Review về hộp đen ô tô - camera giám sát - car black box

Trạng thái
Thớt đang đóng

toanthangcs

Xe điện
Cái này góc hẹp, không quay được hai bên thành xe. Có chú nào tạt đầu mình thì chẳng ghi lại được tẹo bằng chứng nào.
Chắc phải lắp nó dính lên trần ở giữa xe mời khắc phục được mấy yếu điểm đó.
Túm lại các cụ cho hỏi là cái X-driven này bây giờ giá khoảng bao nhiêu và ở đâu bán ạ?
Cụ "xedieu" ơi! Trên goc độ kỹ thuật thì cái X-driven này góc rộng hơn cái Cụ hangbinhdan đã đề cập ạ?
Vì thực ra góc rộng là rất quan trọng. Nếu camera không có góc rộng để thu đủ hình ảnh một cáhc tối đa thì mất đi cái khách quan của: bằng chứng.

MPV

Xe tải

xedieu

Xe cút kít
Nên mua loại có GPS cụ ạ. HD mà không có GPS thì không bằng VGA mà có GPS đâu. Hơn nữa HD hay HE chỉ là độ phân giải, tổ tốn bộ nhớ - không quan trọng bằng khả năng quay video khi ánh sáng yếu (trời tối) vì các cụ lái xe khi trời tối khá nhiều đúng không ạ.

MPV

Xe tải
Tks cụ, em sẽ nghiên cứu thêm một chút

Tribute

Xe container
Cảm ơn cụ, xin cụ một lời khuyên nữa: nên mua loại này hay loại HD gì đó hả cụ?
Em thấy cái quan trọng và chính yếu của "hộp đen" là các thông số giao thông. X-driven nó quay góc rộng, quay trong điều kiện ánh sáng kém tốt, các thông số thời gian, địa điểm, tốc độ đầy đủ, chất lượng video tạm đủ để làm bằng chứng. Nó có vẻ chuyên dụng hơn là những loại khác có lẽ chỉ để quay phong cảnh nên hình đẹp nhưng thiếu các thông số giao thông cần thiết.

Có 1 điểm yếu là nó không có Video Out, Replay ngay trên thiết bị, định dạng file riêng phải dùng máy tính mới xem và chuyển đổi định dạng. Tốc độ đo bằng GPS nên có độ trễ so với tốc độ thực và không chính xác khi xe vận hành không ổn định tốc độ, thông thường chậm hơn tốc độ xe 2-5 km/h.

Giá như nó có Video Out để chuyển trực tiếp ra màn hình xe được và có thể replay ngay tại thiết bị thì tốt hơn, thêm nữa cái tốc độ mà nó có cổng để lấy tín hiệu từ cổng HUD của xe thì mới chuẩn.

Chỉnh sửa cuối:

Cuongga

Xe tải
Các "thông số giao thông" sẽ không sử dụng được ở bất cứ tình huống tranh tụng nào, vì chẳng ai ngoài bác (và những người dùng X-Driven như em) có "niềm tin" vào nó. Chỉ có thể dùng đoạn video mà thôi.

Chất lượng video là 1 điểm yếu của X-Driven. Với 1 thiết bị nhỏ gọn, lại quay góc rộng như vậy thì chất lượng video không cao cũng dễ hiểu. Tuy nhiên điều làm em khó chịu nhất là video quay buổi tối rất tối, có thể nói là chẳng dùng làm được việc gì, trừ khi có va chạm chính diện còn nhờ được chút ánh đèn pha. Em vẫn đang rất cú cẩm không hiểu sao cùng loại camera mà trong số anh em có ở đây, không ai can thiệp được vào firrmware của nó mà của cụ Bụp lại quay tối bằng ánh đèn đường rất sáng, như mọi cái camera rẻ tiền khác, như mấy cái camera lùi lắp sau hoặc tiến lắp bên cạnh gương của chính xe em.

