[Funland] Quyết toán Thuế TNCN 2022

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bên em Nhân sự vẫn làm việc này cho toàn công ty hơn 300 nhân viên, tuần trước vừa nhận tiền về tk xong :D
Nhanh kinh.
Tôi tưởng phải ngày 01/04 mới nộp Tờ khai thuế TNCN chứ bác?

Và, nhìn chung thì mất bao lâu, tiền thuế TNCN đóng thừa nó "ting ting" về nhà mình hả bác?

Dân Tổ

Xe container
Nhanh kinh.
Tôi tưởng phải ngày 01/04 mới nộp Tờ khai thuế TNCN chứ bác?

Và, nhìn chung thì mất bao lâu, tiền thuế TNCN đóng thừa nó "ting ting" về nhà mình hả bác?
Bên em năm nay bên HR họ làm sớm hơn các năm trước cụ ạ, chứ bình thường là cũng phải cuối tháng 4 các anh chị em mới nhận được ting ting hoàn thuế. Sáng em vừa hỏi thì lần này mất có chưa đến 3 tuần từ lúc submit tờ khai cụ ạ. Khá nhanh, ai cũng bảo vậy. :)

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bên em năm nay bên HR họ làm sớm hơn các năm trước cụ ạ, chứ bình thường là cũng phải cuối tháng 4 các anh chị em mới nhận được ting ting hoàn thuế. Sáng em vừa hỏi thì lần này mất có chưa đến 3 tuần từ lúc submit tờ khai cụ ạ. Khá nhanh, ai cũng bảo vậy. :)
Cảm ơn bác.
Thế thì tôi cứ tạm tính cho tôi là 2 tháng, kể từ khi nộp đủ hồ sơ.

Duchai80

Xe buýt
Em đang buồn hết cả người đây, nợ đầm đìa mà phải nộp thêm thuế
Không biết khi nào thì tăng phương án giảm trừ cá nhân và người phụ thuộc đây, chứ em mất 1/7 thu nhập vào thuế

nguyenbinh777

Xe buýt
Cảm ơn bác.
Hạn nộp quyết toán thuế TNCN đối với trường hợp phải nộp là 30/4, còn nếu được hoàn thuế thì em ko nhớ rõ. Nhưng năm ngoái em vẫn nộp hồ sơ hoàn thuế năm 2019 hộ một bạn em. Về thời gian hoàn thuế tncn thì tối đa 45 ngày cụ nhé.

Dân Tổ

Xe container
Cảm ơn bác.
Dạ vâng, bên em thì tổng công ty trong Q1-Tp.HCM, tất cả mọi thủ tục thực hiện trong đấy hết ạ, có thể trong đấy nhanh đợt vừa rồi và HR cũng làm những cái này nhanh chóng và đầy đủ theo kinh nghiệm nhiều năm. :)

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Hạn nộp quyết toán thuế TNCN đối với trường hợp phải nộp là 30/4, còn nếu được hoàn thuế thì em ko nhớ rõ. Nhưng năm ngoái em vẫn nộp hồ sơ hoàn thuế năm 2019 hộ một bạn em. Về thời gian hoàn thuế tncn thì tối đa 45 ngày cụ nhé.
Cảm ơn bác thông tin.
Để tôi đợi xem 45 ngày có đủ không.
Của đáng tội, dịp này thì Hồ sơ dồn đống trên đó.

Em vừa làm tự quyết toán. Kết quả là phải nộp thêm. Buồn quá :((

beforethewinter

Xe tải
Em đánh dấu ạ. Năm nay cũng phải tự QTT. Em vẫn đang chờ đủ giấy tờ để làm QT đây.
Phải nộp thêm mà không kê khai có sao ko các cụ?

vihali

Xe container
Nhận lại xiền từ nhà nước (thực chất là tiền mình) vẫn thấy vui cụ nhể.
Em thấy cơ quan gửi cho cái bảng, trừ gia cảnh, bản thân, bhxh... thấy hàng dưới cùng ghi -131tr. Theo em hiểu là em phải kiếm 131tr nữa thì mới đến ngưỡng nộp thuế.

