[Funland] Quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở

_AHA_

Xe điện
Bạn cụ nếu vượt qua mà không biết thì thấy mơ hồ, tự vệ là chống lại không để mình bị hại, khi mình không bị nguy hại mà đánh người khác thì nó là đánh người cụ. Khi nó nghiệm thương và tường trình, nếu có chứng cứ, nó sẽ ra được vết đánh nào là chống trả hợp lý và vết đánh nào là cố ý đánh người. Nó như cuộc đấm bốc vậy, A đấm B mà B đấm trả khiến A ngã, B không đấm tiếp thì không sao, B đấm tiếp khi A đã ngã thì thành phạm luật, giới hạn của tự vệ và tấn công nó ở chỗ đó cụ ạ. Nói chung dây với Chí phèo là dại, kiểu gì cũng có chuyện.
Cụ nói thế chứ, đấm nó ngã mà thôi ko đấm nữa, nó lại cầm dao xiên tiếp thì sao. Biết như nào được. Quả cái cốc vào đầu thì mức độ tự vệ 1, nó vẫn lao vào phải đấm tiếp

bozip

Xe máy
Hô:
1. Đứng lại
2. Bỏ dao xuống
3. Lùi bước
Sau 3 câu này mà vẫn cầm dao vào, dù là bước thêm 1 bước thì người nhà có thể dùng mọi công cụ có thể để tự vệ và trấn áp, người xâm nhập có tâm thần hay không thì chết cũng vô tội, làm gì có thời gian và sự chủ động là chọn gậy, búa, dao, gạch, cốc...., tranh cãi tình tiết, giả sử, thế nọ thế kia, tâm lý tâm trạng ... đều là bọn muốn ăn tiền. HẾT
Có cần ai làm chứng lời nói này không cụ??

Lan phi Điệp

Xe máy
ngây thơ. thay đổi đi ngây thơ thế dễ lên phường lắm đấy.
Lên phường 4 lần rồi, chưa bị án chưa phải đền lần nào hết, 2 lần đánh trộm tại nhà, 1 lần đuổi đánh cướp ở đường, một lần ở nhà bạn. Còn đuổi không kịp đánh cũng vài lần. Trước em ở Ngõ Quỳnh ạ.

victory911

Xe tải
Luật pháp ở VN có rất nhiều kẻ hở. Như e đây đang thi công 1 dự án ở VN, có mấy thằng nhà dân chí phèo qua ăn vạ ko cho nhà thầu thi công. Gọi công an thì công an kiểu lập lờ ko chịu giải quyết dù có ảnh chụp, chứng cớ đầy đủ. Cuối cùng phải bơm tiền cho công an thì nó mới chịu ra giải quyết.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Lên phường 4 lần rồi, chưa bị án chưa phải đền lần nào hết, 2 lần đánh trộm tại nhà, 1 lần đuổi đánh cướp ở đường, một lần ở nhà bạn. Còn đuổi không kịp đánh cũng vài lần. Trước em ở Ngõ Quỳnh ạ.
vl thế. Chắc cụ vả thằng trộm vài cái bạt tai. Cụ thử cầm dao xiên nó coi. câu chuyện khác liền . cho dù nó vô tận giường cụ gí dao ngay cổ... Hoặc có thể Cụ cũng thuộc hàng cán bộ có số má , nếu vậy thì ko tính.

Cái lúc tự vệ, giơ tay lên đấm lại nó mà còn nghĩ được " lực đánh thế này có đi quá giới hạn ko nhi?"
Thế thì thằng kia nó lại với được dao bầu xiên cho vài nhát rồi. Rõ chán
Em nghe nói cứ như Mẽo. Trộm vào nhà , mình móc đồ ra tự vệ. Cứ bòm trước ngực bụng thì ko sao. Còn bòm sau lưng thì mới xét việc đi quá tự vệ. Thế nghe có vẻ có căn cứ

hai.tranhr

Xe container
Vừa làm 20 cốc bia với ông bạn về mà buồn quá. Ông ấy bảo khéo còn lâu mới gặp được nhau. Bạn cháu có cái xưởng cơ khí dưới Quất Động , Thường Tín. Đợt rồi có thằng Chí phèo hàng xóm cầm dao sang cà khịa. Thế là ăn ngay cái cốc vào đầu, rồi bị bạn cháu đập cho 1 trận ( tay không). Xong giờ đưa 70 triệu hoà giải rồi, mà vẫn bị rung đi 6 tháng.

Sao mà thấy quyền tự vệ của mình mong manh quá. Chẳng lẽ nó cầm dao sang tận nhà vẫn phải rót nước chè ra mời sao?
Luật nó vậy đấy Cụ, không được tấn công bất kể ai, kể cả trộm cướp để bảo vệ người khác, bản thân.

hai.tranhr

Xe container
Thế nên phải nhịn nhục sống phận hèn khi bị ức hiếp, thậm chí bị tấn công như trên.

