[Funland] Quên mất con cũng chỉ là một cô bé

Sammy2017

Xe tải
Kể vui với cccm đoạn hội thoại tối qua của nhà em:
Ku nhà em: Con thích có em nhưng mà con sợ mẹ bị đau bụng
Mẹ: Thế mẹ đau thì con thương mẹ không?
Ku con bẩu: Con thương mẹ lắm, con ở viện cả đêm trông mẹ
Ùi con mẹ tan chảy luôn :x

HTlangtu

Xe điện
Đúng ra nhà em cho 2 bé gái ra ngủ riêng, hai bé 8 tuổi rồi, với lại ngủ chung thì cậu em 3 tuổi không chịu ngủ sớm. Nhưng vì một phần tốn tiền điều hòa quá, một phần là hai bạn ấy xin ngủ cùng phòng nhưng kê thêm giường. Em cũng tặc lưỡi okie. Được mấy tháng, tối qua em đang ngủ, tầm 2h sáng thì nghe tiếng cô con gái khóc hỏi sao thế thì con trả lời con không ngủ được, em bảo con ngủ đi, nó vâng dạ xong 1 lúc lại khóc, em cáu quá quát um lên, nó sợ, lại nằm xuống, một lúc sau lại dậy khóc tiếp. Em điên quá, quát tiếp, lại điệp khúc nằm 1 lúc lại dậy khóc. Cuối cùng, em cũng hạ được nhiệt xuống, qua giường con nằm ôm nó hỏi han, em nằm ôm nó mà con bé cứ run lên khóc, em chợt nhận ra mình đã quên mất con cũng chỉ là cô bé 8 tuổi, vì có thêm cậu em trai nên mọi sự quan tâm dành cho " đứa bé" mà mặc định 2 cô con gái đã lớn. Hôm qua em đã nhận ra mình nhầm lẫn cực kỳ, vì mải lo kinh tế, vì mải quan tâm đứa bé mà quên mất một đứa bé khác. Chia sẻ cccm cùng hoàn cảnh để quan tâm các con thêm chút nữa.
Phải nói rất thích mấy cái cụ yêu trẻ con, để ý trẻ con ntnay? nhiều người cứ bảo "ôi giời, trẻ con ý mà"
Nhưng nếu quan sát tâm tư con trẻ nhiều lúc hay phết đấy.
Con e lớn cả rồi, nhưng e vẫn rất yêu trẻ con, quý các cháu, ngay cả bọn trẻ con hàng xóm lúc nào cũng thích sang nhà
Giờ 2 đứa nhà e cũng yêu trẻ con, nên nhà xác định lúc nào cũng như trường mầm non, cháu chắt nào cũng muốn đến, chơi chán bị gọi về còn khóc đòi ngủ lại :D
Hay phết đấy, chơi đùa gần gũi chúng nó tâm hồn rộng mở hơn, tình cảm hơn đấy

BMZ_Z4

Xe điện
Hoạn thế có còn dùng được nữa ko mợ ;))
Nếu chuyên ra bên KHH gia đình trả lời thì sẽ bảo vẫn dùng được.
Cơ mà các chuyên gia khác thì cũng có ý kiến khác cụ ạ.
Tự nhiên nó có sự điều chỉnh nên cái gì cũng đều có tác động.

haunt86

Xe tăng
nhà em cũng y hệt thế, khác mỗi đoạn đến 2, 3h sáng là chúng nó mò xuống, đuổi thì đứng ở cửa thút thít hoặc ngồi luôn ở cầu thang chứ không về phòng, em đau đầu vụ này kinh
Nghe cụ nói mà thương bọn trẻ ghê :). Thôi cụ cứ từ từ, trẻ nó chưa quen nó vẫn sợ, sợ cảm giác 1 mình, sợ bóng tối. Thời gian đầu mình cứ ôm ấp tâm sự động viên đến khi các con ngủ. Sau dần chúng nó quen sẽ tự ngủ được cụ ạ

poiuy

Xe ba gác
Nghe cụ nói mà thương bọn trẻ ghê :). Thôi cụ cứ từ từ, trẻ nó chưa quen nó vẫn sợ, sợ cảm giác 1 mình, sợ bóng tối. Thời gian đầu mình cứ ôm ấp tâm sự động viên đến khi các con ngủ. Sau dần chúng nó quen sẽ tự ngủ được cụ ạ
Em mất 1 năm trời ngồi đọc ĐT ở phòng nó đến 12h giờ đêm nó mới chịu đấy cụ ạ. Bỏ về phát là nó lại sang hỏi: Bố không trông nữa à? :))

