[Funland] Review Sách hay

Nha Trang@

Xe điện
Nó chẳng liên quan j tới cách mạng cả, nó là bản chất con người, nhân văn, e cực ghét những gì cũng gắn tới cách mạng :))
Sau CM cũng có những tác phẩm rất hay như Thép đã tôi thế đấy hay Đất vỡ hoang cụ cũng nên tìm đọc. Em đã rơi nước mắt khi cuối tác phẩm Đất vỡ hoang hai nhân vật chính bị bắn chết là Đa vư đốp và anh bí thư xã gì đó không nhớ nổi tên.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Bé em thích đọc “Đội thiếu niên du kích Đình Bảng”
“Trên xa mạc và trong rừng thẳm” nói về 2 đứa trẻ người da trắng bị bọn người nô lệ da đen bắt cóc đưa vào sâu trong lục địa châu Phi, rồi cậu bé cũng tự giải thoát cho mình và bạn gái, họ rong ruổi trong lục địa châu Phi để tìm về Ai cập, nơi có con kênh đào Suez
Rồi “Hai vạn dặm dưới biển” để cùng đc đi du lịch đại dương cùng thuyền trưởng Nemo.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Truyện nhiều chữ đầu tiên mà em đọc:

Bối cảnh đọc sách: trên ngọn cây xoài :D. Tuổi độc giả nhí: 9 tuổi. Bộ tiểu thuyết đã ít nhiều tác động đến trí tưởng tượng của em: từ khuôn mặt đẹp trai và thông minh của Bảo Trung đến khung cảnh mấy đồng chí bên kia chiến tuyến bắn vu vơ nát ngọn tre cho hết đạn,... :D
Anh cũng lang thang với a Bảo Trung của cụ Sơn Tùng này nhưng mà thời SV - không được leo cây như em. Anh chỉ nhớ mấy vụ sang Phi phá án, tìm vàng. Cùng dòng này, còn tâc giả Triệu Huấn với Sao Đen... hay Ván bài lật ngửa cũng phê.

5banhxequay

Xe tải
Em muốn đọc lại cuốn "Đời tỷ phú" ai có ko cho em mượn, em xin đặt cược
Cuốn này viết với giọng văn châm biếm tỷ phú Hy Lạp, sau lấy đệ nhất phu nhân Kenedy, em ấn tượng 2 câu "chúng ông phới, chúng ông đã đ. ái vào súp" ở bữa tiệc của tỷ phú và câu của đệ nhất phu nhân đáp trả người dân Mỹ " thế cái .... của tao, nó có cần đến chúng mày ko" rõ là nhã :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Anh cũng lang thang với a Bảo Trung của cụ Sơn Tùng này nhưng mà thời SV - không được leo cây như em. Anh chỉ nhớ mấy vụ sang Phi phá án, tìm vàng. Cùng dòng này, còn tâc giả Triệu Huấn với Sao Đen... hay Ván bài lật ngửa cũng phê.
Ván bài lật ngửa dày quá, em chưa có thời gian đọc, một phần vì em biết trước nội dung khi xem phim rồi.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cuốn này viết với giọng văn châm biếm tỷ phú Hy Lạp, sau lấy đệ nhất phu nhân Kenedy, em ấn tượng 2 câu "chúng ông phới, chúng ông đã đ. ái vào súp" ở bữa tiệc của tỷ phú và câu của đệ nhất phu nhân đáp trả người dân Mỹ " thế cái .... của tao, nó có cần đến chúng mày ko" rõ là nhã :))
Chuyện này em đọc cách đây gần 30 năm rồi nên ko nhớ chi tiết đc giống cụ. Nhưng nội dung chuyện rất lôi cuốn.

Eagle No.1

Xe buýt
Em đang đọc lại cuốn Không Gia Đình cho cháu em nghe. Đọc lại vẫn thấy rất hay, có tính giáo dục cao cho trẻ con.

Phonglantrang

Xe buýt
Thời gian hữu hạn nên em cũng mong các cụ mợ chia sẻ những cuốn sách hay để có thể đọc 1 cách có chọn lọc :D.
Quan trọng là mợ thích đọc thể loại gì thì sẽ dễ chia sẻ hơn. Mợ cứ nói thể loại sách mợ hay đọc đi e có thể chia sẻ cho mợ một vài cuốn hay. Thế mạnh của e là kinh tế và phật học

Ngỗng già

Xe buýt

Cuốn sách truyền cảm hứng hay nhất mà mình từng đọc.
Đọc lần nào cũng rơi nước mắt.
Nghèo vượt khó - không hẳn. Giàu vượt sướng - càng không phải.
“Một con lợn bị chấn thương sọ não”, IQ chỉ có 70, sống ở miền núi, nơi “bàn thờ tổ tiên nhà ai cũng có nhiều họ khác nhau”. Cậu bé bại não làm người ta phải nể phục, ngưỡng mộ.
Mà hình như, trí tuệ , cảm xúc, nhân cách, thành tựu của con cái đều phụ thuộc vào người cha trong gia đình.
Khi đã đọc “ Con không ngốc, con chỉ thông minh theo một cách khác” thì thấy những cuốn sách cùng thể loại trở nên nhạt nhẽo!

