[Funland] Quyển Nhật ký cũ- Nỗi đau thân phận đàn bà!

khongthuphi

Xe điện
Vậy là 30 mợ nhé! Cái tuổi này thì mợ yên tâm đi. Luôn luôn kèo trên, đố ông nào đè được. Biêt làm ra tiền sớm, tháo vát. Tính tình hơi nóng, rạch ròi, tốt bụng. Tuổi này nữ thuờng là người có duyên, có gu thẩm mỹ cao...
Haizzz, bấy nhiêu đó đã. Mợ thấy sao?

fiatcoi

Xe tăng
Ga Hoà Hưng tháng 11/1981. Anh đến ga xếp hàng mua vé, do có giấy tờ của đơn vị nên anh được ưu tiên mua vé nhanh. Khoảng 12g đêm thì tàu rời ga, Sài gòn đêm mát lạnh, anh ngồi gần cửa sổ tàu, toa tàu chêm chật ních người ngồi nằm, hàng hoá...
Đầu anh miên man nhớ lại khoảng thời gian 4 năm quân ngũ, anh nhớ đơn vị, nhớ đồng đội. Lạ thật, thứ tình cảm đồng chí, đồng đội này, từ những kẻ xa lạ họ gặp nhau, gắn bó, sẻ chia gian khổ vô điều kiện, vậy mà nó làm anh nhớ đến vậy. Giờ mỗi thằng mỗi phương, mỗi thằng mỗi hoàn cảnh...anh rút thuốc ra hút rồi gật gà ngủ.
Trời sáng, tàu dừng lại ga xép đón trả khách anh choàng tỉnh, mở ba lo lấy chiếc đài radio anh mua ở Phnompenh kéo anten lên anh mở nghe tin tức. Miền bắc trời trở lạnh, anh chợt giật mình nhớ tới quê nhà. Bốn năm xa nhà không biết bố mẹ nay thế nào, tháng trước nhận thư chị gái anh biết ông bị bệnh hen suyễn, thời tiết này chắc bố anh sẽ mệt đây. Gương mặt người cha nghiêm khắc lại hiện về, anh hiểu và thấm được tình thương mà bố dành cho anh nhưng không hiểu sao hai người lại khắc khẩu. Mẹ anh, người phụ nữ chịu thương chịu khó hiền dịu, miệng lúc nào cũng nhai trầu, mỗi khi hai cha con đấu khẩu bà chỉ biết đến kéo anh đi nơi khác để giảng hoà. Hợi, cô gái trong xóm đẹp người, ngày anh nhập ngũ cũng ngượng ngùng như muốn nói điều gì đó mà không thể, chỉ biết dúi gói quà rồi chạy nhanh ra cổng. Trong anh, mỗi người thân lại hiện lên theo những góc nhìn khác, anh sắp gặp lại họ rồi không biết không biết không khí gia đình sẽ thế nào nhỉ khi anh về đến nhà.
Những ai sống nội tâm đọc đoạn văn này trong lòng cũng cảm thấy man mác buồn ?

đời tàn

Xe container
Vậy là 30 mợ nhé! Cái tuổi này thì mợ yên tâm đi. Luôn luôn kèo trên, đố ông nào đè được. Biêt làm ra tiền sớm, tháo vát. Tính tình hơi nóng, rạch ròi, tốt bụng. Tuổi này nữ thuờng là người có duyên, có gu thẩm mỹ cao...
hiii, k phải em mà cứ nhận bừa thì hơi vô duyên , nhưng thôi e cứ đại diện các mợ mèo nhận ạ:D

biz256

Xe hơi
Cụ khongthuphi nhiều tài quá! Em đọc truyện của cụ mà thấy phục cụ quá. Em tuổi Nhâm Tuất cụ phán em vài câu xe sao?!

fiatcoi

Xe tăng
Cảm ơn cụ. Em và cụ đều là những người lính nên sự đồng cảm sẽ sâu sắc hơn phải không nhỉ? Mỗi lần viết lại câu chuyện, đầu óc em lại như mụ mị. Em sẽ cố viết ra hết câu chuyện vì lời hứa với anh Truờng và cũng vì chính em.
Cccm hãy ủng hộ em nhé. Khác với những câu chuyện em từng kể, câu chuyện này có cái kết rất đẹp.
Em cũng là người lính em ủng hộ cụ viết câu chuyện về cô hợi . Cô hợi thật đáng thương nếu là ...

fiatcoi

Xe tăng
Hai năm sau anh cưới chị Thanh. Anh về ở rể, căn nhà hai mẹ con chị Thanh giờ có người đàn ông làm trụ cột. Họ thương yêu nhau, cuộc sống dần ổn định, họ đón đứa con gái đầu lòng cuối năm 1984.
Ngày ngày chị mang nước đá và các loại trái cây, bánh kẹo lên chân núi Cấm bán cho khách hành hương. Chị là người phụ nữ tốt bụng nhưng bộc trực, ngay thẳng. Có lần chị nói với anh:
- Cũng may em không phải làm dâu, tính em làm dâu dễ mất lòng nhà chồng.
Câu nói vô tình của chị như cứa vào lòng anh, anh chợt nhớ đến chị Hợi tảo tần nơi quê nhà. Ngày anh mặc đồ chú Rể, cầm nén hương đứng trước bàn thờ nhà gái nước mắt anh rơi, chị tưởng là anh mừng và hạnh phúc. Nỗi dằn vặt, hối lỗi với bố mẹ đè nặng lòng anh, anh không thể quay đầu được nữa, anh đã trượt quá xa. Nhiều đêm anh giật mình tỉnh giấc, đi ra ngoài sân ngửa mặt lên trời anh lẩm nhẩm:
- Tại sao mình lại ở cái xứ này? Tại sao mình lại đến nông nỗi này? Bố ơi, mẹ ơi...
Ba năm xa nhà rồi chắc Hợi không chờ đợi nổi đã đi lấy chồng rồi? Bố mẹ mình giờ ra sao?
Anh giật mình khi tay chị Thanh đặt lên bờ vai, chị kéo anh vào ngủ. Chị chưa hiểu tại sao anh lại trăn trở, khó ngủ...chị chỉ biết thương và chăm lo cho anh hơn.
Cuộc sống khó khăn, bươn trải kéo anh vào không còn thời gian để nghĩ ngợi. Anh đã trở thành một con người khác khô cứng, vô tâm!
Đứa con thứ 2 chào đời năm 1988. Sau này anh mới biết có sự trùng hợp kỳ lạ, ngày chị vào trạm xá để sinh thì cũng đúng lúc bố anh ở quê trút hơi thở cuối cùng.
Đoạn văn này cảm động Anh đã biết gọi Bố ơi , mẹ ơi

khongthuphi

Xe điện
Cụ khongthuphi nhiều tài quá! Em đọc truyện của cụ mà thấy phục cụ quá. Em tuổi Nhâm Tuất cụ phán em vài câu xe sao?!
Chém vui thôi cụ à. Chúc cụ ngày cuối tuần vui nhiều!

khongthuphi

Xe điện

LeTai1979

Xe cút kít
Uầy, cụ đa tài quá, thế này mờ tán gái thì gái có mà đổ rầm rầm. :))