[Funland] Quyết toán Thuế TNCN 2022

dracula_bg

Xe điện
Trong năm có 1 nguồn thu nhập thì uỷ quyền được, có 2 nguồn mới khổ.
Em năm nay 1 nguồn nên NS làm, mới báo được hoàn hơn 2 củ :D
em tưởng càng có nhiều nguồn thu càng sướng chứ, giờ mới thấy có cụ thu nhiều tiền kêu khổ :D

NguyenChum1219

Xe tăng
E đăng ký ở Etax mobile mà toàn bị báo "sai số điện thoại" mặc dù có xác nhận từ Thuế đăng ký ok rồi.
Ko hiểu sao luôn
Em sáng này vừa down cái app này về, vào phần đăng ký tài khoản đến mục số tk bank thì lại không khớp số CMND vì tk bank hiện tại đ.ký bằng CCCD còn mã số thuế mở từ xưa theo số CMND.
Cụ chủ khai quyết toán thuế bằng cách nào ạ.

NguyenChum1219

Xe tăng
Thuế TNCN mức khấu trừ hai ba năm nay đã lạc hậu rồi, mỗi năm lạm phát lý thuyết là 4-5% nhưng thực tế cỡ 20% (cứ tính giá bát phở với mớ rau cân thịt nó tăng hàng năm là biết liền), luật chốt cứng mức khấu trừ nên muốn thay đổi lại phải trình QH, năm nay sửa luật thuế nhưng lại ko xem xét điểu chỉnh cho phù hợp nên cứ như thu thuế của người thu nhập thấp.

khonglaaica

Xe điện
em tưởng càng có nhiều nguồn thu càng sướng chứ, giờ mới thấy có cụ thu nhiều tiền kêu khổ :D
Cụ hiểu chưa đầy đủ vụ 2 nguồn thu, ở đây rơi vào trường hợp trong năm nhảy việc nên có 2 nguồn thu.

vanhai493

Xe điện
các cụ cho em hỏi là:
  • ban đầu mình chưa đăng ký acc nên chỉ nộp tờ khai, sau đó ra cơ quan thuế active account
  • rồi 2 hôm sau mình vào cái tờ nộp lúc trước, mình ấn dấu + để add thêm giấy tờ thuế 2 cty cũ , mới
và chờ mấy ngày rồi chưa thấy thông báo gì, vẫn trạng thái chờ phê duyệt. Cũng k nhận dc sms là cơ quan thuế đã nhận hồ sơ như ảnh trên mạng của họ
-> vậy giờ là làm lại từ đầu hay cứ chờ thêm nhỉ?

Đến hẹn lại lên, Quyết toán thuế TNCN 2022 đối với cá nhân phải hoàn thành cuối tháng 4/2023.

Mấy năm trước còn đi làm thì Công ty iem họ quyết toán cho, năm nay nghỉ làm nên tự mày mò.
Nghe hướng dẫn quyết toán online nhưng nhọc phết CCCM, Iem mò từ sáng đến giờ mới hoàn thành.

Quyết toán xong Cơ quan thuế sẽ gửi xác nhận qua tin nhắn điện thoại ạ. Không biết iem có nhận được tiền đóng thuế dôi ra không nhưng làm xong vui phết :D

Các Cụ đã hoàn thành nghĩa vụ hết chưa ạ? Cụ Mợ nào chưa biết cách làm thì xem Diu Túp bên dưới nhé.

