[Thảo luận] [Question Never Die] Tháo khung xe van

hoangbn136

Xe hơi
Chào các bác, nhà cháu đang đi Morning van 2011, có tháo vách ngăn và lắp ghế gật gù. Nhà cháu ở tỉnh nên đi lại trong tỉnh ko run lắm. Có gì alo được. Nhưng mà hôm nọ nghe báo đài nói xe 4 chỗ phải trang bị bình cứu hoả. Con 4 chỗ nhà cháu lại chưa có. Thế là nhà cháu lấy con van phi ra Hà Nội phố.(vì xe 2 chỗ nên k cần bình)
Vì biết ra xứ người cháu đã cẩn thận hạ con ghế gật gù xuống, vứt 1 đống đồ lên xe, đi 1 mình và cài dây an toàn đầy đủ. Đang tung tăng trên đường thì bất ngờ 1 cạp nong vồ ra túm lại. Cháu xuống thắc mắc lỗi gì như thường lệ thì bảo là đi sai làn. Lượn lờ trên này cũng lâu nên cháu cãi được. Đuối lý mấy đồng chí ấy yêu cầu cháu mở cửa sau xe. Xe không có ai nhưng các đồng chí ấy bảo cháu là tháo vách ngăn => thay đổi kết cấu xe. Cái ghế thì nhà cháu cãi được vì nó chả khác gì cái phản cũ nhưng mà là bọc da. Thế là mấy con cạp nong cứ vin vào lỗi tháo vách ngăn đòi chém nhà cháu phạt 2 - 4 củ. Cháu cho 200k đi cho nhẹ nợ.
Theo các cụ xxx bắt thế có đúng ko? Và muốn cãi or khắc phục thì làm như thế nào?
Hóng cao kiến của các cụ cao nhân :D

hoangbn136

Xe hơi
Không có cao nhân nào giải ngố giúp em ạ. E cẩn thận search trước khi hỏi rồi nhưng toàn thread k giống và từ rất lâu rồi sợ luật thay đổi ạ

Tba.hanoi

Xe tải
Em có địa chỉ cả 3 miền http://thanhbinhauto.com
Website
thanhbinhauto.com
Cụ ở tỉnh không biết chứ xe van ở Hà nội tuyền các Cụ có máu mặt mới dùng. Tất nhiên vẫn có cá biệt nhưng không nhiều.
Các xe đỗ vỉa hè, dưới lòng đường nơi cấm đỗ, cổng cơ quan rất nhiều là xe Van.
Ở bốt Hàng Đậu có chú Morning Van đỗ lộn xộn cả ngày mà vẫn ngon.
Em chỉ biết vậy, chả biết khuyên gì cụ, coi như lệ phí cho nhiều năm cụ dùng sai công năng của xe.

ubisapro

Xe trâu
E ko đi Van nên ko rành lắm. Cơ mà nếu thay đổi thì cũng khó cãi thật@@

phuonghuongngoc

Xe container
Nó nhận hai lít là may cho cụ rồi,nó mà cứ đè cái biên bản thì cụ phải nộp hơi nặng.

istvn

Xe máy
Cụ ở Hà Nội thì cụ ra Đội 6 Mai dịch hay đồn csgt Thị trấn Phùng- đan phượng, mang theo máy ảnh, chụp ảnh gần 20 con morning van của xxx ( nhớ chụp khoang để hàng) rồi vào đồn hỏi các anh ý thế là đúng hay sai ( nhớ ghi hình ảnh , âm thanh lại) rồi quay lại chỗ bị vịn xin lại 200.

hahut

Xe tăng
vấn đề là tại sao lại cho kiểm tra xe, nếu không chứng minh được cái lý do dừng xe như ban đầu nêu là "sai làn"? không chứng minh được thì chẳng có lý do gì dừng xe chứ chưa nói là kiểm tra!!!