cusao

Xe lăn
Nhà em cũng có 1 cô công chúa gần 3 tuổi . Hôm qua hai vk ck ngồi bàn bạc lại chuyện có nên sinh tiếp hay không . Lão nhà em thì giữ quan điểm “ con cái là lộc trời cho , có cứ đẻ “ . Quan điểm cá nhân em thì “ em chán , chả muốn đẻ nữa , 1 đứa là đã thấy đủ rồi , em cũng ko khéo chăm trẻ con “ nhiều ng bảo em chỉ nói mồm , nhưng quả thật trong suy nghĩ lúc nào cũng là cái tư tưởng 1 đứa thôi . Nếu mà ck em chịu đi triệt sản thì chắc em cũng cho đi rồi .
Tạm gác chuyện kinh tế gia đình sang 1 bên dù điều đó lại là chính. Em xin đặt mấy câu hỏi khác cho mợ, mợ tư trả lời được tức là mợ đã có lựa chọn hợp ý mình. Câu hỏi đó là
- Hiện nay nhà mợ có mấy anh chị em? Mợ có thấy đơn độc nếu mợ là con 1 không? mợ có thấy gần gũi và thân thiết với các anh chị em nếu mợ không phải con 1 không?
- Khi nhà có công việc hoạc gặp khó khăn về kinh tế hay tâm lý tâm trạng mợ có cần chia sẻ chỉ với người thân hay là với bất cứ ai miễn là mợ tin cậy?
- Mợ đã bao giờ nghĩ đến cảm giác của mình khi trên đời này không có anh em ruột thì nó như thế nào chưa?

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em chiều lắm, nhưng trong suy nghĩ thì các cô bé lớn rồi nên ít quan tâm hơn thằng em thật
Dạ vâng,mình hay bị kiểu bé thì vẫn đc chiều và qtam hơn lớn nên con hay so sánh lắm cụ ak
Em cũng phải học hỏi cách công bằng với các con nhiều lắm ak

Le80

Xe buýt
Tạm gác chuyện kinh tế gia đình sang 1 bên dù điều đó lại là chính. Em xin đặt mấy câu hỏi khác cho mợ, mợ tư trả lời được tức là mợ đã có lựa chọn hợp ý mình. Câu hỏi đó là
- Hiện nay nhà mợ có mấy anh chị em? Mợ có thấy đơn độc nếu mợ là con 1 không? mợ có thấy gần gũi và thân thiết với các anh chị em nếu mợ không phải con 1 không?
- Khi nhà có công việc hoạc gặp khó khăn về kinh tế hay tâm lý tâm trạng mợ có cần chia sẻ chỉ với người thân hay là với bất cứ ai miễn là mợ tin cậy?
- Mợ đã bao giờ nghĩ đến cảm giác của mình khi trên đời này không có anh em ruột thì nó như thế nào chưa?
Em cũng đang định đặt câu hỏi tương tự với mợ ấy, em thấy nhà 1 đứa nó đơn độc lắm, sau có việc gì mình nó gánh chịu không ai chia sẻ cũng mệt lắm. Nhà 1 đứa đôi khi là sự ích kỷ của bố mẹ chứ không phải từ đứa con (sợ ra rìa)

Supercub_90

Xe điện
Nhà em cũng có 1 cô công chúa gần 3 tuổi . Hôm qua hai vk ck ngồi bàn bạc lại chuyện có nên sinh tiếp hay không . Lão nhà em thì giữ quan điểm “ con cái là lộc trời cho , có cứ đẻ “ . Quan điểm cá nhân em thì “ em chán , chả muốn đẻ nữa , 1 đứa là đã thấy đủ rồi , em cũng ko khéo chăm trẻ con “ nhiều ng bảo em chỉ nói mồm , nhưng quả thật trong suy nghĩ lúc nào cũng là cái tư tưởng 1 đứa thôi . Nếu mà ck em chịu đi triệt sản thì chắc em cũng cho đi rồi .
Mỗi nhà mỗi cảnh nhưng mợ nên cân nhắc lại quan điểm của mình. Em cũng từng nghĩ có nên chăng chỉ sinh một? Nhưng sau khi sinh bé thứ 2 thì thấy may mắn vì mình đã thay đổi quyết định sớm. Nhìn vào thì có vẻ thấy sinh một sẽ giảm áp lực kinh tế hơn, nhàn hơn... nhưng em nghĩ không hoàn toàn thế. Trẻ là con một thường ích kỉ hơn, bố mẹ thường dành nhiều thời gian và quan tâm hơn mức bình thường nên con mất nhiều kỹ năng tự lập cần thiết, thui chột/mất phần tình cảm anh/chị/em ruột thịt, không có người đồng trang lứa trong gia đình chơi cùng... (chỉ khi có bé thứ 2 trở lên thì mới cảm nhận rõ điều này ở bé thứ nhất), sinh 2 ngoài vấn đề xã hội học, dân số thì cũng là động lực lớn hơn để bố mẹ phấn đấu làm việc. Nhìn các con chơi với nhau (dù vui vẻ hay tranh cãi) mợ sẽ thấy thật có lỗi nếu chỉ sinh 1 đứa.