Em lập thớt này để hỗ trợ CCCM quyết toán cho nhanh gọn lẹ ạ.

vanhai493

Xe điện
em hoàn thuế điện tử năm nay năm thứ 3 rồi. mất thủ tục mỗi năm đầu. Còn lại ngồi 1 chỗ kê khai và chờ thôi. Cụ được hoàn nhiều gấp 3 lần em.
cụ biết case của em giờ phải làm ntn k nhỉ?
các cụ cho em hỏi là:
  • ban đầu mình chưa đăng ký acc nên chỉ nộp tờ khai, sau đó ra cơ quan thuế active account
  • rồi 2 hôm sau mình vào cái tờ nộp lúc trước, mình ấn dấu + để add thêm giấy tờ thuế 2 cty cũ , mới
và chờ mấy ngày rồi chưa thấy thông báo gì, vẫn trạng thái chờ phê duyệt. Cũng k nhận dc sms là cơ quan thuế đã nhận hồ sơ như ảnh trên mạng của họ

nguyenbinh777

Xe buýt
các cụ cho em hỏi là:
Theo hướng dẫn của cơ quan thuế. nếu cụ chưa đăng ký nộp thuế điện tử thì có mấy bước cụ phải thực hiện:
1. Đăng ký thuế điện tử trên trang canhan.gdt.gov.vn.
2. Sau khi đăng ký xong thì cụ phải ra cơ quan thuế để kích hoạt tài khoản (4.0 mà nó như thế đấy).
3. Sau khi được cơ quan thuế kích hoạt tài khoản thì cụ mới nộp được thuế online.
Như trường hợp của em là em phải đồng bộ thông tin hết từ dichvucong quốc gia, đến thông tin thuế. Đến nay thì em kê khai online và được hoàn thuế online sang năm thứ 3 rồi.
Quyết toán online cụ phải đọc kỹ các lựa chọn trên đó, còn up giấy tờ thì tờ đơn giản mà.

hai.tranhr

Xe container
Trong năm có 1 nguồn thu nhập thì uỷ quyền được, có 2 nguồn mới khổ.
Em năm nay 1 nguồn nên NS làm, mới báo được hoàn hơn 2 củ :D
Từ ngày nộp sau bao lâu Cụ nhận được ạ?

vanhai493

Xe điện
Theo hướng dẫn của cơ quan thuế. nếu cụ chưa đăng ký nộp thuế điện tử thì có mấy bước cụ phải thực hiện:
1. Đăng ký thuế điện tử trên trang canhan.gdt.gov.vn.
2. Sau khi đăng ký xong thì cụ phải ra cơ quan thuế để kích hoạt tài khoản (4.0 mà nó như thế đấy).
3. Sau khi được cơ quan thuế kích hoạt tài khoản thì cụ mới nộp được thuế online.
Như trường hợp của em là em phải đồng bộ thông tin hết từ dichvucong quốc gia, đến thông tin thuế. Đến nay thì em kê khai online và được hoàn thuế online sang năm thứ 3 rồi.
Quyết toán online cụ phải đọc kỹ các lựa chọn trên đó, còn up giấy tờ thì tờ đơn giản mà.
vậy khả năng cao mình cần nộp lại, nộp lại thì chọn là nộp bổ sung chứ k phải nộp lần đầu nhỉ?
vì ban đầu chưa đk tài khoản điện tử nên chỉ dc nộp tờ khai chứ KO dc đính kèm. sau mình kích hoạt sau thì m vào đúng cái tờ đó thêm các file thì có vẻ nó k nhận

với lại mình hỏi 1 cái nữa là trong khoảng tháng 7,8 thì thử việc k có thuế, vậy khi làm quyết toán có cần cam kết alf k phát sinh thuế trong giai đoạn đó ko nhỉ?

nguyenbinh777

Xe buýt
cụ biết case của em giờ phải làm ntn k nhỉ?
các cụ cho em hỏi là:
Theo em hiểu và đã làm thì cụ phải đang ký tài khoản và tài khoản đó được thuế kích hoạt xong thì cụ mới nộp được online. Hiện tại cụ đã vào trang canhan.gdt.gov.vn được chưa?
Giờ cụ nộp lại xem thế nào. nếu cụ đã nộp và được thuế nhận hồ sơ rồi thì sẽ báo cụ không nộp được và phải nộp tờ khai bổ sung.

hai.tranhr

Xe container
các cụ cho em hỏi là:
Cụ đã nhận xác nhận bằng quả email này chưa?