pnew

Xe điện
Chào các bác, nhà cháu đang đi Morning van 2011, có tháo vách ngăn và lắp ghế gật gù. Nhà cháu ở tỉnh nên đi lại trong tỉnh ko run lắm. Có gì alo được. Nhưng mà hôm nọ nghe báo đài nói xe 4 chỗ phải trang bị bình cứu hoả. Con 4 chỗ nhà cháu lại chưa có. Thế là nhà cháu lấy con van phi ra Hà Nội phố.(vì xe 2 chỗ nên k cần bình)
Vì biết ra xứ người cháu đã cẩn thận hạ con ghế gật gù xuống, vứt 1 đống đồ lên xe, đi 1 mình và cài dây an toàn đầy đủ. Đang tung tăng trên đường thì bất ngờ 1 cạp nong vồ ra túm lại. Cháu xuống thắc mắc lỗi gì như thường lệ thì bảo là đi sai làn. Lượn lờ trên này cũng lâu nên cháu cãi được. Đuối lý mấy đồng chí ấy yêu cầu cháu mở cửa sau xe. Xe không có ai nhưng các đồng chí ấy bảo cháu là tháo vách ngăn => thay đổi kết cấu xe. Cái ghế thì nhà cháu cãi được vì nó chả khác gì cái phản cũ nhưng mà là bọc da. Thế là mấy con cạp nong cứ vin vào lỗi tháo vách ngăn đòi chém nhà cháu phạt 2 - 4 củ. Cháu cho 200k đi cho nhẹ nợ.
Theo các cụ xxx bắt thế có đúng ko? Và muốn cãi or khắc phục thì làm như thế nào?
Hóng cao kiến của các cụ cao nhân :D
xxx lấy 200k của cụ thì làm sao gọi là đúng được. Lỗi thì đúng rồi nên cách khắc phục là nắp lại vách ngăn.

thuyphongthanh

Xe lăn
Cụ cũng lách được mớ thuế,nộp lại tý cho xxx

pnew

Xe điện
Cụ có được xx giải thích thế nào là thay đổi kết cấu xe không ah
Luât ghi chung "không được tự thay đổi kết cấu". ND 171 cụ thế thay đổi cái gì thì bị phạt bao nhiêu. Trong đó có "tự ý thay đổi kích thước thành thùng xe" thì phạt từ 800k-1000k (cái vách ngăn đó là thành thùng xe).
Chủ thớt bị xxx dọa 4000k mà chỉ lấy có 200k thế này gọi là 95:5, lợi quá còn gì)

Advertiser

Xe hơi
Trong đăng kiểm không mô tả thì không chứng minh được là thay đổi kết cấu

ngựa thồ

Xe tăng
Luât ghi chung "không được tự thay đổi kết cấu". ND 171 cụ thế thay đổi cái gì thì bị phạt bao nhiêu. Trong đó có "tự ý thay đổi kích thước thành thùng xe" thì phạt từ 800k-1000k (cái vách ngăn đó là thành thùng xe).
Chủ thớt bị xxx dọa 4000k mà chỉ lấy có 200k thế này gọi là 95:5, lợi quá còn gì)
Theo ý tại hạ thì tháo cái vách đó không thể quy là thay đổi kích thước thùng xe. Nếu là xe tải đóng thùng cao và dài thêm thì mới gọi là thay đổi kích thước. Vd: 1 xe tải có kích thước thùng đúng theo quy định, trong khi lưu thông xảy ra va chạm hỏng hay mất 1 cánh cửa sau thì có bị phạt vì tội tự ý thay đổi kích thước thùng xe không ( trên xe không chở hàng hóa )

hoangbn136

Xe hơi
Cụ ở tỉnh không biết chứ xe van ở Hà nội tuyền các Cụ có máu mặt mới dùng. Tất nhiên vẫn có cá biệt nhưng không nhiều.
Các xe đỗ vỉa hè, dưới lòng đường nơi cấm đỗ, cổng cơ quan rất nhiều là xe Van.
Ở bốt Hàng Đậu có chú Morning Van đỗ lộn xộn cả ngày mà vẫn ngon.
Em chỉ biết vậy, chả biết khuyên gì cụ, coi như lệ phí cho nhiều năm cụ dùng sai công năng của xe.
E thấy không hẳn, ngoài HN các cụ bán xe van rất chạy có sao đâu. Mà xe van là xe tải chở hàng, em không chở hàng nhưng cũng chẳng chở thêm ai thì ko gọi là sai công năng được ạ

