[Thảo luận] Quy trình thực hiện điều lệnh OFer khi bị xxx dừng xe

vancongnam

Xe tăng
Cái này lâu rồi nay cháu mới đọc lại nhưng cụ nào cho cháu hỏi thế này cái ạ:
6. Về việc xe bán tải, xe tải VAN: Em thấy có một số thớt tranh luận xe tải VAN, xe bán tải (trong đăng ký, đăng kiểm ghi là xe tải) có được coi là "ô tô con" hay không? hay là "ô tô tải"?

Em xin khẳng định luôn đây là "ô tô con"! Theo QCVN 41: 2012/BGTVT tại Điều 4 đã định nghĩa:

4.23 Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô
chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như
môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400kg trở lên và trọng tải không quá
1,5tấn;

4.24 Ôtô tải là chỉ ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5tấn
trở lên;

Chính vì thế, khi đi vào các đoạn đường có biển "cấm tất cả các loại xe tải" thì tất cả các loại xe theo mục "4.23" được đi các cụ nhá, kể cả việc xe bán tái mà trong đăng ký, đăng kiểm ghi là "xe tải" thì vẫn chỉ là xe con thôi.
Vâng, vậy xe tải 5tạ có trọng tải toàn bộ 1t4 thì là xe con có đúng k ạ?

buicongchuc

Xe ba gác
Cái này lâu rồi nay cháu mới đọc lại nhưng cụ nào cho cháu hỏi thế này cái ạ:
6. Về việc xe bán tải, xe tải VAN: Em thấy có một số thớt tranh luận xe tải VAN, xe bán tải (trong đăng ký, đăng kiểm ghi là xe tải) có được coi là "ô tô con" hay không? hay là "ô tô tải"?

Em xin khẳng định luôn đây là "ô tô con"! Theo QCVN 41: 2012/BGTVT tại Điều 4 đã định nghĩa:

4.23 Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô
chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như
môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400kg trở lên và trọng tải không quá
1,5tấn;

4.24 Ôtô tải là chỉ ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5tấn
trở lên;

Chính vì thế, khi đi vào các đoạn đường có biển "cấm tất cả các loại xe tải" thì tất cả các loại xe theo mục "4.23" được đi các cụ nhá, kể cả việc xe bán tái mà trong đăng ký, đăng kiểm ghi là "xe tải" thì vẫn chỉ là xe con thôi.
Vâng, vậy xe tải 5tạ có trọng tải toàn bộ 1t4 thì là xe con có đúng k ạ?
Chuẩn đó cụ! Nhiều lái xe không nắm rõ luật nên bị thiệt hại oan.

cua dong

Xe buýt
Hay hay và bổ ích
Em oánh dấu để đọc tiếp

ThaiBala

Xe buýt
Dài quá, em oánh dấu ngâm cứu.

vancongnam

Xe tăng
Chuẩn đó cụ! Nhiều lái xe không nắm rõ luật nên bị thiệt hại oan.
Dạ vâng cháu cũng xin hỏi cụ luôn: xe như thế này mà đi vào đường có biển cấm xe tải 1,25t thì co vi phạm ko ạ?

Mr Handsome

Xe buýt
4. Làm việc: Khi xxx yêu cầu xuất trình giấy tờ thì yêu cầu xxx thực hiện đúng tác phong, điều lệnh và quy trình về kiểm soát: Thông báo lỗi, hay thông báo lý do dừng xe theo các điều kiện về việc được phép dừng xe để kiểm soát theo TT 65 rồi mới tiến hành kiểm soát, bao gồm cả việc yêu cầu lái xe xuất trình giất tờ để kiểm soát.

Dứt khoát chúng ta không đưa giấy tờ cho xxx trước khi xxx thông báo lỗi, chứng minh chúng ta vi phạm. Điều 14, TT 65 quy định về điều kiện xxx được dừng phương tiện đang lưu thông để kiểm tra, kiểm soát sau:

Trường hợp xxx cố tình yêu cầu chúng ta xuất trình giấy tờ trước khi xxx thông báo lỗi, khi đó chúng ta kiên quyết không đưa giấy tờ, có thể xxx sẽ vu khống chúng ta tội “chống người thi hành công vụ”. Vậy chúng ta sẽ làm gì? Chúng ta có thể trả lời: “Anh không được lộng ngôn, vu khống, thế nào là chống người thi hành công vụ? Tôi chỉ yêu cầu anh thực hiện đúng quy định của pháp luật, quy định của ngành…”. Có thể xxx sẽ dọa dẫm cho xe về đồn… Chúng ta có thể nói: “Nếu anh có thể làm được điều trái quy định của pháp luật, của ngành thì anh cứ làm cho tôi xem, cho mọi người dân xem, cho lãnh đạo của anh xem, cho các cơ quan bảo vệ pháp luật xem…”.

