[Funland] Review sách hay 02

meotamthe

Xe cút kít
Em thuộc lứa 7x, vẫn học 1 chút tiếng Nga,và văn học Nga vẫn là 1 thứ khá quen thuộc với em. Em vẫn còn nguyên cái cảm xúc mơ màng về những thảo nguyên bát ngát, những cánh đồng thơm nồng mùi đất mới cày, ánh lên màu nâu nâu dưới nắng...

Và những câu chuyện được viết bằng lời văn mộc mạc, rất đời thường... Truyện Sông Đông của Mikhail Solokhov là 1 tập truyện ngắn như thế!

Khi em mở lại cuốn này để viết vài dòng dì viu, em không nhớ, nhưng như mặc định, em lướt tìm 1 đoạn truyện viết ca ngợi và căm thù người Đức.

Khoa học căm thù

Truyện viết về một chiến sỹ hồng quân có tên là Ghê-ra-xi-mốp trong cuộc chiến chống phát xít Đức. Từ một người thợ (nếu là 1 trí thức thì em ưng hơn - đỡ mang tiếng giai cấp công nông), anh ý ra trận chiến đấu, được chứng kiến những nỗi đau của nhân dân phải hứng chịu, bị thương và bị bắt làm tù binh, trải qua cuộc sống tồi tệ và những nỗi đau trong tù nhưng vẫn giữ đc tấm thẻ Đ ảng... (lại giai cấp :) ). Rồi anh ta trốn trại được, quay lại chiến đấu một cách mãnh liệt và điên dại, bằng cả tình yêu thương và lòng căm thù.

Cá nhân em cho rằng, tập truyện này mang màu sắc cổ động giai cấp vô sản công nông (cũng như Đất vỡ hoang...), nhưng vẫn đáng đọc và giữ lại trên giá sách.

Kính các cụ mợ vài trích đoạn:

"Trước chiến tranh, người ta đem đến nhà máy chúng tôi những cỗ máy chế tạo từ nước Đức. Mỗi khi lắp máy, tôi thường sờ mó các chi tiết và ngắm nghĩa hết bên này sang bên khác đến năm sau lần. Thật không thể chê vào đâu được! Đúng là những bàn tay thông minh đã làm ra các cỗ máy này. Tôi đã đọc nhiều tác phẩm của các nhà văn Đức, tôi yêu mến và đã quen kính trọng nhân dân Đức. Thật ra, cũng có lúc tôi cảm thấy ức, là vì sao một dân tộc yêu lao động và đầy tài năng như vậy mà lại chịu đựng được một chế độ tồi tệ như chế độ Hitler, nhưng nghĩ cho cùgn thì đó là việc của họ. Sau đó nổ ra cuộc chiến tranh ở Tây Âu...
Thế là tôi ra mặt trận và tự nghĩ: Kỹ thuật của bọn Đức mạnh, quân đội cũng khá. Mẹ kiếp, đánh nhau và bẻ gãy được xương sườn của một kẻ địch như vậy kể cũng thú vị. Mà chúng ta trước năm Bốn mốt cũng chẳng kém cạnh gì. Phải thừa nhận rằng tôi cũng chẳng mong đợi gì một lòng trung thực đặc biệt gì ở thằng địch này, làm sao lại có thể trông mong vào lòng trung thực của bọn phát xít được, nhưng cũng chưa bao giờ tôi nghĩ rằng mình phải đánh nhau với bọn khốn nạn vô lương tâm như quân đội Hitler."

"Em nằm giữa những cây khoai tây nát bét, một cô gái bé bỏng hãy còn hoàn toàn là một đứa trẻ con, còn xung quanh là những quyển vở và sách giáo khoa đẫm mau vương vãi... Mặt em bị lưỡi lê băm vằm trong rất khủng khiếp, tay em còn nắm chặt chiếc cặp học sinh mở tung. Chúng tôi phủ lên mình em chiếc áo mưa vải bạt và đứng lặng yên. Sau đó các chiến sĩ lặng lẽ tản đi, còn tôi thì tôi nhớ là vẫn đứng đấy như người hoá dại, miệng lẩm bẩm: "Báckốp. Pôlôvinkin. Địa lý tự nhiên. Sách giáo khoa cho trường trung học và phổ thông bảy năm". Đó là tôi đọc ở một trong những quyển sách giáo khoa vương vãi trên cỏ gần đấy, còn cuốn sách giáo khoa đó thì tôi biết rõ lắm. Con gái tôi cũng đang học lớp năm."

