiếc khác chính là chủ nhân của mỗi chiếc xe.

LifeArt

Xe tải
Cho e hỏi chút: trong số mấy cái coachline trên và cả bespoke collection, có ai mua nhầm RR cũ của mấy chú lùn không nhể???? :))

repsol

Xe container
Bespoke Collection hiểu đơn giản nó là thuật ngữ ,không chỉ riêng xe hơi,riêng Rolls Royce mà còn dùng cho nhiều loại khác,nghĩa cơ bản là sản phẩm đc sản xuất theo yêu cầu,tất nhiên là yêu cầu của người mua-chủ nhân của sản phẩm-đối với người(nhà) sản xuất.
gắn cái nghĩa nôm na trên vào Rolls Royce,Bespoke Collection Phantom of RR sẽ làm cho những chiếc Phantom trở nên cá nhân hóa hơn bao giờ hết,mà người đặt ra những điểm phân biệt những chiếc Phatom này với chiếc khác chính là chủ nhân của mỗi chiếc xe.
Con của HTC chắc là used chứ chủ nhân VN đặt thì đã loạn lên rồi.sao con vàng trong ĐN ko có nhỉ?

9XeRoX

Xe tải
Có cái vid nói qua về RR hàng Bespoke này, có cả vẽ coachline nữa các bác xem thử

(vẽ coachline 1:56)
[video=youtube;0t13NWfLeBk]http://www.youtube.com/watch?v=0t13NWfLeBk[/video]

huykendy

Xe buýt
Có lần em dạo phố ngắm xe đẹp, hot girl. Lượn lờ cả buổi tối trên phố mà chẳng gặp siêu xe nào. Chỉ gặp toàn hot girl :P. Đang đi trên Tràng Tiền, bất ngờ gặp Phantom đen biển 51A xxx.xx. Em và thằng bạn em (bạn em mù tịt về siêu xe, siêu sang...) thấy bỗng dưng lạnh toát hết sống lưng. Thốt lên: " Má ơi! Hình như tao vừa gặp ma"... Bây giờ em đã hiểu vì sao RR lại đặt tên dòng sp của mình là "con ma" hay"bóng ma"... Và từ lần đó thằng bạn em tối t7 nào cũng bắt em lượn phố ngắm "ma" :))

kar

Xe điện
Vầng, mời bác cứ phản biện, cái này tôi viết theo kiểu editorial - quan điểm cá nhân, chứ đâu bắt bác phải theo hay lấy quyền của bác :D Cái chiến dịch Be Stupid của Diesel tôi cũng rất khoái ở phương diện làm nghề - các bạn Tây đã rất khéo khi gửi cái thông điệp là "muốn cool thì hãy là mình, ngu cũng được" =))

Quan điểm của bác, ở khía cạnh Marketing, làm cái bọn tây lông nó chẳng sướng điên lên :) Vì Châu Á là đích ngắm của các brand xa xỉ, nên các bạn Tây đang rất phải nâng niu cái quyền, cái tôi đấy thì mới bán được hàng chứ lị. Bọn Tây gọi Châu Á là "tiền mới" và "tiền mới" thích làm gì chúng nó chả chiều. Vd, một quý ông mới phất ở đâu Quảng Châu mới bay sang Hongkong mua sắm, vào Hermés có bao nhiêu bát đĩa ấm chén mua sạch - đơn giản là ông này vào đúng cái ngày các đồng chí set-up window muốn thay đổi không khí nên cất hết đồ da và khăn đi, chỉ bày đồ gốm sư lưu niệm. Chuyện này không phét tý nào, nó là trong cuốn The cult of the luxury brands - sách về marketing nhưng về VN có cái tên rất sến là Tình yêu hàng hiệu =)) bác nào thích thì ra Đinh Lễ chắc có.

Thực tế VH tiêu dùng người ta chia ra làm 5 giai đoạn: đói ăn, tích lũy, phô trương, hòa nhập và cuối cùng mới là lối sống (lifestyle).

Kệ bác phản đối nhưng mà hiện nay thị trường châu Á đang ở giai đoạn show-off he he.

gwens83

Đi bộ
Sáng nay check stat thấy 1 lượng ko nhỏ đến từ otofun, bấm ngón tay biết ngay có biến, vào thì thấy bài phản hồi. Lon ton đăng ký 1 cái nick để giả nhời ^^.