Âm sâu thế thì em có được nhqf nước bù cho gì ko?

vanhai493

Xe điện
Em đánh dấu ạ. Năm nay cũng phải tự QTT. Em vẫn đang chờ đủ giấy tờ để làm QT đây.
Phải nộp thêm mà không kê khai có sao ko các cụ?
phải nộp thêm mà k nộp sẽ bị phạt lãi theo ngày nhé
ít thì k sao nhưng để 1,2 năm cũng lên 1 mớ
có 1 vài trường hợp bị truy thu cả trăm củ khoai

T2589

Xe hơi
Nọ em chạy đông chạy tây cuống cuồng lên lo vụ này, từ tháng trước cơ, cuối cùng người ta bảo tổng thu nhập 1 năm mà ko được 132 triệu thì ko phải làm, thế là em ko làm, ko biết có đúng là như vậy ko ?
mức 11 tr cho cá nhân thì ko phải đóng là đúng rồi cụ

Elise

Xe hơi
CCCM cho em hỏi ngu tí, tháng 1,2,3/2022 công ty có làm giảm trừ gia cảnh cho em nên em được trừ thuế, đến tháng 4 trở đi bên nhân sự báo cắt giảm trừ gia cảnh, giờ e xem lại phần quyết toán thuế thì có vẻ em phải nộp thêm tiền. Hiện tại em muốn thay đổi thông tin và bổ sung hồ sơ giảm trừ gia cảnh thì em có tự làm được ko ạ?
Em cảm ơn CCCM

nguyenbinh777

Xe buýt
CCCM cho em hỏi ngu tí, tháng 1,2,3/2022 công ty có làm giảm trừ gia cảnh cho em nên em được trừ thuế, đến tháng 4 trở đi bên nhân sự báo cắt giảm trừ gia cảnh, giờ e xem lại phần quyết toán thuế thì có vẻ em phải nộp thêm tiền. Hiện tại em muốn thay đổi thông tin và bổ sung hồ sơ giảm trừ gia cảnh thì em có tự làm được ko ạ?
Em cảm ơn CCCM
Cụ xem lại lý do tại sao nhân sự lại cắt giảm trừ gia cảnh của cụ đi. Còn bổ sung thì cụ xem quy định
2. Thời gian giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc:
Căn cứ theo quy định tại điểm c.2 khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC của Bộ tài chính, thời gian giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc được xác định kể từ khi:

– Thứ nhất: Người nộp thuế của người phụ thuộc đã đăng ký thuế và được cấp mã số thuế

– Thứ hai: Thời gian giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc được xác định kể từ khi người nộp thuế đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc sẽ được cơ quan thuế cấp mã số thuế cho người phụ thuộc và được tạm tính giảm trừ gia cảnh trong năm kể từ khi đăng ký.

– Thứ ba: Trường hợp người nộp thuế chưa tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trong năm tính thuế thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng khi người nộp thuế thực hiện quyết toán thuế và có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc.

– Thứ tư: Đối với người phụ thuộc là các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng như anh ruột, chị ruột, em ruột, ông nội, bà nội… thì thời hạn đăng ký giảm trừ gia cảnh chậm nhất là ngày 31 tháng 12 của năm tính thuế. Quá thời hạn nêu trên thì không được tính giảm trừ gia cảnh cho năm tính thuế đó.

– Thứ năm: Mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một người nộp thuế trong năm tính thuế. Trường hợp nhiều người nộp thuế có chung người phụ thuộc phải nuôi dưỡng thì người nộp thuế tự thỏa thuận để đăng ký giảm trừ gia cảnh vào một người nộp thuế.

Việc xác định thời gian tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc theo quy định của pháp luật rất quan trọng đối với các đối tượng là người phụ thuộc và người nộp thuế theo quy định pháp luật hiện hành.