Còn định dạng file riêng .UB1 của nó là vì nó gồm cả video+GPS+time, tất cả đều có thể tách riêng nhau chứ không phải gắn cứng vào video như đoạn demo loại HD khác của 1 bác ở trên. Đấy là điểm mạnh của nó. Hy vọng trong version mới, nó sẽ có video output và vài nút điều khiển ở trên, cho phép playback mà không cần dùng máy tính.

Nhưng dù có thể playback, khi cãi nhau, với xxx chẳng hạn, theo em cũng không nên playback cho nó xem luôn làm gì. Cứ dùng nó để dọa trước đã, tù mù nó còn sợ :D chứ để bị sai mồn một như 1 bác có nói ở trước thì...
Em thấy cái quan trọng và chính yếu của "hộp đen" là các thông số giao thông. X-driven nó quay góc rộng, quay trong điều kiện ánh sáng kém tốt, các thông số thời gian, địa điểm, tốc độ đầy đủ, chất lượng video tạm đủ để làm bằng chứng. Nó có vẻ chuyên dụng hơn là những loại khác có lẽ chỉ để quay phong cảnh nên hình đẹp nhưng thiếu các thông số giao thông cần thiết.

Có 1 điểm yếu là nó không có Video Out, Replay ngay trên thiết bị, định dạng file riêng phải dùng máy tính mới xem và chuyển đổi định dạng. Tốc độ đo bằng GPS nên có độ trễ so với tốc độ thực và không chính xác khi xe vận hành không ổn định tốc độ, thông thường chậm hơn tốc độ xe 2-5 km/h.

Giá như nó có Video Out để chuyển trực tiếp ra màn hình xe được và có thể replay ngay tại thiết bị thì tốt hơn, thêm nữa cái tốc độ mà nó có cổng để lấy tín hiệu từ cổng HUD của xe thì mới chuẩn.

Ruby0903

Đi bộ
Hôm nọ em rẽ từ Quang Trung ra Lý Thường Kiệt, bị xxx nó stop lại, lỗi đèn đỏ rẽ phải. Em xuống cãi bảo anh không vượt, xe anh có camera. Chú xxx cũng cóng, bảo bác cho em xem với, xe có camera cơ á, anh em rút kinh nghiệm luôn. Em rút thẻ nhớ cắm vào laptop view luôn. Kết quả là đúng là em có vượt lúc đèn nhảy một giây mới vui chứ. Mình thì cứ đinh ninh là không vượt. Hehehe Chỉ buồn cười lúc cu em xxx reo "đấy nhé, đèn đỏ rồi nhé....." rất hoan hỉ. :D
Có loại X-Driven nào có kèm màn hình hoặc có ngõ ra AV để cắm vào màn hình trên xe không các bác ? Chứ lúc muốn view (khi gặp sự cố) mà không có laptop thì cũng phiền. Không lẽ mời XXX về nhà rồi view trên máy tính à ???

vietanh_car

Xe tăng
ths cụ e cũng đang tìm hiểu thông tin về cái này

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Có loại X-Driven nào có kèm màn hình hoặc có ngõ ra AV để cắm vào màn hình trên xe không các bác ? Chứ lúc muốn view (khi gặp sự cố) mà không có laptop thì cũng phiền. Không lẽ mời XXX về nhà rồi view trên máy tính à ???
Bắt buộc phải dùng laptop bác ạ. X-Driven nó xuất ra đuôi *.ub1 nên phải dùng phần mềm của nó.

toiditimem

Xe tải
Website
www.shopkorea.com.vn
Bắt buộc phải dùng laptop bác ạ. X-Driven nó xuất ra đuôi *.ub1 nên phải dùng phần mềm của nó.
Có cả loại ra màn hình luôn, hoặc có luôn màn hình phía sau x-drive đới cụ ạ, em thấy đa phần toàn xuất file avi

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Có cả loại ra màn hình luôn, hoặc có luôn màn hình phía sau x-drive đới cụ ạ, em thấy đa phần toàn xuất file avi
Dạ vâng. Loại cụ dùng có thể khác.