Đã có trường hợp chúng ta đưa giấy tờ cho xxx trước khi xxx thông báo lỗi và chúng ta không chấp nhận lỗi này mà xxx cũng không chứng mình được. Sau một hồi bla bla xxx bảo không cầm giấy tờ của chúng ta. Vậy chúng ta phải kiên quyết yêu cầu xxx chứng minh lỗi trước khi chúng ta xuất trình giấy tờ cho xxx kiểm tra, kiểm soát.

Nếu xxx nói là kiểm tra hành chính, nghĩa là xxx thực hiện việc dừng xe trong các trường hợp theo Mục b), c), d), Khoản 1, Điều 14 của TT 65 thì yêu cầu xxx xuất trình các loại giấy tờ của Thủ trưởng CA cấp huyện trở lên. Sau khi kiểm tra đúng ta mới xuất trình giấy tờ cho xxx kiểm tra.
Cụ buicongchuc ơi e lập thớt dưới đây xong mới chợt nhớ ra đã đọc bài của cụ, nhờ cụ chỉ giáo giúp: CỤC CẢNH SÁT ĐƯỜNG BỘ ĐƯỜNG SẮT trả lời đúng hay sai?
http://www.otofun.net/threads/659969-dùng-có-dại-yeu-càu-csgt-cho-xem-ké-hoạch-k-tra-hành-chínhhttp://www.otofun.net/threads/659969-dùng-có-dại-yeu-càu-csgt-cho-xem-ké-hoạch-k-tra-hành-chính

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ buicongchuc ơi e lập thớt dưới đây xong mới chợt nhớ ra đã đọc bài của cụ, nhờ cụ chỉ giáo giúp: CỤC CẢNH SÁT ĐƯỜNG BỘ ĐƯỜNG SẮT trả lời đúng hay sai?
http://www.otofun.net/threads/659969-dùng-có-dại-yeu-càu-csgt-cho-xem-ké-hoạch-k-tra-hành-chínhhttp://www.otofun.net/threads/659969-dùng-có-dại-yeu-càu-csgt-cho-xem-ké-hoạch-k-tra-hành-chính
Đấy là câu trả lời của "người có thẩm quyền" của Cục CSGT đường bộ đường sắt. Em khẳng định đó là câu trả lời sai vì: NĐ 167 căn cứ trên Luật xử lý vi phạm hành chính nhưng không điều chỉnh cho Luật giao thông đường bộ. Đây là hiện tượng bẻ cong luật!

xin cho mình hỏi công an Phường và dân quân tự vệ đi tuần tra ban đêm có được phép kêu dừng xe lại kiểm tra hay không? xin cảm ơn

buicongchuc

Xe ba gác
xin cho mình hỏi công an Phường và dân quân tự vệ đi tuần tra ban đêm có được phép kêu dừng xe lại kiểm tra hay không? xin cảm ơn
Nếu được huy động tham gia tuần tra kiểm soát giao thông, có chữ ký của Trưởng CA huyện trở lên!

Dungxipo

Xe hơi
Hay quá! Em đánh dấu ngâm cứu sau gặp để đối phó vs xxx

chientt

Xe tải
Đọc thì hay nhưng phải thực hành nhiều ko quên các cụ ạ, xxx thì ghét nhưng ko có thì ko đc :)

bigW

Xe đạp
Hay quá. Nhưng thực hành k biết thế nào đây. Lâu lâu mới gặp xxx một lần chứ xxx thì thực hành suốt.

blackhat1906

Xe tải
Bị bắt lỗi tốc độ xin đc ko nhỉ các cụ?

bonbontadi

Đi bộ
Cảm ơn cụ chủ, em phải đọc đi đọc lại mấy lần để nghiên cứu. Có lần em bị xxx thổi lấn làn đoạn Tứ Kỳ -> TP. Hải Dương nhưng ngậm ngùi móc túi 500K x-(

thunt

Xe hơi
Hay quá, quan trọng em thấy phải bình tĩnh, tự tin cho dù có sai :)

crazyspeed

Xe tải
Bài viết của cụ hữu ích quá. Đảm bảo tinh thần Of. Tinh thần tuân thủ pháp luật và quyền lợi của anh em. Cố gắng thực hiện anh em nhỉ