Chính bởi vì vậy mà các chủ thể là người nộp thuế cần nắm được các căn cứ tính thời gian tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc được quy định cụ thể ở trên để chuẩn bị việc đăng ký kịp thời, đúng thời điểm theo quy định để được cơ quan thuế tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc và đảm bảo được quyền lợi của mình theo đúng quy định của pháp luật Việt Nam.

caisua

Xe lăn
Vậy à cụ. Thanks cụ! Em kê ra cũng đc hoàn vài chục, khoản này mợ cả ko biết :)) hồi hộp quá.
Em đc hoàn hơn chục củ mà buồn hết cả người vì nó tạm thu theo 2021 mà 2022 trả lại đồng nghĩa với thu nhập thấp đi cả đống

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
phải nộp thêm mà k nộp sẽ bị phạt lãi theo ngày nhé
ít thì k sao nhưng để 1,2 năm cũng lên 1 mớ
có 1 vài trường hợp bị truy thu cả trăm củ khoai
Mất dạy ở chỗ nộp thêm muộn sẽ bị phạt lãi ngày, nhưng lỡ nộp lố mà hoàn lại muộn thì chả bao giờ đc nhận phần lãi này. Toàn chơi khôn với dân.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Thuế TNCN mức khấu trừ hai ba năm nay đã lạc hậu rồi, mỗi năm lạm phát lý thuyết là 4-5% nhưng thực tế cỡ 20% (cứ tính giá bát phở với mớ rau cân thịt nó tăng hàng năm là biết liền), luật chốt cứng mức khấu trừ nên muốn thay đổi lại phải trình QH, năm nay sửa luật thuế nhưng lại ko xem xét điểu chỉnh cho phù hợp nên cứ như thu thuế của người thu nhập thấp.
Khổ nỗi là cả thằng soạn Luật thuế TNCN và người có quyền sửa đổi hầu như ko phải nộp thuế này, nên rất khó để điều chỉnh. Haizz.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em đc hoàn hơn chục củ mà buồn hết cả người vì nó tạm thu theo 2021 mà 2022 trả lại đồng nghĩa với thu nhập thấp đi cả đống
Củ chuối là cái đấy lại không cho Khấu trừ, bác ạ, mặc dù việc này là đơn giản.

Giờ, tay trái đợi Hoàn thuế 2022; còn tay phải vẫn phải nhè tiền thuế ra.

Elise

Xe hơi
Cụ xem lại lý do tại sao nhân sự lại cắt giảm trừ gia cảnh của cụ đi. Còn bổ sung thì cụ xem quy định
2. Thời gian giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc:
Căn cứ theo quy định tại điểm c.2 khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC của Bộ tài chính, thời gian giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc được xác định kể từ khi:

– Thứ nhất: Người nộp thuế của người phụ thuộc đã đăng ký thuế và được cấp mã số thuế

– Thứ hai: Thời gian giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc được xác định kể từ khi người nộp thuế đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc sẽ được cơ quan thuế cấp mã số thuế cho người phụ thuộc và được tạm tính giảm trừ gia cảnh trong năm kể từ khi đăng ký.

– Thứ ba: Trường hợp người nộp thuế chưa tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trong năm tính thuế thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng khi người nộp thuế thực hiện quyết toán thuế và có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc.

– Thứ tư: Đối với người phụ thuộc là các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng như anh ruột, chị ruột, em ruột, ông nội, bà nội… thì thời hạn đăng ký giảm trừ gia cảnh chậm nhất là ngày 31 tháng 12 của năm tính thuế. Quá thời hạn nêu trên thì không được tính giảm trừ gia cảnh cho năm tính thuế đó.

– Thứ năm: Mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một người nộp thuế trong năm tính thuế. Trường hợp nhiều người nộp thuế có chung người phụ thuộc phải nuôi dưỡng thì người nộp thuế tự thỏa thuận để đăng ký giảm trừ gia cảnh vào một người nộp thuế.

Việc xác định thời gian tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc theo quy định của pháp luật rất quan trọng đối với các đối tượng là người phụ thuộc và người nộp thuế theo quy định pháp luật hiện hành.

Chính bởi vì vậy mà các chủ thể là người nộp thuế cần nắm được các căn cứ tính thời gian tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc được quy định cụ thể ở trên để chuẩn bị việc đăng ký kịp thời, đúng thời điểm theo quy định để được cơ quan thuế tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc và đảm bảo được quyền lợi của mình theo đúng quy định của pháp luật Việt Nam.
Dạ em cảm ơn cụ. Lý do nhân sự cắt giảm trừ gia cảnh của em là vì em ko bổ sung hồ sơ người phụ thuộc ạ.

buratino01

Xe buýt
note lại, mấy hôm nữa e cũng làm