"Anh có hiểu được rằng sau khi nhìn thấy tất cả những gì mà bọn phát xít gây ra cho ta, chúng tôi đã trở nên hung hãn như thú rừng và không thể nào khác được. Tất cả chúng tôi đều hiểu rằng chúng tôi đánh nhau không phải với người mà với một lũ quái thai chó má khát máu. Dường như bây giờ chúng tàn sát, hãm hiếp, hành tội dân ta cũng tỉ mỉ, cẩn thận như khi chúng chế tạo những cỗ máy vậy. Sau đó chúng tôi lại phải rút lui, nhưng chúng tôi đã chiến đấu như quỷ dữ"

"Thế là chúng tôi đã học được cách chiến đấu thực sự, học được cả cách căm thù và cách yêu thương. Chiến tranh là một hòn đá mài, trong đó mọi thứ tình cảm đều được mài sắc."

Nhìn mấy trang giấy kiểu này hoài niệm quá, tự dưng em nhớ cuốn "Ba lần đánh bại giặc Nguyên" cũng giấy này, nhớ như in chương đầu, voi chiến nhà Trần toang ngay trước trận, nhà vua chạy lên thuyền, Lê Tần bóc mảnh ván thuyền làm mộc che đỡ tên cho nhà vua, thuyền thoát rồi mảnh ván tên cắm chi chít, nhà vua ban họ Trần cho Lê Tần.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhìn mấy trang giấy kiểu này hoài niệm quá, tự dưng em nhớ cuốn "Ba lần đánh bại giặc Nguyên" cũng giấy này, nhớ như in chương đầu, voi chiến nhà Trần toang ngay trước trận, nhà vua chạy lên thuyền, Lê Tần bóc mảnh ván thuyền làm mộc che đỡ tên cho nhà vua, thuyền thoát rồi mảnh ván tên cắm chi chít, nhà vua ban họ Trần cho Lê Tần.
Mèo vẫn còn nhiều sách chưa review á :D

DaDieuchienxu

Xe container
Xin bắt tay cụ 1 phát. Nhà cháu cũng đọc cuốn này vào thập niên 80 & cũng ấn tượng nhất khúc "nhà vua chạy lên thuyền, Lê Tần bóc mảnh ván thuyền làm mộc che đỡ tên cho nhà vua, thuyền thoát rồi mảnh ván tên cắm chi chít, nhà vua ban họ Trần cho Lê Tần".
Giấy in ngày ấy đọc tội nghiệp con mắt thật, nhưng Văn phong rất tốt.

Lead vịt

Xe buýt
Đôi khi mợ cũng nên để em chém gió một chút :D để biết đâu trong nắng quái có chút ẩm ương mát mẻ của hơi nước ngọt ngào :P Chừ mà em chém thật thì thớt của mợ lại thành nơi lầy lội, bùn lầy như chiến địa, với không khi cô đọng như đá tảng đè trĩu trái tim vốn dĩ đã mong manh thì em sẽ ngượng ngùng, ngập ngừng trong một lời hẹn hò rộng rãi như gió lãng du. Èo.

Sách vở về ww2 luôn là lời nói của những kẻ chiến thắng, dẫu đôi khi thoáng có chút tư lự trầm hùng nhưng vẫn không thể giấu nổi sự huênh hoang và kiêu ngạo. WW2 là sự kết thúc của một trật tự cũ và bắt đầu một thứ trật tự mới mà bản thân sự sụp đổ của Liên Xô cũng cũng nằm trong cái tiến trình đó. Mới - Cũ, chỉ là sự ước lệ khiên cưỡng không chính xác. Thế giới vẫn như vậy, vẫn là hình dung của các cộng đồng người hợp tác trong cạnh tranh, trong cái hình dung đó, giới tinh hoa của mỗi dân tộc vẫn luôn phải tự dằn vặt để định hình lại bản sắc của dân tộc mình. Nếu như ở phương Tây, với lan tràn của chủ nghĩa tự do, người ta hò hét về cái gọi là 'văn hóa mở', 'xã hội mở', thì ở phương Đông, hồi phục bản sắc riêng của mỗi nền văn hóa là thứ mà người ta chú ý. Hôm qua, em vừa xem bộ phim "Tô-tem Sói" - phim hay hơn truyện. Tô-tem Sói không phải là cuốn sách hấp dẫn với em, dù em luôn thích được nghe người thương thì thào trong đứt đoạn: "Ôi.. Sói ôi!". Điều khiến em đọc "Tô-tem Sói" là vì tò mò muốn biết vì sao mọi người nói nhiều về nó đến thế. Trung Hoa mộng hóa ra không phải là giấc mơ riêng của Tập Cận Bình nhưng loài chuột muốn hóa sói chỉ có thể thành sự thật trong giấc mộng Nam Kha mà thôi.
Cụ cho em xin link phim Totem sói với ạ. Tks cụ nhiều.

meotamthe

Xe cút kít
Xin bắt tay cụ 1 phát. Nhà cháu cũng đọc cuốn này vào thập niên 80 & cũng ấn tượng nhất khúc "nhà vua chạy lên thuyền, Lê Tần bóc mảnh ván thuyền làm mộc che đỡ tên cho nhà vua, thuyền thoát rồi mảnh ván tên cắm chi chít, nhà vua ban họ Trần cho Lê Tần".
Giấy in ngày ấy đọc tội nghiệp con mắt thật, nhưng Văn phong rất tốt.

