Quên chìa khóa trong cốp !!!!!!!!!!!!!!

belancer

Xe buýt
Em bị 1 lần, may mà gần nhà nên chạy về nhà lấy chìa phụ , sợ đến giờ mỗi lúc sập cốp xuống là có phản xạ sờ xem khóa để đâu.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nhiều loại xe không có lẫy bác ạ. Chính em cũng từng bị 1 lần. Hôm đó sau khi cho đồ vào cốp, em còn cẩn thận cắm chìa vào ổ, xoay một cái cho chắc ăn. Lúc ở Tân Thanh, lập bập thế nào lại rơi chìa vào cốp. Sập xuống rồi mới ngẩn người ra (cửa xe vẫn đang mở ). Gọi cho hãng BMV - bó tay. Phải ngồi trông xe, đợi chìa phụ từ Hà nội lên. Mất cả một ngày đi chơi.
Nếu em không lẩm cẩm xoay ổ khóa cốp thì đã không bị như vậy.
Hình như một số dòng sedan cho phép ngả ghế sau để thông sang cốp, xe của bác không có option đấy à?

duchung91

Xe đạp
Em chả hiểu thế nào, dưng con Vịt ghẻ của em, khi các bác đóng cửa trước bên lái thì cái chốt nó tự thò lên. Chả bao giờ bị khóa kín cả, thế mới hay. Không bao giờ có cơ hội bỏ chìa vào xe, rồi khóa lại. Em làm thử rồi.
Em chay xe Zace cũng thấy bị như vậy, để dành cho bác nào vô ý quên chìa, để đóng cửa thì chỉ cần nhấc tay nắm về vị trí mở cửa rồi đóng cửa là cái chốt không bị bật lên nữa

BIC.Vietnam

Xe tải
Website
www.bicvietnam.com
Em chả hiểu thế nào, dưng con Vịt ghẻ của em, khi các bác đóng cửa trước bên lái thì cái chốt nó tự thò lên. Chả bao giờ bị khóa kín cả, thế mới hay. Không bao giờ có cơ hội bỏ chìa vào xe, rồi khóa lại. Em làm thử rồi.
Dưng mà thế này bác ợ , em ra khỏi xe rồi, bấm khóa của bằng điều khiển rồi, sau đó dùng chìa để mở cốp ( cửa vẫn khóa ), mở cốp xong xem chui đầu vào, tiện tay em để chìa luôn trong cốp , sau đó em... đóng cốp lại , cái chốt nó không nảy lên nữa ạ. Thế mới sinh chuyện chứ , không như thằng Mazda 6, cốp nó có tay nắm, bấm 1c là lên luôn

airport

Xe tải
Em thì dùng KM, nhưng KM có đặc điểm là chỉ có 2 chìa kèm xe trong đó 1 chìa có remote, chìa còn lại là khóa bằng "cơm".
Khi đã dùng remote khóa xe thì có dùng chìa kia mở cửa cũng bị báo động. Mà bực nhất là chìa của KM nó có code, có đánh chìa khác cũng không làm sao khởi động được máy nên có mất chìa chắc là phải order từ hãng vừa lâu, vừa tốn kém nên rất sợ đánh rơi.
Có bác nào đã khắc phục được chưa thì phổ biến cho em với.

87namsau

Đi bộ
FeRAM viết

Đúng là như thế nhưng đã nói tình huống thì có rất nhiều mà cái nào cũng đều ngớ ngẩn lắm bác a. Em cũng bị 1 lần: số là khi cho xe vào nhà xong, tắt máy 1 nất khóa (để còn nghe nhạc trong khi dọn xe... he he em lãng mạn thế đó). Dọn xe xong kính bên lái vẫn mở, em thò tay tắt nhạc, bấm khóa cửa, bấm kính bên lái lên rồi rút tay ra, khi kính vừa lên hết cũng là lúc em thẫn thờ cả người vì khóa chính, khóa phụ đều nằm trong xe. Kết quả là 2 ngày xe nằm nhà, thiệt hại 30 phút dt tìm thợ khóa + 1 muỗng canh dầu ăn chính hiệu Tường An , 300 k vnd cho anh thợ khóa dùng que luồn qua kính bấm vào khóa trung tâm. Nhanh lắm bác ợ mất chỉ chưa đầy 3 phút

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Nghe mấy vụ của các bác phức tạp quá nhỉ, em thì cứ 2 chìa khóa bên mình , một chìa chính, một chìa trong ví. Không bao giờ bị sao cả

Longvh

Xe điện
Kính các bác, trước tết em đi Mộc châu Sơn la ăn hỏi em goods 1,75m. Sau 3h30 bo lên đến nơi, em khóa cửa rồi mở cốp bằng chìa lấy chai rượu. Sau khi sập cốp đánh "Rầm" 1c thì nhớ ra là: Chìa khóa tiện tay ném ở trong cốp, không mang chìa phụ, hic hic.

Em choáng mất 5p, ròi móc ĐT buôn 30p với tất cả các kỹ sư cao thủ của Ford, Toy, chợ trời, các chú bé có tài mở khóa vv... thì phương án tối ưu được khuyên là: Phá 1 kính ( thiệt hại khoảng 4tr sẽ do bảo hiểm trả ), tại Mộc châu thì chỉ có búa thôi chứ làm gì có thợ khóa.

Em cân nhắc kỹ càng rồi chọn phương án của riêng mình như sau:
1. Thuê phòng KS để tạm biệt goods đi lấy chồng ( chia tay có 6h - 3c thui mà )

2. Gọi về nhà gửi chìa khóa phụ theo xe khách, ĐT lái xe thì bào sẽ có chìa trong vòng 5h ( nếu không có sương mù ).

3. Lên phòng KS giải trì & đợi.... chìa

Kết quả: sau 6h thoải mái thì cũng có chìa để đi về, 17h30 lên đường về Hn, chia tray đầy bịn rịn, sương mù giăng đầy trời, tốc độ 20Km/h bò về Hòa bình mới quang, thiệt hại 1chai Chivas + 150K tiền phòng, rẻ hơn là đập kính, ( đi về gió lùa cảm lạnh chết ).

Kết luận: không nên cuống lên mà phải bình tĩnh chọn phương án tối ưu.

Đọc truyện của bác này thích thế, nhưng viết tắt nhiều quá nghĩ mãi mới ra :)