Qui trình lắp đèn bi-xenon Trung Quốc

Ledtechvn_lhl

Xe tăng
Website
ledtechvn.com
Các cụ ơi. Gắn đèn này. đi đêm có bị XXX phạt không , khi đăng kiểm lại có bị bắt tháo ra trả lại nguyên mẫu không ạ
Không sợ đâu cụ ạ. Độ bi xenon đi đường sáng hơn là điều tốt mà ^^

Babylearn2hack

Xe tải
Xe dùng đèn Halogen thì 12V 55W

Cụ Pdkhoajp xài đèn Bi thì 87V 35W, vậy accu có bị ảnh hưởng nhiều ko cụ? (mà làm thế nào điện cấp đc 87V nhỉ? - e newbie hỏi gà, cụ đừng cười nhé)

Có thể gây sụt áp dẫn đến ko đề nổ máy được thì tiêu.

Cụ Pdkhoajp xài 1 thời gian lâu rồi có thấy vấn đề gì về accu ko ah?
Em thấy thuyêt minh vẫn đề là 12VDC mà - cụ lấy thông số 87VDC ở đâu đấy ạ?
Tuy nhiên - lifetime có 3000h em dự hơi ít các cụ nhỉ?

Babylearn2hack

Xe tải
Thanks cụ pdkhoajp đã có bài viết rất chi tiết và bổ ích - lúc nào đủ đạn em sẽ liên lạc với số đt cụ Trung để thay mắt cho vợ 2 em.

haianhnet

Xe đạp
em cũng lắp bi xen non TQ vào 2 bánh, sáng, đẹp,>>> cháy bóng = 500k ( cả bộ 800k ) chán chả buồn chết cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Quy trình cơ bản là như thế nhưng...thiếu 1 số khâu quan trọng và ở đây em thấy thấy việc thi công ẩu, 1 số động tác thừa thãi.
Em chả hiểu cái việc nhét bóng xenon qua lỗ bóng đèn trước khi gắn bi qua pha đèn để làm cái gì ??!!!. Trong khi bóng xenon được cho vào sau khi đã lắp xong gương cầu.
Việc tháo kính đèn ra xong cần phải khò nóng lại lớp keo và dùng dụng cụ vén lại lớp keo ở phía pha, tránh việc keo không đều ( sau này dễ bị H2O chui vào ). Bổ sung keo đối với những chỗ bị thiếu.
Khi lắp bi vào xong, lắp bóng vào bi, trước khi lắp kính đèn cần mang ra lắp vào xe để căn chỉnh sao cho đường cut off được cân bằng. Dùng bút dạ kính đánh dấu lại. Rồi tiếp tục tháo đèn ra, cố định, xiết chặt đai giữ bi. Cố định cụm gương cầu ( bi ) với pha đèn bằng keo 2 thành phần để tránh xê dịch khi sử dụng về sau.
Khi đã đảm bảo sự chắc chắn và chính xác các chi tiết mới tiến hành khò nóng và lắp kính đèn.
Kết thúc công việc là lại gắn đèn vào xe và căn chỉnh đường cut off bằng vít chỉnh độ cao thấp của pha đèn.
Nói chung, dù sử dụng bi Tung Của nhưng ánh sáng cũng sẽ được cải thiện lên rất nhiều so với đèn cũ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hienanhmip

Xe hơi
Quy trình cơ bản là như thế nhưng...thiếu 1 số khâu quan trọng và ở đây em thấy thấy việc thi công ẩu, 1 số động tác thừa thãi.
Em chả hiểu cái việc nhét bóng xenon qua lỗ bóng đèn trước khi gắn bi qua pha đèn để làm cái gì ??!!!. Trong khi bóng xenon được cho vào sau khi đã lắp xong gương cầu.
Việc tháo kính đèn ra xong cần phải khò nóng lại lớp keo và dùng dụng cụ vén lại lớp keo ở phía pha, tránh việc keo không đều ( sau này dễ bị H2O chui vào ). Bổ sung keo đối với những chỗ bị thiếu.
Khi lắp bi vào xong, lắp bóng vào bi, trước khi lắp kính đèn cần mang ra lắp vào xe để căn chỉnh sao cho đường cut off được cân bằng. Dùng bút dạ kính đánh dấu lại. Rồi tiếp tục tháo đèn ra, cố định, xiết chặt đai giữ bi. Cố định cụm gương cầu ( bi ) với pha đèn bằng keo 2 thành phần để tránh xê dịch khi sử dụng về sau.
Khi đã đảm bảo sự chắc chắn và chính xác các chi tiết mới tiến hành khò nóng và lắp kính đèn.
Kết thúc công việc là lại gắn đèn vào xe và căn chỉnh đường cut off bằng vít chỉnh độ cao thấp của pha đèn.
Nói chung, dù sử dụng bi Tung Của nhưng ánh sáng cũng sẽ được cải thiện lên rất nhiều so với đèn cũ ạ.
Cảm ơn bài viết kụa kụ. Em không phải thợ như em thấy các thông tin kụ bổ sung là hoàn toàn rất hợp lý ah.
Em ở HN, Cụ có biết mua bộ này ở đâu không ah, Giá rổ bao nhiêu ah.