Thời 80 em còn ấn tượng cuốn Hồi ký Điện Biên Phủ, có đoạn lính Pháp mỉa mai thảm cảnh bị vây trong cứ điểm bởi hệ thống hầm hào, mưa xuống họ thấy họ không khác gì chuột, cuộc đấu súng giằng co tranh cướp đồ tiếp tế được thả dù xuống lòng trảo Mường Thanh tàn khốc như cuộc săn giữa các con thú. Tiếc là giờ chả giữ được cuốn sách nào, có lẽ phải về thư viện quốc gia may mới mượn lại được cụ ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thời 80 em còn ấn tượng cuốn Hồi ký Điện Biên Phủ, có đoạn lính Pháp mỉa mai thảm cảnh bị vây trong cứ điểm bởi hệ thống hầm hào, mưa xuống họ thấy họ không khác gì chuột, cuộc đấu súng giằng co tranh cướp đồ tiếp tế được thả dù xuống lòng trảo Mường Thanh tàn khốc như cuộc săn giữa các con thú. Tiếc là giờ chả giữ được cuốn sách nào, có lẽ phải về thư viện quốc gia may mới mượn lại được cụ ạ.
Em hóng Mèo mượn rồi em đọc ké :D. Em đã quyết không bao giờ đặt chân đến đó nữa :(.

DaDieuchienxu

Xe container
Công nhận thời kỳ đó sách là món ăn tinh thần cực kỳ hiếm hoi cụ nhỉ? Có phải cuốn "Hồi ký Điện Biên Phủ" khổ sách nhỏ hơn các cuốn thông thường, nền bìa màu đỏ, có ảnh người bộ đội VN giương cao lá cờ trên nóc hầm Đờ Cat ko cụ? Vì theo review của cụ thì nhà cháu thấy quen lắm. Lúc ấy nhà cháu còn là SV, nghèo lắm, ko có tiền mua sách, đành làm cái thẻ Thư viện để mượn. Năm đầu họ chỉ cho phép đọc tại chỗ, sau đó mới cho mượn về nhà đọc.
Chắc giờ thư viện quốc gia cũng chẳng còn lưu trữ cuốn này đâu vì xuất bản quá lâu, lại ko phải là loại sách quý.

minhtallica

Xe buýt
Lâu lắm em không thấy cụ minhtallica ghé thread. Nãy giờ cụ cứ thập thò ngoài cửa, em mời cụ vào nhà ạ :D.
Trang nhanh thật đấy! Vừa thập thò đã bị túm! 😂
Dạo này bận quá vì phải làm bù thời "giãn cách" nên ít vào buôn/bình với CCCM được.
Có cuốn này khá hấp dẫn em đang tranh thủ đọc, khi nào xong sẽ kể ạ!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trang nhanh thật đấy! Vừa thập thò đã bị túm! 😂
Dạo này bận quá vì phải làm bù thời "giãn cách" nên ít vào buôn/bình với CCCM được.
Có cuốn này khá hấp dẫn em đang tranh thủ đọc, khi nào xong sẽ kể ạ!
Em phải túm ngay không cụ chạy mất :)). Tựa sách hấp dẫn, em hóng cụ review nội dung ạ :D.

meotamthe

Xe cút kít
Em hóng Mèo mượn rồi em đọc ké :D. Em đã quyết không bao giờ đặt chân đến đó nữa :(.
Tủ sách ngày xưa của nhà em tan rồi, giờ chỉ còn trong hoài niệm, ngẫm lại thấy ông già nhà em sâu sắc, bỏ nhiều tiền mua sách cho con, cho nên đầu tư cho F1 biết đọc và thích đọc là đúng đắn.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Tủ sách ngày xưa của nhà em tan rồi, giờ chỉ còn trong hoài niệm, ngẫm lại thấy ông già nhà em sâu sắc, bỏ nhiều tiền mua sách cho con, cho nên đầu tư cho F1 biết đọc và thích đọc là đúng đắn.
Đầu tư cho tri thức không bao giờ lỗ :-bd