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em cũng thích đọc chuyện của Sidney sheldon với những truyện như:
Không có gì mãi mãi
Kế hoạch hoàn hảo
Cát bụi thời gian
Âm mưu ngày tận thế
....

Hoàng Trang

Xe ngựa
Quan trọng là mợ thích đọc thể loại gì thì sẽ dễ chia sẻ hơn. Mợ cứ nói thể loại sách mợ hay đọc đi e có thể chia sẻ cho mợ một vài cuốn hay. Thế mạnh của e là kinh tế và phật học
Em lập topic chung cho các cụ các mợ mà ạ. Còn về phương diện cá nhân, Cụ có thể chia sẻ giúp em những cuốn sách hay về cả kinh tế và Phật giáo được không ạ? Em cảm ơn cụ!

Meow

Xe điện
Em xin review ít về truyện Tuổi thơ dữ dội - của Phùng Quán. Truyện nhiều chữ đầu tiên mà thằng nhóc lớp 5 đọc say sưa, quấn hút về những anh vệ quốc quân nhóc con của trung đoàn Trần Cao Vân. Những cảnh đẹp của Huế như Sông Hương, cầu Tràng Tiền, núi Ngự và thành Nội Huế cứ hiện dần theo dấu các anh Vệ Quốc. Cùng với bao món ăn, phong tục Huế được giới thiệu qua các trò tinh nghịch của đám trẻ con. Em cuốn theo bước chân Mừng, đi tìm thuốc cho mệ, đi hôi chiến lợi phẩm đánh Pháp...và rơi nước mắt khi các anh ngã xuống.
Đọc chuyện này, em đã yêu Huế và quý tác giả Phùng Quán (sau tìm hiểu về ông thì càng cảm phục hơn).

Em phải login để quote bài của cụ.
Đây là truyện dài VNam đầu tiên em đọc, hè lên lớp 3 . Năn nỉ gãy lưỡi mượn anh hàng xóm. Quyển truyện giấy đen chữ đen lấy đi bao nhiêu nước mắt của con bé. Trốn ngủ trưa, nằm trên cây ổi mọc đằng sau nhà, quanh đầy sâu róm mà say xưa ngấu nghiến. Tối về ôm sách ngủ dứt khoát không mang đi trả. Quyển em đọc chỉ có 2 tập thôi, chắc xuất bản sau quyển của cụ.

Giờ đây, mua sách như một thói quen và cũng như bù lại cho bao năm nhịn ăn để ky cóp mua chung hay phải đi đọc nhờ thuở nhỏ :)

5banhxequay

Xe tải
Sau CM cũng có những tác phẩm rất hay như Thép đã tôi thế đấy hay Đất vỡ hoang cụ cũng nên tìm đọc. Em đã rơi nước mắt khi cuối tác phẩm Đất vỡ hoang hai nhân vật chính bị bắn chết là Đa vư đốp và anh bí thư xã gì đó không nhớ nổi tên.
Văn học Xô Viết sau CM có nhiều tác phẩm hay lắm. Em thích Aimantop Chuyện núi đồi và thảo nguyên, Con chó hoang chạy ven bờ biển, Sếu đầu mùa; Quy luật muôn đời của Dumbatze. Tháng 8 năm 44 của ai em quên mất rồi hic

Vũ Điệp

Xe điện
êm đang đọc seri của dan brown.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em phải login để quote bài của cụ.
Đây là truyện dài VNam đầu tiên em đọc, hè lên lớp 3 . Năn nỉ gãy lưỡi mượn anh hàng xóm. Quyển truyện giấy đen chữ đen lấy đi bao nhiêu nước mắt của con bé. Trốn ngủ trưa, nằm trên cây ổi mọc đằng sau nhà, quanh đầy sâu róm mà say xưa ngấu nghiến. Tối về ôm sách ngủ dứt khoát không mang đi trả. Quyển em đọc chỉ có 2 tập thôi, chắc xuất bản sau quyển của cụ.

Giờ đây, mua sách như một thói quen và cũng như bù lại cho bao năm nhịn ăn để ky cóp mua chung hay phải đi đọc nhờ thuở nhỏ :)
Em đã tìm thêm được 1 mợ trèo cây đọc sách giống em, mừng quá :D. Sao mợ đọc được trên cây ổi nhỉ? Sâu hàng đàn cứ gọi là 8-}.
Ngày xưa em còn chẳng có chỗ mượn sách, cũng chẳng có tiền mua, chẳng có thư viện. Có những cuốn sách hằng ao ước nhưng tiếc rằng bây giờ khi có thể mua được thì cảm giác dường như không còn muốn đọc nữa :(.

tuongcap

Xe buýt
Của cụ xịn quá rồi. Em mới mua qua mạng đợt rồi, cách đây tầm 10 ngày và nhận hàng hôm 28-4. Để em phải hỏi lại bên VEPR mới được.
Em mua cách đây khoảng đó. Hôm mà mua nhanh buổi trưa. Có tổng cộng 16 cuốn ấy ạ.
Em Ck xong mấy bữa sách gửi về nhà. Cũng ko ai xác nhận trên Mail hay điện thoại. Cụ mua qua mạng là kênh nào vì em biết có Nh sách nhái