[Funland] Review Sách hay

LuckyCar

Xe container
Doremon, bác sĩ quái dị, Teppi, dũng sĩ Hecman, đường dẫn đến khung thành... e chả biết review nội dung kiểu dì bây giờ :))
Thiếu 7 viên ngọc rồng, dấu ấn rồng thiêng rồi cụ.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Của em thấy ký xịn mà cụ. Bên vepr hàng tốt đấy ạ. Cuốn này kinh phí thu đc dùng ủng hộ đảo Ts mà. Nên đọc cụ ạ
Nhờ mợ Trang hướng dẫn em up đc ảnh.
Chữ ký bản của em đây...

El Jefe 2

Xe tăng
Dạo này tự nhiên thấy chán chán sách văn chương nên em đang đọc 2 cuốn này của Phan Cẩm Thượng. Dù là kiến thưc cũ, đọc để biết chứ chưa chắc ứng dụng được nhiều vào thời 4.0 này, nhưng cũng thú vị phết. Và có 1 điều rất hay là phản ánh được phần nào tính tính người Việt, với cái bản tính nông dân thâm căn cố đế:

Và:

Bộ Sapiens và Homo Deux quá hay. Em đọc bản tiếng Anh nên chậm, nghiền ngẫm.

duongkhaithach

Xe tải
E thích đọc thể loại văn học Việt Nam, cụ thể đời sống của ng nông dân bắc bộ, các cụ có sách kiểu đó mà eboook share e với ạ

Johnny Cupcakes

Xe điện
Nó chẳng liên quan j tới cách mạng cả, nó là bản chất con người, nhân văn, e cực ghét những gì cũng gắn tới cách mạng :))

Tội ác và trừng phạt cũng của tác giả người Nga này rất nhân văn và sâu sắc, thể hiện đúng tính cách người Nga trước CM.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Em xin review ít về truyện Tuổi thơ dữ dội - của Phùng Quán. Truyện nhiều chữ đầu tiên mà thằng nhóc lớp 5 đọc say sưa, quấn hút về những anh vệ quốc quân nhóc con của trung đoàn Trần Cao Vân. Những cảnh đẹp của Huế như Sông Hương, cầu Tràng Tiền, núi Ngự và thành Nội Huế cứ hiện dần theo dấu các anh Vệ Quốc. Cùng với bao món ăn, phong tục Huế được giới thiệu qua các trò tinh nghịch của đám trẻ con. Em cuốn theo bước chân Mừng, đi tìm thuốc cho mệ, đi hôi chiến lợi phẩm đánh Pháp...và rơi nước mắt khi các anh ngã xuống.
Đọc chuyện này, em đã yêu Huế và quý tác giả Phùng Quán (sau tìm hiểu về ông thì càng cảm phục hơn).

5banhxequay

Xe tải
Đọc Dostoievsky rất nặng nề. Nhiều lúc em phải nghỉ cho đầu óc xả hơi. Nhưng Dos cũng rất tuyệt vời, thấu hiểu cả phần tốt, phần xấu trong cuộc đời 1 con người với ứng xử rất đời. Đây là 1 trong những nhà văn em thích.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
E thích đọc thể loại văn học Việt Nam, cụ thể đời sống của ng nông dân bắc bộ, các cụ có sách kiểu đó mà eboook share e với ạ
Cụ thử đọc tác giả Ngô Tất Tố, Bùi Hiển, Đồ Phồn. Sau này có Đào Thắng, Lê Lựu.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Em mời các cụ Lucky-Driver, cụ Lù Rù, Cụ DaDieuchienxu và các cụ mợ yêu sách :D.
em cũng yêu sách này

nhưng phạm trù triết học tq, triết học tôn giáo, những thứ dạy ta ko phải vật lộn với cuộc đời, kệ nó tự trôi

hay do em đọc quá sớm Henry Ford với đường công danh của nokem gì đó, những câu truyện về T.Edison hay Mari Quyri

cuốn Quo Vadis viết về bạo chúa Nero hay cô gái chơi đàn dương cầm cũng ấn tượng

bộ thanh cung thập tam hoàng triều đọc 3 lượt, các bộ khác đọc khi trẻ con như tam quốc, thuỷ hử, đông chu, sử ký

những cuốn chỉ đọc 1 lần cho biết như đèn cù của T.Dĩnh, ba người khác, cát bụi chân ai, bên thắng cuộc, điệp viên hoàn hảo

cuốn đọc kỹ nhất là nhật ký Tây du Phật quốc, cuốn nhật ký anne Fank gây nhiều suy nghĩ nhất về cuộc chiến chỉ sau cuốn Phía tây ko có gì lạ

ghét nhất tiểu thuyết của P, dông dài, kể lể, có mỗi Papilon người tù khổ sai là hay

truyện trẻ con như ông già và biển cả, robinxon, tô tô chan cô bé bêb cửa sổ các thể loại thi thoảng vấn đọc với trẻ con

ghét nhất truyện Kiều

5banhxequay

Xe tải
Văn học Pháp em thích Đỏ và Đen của Stendhal. Phản ánh sự ăn chơi, phù phiếm nhưng cũng rất mode, rất lãng mạn, đài các và trớ trêu của giới quý tộc Pháp. Xa xỉ, phù phiếm và rất điếm - một không khí đặc Pháp :)