Em đang nói là cái của cụ chủ thớt review ấy mà!

toanthangcs

Xe điện
cái 186 nó có góc rộng hơn, còn có AV out và có remote thêm nữa. Nó cũng đâu chỉ phục vụ vượt đèn đỏ mà còn ghi lại nhiều hình ảnh khác trên hành trình nữa mà bác.

Góc rộng hơn thì có cái 186.

Em sẽ tìm kiếm ống kính góc rộng hơn để các bác dùng.
Bác hangbinhdan chắc chả còn nhớ em, em biết bác khi mua cái bộ giải mã DTS để xem film HD. Nhà bác khó tìm nhể, em đến một lần rùi.
Bác ngâm cứu cái góc rộng cho anh em tý nhá.

lolotica

Xe điện
cái 186 nó có góc rộng hơn, còn có AV out và có remote thêm nữa. Nó cũng đâu chỉ phục vụ vượt đèn đỏ mà còn ghi lại nhiều hình ảnh khác trên hành trình nữa mà bác.

Góc rộng hơn thì có cái 186.

Em sẽ tìm kiếm ống kính góc rộng hơn để các bác dùng.
em thấy cái hàng của Đài Loan (loại kèm màn hình) nó cứ lởm lởm thế nào ấy, trông nhựa rẻ tiền lắm :-/

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Em đã dùng X-Driven khoảng 2 tháng nay. Sau khi dán V-Kool gói xịn nhất thì xe không thể bắt được GPS nữa, nên coi như phí mất chức năng GPS của X-Driven. Hôm tới phải qua bác hardtop mượn bác ấy cái khác xem có khắc phục được V-Kool không.

Em có một số nhận xét:

- Camera ghi hình tàm tạm vào ban ngày. Chế độ 1280x960 của nó có cảm giác chỉ là nội suy chứ không phải là chế độ thật, vì xem rất xấu. So với để ở VGA thì khi zoom fullscreen thấy độ nét không hơn kém nhau mấy. Vì vậy theo em không nên dùng 1280x960 vì chỉ được 5fps. Để ở VGA có thể ghi được 30fps.

- Ban đêm thì tối quá khó nhìn, kể cả việc em đã nâng cấp đèn lên projector Bi-Xenon loại đèn D2S. Thực tế mà nói thì hiện nay em hiếm nhìn thấy xe nào đèn sáng hơn xe em. Nhưng camera vẫn hơi tối. Không hiểu sao xe bác hòa thượng quay buối tối với đèn đường lại sáng rõ đến vậy. Còn so nội tại trong xe em thì camera lùi và rear sáng rõ nét cực kỳ so với X-Driven.

- Nên để ghi hình ở chế độ chất lượng cao nhất, Fine và 30pfps. Dung lượng thẻ nhớ không quan trọng lắm vì nó tự xoá file cũ nhất đi để ghi đè. Và cái file mà mình cần nhất luôn luôn là file cuối cùng đang ghi dở, vì tình huống cần cãi nhau gần như lúc nào cũng là tính huống cuối cùng X-Driven ghi lại. Dùng cái 4GB theo kit là tốt rồi, không phải tốn tiền mua thêm cái mới dung lượng cao hơn.

