[Thảo luận] Quy trình thực hiện điều lệnh OFer khi bị xxx dừng xe

Vũ Ngọc Hg

Xe tăng

pttoan265

Xe tăng

buicongchuc

Xe ba gác
Bác chủ topic cũng có một chỗ chưa hợp lý. Theo thông tư số 45, thì CSGT không đeo thẻ xanh, khi phát hiện được những phương tiện vi phạm, vẫn được phép dừng chứ không được xử lý. Việc xử lý là do CSGT có đeo thẻ.

http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/csgt-deo-the-xanh-moi-duoc-xu-phat-phuong-tien-2411701.html
Em trích nguyên văn bài báo từ link của cụ đây:

Sau đợt tập huấn, phần lớn CSGT Hà Nội đã được cấp thẻ xanh (thẻ tuần tra kiểm soát). Theo quy định những người có thẻ này mới được bố trí tuần tra kiểm soát trên đường.

Theo thông tư 45 của Bộ Công an có hiệu lực từ 1/1/2013, chỉ những CSGT mang bảng hiệu tuần tra kiểm soát màu xanh mới có quyền dừng các phương tiện đang lưu thông để xử lý. Ai không đeo bảng hiệu này mà ra tín hiệu dừng xe đều sai quy định của ngành. Những người được cấp thẻ phải có trình độ trung cấp cảnh sát trở lên và trải qua kỳ sát hạch.

Các lực lượng chức năng khác chỉ được xử lý ở lĩnh vực do mình phụ trách hoặc chỉ tham gia hỗ trợ CSGT làm nhiệm vụ trong một thời gian cần thiết khi có điều động. Quy định mới này ngăn chặn khả năng lạm quyền trong việc chặn xe trên đường.

PiggyBoy

Xe tải
Em cũng xin phép đánh dấu và in ra giấy để làm cẩm nang phòng thân :)

buicongchuc

Xe ba gác
Theo dõi mấy thớt gần đây của các cụ em thấy tình huống này cần nhân rộng và cảnh báo với ae OFer.

Tình huống cũ mà mới: Trên đường không thấy biển cấm nhưng lại có biển hết cấm. xxx sẽ đón lõng ở khu vực gần biển hết cấm để tuýt còi.

Dự đoán: xxx thuê trẻ trâu nhổ biển cấm đi để biển hết cấm ở lại rồi đón lõng để ăn bẩn.

Xử lý: Nếu thấy nghi ngờ yêu cầu xxx quay lại xem có cái biển cấm đó không.

Không Trí

Xe tải
Website
facebooko.com
quá hay. vodka nhé cụ. nhớ hồi đầu chạy xe tải< mới ôm bằng xong mà> mỗi lần nhìn thấy xxx là chân e nó lại díu hết cả rít lại. cái kiểu như gặp xxx là k được an toàn cho lắm như kiểu sẽ bị mất 1 cái j đấy. như bánh mì có nhân chẳng hạn.:))

Gentra hn

Xe buýt
hay quá..giờ e mới đọc đươc thớt này..

buicongchuc

Xe ba gác
quá hay. vodka nhé cụ. nhớ hồi đầu chạy xe tải< mới ôm bằng xong mà> mỗi lần nhìn thấy xxx là chân e nó lại díu hết cả rít lại. cái kiểu như gặp xxx là k được an toàn cho lắm như kiểu sẽ bị mất 1 cái j đấy. như bánh mì có nhân chẳng hạn.:))
Không chỉ có cụ, mà em đã chứng kiến nhiều lái xe có tâm lý như thế rồi, kể cả nhiều ông (bà) nhân dân chúng ta đi trên xe chở khách... nhác thấy bóng xxx cái là rồi rít lên: "CA đấy, CA đấy.....!"

bitis06

Xe hơi
E thấy đoạn cuối cao tốc Pháp vân rẽ lên đường trên cạn đi Thanh Trì, rất hay bị bắt lỗi rẽ trước mũi tên, cty e có 3 chú lái thì cả 3 đều bị, mãi sau về ngồi uống nước chè chém gió mới biết ông nào cũng bị.

Má Lúm

Xe tăng
Hehehe, hôm trc em bị cơ động bắt láo, may mà đã đọc thớt này của cụ nên nó nhũn cả ra :3
Các cụ cho em hỏi thêm tí, sau 10h cơ động có đc phép dừng xe bất kỳ ko ạ? Kiểu mặt mũi bình thường, ko có dấu hiệu hổ báo, đi ko lạng lách, có bật đèn,....
Còn nữa, hôm trc em rẽ phải ở đoạn LVL ra Láng, bị vẫy lại, xxx ghi cho lỗi ko đội mũ bảo hiểm 150k (thay vì vượt đèn đỏ 400k) và giữ cả bằng lái lẫn đăng ký, vậy là đúng hay ko ạ? Em thấy thớt chỉ rõ vs 4b thì ko đc giữ đk xe thôi, 2b em chưa rõ :D

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Hehehe, hôm trc em bị cơ động bắt láo, may mà đã đọc thớt này của cụ nên nó nhũn cả ra :3
Các cụ cho em hỏi thêm tí, sau 10h cơ động có đc phép dừng xe bất kỳ ko ạ? Kiểu mặt mũi bình thường, ko có dấu hiệu hổ báo, đi ko lạng lách, có bật đèn,....
Còn nữa, hôm trc em rẽ phải ở đoạn LVL ra Láng, bị vẫy lại, xxx ghi cho lỗi ko đội mũ bảo hiểm 150k (thay vì vượt đèn đỏ 400k) và giữ cả bằng lái lẫn đăng ký, vậy là đúng hay ko ạ? Em thấy thớt chỉ rõ vs 4b thì ko đc giữ đk xe thôi, 2b em chưa rõ :D
Theo khoản 2 Điều 15 Nghị định 71 quy định: “Để bảo đảm việc xử phạt vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định... Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ”.

Như vậy, xxx có thể giữ cả giấy phép lx hoặc đk xe hoặc có thể giữ một trong hai loại giấy tờ trên của mợ đều không sai quy định. PL quy định không rõ ràng nên đôi khi người dân bị xxx lợi dụng làm khó.

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com
Không chỉ có cụ, mà em đã chứng kiến nhiều lái xe có tâm lý như thế rồi, kể cả nhiều ông (bà) nhân dân chúng ta đi trên xe chở khách... nhác thấy bóng xxx cái là rồi rít lên: "CA đấy, CA đấy.....!"
Ngày trước, thời còn tuyền ngồi ghế phụ em cũng rứa :)). Nhưng từ ngày ngồi ghế lái, em chả sợ mấy chú áo vàng nữa :)). Rứa là răng :D

buicongchuc

Xe ba gác
Ngày trước, thời còn tuyền ngồi ghế phụ em cũng rứa :)). Nhưng từ ngày ngồi ghế lái, em chả sợ mấy chú áo vàng nữa :)). Rứa là răng :D
Giờ muốn hỏi thăm đường xá em toàn tìm xxx để hỏi thăm :D

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Giờ muốn hỏi thăm đường xá em toàn tìm xxx để hỏi thăm :D
Lỡ bị xxx vẫy vào, liệu dả vờ hạ kính xuống hỏi thăm đường xá loạn xì ngầu lên liệu có thoát không cụ :))