hai.tranhr

Xe container
Em sáng này vừa down cái app này về, vào phần đăng ký tài khoản đến mục số tk bank thì lại không khớp số CMND vì tk bank hiện tại đ.ký bằng CCCD còn mã số thuế mở từ xưa theo số CMND.
Cụ chủ khai quyết toán thuế bằng cách nào ạ.
Ở mục hoàn tiền dôi dư thì iem thấp chỉ khai Tên chủ TK, số TK, Ngân hàng thôi ạ.
Còn món CMND hay CCCD thì HR họ cập nhật giúp em rồi.

nguyenbinh777

Xe buýt
vậy khả năng cao mình cần nộp lại, nộp lại thì chọn là nộp bổ sung chứ k phải nộp lần đầu nhỉ?
vì ban đầu chưa đk tài khoản điện tử nên chỉ dc nộp tờ khai chứ KO dc đính kèm. sau mình kích hoạt sau thì m vào đúng cái tờ đó thêm các file thì có vẻ nó k nhận

với lại mình hỏi 1 cái nữa là trong khoảng tháng 7,8 thì thử việc k có thuế, vậy khi làm quyết toán có cần cam kết alf k phát sinh thuế trong giai đoạn đó ko nhỉ?
Khi cụ tự quyết toán thì cụ được các công ty trả cho cụ chứng từ khấu trừ thuế, trong chứng từ đó có ghi thời gian cụ làm việc tại công ty, tổng thu nhập chịu thuế, thu nhập tính thuế, tiền thuế đã nộp và khoản bảo hiểm đã nộp hộ cụ trong năm cụ quyết toán. Thuế họ không quan tâm tháng 7,8 cụ không phải nộp thuế đâu. Họ chỉ quan tâm tổng thu nhập của cụ có phải nộp thuế TNCN hay không thôi. Năm đầu làm hơi khó khăn chút nhưng làm 1 lần rồi các năm sau đơn giản mà.

hai.tranhr

Xe container
Cụ chịu khó làm cái hướng dẫn được không ạ, cháu năm 2022 chỉ mấy tháng có thu nhập và đều khấu trừ trước. Sau chả có thu nhập gì nên tính chia ra 12 tháng chắc cũng được khấu trừ cụ nhỉ.
Cụ đăng ký tài khoản qua apps e Tax mobile, rồi đâng nhập vào link đóng thuế TNCN, cứ nhập hết thông tin vào đấy nà nó ra số thuế phải đóng.
Còn món đăng ký người phụ thuộc thì phải tự khai ở phần phụ lục bên dưới tờ khai online nhé Cụ.

nguyenbinh777

Xe buýt
Ở mục hoàn tiền dôi dư thì iem thấp chỉ khai Tên chủ TK, số TK, Ngân hàng thôi ạ.
Còn món CMND hay CCCD thì HR họ cập nhật giúp em rồi.
Chỉ được chọn 1 trong hai hình thức thôi. nhận từ ngân hàng thì không phải kê khai thông tin nhận tiền mặt (kê CMND hay CCCD là để nhận tiền mặt)

vanhai493

Xe điện
ok các sếp, để mình làm lại từ đầu sau khi đã có acc :D
Cụ đã nhận xác nhận bằng quả email này chưa?
Khi cụ tự quyết toán thì cụ được các công ty trả cho cụ chứng từ khấu trừ thuế, trong chứng từ đó có ghi thời gian cụ làm việc tại công ty, tổng thu nhập chịu thuế, thu nhập tính thuế, tiền thuế đã nộp và khoản bảo hiểm đã nộp hộ cụ trong năm cụ quyết toán. Thuế họ không quan tâm tháng 7,8 cụ không phải nộp thuế đâu. Họ chỉ quan tâm tổng thu nhập của cụ có phải nộp thuế TNCN hay không thôi. Năm đầu làm hơi khó khăn chút nhưng làm 1 lần rồi các năm sau đơn giản mà.