[Funland] Rẽ trái/ quay đầu thế nào trên đường quốc lộ có dải phân cách cứng?

boyboy1990

Xe điện
Phải xem có trong khu dân cư, có phải đường giao nhau, có vừa để xe không đè vạch không, ... rồi mới biết có quay xe đc ko.
Chứ không phải cứ thấy trống như thế là chui qua cụ ạ
Nói chung có chỗ trống là phải có mục đích, có thể cho 2 bánh, 4 bánh, người đi bộ.... tùy vào biển báo.

muachieukyniem

Xe điện
Quay thoải mái như nào thế hả cụ. Đố cụ quay mà không đè trên 1 trong 2 vạch sang đường đấy
Cho quay thoải mái cụ nhé.
Còn bố lái xe ngồi trên xe cứ đoán đc là đẻ vạch hay ko.
Ko biển cấm là cứ quay thôi

Duc Sang

Xe container
Em chả biết các đường khác thế nào , chứ em chạy dg 5 cũ nếu muốn rẽ trái hoặc quay đầu thì trước tiên em cứ ngoan ngoãn nép về bên phải đường đã , khi nào thông thoáng thì qua .
Cháu thấy bên TQ họ kẻ mũi tên quay đầu đúng chỗ cụ dừng đợi quay đầu. Ở ta nếu có mũi tên quay đầu thì sẽ nằm sát con lươn.

Mơ Mer

[Tịch thu bằng lái]
Buổi tối, hầu như toàn bộ xe ngược chiều đều bật pha chiếu thẳng vào xe ngược chiều nên tài xế hầu như k nhìn thấy gì cả. Chạy 50-60 mà tim đập chân run cụ ạX_X
Em hay chạy đường 1 đoạn Hoằng Hóa và đoạn Thanh Liêm thì liên tục bị như cụ bảo.
Gần như không nhìn thấy gì cả nếu chạy đầu đoàn. Em phải liên tục đá pha để nhìn cái phản chiếu của biển "cấm ngược chiều" ở mỗi lối sang đường chứ không thì không thể nhận ra.
Toàn phải chơi bám sau xe khách 40-50 mét để đi được nhanh do có nó soi đường cho

boyboy1990

Xe điện
Chuẩn chỗ này trong ảnh em chụp cụ ạ.

Chắc Trường phát nó xin để mở cho dân qua mua xăng.
Khu này người sang đường nhiều phết vì có mấy khu xưởng và phân lô 2 bên
Phía ngược lại có biển cho quay đầu cụ ạ, theo suy luận và kinh nghiệm của em thì phía kia sẽ có biển cấm quay đầu.

Con Chim Già

Xe đạp
Phía ngược lại có biển cho quay đầu cụ ạ, theo suy luận và kinh nghiệm của em thì phía kia sẽ có biển cấm quay đầu.

Nhìn tang thương quá, từng ngày qua đi lại có thêm người nằm xuống và mọi việc cứ y nguyên như cũ:(

Big Bang

Xe điện
Éo mịa, tai nạn thường xuyên dồn dập xảy ra toàn nói đến lỗi của người tham gia giao thông chứ éo thèng nào nói đến trách nhiệm của đứa làm đường đứa phân luồng, cắm cọc tiêu, dải phân cách trên đường cả. Ai lại đường 2 làn mỗi bên có dải phân cách cứng như QL1A tốc độ tối đa 90km mà cứ cách vài trăm mét lại có 1 chỗ rẽ sang đường. Thế này tai nạn còn xảy ra nhiều X_X
Còn nhiều vấn đề liên quan tới vụ kẻ vạch, cắm biển lắm Cụ.
Biển lấp sau cây, biển ngay sau khúc ngoặt gấp, rừng biển tại một điểm, ký hiệu chỉ đường mâu thuẫn.
Với cách đặt biển như hiện nay, lỗi 100% thuộc về ông lái xe.
Cứ 50-100 m lại có biển đường giao cắt, cứ phi với tốc độ 90km/h mà gặp tai nạn tại những điểm này, lái xe sai. Muốn không sai thì phi chậm thôi, chậm đến bao nhiêu km/h tại những điểm này thì chưa biết ở đâu quy định.
Tại điểm cho phép quay đầu, không có phần đường dành riêng cho xe chờ quay đầu, ông nào dừng xe quay đầu tại những điểm này đều sai, vì nó chỉ cho ông quay đầu mà không cho dừng để chờ quay đầu. Khác gì vụ " cho ị mai cấm đái "

Mắt Rồng

Xe máy
Làm thế nào khắc phục được pha, em toàn né tạm sang làn ngoài, nhưng vẫn run.
E chạy chậm lại và đánh mắt sang phía đối diện tránh ánh đèn nhưng E thấy cũng k ổn lắm. Chạy những đoạn như thế thần kinh căng thẳng lắm ạ :-s