Kiabuoisang

Xe container
Cảm ơn bài viết kụa kụ. Em không phải thợ như em thấy các thông tin kụ bổ sung là hoàn toàn rất hợp lý ah.
Em ở HN, Cụ có biết mua bộ này ở đâu không ah, Giá rổ bao nhiêu ah.
Bi này thì cụ ra chợ giời mua là có ngay ạ. Nhưng theo em thì không nên lắp loại này vì chất lượng ko ổn cho lắm. Cụ có thể sử dụng loại gc moritomo h1 đã được giới 2b rất tín nhiệm ( và hiện tại em cũng đang dùng ).
Nó có nhiều ưu điểm như cho đường cut off đẹp, nhỏ, gọn dễ lắp đặt ( dễ như cái gc trong bài này ).
Ưu điểm về giá nữa ạ: Ở TP HCM thì giá tầm 1,5tr/đôi. Ở HN thì giá tầm 2tr đến 2,2tr tùy nơi bán ( Cái này chưa tính bóng và balat xe non cụ nhá ).
Em nếu dự toán cho cụ xem nhá:
Gương cầu : 1,5tr cụ seach và đặt ship từ tp HCM thì sẽ có giá thế này thôi. Theo em thì tốt nhất là mua ở HN đắt hơn tẹo nhưng còn thử được.
Bóng xenon + balat: 1,5tr ( bóng H1 - Chỉ cần hàng bình thường chả cần đắt đâu ợ )
Công lắp đặt : 1tr
Tổng cộng rơi vào : 4tr hoặc nếu hơn thì kịch kim là 5tr.
Khi mua GC cụ nên mua ngược nhá: Nghĩa là mua bóng và balat trước, sau đó cầm bóng đi mua GC.
Cần phải cho bóng vào để thử GC rồi mới mua vì đôi khi có GC không được chuẩn dẫn tới chùm sáng phát ra qua màn chụp cut off bị cao hoặc bị thấp. Thấp thì chả vấn đề gì nhưng nếu cao thì ánh sáng cos sẽ không ổn ( bị tối ), có thể hiểu à đui bóng bị lệch tâm. Đường cắt chuẩn nhất là chính giữa chùm sáng.
Hj em tư véo một tẹo thôi ợ.

Chỉnh sửa cuối:

hienanhmip

Xe hơi
Bi này thì cụ ra chợ giời mua là có ngay ạ. Nhưng theo em thì không nên lắp loại này vì chất lượng ko ổn cho lắm. Cụ có thể sử dụng loại gc moritomo h1 đã được giới 2b rất tín nhiệm ( và hiện tại em cũng đang dùng ).
Nó có nhiều ưu điểm như cho đường cut off đẹp, nhỏ, gọn dễ lắp đặt ( dễ như cái gc trong bài này ).
Ưu điểm về giá nữa ạ: Ở TP HCM thì giá tầm 1,5tr/đôi. Ở HN thì giá tầm 2tr đến 2,2tr tùy nơi bán ( Cái này chưa tính bóng và balat xe non cụ nhá ).
Gương cầu : 1,5tr cụ seach và đặt ship từ tp HCM thì sẽ có giá thế này thôi. Theo em thì tốt nhất là mua ở HN đắt hơn tẹo nhưng còn thử được.
Bóng xenon + balat: 1,5tr ( bóng H1 - Chỉ cần hàng bình thường chả cần đắt đâu ợ )
Khi mua GC cụ nên mua ngược nhá: Nghĩa là mua bóng và balat trước, sau đó cầm bóng đi mua GC.
Cần phải cho bóng vào để thử GC rồi mới mua vì đôi khi có GC không được chuẩn dẫn tới chùm sáng phát ra qua màn chụp cut off bị cao hoặc bị thấp. Thấp thì chả vấn đề gì nhưng nếu cao thì ánh sáng cos sẽ không ổn ( bị tối ), có thể hiểu à đui bóng bị lệch tâm. Đường cắt chuẩn nhất là chính giữa chùm sáng.
Cảm ơn kụ kiabuoisang nhiều ah. Nhờ bài về DIY đèn LED Daylight của kụ mà em đã chế toàn bộ đèn trong xe, cốp, daylight cho vợ 2 nhà em. Em vừa rót rượu cho kụ thì bị warning. Kụ đợi em mời 10 bác nữa rồi em quay lại rót mời kụ nhé.