Nói chung bài đó là quan niệm cá nhân, ko có ý áp đặt ai. Và quan niệm cá nhân thì em chỉ thấy ai show-off đi kèm tinh tướng coi thường người khác, tức là ngu mà còn vênh, là đáng chém. Còn lại chả vấn đề gì, có thể ai thấy showing off là cái gì kệch cỡm, em thì thấy dễ thương, nó giống như hồi bé có cái đồ chơi mới thì muốn khoe tất cả bạn bè đều biết, nếu sở thích có thể cho ngta những niềm hạnh phúc nho nhỏ, hồn nhiên và tự nhiên như thế mà ko hại đến ai, thì chả có gì phải dè bỉu.

Thứ hai thực chất bài viết chủ yếu dựa trên topic trên linkhay và những tranh luận trên đó, chớ ko phải dựa trên bài ở otofun. Nên cái em thấy chủ quan và thừa thãi chỉ là việc ngta tìm cách qualify sở thích, chớ việc bác Kar chia sẻ kiến thức thì không có lý gì phản đối ( :

Quyền được ngu, chớ ko ý nói nghĩa vụ phải ngu, vì còn cả quyền được khôn, tất nhiên, nếu thích :P.

P.S: Cái motto Be stupid, be urself là của riêng từ lâu òi, chẳng qua đi tìm hình thì trúng cái campagne của bạn Diesel. Đang tính kiện đòi bản quyền ^^.

Chỉnh sửa cuối:

kar

Xe điện
Đồng ý với bác tác giả ở điểm là không nên "qualify sở thích" và cũng khẳng định lại là tôi không chỉ trích, dè bỉu hoặc có ý xâm phạm quyền được ngu - như ý của bác qwens83 - của các bạn giàu có =)) Những gì tôi viết ra - hoặc ý định viết về mấy brand lớn trong Box này, chỉ đơn giản là cung cấp những thông tin, chi tiết hay của một sản phẩm. Ví dụ như RR sẽ luôn nói YES với tất cả các loại yêu cầu của khách hàng, vậy thì hãy bắt nó phục vụ mình đi :!! tội gì mà đi mua lại RR của mấy thằng lùn =))

Dreamer71

Xe hơi
Bác gwens83 này hài y hệt bác Kar :D. Cái trang gì bác viết đọc hay phết he he ..."Túm lại, riêng chung đã trọn, tui không đồng ý với ý kiến cho rằng phải có kiến thức mới thật sự được cho là có gốc, là say mê đúng cách với một sở thích nào đó." Với những sở thích ăn bánh xèo hay tắm mưa của bác em không dám bàn :D Điều bác Kar muốn nhấn mạnh là điều làm nên đẳng cấp( cụ thể là đẳng cấp của RR) là khách hàng có thể bảo hãng làm mọi thứ theo ý mình từ cái đồng hồ hiển thị, khắc tên mình lên gầm xe,đến hộp để bánh xèo đặt vị trí nào...Nhưng hầu hết khách hàng hàng VN dù rất lắm tiền nhưng lại chạy tót ra showroom mua ngay một cái đã qua sử dụng miễn sao đúng RR là thích rồi. Như này e cũng thấy thế nào...Như kiểu mua đồ Hermés seconhand về mặc ấy. Không nhất thiết phải tìm hiểu đến bạc tóc nhưng em nghĩ sở thích thì ít ra cũng phải nắm được những thông tin cơ bản, điều hay dở của cái mình thích...Chẳng may em mà giàu mua Ferrari về nhất định sẽ không tháo ra độ loa như bác nào ở Hn đâu X_X