Mắt Rồng

Xe máy
Còn nhiều vấn đề liên quan tới vụ kẻ vạch, cắm biển lắm Cụ.
Biển lấp sau cây, biển ngay sau khúc ngoặt gấp, rừng biển tại một điểm, ký hiệu chỉ đường mâu thuẫn.
Với cách đặt biển như hiện nay, lỗi 100% thuộc về ông lái xe.
Cứ 50-100 m lại có biển đường giao cắt, cứ phi với tốc độ 90km/h mà gặp tai nạn tại những điểm này, lái xe sai. Muốn không sai thì phi chậm thôi, chậm đến bao nhiêu km/h tại những điểm này thì chưa biết ở đâu quy định.
Tại điểm cho phép quay đầu, không có phần đường dành riêng cho xe chờ quay đầu, ông nào dừng xe quay đầu tại những điểm này đều sai, vì nó chỉ cho ông quay đầu mà không cho dừng để chờ quay đầu. Khác gì vụ " cho ị mai cấm đái "
Thấy bất cập quá, mà chẳng biết kêu ai. Thôi đành tự mình bảo vệ cho mình và hy vọng mọi việc sẽ tốt đẹp cho đến khi về đến nhà thôi ạ

202

Xe container
Nhưng đang phóng 7-80, đường trơn, phía sau là xe to mà cụ dừng lại để chờ quay đầu thì có ngày giống cụ Fortuner đấy ạ. Tất nhiên đâm đít là sai, nhưng quan trọng là đi thế nào để an toàn chứ đúng mà vẫn ngồi trên nóc tủ thì...
Muốn quay đầu thì phải giảm tốc và sinhan báo hiệu chứ. Khi quay đầu cũng phải quan sát làn bên kia có an toàn ko mới quay.

202

Xe container
Phải xem có trong khu dân cư, có phải đường giao nhau, có vừa để xe không đè vạch không, ... rồi mới biết có quay xe đc ko.
Chứ không phải cứ thấy trống như thế là chui qua cụ ạ
Nhìn cái biển cắm đường 1 chiều là cũng biết mà cụ.

meomun346

Xe container
Éo mịa, tai nạn thường xuyên dồn dập xảy ra toàn nói đến lỗi của người tham gia giao thông chứ éo thèng nào nói đến trách nhiệm của đứa làm đường đứa phân luồng, cắm cọc tiêu, dải phân cách trên đường cả. Ai lại đường 2 làn mỗi bên có dải phân cách cứng như QL1A tốc độ tối đa 90km mà cứ cách vài trăm mét lại có 1 chỗ rẽ sang đường. Thế này tai nạn còn xảy ra nhiều X_X
Mời cụ qua Nhật hoặc Hàn quốc nhé, 2 bên đường QL nó dựng hẳn 1 bức tường bê tông cao tầm 4m, lâu lâu mới có chỗ mở; vừa đỡ ồn cho khu dân cư, vừa gom được người khỏi chạy té sang đường :)):))
E k hiểu tại sao họ k gom lại thành 1 chỗ quay đầu, sang đường ví dụ khoảng 3-4 km có 1 lối mở sang đường, quay đầu ạ :T
Dân mình sẽ đi ngược chiều hoặc tự trèo qua cho nhanh, họ ngại đi thêm lắm (dù đúng luật)

chuotdong

Xe điện
E chạy chậm lại và đánh mắt sang phía đối diện tránh ánh đèn nhưng E thấy cũng k ổn lắm. Chạy những đoạn như thế thần kinh căng thẳng lắm ạ :-s
Cụ nhìn sang phải để né ánh pha thì sợ ko thấy đc mấy ông đi xe máy không đèn, xe đạp, người đi bộ.... lấp ló

Chỉnh sửa cuối:
Ước gì đường nào cũng rộng để có làn rẽ trái, quay đầu được thụt hẳn vào thì khỏi lo bị húc đít :(

boyboy1990

Xe điện
Muốn quay đầu thì phải giảm tốc và sinhan báo hiệu chứ. Khi quay đầu cũng phải quan sát làn bên kia có an toàn ko mới quay.
Nhưng như thế là cụ đang dừng xe giữa đường với vô vàn rủi do phía sau, như vụ vừa rồi ông Fortuner có thể báo hiệu cho ông Ranger phanh kịp, nhưng ông Container phía sau nữa thì ko kịp. Đúng như cụ phía trên comment, biển cho phép ta quay đầu nhưng đường ko có chỗ cho ta dừng chờ quay đầu, tai nạn xảy ra tất cả cùng sai.

Big Bang

Xe điện
Trên đường 1, Cụ nào quay đầu tại những điểm này cháu cho là rất cần đảm. Điểm quay đầu không có làn dành riêng cho xe dừng chờ quay đầu, trước điểm quay đầu không có ký hiệu để xe đi thẳng chuyển sang làn khác, không có cảnh báo giảm tộc độ. Xe quay đầu đang chạy chậm hoặc dừng lại chờ quay đầu trên làn xe mà các xe đang phi với vận tốc hoặc 90km/h, hoặc 60hm/h. Đúng sai chưa bàn, nhưng những Cụ quay đầu tại những điểm này đang đánh cược tính mạng của mình với các xe đi sau.
Còn một vẫn đề nữa là Quốc lộ hiện nay có rất nhiều điểm có đèn tín hiệu, trong khi đó không có biển báo có đèn tín hiệu, hoặc giảm tốc độ. Nhiều đoạn đang phi 90km/h thì dừng chờ đèn. Cháu đã chứng kiến nhiều xe container vượt đèn đỏ vì có phanh cũng không dừng kịp. Nhiều lần dừng chờ đèn mà xe container phanh ken két phía sau, lúc đó chỉ biết cầu nguyện thôi. Đúng sai chưa bàn, nguồn nguy hiểm này là rất quan ngại

Seagrass

Xe đạp
Mợ Mer nói đúng đấy ,chúng ta toàn quay đầu ẩu trong khu dân cư