[Funland] Review sách hay 02

chuot08

Xe lăn
Rảnh rỗi, em đọc lại cho dễ ngủ. :D

DaDieuchienxu

Xe container
Nhìn vào chữ ký của cụ LÃO CANH NÔNG , nhà cháu đã hiểu lý do mợ chủ thớt xinh đẹp mời cụ ấy xông nhà.>:)

Hoàng Trang

Xe ngựa

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Rảnh rỗi, em đọc lại cho dễ ngủ. :D

cuốn này em đọc rồi, tác giả không phải nhà văn chuyên nghiệp, viết nhiều chỗ chưa chắc tay lắm nhưng đọc có cảm xúc, cảm giác thật

chuot08

Xe lăn
Cho em xin thêm vài dòng cụ ơi!
Vâng mợ! Tác giả là tay ngang, dân Lâm nghiệp, GĐ Sở lâm nghiệp Vĩnh Phú và là người làng em. Ông mất 2017 nhưng 2018 mới in truyện này. Bu em được tặng khi sách vừa ra và bu tặng lại em! :D
Thời gian tập truyện này chủ yếu là 1943, có thêm thắt tí xa xưa cho đến cách mạng; bối cảnh tập trung chính ở làng em, đất kẻ Nủa xứ Đoài. Nội dung xoay quanh đất lề quê thói, đả phá phong kiến hủ tục, ca ngợi những người thợ tài hoa với các nghề truyền thống, làng quê yên bình, tình quê xen lẫn tình yêu... Lối viết dung dị, chân thực mộc mạc như gỗ ngói nhưng vẫn lãng mạn như mây trắng xứ Đoài, nên tuy viết về kẻ Nủa nhưng em nghĩ ai từng sống ở làng quê Bắc bộ thời chưa mở cửa mà đọc sẽ thấy làng mình ở đây.
cuốn này em đọc rồi, tác giả không phải nhà văn chuyên nghiệp, viết nhiều chỗ chưa chắc tay lắm nhưng đọc có cảm xúc, cảm giác thật
Chuẩn cụ! Ngoài lối viết cảm xúc chân thật thì nội dung cuốn này có thể gọi là tiểu thuyết lịch sử về quê em, vì rất nhiều chi tiết là dựa trên chuyện có thật. Tiếc là tác giả ko còn để viết tiếp tập 2. Giai đoạn sau 1945 thì làng quê cũng rất nhiều nguyên liệu để viết.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Vâng mợ! Tác giả là tay ngang, dân Lâm nghiệp, GĐ Sở lâm nghiệp Vĩnh Phú và là người làng em. Ông mất 2017 nhưng 2018 mới in truyện này. Bu em được tặng khi sách vừa ra và bu tặng lại em! :D
Thời gian tập truyện này chủ yếu là 1943, có thêm thắt tí xa xưa cho đến cách mạng; bối cảnh tập trung chính ở làng em, đất kẻ Nủa xứ Đoài. Nội dung xoay quanh đất lề quê thói, đả phá phong kiến hủ tục, ca ngợi những người thợ tài hoa với các nghề truyền thống, làng quê yên bình, tình quê xen lẫn tình yêu... Lối viết dung dị, chân thực mộc mạc như gỗ ngói nhưng vẫn lãng mạn như mây trắng xứ Đoài, nên tuy viết về kẻ Nủa nhưng em nghĩ ai từng sống ở làng quê Bắc bộ thời chưa mở cửa mà đọc sẽ thấy làng mình ở đây.

Chuẩn cụ! Ngoài lối viết cảm xúc chân thật thì nội dung cuốn này có thể gọi là tiểu thuyết lịch sử về quê em, vì rất nhiều chi tiết là dựa trên chuyện có thật. Tiếc là tác giả ko còn để viết tiếp tập 2. Giai đoạn sau 1945 thì làng quê cũng rất nhiều nguyên liệu để viết.
dạ em không phải xứ Đoài nhưng họ Phí trùng với nhân vật chính trong sách ;))
em có duyên may được gặp con gái của tác giả và được chị ký tặng sách. Sách đọc cảm động, cảm giác vẽ lên bức tranh rất thật về một thời đã qua.

chuot08

Xe lăn
dạ em không phải xứ Đoài nhưng họ Phí trùng với nhân vật chính trong sách ;))
em có duyên may được gặp con gái của tác giả và được chị ký tặng sách. Sách đọc cảm động, cảm giác vẽ lên bức tranh rất thật về một thời đã qua.
Cụ oách quá! :D
Truyện này lúc đầu em tưởng vớ vỉn như mấy ông thợ vụng thất nghiệp lại quay ra khoe chữ, vậy mà đọc vào là ngấu nghiến ngay. Càng đọc càng thấy như chính mình bé lại gần 40 năm, chân trần trốn ngủ trưa hè, chạy đi chơi rông tò mò thăm thú khắp làng.
Bác này xóm bên cạnh xóm em, có biết sơ sơ, ko ngờ bác ý tài hoa và giàu tâm hồn đến thế!
Ngay cái tên truyện đã bao hàm rồi. Gọi là mượn ý cụ Quang Dũng nhưng là người địa phương, sở hĩu mây trắng ngàn năm rồi nên bảo là mượn nghe nó cũng ko phải cho lắm! :D
Em thi thoảng làm thợ cũng có hôm vụng.
Về xứ Đoài đi em
Về với miền mây trắng
Và những dòng sông lao xao mắt nắng
Như mắt người thôn quê...