search

Xe điện
Đọc cái tranh luận về "Be stupid, be urself" em cũng thấy muốn tham gia vài câu.
Quan điểm của em cũng ko khoái kiểu nhiều người cứ vác tiền đi mua đồ về và chẳng hiểu gì về món đồ mình mua, nếu hỏi đến chỉ nói được mỗi câu: nó là ABC đấy, giá nó XYZ tiền đấy. Em đã từng ngồi với nhiều người bỏ rất nhiều tiền ra mua ô tô nhưng những thông tin đến mức cơ bản về chiếc xe đấy họ cũng ko hiểu, em ko chê chỉ thấy ko hợp quan điểm em thôi. Như bác Kar nói, Châu Á hiện nay là thị trường béo bở của luxury brands, vì người châu Á (không phải tất cả nhưng là những thành phần có tiền mới nổi ở 1 vài nước bao gồm VN) không phải là dân quý tộc lâu đời, việc tiêu pha mua sắm phải nói là đúng dùng từ "tàu nhanh" của bác Kar là cực chuẩn và dân gian cũng có 1 từ là "trọc phú", thế nhưng nó lại đang là mốt lan tràn chóng mặt ở các nước đang pt, và đấy chính là mỏ vàng của các Luxury brands. Có lần em đã nói trong 1 topic, ở Vn còn chắc phải đến đời cháu của em thì mới sinh ra được 1 lớp gọi là có lịch sử quý tộc, tức là giàu có nhiều đời (có thể là quan chức, có thể là thương gia). Lứa đấy mới có trình độ và văn hóa tiêu tiền của tầng lớp mà bon Tây nó gọi là quý tộc.
Một ý kiến của em để giải thích cho việc mua ô tô (và nhiều mặt hàng xa xỉ khác nhưng đang nói về xe nên em chỉ nói ô tô) nhiều tiền ở Vn là trình độ xã hội. Ở Phương Tây hoặc kể cả Mẽo (chưa lâu đời lắm) thì xã hội rât văn minh, nhiều giá trị tinh thần khác được đánh giá rất cao và cần phải có kiến thức sâu mới tham gia được như các câu lạc bộ sưu tầm theo chủ đề: tranh vẽ, tem, nuôi ngựa, cổ vật... Người "chơi" phải tốn rất nhiều công sức cũng như tiền bạc mới tham gia được, và chỉ để thỏa mãn cái đam mê cá nhân là chính chứ ko phải nhằm mục đích show ra cho xã hội thấy. Ông bà già em có 1 gia đình người bạn ở Pháp, ông chồng mê máy bay (loại thể thao) đến nỗi tốn rất nhiều tiền và nhiều lần tai nạn gãy tay, chân cả xương sườn chỉ để được bay với những chiếc máy bay ông ý mày mò tìm hiểu và mua về. Khi gia đình em sang chơi thì lúc nào cũng tha thiết rủ bay cùng (vợ thì khuyên lấy khuyên để là ko đc bay cùng) Nhưng ở Ta, các Đại gia mới giàu có ngoài việc mua xe (và các thứ đồ khác) để show cho thiên hạ thấy là tôi có nhiều tiền thì ko còn biết làm gì khác cả, tiền thì nhiều, cứ cái gì đắt mà thiên hạ biết là phải mua, RR là xin phải ko, đắt hả, ra showroom đặt cho tôi ngay 1 chiếc để mai đi ra đường luôn cho thiên hạ biết. Vì vậy những cái tinh hoa về chiếc RR nhiều chủ nhân chẳng có tí hiểu biết nào cả, nói ko ngoa nhiều người ko hiểu nguồn gốc chiếc RR từ đâu, bây giờ là thuộc về đâu ntn... chỉ biêt nó là RR và bao xiền :D
Mong bác Kar viết tiếp đề em hiểu thêm về RR, mặc dù thời còn đi học bên kia em đã làm hẳn 1 esay về Niche market của BMW với sản phẩm Phantom của RR nhưng em thấy vẫn nhiều kiến thức về RR em biết còn hạn hẹp quá.

kar

Xe điện
Thực ra thì tôi cũng không có nhiều thời gian để viết lách, các bác cứ xem ngày xóa 187 topic nhảm trêm OF đã hết khoảng chục tiếng rồi thì còn làm ăn gì nữa. Mà tệ cái là Min giả cho mỗi topic xóa là 10.000, vị chi làm ngày cật lực được gần 2 triệu; trong khi viết bài câu view thì được có 500 đồng con/view. Ví dụ như topic này sau 10 ngày mới được gần 12 ngàn view, là được có 6 triệu bọ. Đấy, vậy mà các bác cứ xui viết =)) Đi xóa bài chẳng bở ăn hơn à?