091090098

Xe điện
Vừa làm 20 cốc bia với ông bạn về mà buồn quá. Ông ấy bảo khéo còn lâu mới gặp được nhau. Bạn cháu có cái xưởng cơ khí dưới Quất Động , Thường Tín. Đợt rồi có thằng Chí phèo hàng xóm cầm dao sang cà khịa. Thế là ăn ngay cái cốc vào đầu, rồi bị bạn cháu đập cho 1 trận ( tay không). Xong giờ đưa 70 triệu hoà giải rồi, mà vẫn bị rung đi 6 tháng.

Sao mà thấy quyền tự vệ của mình mong manh quá. Chẳng lẽ nó cầm dao sang tận nhà vẫn phải rót nước chè ra mời sao?
Cầm dao sang cà khịa là việc có thể xảy ra.
Nhưng ko phải là lập tức sẽ có đấu dao, đấu gậy.

Nếu cư xử bình thường, dao chỉ để làm cảnh.
Hàng xóm thì chẳng phải cướp đường vì nó làm gì, cướp trấn hay phá hoại gì thì nó có chạy đằng trời.

Xưởng có Cam thì cứ để xem nó trình bày cái gì, làm trò gì.. dĩ nhiên nó ko cần nói cầm dao lùa người thì lúc đó chống trả là tự vệ.
Chứ còn phá hoại, trấn cướp thì để hành vi cướp phá tài sản của nó hoàn thành, mình xử dễ. Nhà nó ngay cạnh, khỏi tìm.

Rong Ruổi

Xe container
Vụ này giông giống vụ 3 anh đi đòi nợ bị chủ nhà táng lăn cu quay ấy nhể?
Chuẩn. E cũng nghĩ sao giống bài tự vệ ở Huế thế. Về sau thằng này nó lừa vụ gì mà E vẫn chưa nhớ ra nhỉ? Bán điện thoại hay sao ý nhỉ

Hyperlooop

Xe hơi
em ít chữ nhưng có lần xem video nước ngoài, có ng tối mò vào nhà bị chủ bắn cho mấy phát
Quan trọng là khung pháp lý thôi. Nhưng pháp lý là phải có hệ thống chứ bê 1 phần đặt vào có khi lại rất dở.
Em nghĩ ta cứ từ từ mà hoàn thiện. Còn bản thân thì phsir sống thích nghi cụ ạ.

Lan phi Điệp

Xe máy
vl thế. Chắc cụ vả thằng trộm vài cái bạt tai. Cụ thử cầm dao xiên nó coi. câu chuyện khác liền . cho dù nó vô tận giường cụ gí dao ngay cổ... Hoặc có thể Cụ cũng thuộc hàng cán bộ có số má , nếu vậy thì ko tính.
Cũng phải biết đủ. Nhất là lúc lấy tờ khai chỉ nói và viết không quá 3 câu ngắn nhất có thể, quan điểm không nhớ không nhận gì hết, xxx cũng sợ làm sai, thấy khó là xxx chùn ko dám cò quay. Không tranh luận gì với xxx, vì họ có mặt lúc đó ở đó đâu, thích thì ra toà, xxx làm được bộ hồ sơ để ra được toà không dễ đâu, thường những vụ như này trừ khi oánh phải con xếp ( xoã đến mức đi trộm cắp thì thường ko phải) còn ko thì nhặt được đồng nào xxx kiếm đồng đấy không có gì thì xxx kệ, nhà tên trộm viết được đúng cái đơn cũng còn khuya. Xxx phường làm hồ sơ có mà sơ hở chồng chất, ra toà 99% là trả lại điều tra lại từ đầu, mà xxx bị trả lại hồ sơ điều tra là xxx khốn khổ ngay nhẹ cũng bị chuyển đi chỗ sỏi đá... xxx chẳng dại.

Chỉnh sửa cuối:

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Bởi thế nên Mỹ quốc với văn minh mới thiên đường:). mày vào nhà tao vào phần đất của tao mà ko có sự cho phép của tao thì bùm . ..Vỡ alo :)) .1 xã hội văn minh là 1 xã hội người dân phải có những quyền cơ bản của loài người.
Nó cầm súng nhẩy vào nhà da đỏ da đen da vàng thoải mái thành nếp nên phải hãm ở quê, nói cho đúng

Shadow381

Xe điện
Cầm dao sang cà khịa là việc có thể xảy ra.
Nhưng ko phải là lập tức sẽ có đấu dao, đấu gậy.

Nếu cư xử bình thường, dao chỉ để làm cảnh.
Hàng xóm thì chẳng phải cướp đường vì nó làm gì, cướp trấn hay phá hoại gì thì nó có chạy đằng trời.