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em muốn đọc lại cuốn "Đời tỷ phú" ai có ko cho em mượn, em xin đặt cược

Hoàng Trang

Xe ngựa
em cũng yêu sách này

nhưng phạm trù triết học tq, triết học tôn giáo, những thứ dạy ta ko phải vật lộn với cuộc đời, kệ nó tự trôi

hay do em đọc quá sớm Henry Ford với đường công danh của nokem gì đó, những câu truyện về T.Edison hay Mari Quyri

cuốn Quo Vadis viết về bạo chúa Nero hay cô gái chơi đàn dương cầm cũng ấn tượng

bộ thanh cung thập tam hoàng triều đọc 3 lượt, các bộ khác đọc khi trẻ con như tam quốc, thuỷ hử, đông chu, sử ký

những cuốn chỉ đọc 1 lần cho biết như đèn cù của T.Dĩnh, ba người khác, cát bụi chân ai, bên thắng cuộc, điệp viên hoàn hảo

cuốn đọc kỹ nhất là nhật ký Tây du Phật quốc, cuốn nhật ký anne Fank gây nhiều suy nghĩ nhất về cuộc chiến chỉ sau cuốn Phía tây ko có gì lạ

ghét nhất tiểu thuyết của P, dông dài, kể lể, có mỗi Papilon người tù khổ sai là hay

truyện trẻ con như ông già và biển cả, robinxon, tô tô chan cô bé bêb cửa sổ các thể loại thi thoảng vấn đọc với trẻ con

ghét nhất truyện Kiều
Hôm nay cụ Zin bị mun nhập hay sao :D. Em ngưỡng mộ ông Phạm Xuân Ẩn, đã đọc X6- điệp viên hoàn hảo nhưng thật tiếc khi bản dịch ít nhiều đã bị kiểm duyệt, cắt xén, ngôn ngữ dịch không giữ được tính khách quan cần thiết mà rất nhiều chỗ diễn đạt không khác gì sách giáo khoa lịch sử. :(.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc cũng nhiều, nhiều anh tài, nhưng em chỉ thích Puskin. Nhà em nhiều sách của ông bô, sách của Marx thời kì đầu cũng hay, Marx viết tiểu luận bàn về các vấn đề chính trị em đánh giá cao, rồi sách của Vonte,...truyện các tác giả Nga la tư sau này ko hiểu sao em ko thích.
Có bộ Tư bản của Marx dày cộp mà không đọc được, quá phức tạp dù sách thời ấy làm rất đẹp, đó hình như là quyển đẹp nhất, có vẻ hấp dẫn nhất trên kệ. :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em xin review ít về truyện Tuổi thơ dữ dội - của Phùng Quán. Truyện nhiều chữ đầu tiên mà thằng nhóc lớp 5 đọc say sưa, quấn hút về những anh vệ quốc quân nhóc con của trung đoàn Trần Cao Vân. Những cảnh đẹp của Huế như Sông Hương, cầu Tràng Tiền, núi Ngự và thành Nội Huế cứ hiện dần theo dấu các anh Vệ Quốc. Cùng với bao món ăn, phong tục Huế được giới thiệu qua các trò tinh nghịch của đám trẻ con. Em cuốn theo bước chân Mừng, đi tìm thuốc cho mệ, đi hôi chiến lợi phẩm đánh Pháp...và rơi nước mắt khi các anh ngã xuống.
Đọc chuyện này, em đã yêu Huế và quý tác giả Phùng Quán (sau tìm hiểu về ông thì càng cảm phục hơn).

Truyện nhiều chữ đầu tiên mà em đọc:

Bối cảnh đọc sách: trên ngọn cây xoài :D. Tuổi độc giả nhí: 9 tuổi. Bộ tiểu thuyết đã ít nhiều tác động đến trí tưởng tượng của em: từ khuôn mặt đẹp trai và thông minh của Bảo Trung đến khung cảnh mấy đồng chí bên kia chiến tuyến bắn vu vơ nát ngọn tre cho hết đạn,... :D

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com

Trước thì em chơi đủ thể loại tây, ta, tầu, truyện chưởng, truyện tranh nhưng lâu lắm rồi cũng ko còn thói quen này nữa vì cuộc sống nó đưa đẩy.

Em ấn tượng với 2 tác phẩm này của nhà văn Dư Hoa - văn học Trung Quốc, bộ Huynh đệ gồm 2 tập, review thì các cụ mợ đọc tạm ảnh em chụp, còn quyển Phải sống thì em văn dốt võ dát chả biết nói dư lào, chỉ biết là đã đc chuyển thể thành phim.

Văn học và phim của Tầu em thấy hay.

Văn học Việt Nam em thích truyện này của Hồ Biểu Chánh, đã có file.mp3 nghe online các cụ, mợ nào hay cú đêm nằm nghe cũng hay lắm :)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vậy hả mợ, để em tìm.
Em thích đọc bản giấy hơn online
Em cũng chỉ thích đọc sách giấy. Trường hợp không thể mua/ không mua được thì em chọn cách in bản online xuống để đọc :(.