- Trước khi dán V-Kool, X-Driven bắt GPS rất nhanh. Đi được chừng 1' đã có tín hiệu rồi. Cái này chỉ nên coi là làm vui khi xem lại, chứ khi có va chạm, em không tin xxx lại chấp nhận dùng thông tin liên quan GPS về toạ độ và tốc độ để mà làm bằng chứng. Tốc độ chắc chắn xxx phải giám định bằng nghiệp vụ của họ, còn địa điểm thì quá rõ rồi. Mình chỉ có thể dùng video do X-Driven ghi lại để mô tả tình huống thôi và chắc chắn sẽ được chấp nhận làm bằng chứng. Theo kinh nghiệm sử dụng của em, em đoán nhà sản xuất X-Driven đã cố tình lập trình để giảm tốc độ của xe xuống nhằm cứu X-Driver khỏi tình huống chạy quá tốc độ khi có sự cố. Mức giảm tầm 10-15% gì đó. Khi em chạy ổn định 55 về xem lại nó chỉ báo tầm 47-48 thôi. Có lần em test xe, chạy 1 đoạn ngắn 140 xem lại chỉ có 126-127 thôi ạ. Việc cứu người này chính là cứu hãng, không thì bị 1 lần lỗi chạy quá tốc độ do chính mình lôi là làm bằng chứng hại mình, khách hàng sẽ quay lưng lại với sản phẩm ngay ;)

Em chưa phải dùng đến “lợi ích” do X-Driven mang lại, nhưng cứ hôm nào quên thẻ SD không máng xuống xe thì lại cảm giác hơi bất an với tình trạng đường xá và xxx bậy bạ. Có thể nói là hơi phụ thuộc vào nó rồi. Hôm rồi có cu em họ lái taxi, trong lúc rẽ phải thì va chạm với xe ngược chiều rẽ trái. Lúc đó nó mới thấy cần cái như của em đến chừng nào, vì xử lý vụ việc sẽ đơn giản hơn nhiều lần, mặc dù theo luật xe kia rẽ trái phải nhường đường cho nó.
Em cũng dán VKool, hình như cũng là loại xin nhất VK70, mà bắt sóng GPS vẫn ngon, ngon hơn nhiều so với cái HD của em. Nhưng phải công nhận hình ghi chất lượng hơi kém đọc được biển số cũng khó. Chờ khi nào có cái camera nào xịn hơn thì đổi vậy.

gia doi

Xe điện
E thấy lạ nhất là chỉ duy nhất cái X driven của cụ Ngoc Phan thì nét lắm còn lại em nhìn thấy thì chả có của cụ nào nét thì mới tài chứ:-??

Cuongga

Xe tải
E thấy lạ nhất là chỉ duy nhất cái X driven của cụ Ngoc Phan thì nét lắm còn lại em nhìn thấy thì chả có của cụ nào nét thì mới tài chứ:-??
Cũng vì bác ấy demo mà một số người như em đây lắp theo đấy :)
Em thì chả chê nó không nét (mà là ngon đấy ạ), mỗi tội quay đêm chẳng nhìn thấy gì, dù đã giảm xuống 5fps thay vì 30fps của ban ngày.

toanthangcs

Xe điện
Cũng vì bác ấy demo mà một số người như em đây lắp theo đấy :)
Em thì chả chê nó không nét (mà là ngon đấy ạ), mỗi tội quay đêm chẳng nhìn thấy gì, dù đã giảm xuống 5fps thay vì 30fps của ban ngày.
Bật đèn pha mà cũng không nhìn thấy gì ạ?

blackcarens

Xe buýt
cụ nào làm cái review bộ cam của bác hàngbinhdan đi, nhà em lót dép ngồi hóng. Cũng thích cài cắm nhưng X-driven đắt quá mà thấy tính năng chưa thật đi đôi với giá bán.

toiditimem

Xe tải
Website
www.shopkorea.com.vn
Đắt nhất trong cái x-driver là con chip nhận GPS, còn em nghĩ hàng tung của, nếu mua được hàng tốt thì cũng không đến nỗi nào, tuy nhiên độ phân giải mặc định của camera là vega 640 - 320 thì cũng không hy vọng gì nét được, giống camera của máy ảnh thôi...
Đã có loại quay ra độ nét full HD nhưng cháu xem cũng bình thường, với độ nét thì hơn VGA nhưng so chuẩn HD thì không ăn thua lém

Trạng thái
Thớt đang đóng