Cụ ở Hà Nội thì cụ ra Đội 6 Mai dịch hay đồn csgt Thị trấn Phùng- đan phượng, mang theo máy ảnh, chụp ảnh gần 20 con morning van của xxx ( nhớ chụp khoang để hàng) rồi vào đồn hỏi các anh ý thế là đúng hay sai ( nhớ ghi hình ảnh , âm thanh lại) rồi quay lại chỗ bị vịn xin lại 200.
Ý kiến của cụ rất hay, để hôm nào e thử :D

vấn đề là tại sao lại cho kiểm tra xe, nếu không chứng minh được cái lý do dừng xe như ban đầu nêu là "sai làn"? không chứng minh được thì chẳng có lý do gì dừng xe chứ chưa nói là kiểm tra!!!
E không rắn như mấy bác nhất quyết ko mở cửa xe được vì chưa biết mình đúng hay sai nên k dám cương, nhỡ mà sai k cãi được thì nó toét cho 4 củ còn đau hơn. Nên vừa đấm vừa xoa bác ạ

Cụ có được xx giải thích thế nào là thay đổi kết cấu xe không ah
Nó bảo e là tháo vách ngăn là thay đổi kết cấu ạ

Thay đổi kết cấu khác mà thay đổi kích thước khác cụ ạ

E thấy câu chốt của cụ là chuẩn để cãi nhau với xxx nhất cụ ạ. Cứ cãi là đkiem k mô tả và mình k chở quá người là xxx cứng họng. Thế mà lúc ấy e k nghĩ ra. Vodka bác 2 chén :D

Theo ý tại hạ thì tháo cái vách đó không thể quy là thay đổi kích thước thùng xe. Nếu là xe tải đóng thùng cao và dài thêm thì mới gọi là thay đổi kích thước. Vd: 1 xe tải có kích thước thùng đúng theo quy định, trong khi lưu thông xảy ra va chạm hỏng hay mất 1 cánh cửa sau thì có bị phạt vì tội tự ý thay đổi kích thước thùng xe không ( trên xe không chở hàng hóa )
Bác nói chuẩn

ngungo thien ly

Xe container
Nhiều lý do để kiểm tra xe quá, đi cày cuốc đã vất lại còn lo đối phó với nhiều thứ dùng đến tiền nữa, nhiều lúc muốn bỏ nghề quá mà chả biết làm gì nữa

pnew

Xe điện
Cụ ví dụ hay thế "xảy ra va chạm hỏnghay mất" thì sao còn gọi là tự ý được. Quây xung quay chỗ chở hàng không gọi là thùng xe thì gọi là gì?

pnew

Xe điện
Cụ đọc đầy đủ Luật: "Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo ".
Định nghĩa xe Van (dùng cho đăng kiểm): "Có vách ngăn cố định giữa khoang chở hàng và cabin".

Trong giấy chứng nhận đăng kiểm không có chứ không phải trong đăng kiểm không có. Không có vách ngăn cố định thì đố thằng đăng kiểm nào dám bảo đó là xe van.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nếu lắp cái cản inox sau xe thì làm xe dài thêm 10cm , xxx mà tóm vẫn toi cụ nhỉ :-?

Anhmon

Xe đạp
Cho lên phố thì phải trả lại nguyên trạnh chứ.200k là quá nhạt rồi.

hoangbn136

Xe hơi
Cụ đọc đầy đủ Luật: "Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo ".
Định nghĩa xe Van (dùng cho đăng kiểm): "Có vách ngăn cố định giữa khoang chở hàng và cabin".

Trong giấy chứng nhận đăng kiểm không có chứ không phải trong đăng kiểm không có. Không có vách ngăn cố định thì đố thằng đăng kiểm nào dám bảo đó là xe van.
Cụ có biết con Suzuki Van con cóc k ạ? Con đấy e thấy cũng có vách ngăn cố định đâu ạ :-/
Nếu nói như cụ thì xe van bắt buộc phải có 1 cái vách ngăn ạ?