haunt86

Xe tăng
Em mất 1 năm trời ngồi đọc ĐT ở phòng nó đến 12h giờ đêm nó mới chịu đấy cụ ạ. Bỏ về phát là nó lại sang hỏi: Bố không trông nữa à? :))
Lúc ấy bọn trẻ ko quan tâm đến ngủ đâu cụ ạ. Nó chỉ quan tâm đến mình còn ngồi đó ko thôi. Bao giờ mệt quá nó mới tự ngủ :D

MEC V6

Xe điện
Chả bù cho em 3 nữ mà vợ vẫn muốn thêm

Chè mợ Su

Xe buýt
Mỗi nhà mỗi cảnh nhưng mợ nên cân nhắc lại quan điểm của mình. Em cũng từng nghĩ có nên chăng chỉ sinh một? Nhưng sau khi sinh bé thứ 2 thì thấy may mắn vì mình đã thay đổi quyết định sớm. Nhìn vào thì có vẻ thấy sinh một sẽ giảm áp lực kinh tế hơn, nhàn hơn... nhưng em nghĩ không hoàn toàn thế. Trẻ là con một thường ích kỉ hơn, bố mẹ thường dành nhiều thời gian và quan tâm hơn mức bình thường nên con mất nhiều kỹ năng tự lập cần thiết, thui chột/mất phần tình cảm anh/chị/em ruột thịt, không có người đồng trang lứa trong gia đình chơi cùng... (chỉ khi có bé thứ 2 trở lên thì mới cảm nhận rõ điều này ở bé thứ nhất), sinh 2 ngoài vấn đề xã hội học, dân số thì cũng là động lực lớn hơn để bố mẹ phấn đấu làm việc. Nhìn các con chơi với nhau (dù vui vẻ hay tranh cãi) mợ sẽ thấy thật có lỗi nếu chỉ sinh 1 đứa.
Vâng mợ . Em sẽ suy nghĩ lại . Nhưng quả thật đầu óc em bây giờ chỉ nghĩ được đúng 1 điều “ đẻ 1 thôi cho nhàn thân “ . Em rất ngại và vô cùng ngại chăm trẻ con

haunt86

Xe tăng
Nên sinh 2 mợ ạ, cho chúng nó có chị có em chơi với nhau lúc bé. Sau này chúng nó lớn còn có người nhờ cậy lúc cần. Với khi chỉ có 1 bé thì tâm lý mình thường chăm chút và dồn hết vào nó nên dễ yếu đuối, ỷ lại và không bản lĩnh. Gấu nhà em còn thích 3 đứa nhưng em thì chịu, 2vc bươn chải tự thân vận động nên vất vả lắm. Mợ cũng nên chuẩn bị tâm lý là đẻ 2 đứa sẽ vất gấp 3 so với 1 đứa nhé, em thật chứ ko dọa :)

NgocDmax

Xe tăng
Em có đứa cháu nhất định không chịu ngủ với bố vì cái tội, nửa đêm nó thức giấc vì đái dầm mà bố nó lại thay quần cho mẹ.

Con em thì 5 tuổi là tập ngủ riêng (thi thoảng), lớn hơn chút sẽ tự ngủ riêng nhưng thi thoảng cho ngủ chung,.
Mà mấy cái vụ kiểu này khó nói đúng sai lắm, tùy từng nhà, từng hoàn cảnh, từng tính cách....ôi thôi...