NguaHoang1978

Xe tải
Em thấy morimotor mini h1 dùng một thời gian là bị bong lớp mạ si bên trong không hiểu do nóng quá hay em mua phải đồ rởm , công nhận cut off đẹp rộng ./.

namthieunam

Xe tăng
E hỏi bác 1 chút ạ!
xe em chân bóng H4, e muốn lắp cho xe 2 quả GC , và chạy bóng halogen có được k? ở HN thì chỗ nào bán lẻ GC ạ! loại nào bình dân , giá rổ thế nào? các bác
mách dùm e với...?

Kiabuoisang

Xe container
E hỏi bác 1 chút ạ!
xe em chân bóng H4, e muốn lắp cho xe 2 quả GC , và chạy bóng halogen có được k? ở HN thì chỗ nào bán lẻ GC ạ! loại nào bình dân , giá rổ thế nào? các bác
mách dùm e với...?
Cụ có thể đến bác Cường black để bác ý làm cho. Việc thay GC là hoàn toàn được, sử dụng GC pha cos. Chi phí chỉ nên ở mức 5 đến 6 củ ( bình dân ngon, bổ và rẻ ) thôi ợ.

ninku

[Tịch thu bằng lái]
em thấy ko ổn cụ ơi :( nếu cụ muốn cải thiện ánh sáng nên thay bóng xenon loại xịn hẳn cường độ sáng 4300k ( loại này hàng bãi em dự đắt hơn đôi bi với cặp bóng của cụ ) chuẩn hơn bắt đường hơn còn cụ đã mất công độ lên bi thì thay hẳn bi xịn vào chứ nhìn kiểu này ko ổn cụ ạ

namthieunam

Xe tăng
E ngu trong khoản đèn đóm này lắm! Các bác cho e hỏi?
Ở chỗ e thợ nó chào lắp xenon gì mà 3tr cả bóng, balat...ánh sáng vàng như nguyên bản, cường độ sáng là 4300k k gây hại chóa pha, là loại gì ạ?
Có phải của china k ah?

buihieu1989

Xe tăng
Website
buihieu.com
em có ý kiến như sau bi và xenon của bác chủ là hàng trung quốc bóng xenon thì ko sao vì nếu hỏng có thể thay dễ dàng còn bi của bác thì sau 1 đến 2 năm nó sẽ mờ chóa pha dần và trở lên tối hơn. bác phải xem xét kĩ vì mỗi lần thay bi vất vả và ko an toàn cho đèn.

Kiabuoisang

Xe container
Hàng hiệu, hàng xịn thì ai cũng muốn hướng tới nhưng giá tiền quá cao, không phải ai trên diễn đàn này cũng dám đầu tư. GC Tung Của thì có nhiều loại, loại phỏng theo moritomo H1 cũng đã đc người dùng sử dụng và đánh giá cao. Việc mờ pha, tối dần thì thực tế chưa ai kiểm nghiệm cụ thể. Em dùng gần 2 năm nay chất lượng chưa có gì thay đổi.
Với giá 5-6tr đồng để trải nghiệm thì em nghĩ cũng ko phải vấn đề. Khi không thích có thể undo về nguyên bản. Em xài 1 đôi bóng xenon tàu mua ở cụ Khôi phệ từ năm 2007 đến nay vẫn sáng choang đấy =))
Nên các cụ có dị ứng thì cũng cần nhận xét thật công tâm 1 chút.
Hàng của chủ thớt đúng là cũng ko ngon cho lắm. Còn moritomo h1 thì ko thể nói là ko ngon đc các cụ nhá.

Em độ nó đây

tiensydien

Xe buýt
NỘI THẤT Ô TÔ TÂN HỘI.số6 cầu dậu linh đàm. 094511
xenon tự chế.

nhìn bộ của bác chủ có anh em với bộ của em thế nhỉ.
em độ cho nhiều người thấy dùng ngon có thế nào đâu.
[/IMG]

nhìn nó kém gì sin đâu các cụ .
[/IMG]
các cụ cho em sin chữ ký đê.

namthieunam

Xe tăng
E hỏi e hóng mà chưa có bác nào trả lời...! E vẫn chờ, e vẫn đợi...!

bibi84

Xe máy
E chỉ khoái hai cái gương ở đầu xe bác

Kiabuoisang

Xe container
E ngu trong khoản đèn đóm này lắm! Các bác cho e hỏi?
Ở chỗ e thợ nó chào lắp xenon gì mà 3tr cả bóng, balat...ánh sáng vàng như nguyên bản, cường độ sáng là 4300k k gây hại chóa pha, là loại gì ạ?
Có phải của china k ah?
Giá thành cũng rẻ cụ nhỉ, để em phán đoán xem nào: Bóng+balat tàu : 600K/đôi ( loại 2B vẫn lắp ạ ). Bi rẻ tiền: 1,5 củ, còn lại là công. Tóm lại là Tung Của thôi ạ. Tiền nào của ấy. Nếu vàng như nguyên bản thì lắp làm gì cho mệt.
Ánh sáng của bóng 4300Km có màu nắng và sáng hơn bóng nguyên bản của xe chứ cụ nhỉ.