Chỉnh sửa cuối:

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Em mời cụ LÃO CANH NÔNG review xông nhà đầu năm mới ạ :D
Em chẳng biết biên gì để dẫn dụ,
1/ là vì thực ko có khả năng
2/ là bộ sherlock holmes này đã quá nổi tiếng rồi.

Có anh Gúc thì hầu như cái gì cũng có sẵn, dưng tính em vẫn luôn mặn mòi với cái gọi là bản gốc xa xưa hơn. Nên em trưng lên đây (trưng hay chưng nhỉ? Vụ này em hay bị ngáo) trọn bộ 4 Novel và 5 Collection này.
Cccm thích chơi trò "mảnh ghép logic" thì em nghĩ món này đáng để ngó nghiêng (tất nhiên, khi thời gian cho phép).

Nov 1: A Study In Scarlet

Nov 2: The Sign Of The Four

Nov 3: The Hound Of The Baskervilles

Nov 4: The Valley Of Fear

... tb cnted

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hết ồi
Trọn bộ ồi cơ mờ.
Định cho thêm vào phần "Lời hẹn hoa sữa" hay sao mà hỏi "and" :D
Ít nhất thì cụ biên giúp em vài dòng review chứ cụ up toàn ảnh bìa thì người nông dân biết phải làm sao? :-??

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Ít nhất thì cụ biên giúp em vài dòng review chứ cụ up toàn ảnh bìa thì người nông dân biết phải làm sao? :-??
Ớ, thì em đã chả bẩu từ đầu đới thơi
1/ bộ này nổi quá rồi nên chẳng cần review nữa thì ai cũng biết mà. Và thực em cũng ko biết viết cái gì luôn.
2/ về nội dung sơ bộ thì các hình trên đều có chữ
3/ em gửi cho mợ trọn bộ này, có cụ mợ nào thích cái trò "lắp ghép logic" này thì mợ share cho họ.

DaDieuchienxu

Xe container
Ớ, thì em đã chả bẩu từ đầu đới thơi
1/ bộ này nổi quá rồi nên chẳng cần review nữa thì ai cũng biết mà. Và thực em cũng ko biết viết cái gì luôn.
2/ về nội dung sơ bộ thì các hình trên đều có chữ
3/ em gửi cho mợ trọn bộ này, có cụ mợ nào thích cái trò "lắp ghép logic" này thì mợ share cho họ.
Công nhận serries thám tử Sherlock Holmes này mà review cũng ko biết làm sao.
Đây là bộ tiểu thuyết trinh thám lôi cuốn nhất mà nhà cháu từng đọc, nhưng chi đọc đc bản dịch tiếng Việt, chứ ko đủ trình đọc nguyên bản như cụ.
Trước đây, cụ dongnat123 cũng tìm bản này, tiếc là nhà cháu chỉ có bản dịch nên ko tặng cụ ấy đc. Nhà cháu cũng đi tìm nhiều tiệm sách nhưng ko nơi nào có bán. Thôi thì nhờ mợ chủ tag cụ ấy vào xem có nhu cầu nữa ko thì share.
P/s: Nhà cháu xin nợ cụ riệu vì rót mà máy ko cho. Hay là theo chữ ký của cụ:"Uh! Anh đón em về."=> khi nào đón đc mợ chủ về dinh, cụ báo cho nhà cháu hay, sẽ đem nguyên chum riệu mời cụ luôn thể!:))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Công nhận serries thám tử Sherlock Holmes này mà review cũng ko biết làm sao.
Đây là bộ tiểu thuyết trinh thám lôi cuốn nhất mà nhà cháu từng đọc, nhưng chi đọc đc bản dịch tiếng Việt, chứ ko đủ trình đọc nguyên bản như cụ.
Trước đây, cụ dongnat123 cũng tìm bản này, tiếc là nhà cháu chỉ có bản dịch nên ko tặng cụ ấy đc. Nhà cháu cũng đi tìm nhiều tiệm sách nhưng ko nơi nào có bán. Thôi thì nhờ mợ chủ tag cụ ấy vào xem có nhu cầu nữa ko thì share.
P/s: Nhà cháu xin nợ cụ riệu vì rót mà máy ko cho. Hay là theo chữ ký của cụ:"Uh! Anh đón em về."=> khi nào đón đc mợ chủ về dinh, cụ báo cho nhà cháu hay, sẽ đem nguyên chum riệu mời cụ luôn thể!:))
Xù muốn cụ ý rinh em về làm vợ 2 à?:T

Cụ dongnat123 muốn tìm nguyên bản tiếng Anh đời cũ ạ?

DaDieuchienxu

Xe container
Xù muốn cụ ý rinh em về làm vợ 2 à?:T

Cụ dongnat123 muốn tìm nguyên bản tiếng Anh đời cũ ạ?
Ơ, nhà cháu có biết tình hình vợ con của ai đâu? Thấy chữ ký cứ tưởng cụ ấy đang F.A?
Nhà cháu ko rõ cụ dongnat123 tìm phiên bản nào? Cứ hú cụ ấy vào hỏi cho chắc ăn.