Nhưng mỗi chúng ta đều cần phải yêu thương trẻ con (trước nhất là con mình), em cũng yêu trẻ con, yêu nhất là lúc cùng nhau tạo ra chúng hehehe

Duc Sang

Xe container
Tối hqua cháu lỡ nói to (chưa phải quát) mà con bé nhà cháu (8 tuổi) cũng đã tủi thân khóc rồi. Lại phải bế vào lòng dỗ dành. Đúng là con gái 😍

Duc Sang

Xe container
Nhà em mấy năm trước toàn cả nhà chung phòng cho đỡ tốn tiền điện điều hòa, em làm cái chiếu nằm dưới đất còn 3 mẹ con nằm trên giường, lúc nào abc thì vk lẻn xuống dưới, xong lại bò lên ngủ với bọn trẻ con. tất nhiên có nhiều tình huống dở khóc dở cười sảy ra. he he
Cháu thì nằm giường, 3 mẹ con nằm đất. Khi nào abc thì trốn sang phòng bên cạnh :))

Chè mợ Su

Xe buýt
Nên sinh 2 mợ ạ, cho chúng nó có chị có em chơi với nhau lúc bé. Sau này chúng nó lớn còn có người nhờ cậy lúc cần. Với khi chỉ có 1 bé thì tâm lý mình thường chăm chút và dồn hết vào nó nên dễ yếu đuối, ỷ lại và không bản lĩnh. Gấu nhà em còn thích 3 đứa nhưng em thì chịu, 2vc bươn chải tự thân vận động nên vất vả lắm. Mợ cũng nên chuẩn bị tâm lý là đẻ 2 đứa sẽ vất gấp 3 so với 1 đứa nhé, em thật chứ ko dọa :)
Em cũng biết mà . Nói ra thì hơi ngại , nhưng đúng là trong đầu lúc nào cũng là cái tư tưởng 1 và chỉ 1 mà thôi . Đùa chứ mọi người xung quanh có động viên nhiều , rồi có người chửi cũng có ( cụ thể là bố em em , rồi bố mẹ ck ) nói thì bảo em ngang e cãi nhưng đúng thật e đag trong quá trình thuyết phục chồng em là 1 và chỉ 1 thôi . Nhưg lại cảm thấy cả thế giới đang chống lại mình ... Nghĩ thì cũng tội cho con nếu ko có anh chị em , nhưng nghĩ lại đẻ ra mà khả năng kinh tế ko có thì cũng lại ngại nữa.

Trục

Xe ba gác
Em có tay thợ phụ hơn 3 tuổi, giờ sai việc ngon choét.
Bố đứng ghế sửa đồ thì thấy con mon men ra ôm chân, hỏi thì nó bảo giữ cho bố khỏi ngã, tí nữa thì cu cậu ăn mắng oan. =))
Đôi khi thấy việc không đúng, nhưng chưa chắc đã không đúng dưới mắt một đứa trẻ. :P

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Đúng ra nhà em cho 2 bé gái ra ngủ riêng, hai bé 8 tuổi rồi, với lại ngủ chung thì cậu em 3 tuổi không chịu ngủ sớm. Nhưng vì một phần tốn tiền điều hòa quá, một phần là hai bạn ấy xin ngủ cùng phòng nhưng kê thêm giường. Em cũng tặc lưỡi okie. Được mấy tháng, tối qua em đang ngủ, tầm 2h sáng thì nghe tiếng cô con gái khóc hỏi sao thế thì con trả lời con không ngủ được, em bảo con ngủ đi, nó vâng dạ xong 1 lúc lại khóc, em cáu quá quát um lên, nó sợ, lại nằm xuống, một lúc sau lại dậy khóc tiếp. Em điên quá, quát tiếp, lại điệp khúc nằm 1 lúc lại dậy khóc. Cuối cùng, em cũng hạ được nhiệt xuống, qua giường con nằm ôm nó hỏi han, em nằm ôm nó mà con bé cứ run lên khóc, em chợt nhận ra mình đã quên mất con cũng chỉ là cô bé 8 tuổi, vì có thêm cậu em trai nên mọi sự quan tâm dành cho " đứa bé" mà mặc định 2 cô con gái đã lớn. Hôm qua em đã nhận ra mình nhầm lẫn cực kỳ, vì mải lo kinh tế, vì mải quan tâm đứa bé mà quên mất một đứa bé khác. Chia sẻ cccm cùng hoàn cảnh để quan tâm các con thêm chút nữa.
Cụ nói phét, nhà đẹp ntn mà nói tiết kiệm tiền điều hoà. :D
Nhà em các F1 ngủ riêng từ bé nên khỏi lăn tăn.