Xưởng có Cam thì cứ để xem nó trình bày cái gì, làm trò gì.. dĩ nhiên nó ko cần nói cầm dao lùa người thì lúc đó chống trả là tự vệ.
Chứ còn phá hoại, trấn cướp thì để hành vi cướp phá tài sản của nó hoàn thành, mình xử dễ. Nhà nó ngay cạnh, khỏi tìm.
Cầm dao xông vào nhà người khác mà để làm cảnh?! Kiểu gì nó chả văng ra mấy câu “giết...”; trong trường hợp đang trong nhà bị kẻ khác cầm dao xông vào tức là nguy cơ bị cướp hoặc giết, nếu đơn viết rõ thế em nghĩ chẳng sợ bố con thằng nào rung hay dọa. Luật cho phép người dân có quyền bảo vệ chỗ ở và tính mạng mình, người thân khi bị đe doạ, ở đây hành vi đe dọa đã hiện hữu, trừ khi tước dao nó rồi vẫn đập hoặc nó van xin, chạy ra khỏi nhà vẫn đuổi theo nện còn chẳng quan tâm ai rung, ai dọa nhé.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Nó cầm dao ấy Cụ, để nó đánh lại nó xiên cho phát lúc ấy lại ước gì đc phang nó.
Những vụ như này em ủng hộ phang chết thôi, cầm dao sang nhà người ta là có ý định giết người rồi, nhưng luật nhà mình nó củ chuối nên tự vệ với tự vệ vượt mức cho phép nó mong manh quá.
Cụ có biết thằng kia thương tích bao nhiêu % ko? Vụ này bạn Cụ nên nhờ xhđ sang nc dọa khéo cho nó rút đơn là đẹp.
Người liên quan, là bạn của cụ chủ thớt bác ah. Em chỉ nghĩ cách nào, nó tẩn mình (không phải xiên) - rồi mình kiện ngược lại.
Xhđ ở Thường Tín cũng nhiều cụ nhỉ? Và đi sâu, đi sát đời sống nhân dân - nên nhờ họ đứng ra giảng hòa cũng được.

AnTa

[Tịch thu bằng lái]

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Cái lúc tự vệ, giơ tay lên đấm lại nó mà còn nghĩ được " lực đánh thế này có đi quá giới hạn ko nhi?"
Thế thì thằng kia nó lại với được dao bầu xiên cho vài nhát rồi. Rõ chán
Em nghe nói cứ như Mẽo. Trộm vào nhà , mình móc đồ ra tự vệ. Cứ bòm trước ngực bụng thì ko sao. Còn bòm sau lưng thì mới xét việc đi quá tự vệ. Thế nghe có vẻ có căn cứ
Chuẩn cụ
Vác dao vác súng qua nhà người khác thì đúng là dạng côn đồ rồi; không có gì phải biện minh

Ủng hộ VN thay đổi luật để bảo vệ chủ nhà , bảo vệ gd và tài sản công dân

Chỉnh sửa cuối:

091090098

Xe điện
Cầm dao xông vào nhà người khác mà để làm cảnh?! Kiểu gì nó chả văng ra mấy câu “giết...”; trong trường hợp đang trong nhà bị kẻ khác cầm dao xông vào tức là nguy cơ bị cướp hoặc giết, nếu đơn viết rõ thế em nghĩ chẳng sợ bố con thằng nào rung hay dọa. Luật cho phép người dân có quyền bảo vệ chỗ ở và tính mạng mình, người thân khi bị đe doạ, ở đây hành vi đe dọa đã hiện hữu, trừ khi tước dao nó rồi vẫn đập hoặc nó van xin, chạy ra khỏi nhà vẫn đuổi theo nện còn chẳng quan tâm ai rung, ai dọa nhé.
Em lạ gì dao búa. Dao chỉ để giải quyết những gì lời nói ko giải quyết được. Chứ câu chuyện ở đây ai biết được. Vấn đề 2 bên nảy sinh từ lúc nào? Có dao và cầm dao ko nói ko rằng xông vào chém người nó khác nhau lắm.
Đây là lời nói 1 chiều. Có thể ông hàng xóm là bị hại thì sao. Bị đánh ngất xong bị ấn con dao vào tay thì sao?
Mà có dao cũng ko đồng nghĩa cầm sang đâm người. Cá nhân em thấy hiếm có Chí phèo đầu gấu nào được nói chuyện đàng hoàng mà rút dao cả.
Tóm lại, phải cố mà hành xử văn minh và trên cơ sở tôn trọng luật pháp
Chứ hơi tý đấu dao, đấu gậy... Bị xử theo luật lại giãy nảy lên.
Biết quyền tự do về nơi ở mà lại đi đánh thành thương hàng xóm.