[CCCĐ] Quế Phong - Mường Lống - Con Cuông: Hành trình khám phá cung đường Tây Nghệ An!

joyride

Xe điện
He he,, nhà em cũng đi hôm tết tây. Dưng mờ vào thẳng VQG Pù mát ngủ chơi 2 ngày trốn đời :)

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
Ra quán mà oánh dấu hết nhá
Cuối năm, da quán là chuẩn bài rùi các cụ ạ
Cứ chỗ du lịch nào hot là thấy bạn dmdviet có bài viết rồi. Bạn phải là phóng viên thời sự của diễn đàn mới đúng!
Cụ Dê vác súng lên đường là ofer lại hóng ảnh kịch liệt
Nếu em không nhầm thì họ đang "đóng đáy" để bắt cá đấy ah.
Cảm ơn cụ đã theo dõi hành trình của em :)

He he thế thì càng biết nhiều điểm mới chứ bác :))

Đợi lâu lắm cụ ơi. Em đang tranh thủ đi làm giấy tờ chuyến tết :)

Nhìn giống là lều bắt cá :)
Thực sự em rất nể và phục các cụ dmdviet, vangamomtvdung, các cụ rất chịu khó đi, giọng văn hay ảnh lại còn đẹp nữa :-bd
Em vào hóng ảnh của cụ ct.
Cuốn hút quá cơ. Tổng kết cả chuyến là bao nhiêu km cụ ơi
Em cũng mới đi Cửa Lò đường HCM hôm tết dương mà toàn ngồi lái không chụp được ảnh như cụ.
Em hóng ạ, tết DL vừa rồi em cũng định đi cung này mà lại bận đột xuất ko đi đc hic hic
Cảm ơn mợ, chắc vậy rồi!
Bác nông dân, chắc là lao động nhiều, cơ bắp nổi rõ đường nét, khuôn mặt hơi khắc khổ chút. Lạ một điều, bác ấy chít cái khăn đỏ nhìn như một điểm sáng giữa tấm ảnh màu hơi tối. E thích tấm ảnh thứ nhất, đẹp lắm cụ.
Em vào ngó chuyến đi, chào các cụ Phượt ạ!
cụ nao đi rồi cho em hỏi đường có dễ đi không ah
Đưa ảnh đây em viết tiếp hộ cho :))
He he,, nhà em cũng đi hôm tết tây. Dưng mờ vào thẳng VQG Pù mát ngủ chơi 2 ngày trốn đời :)
Cháu có mặt điểm danh và hóng tiếp chuyến đi của cụ dmdviet

dmdviet

Xe cút kít
Cung Tết của cccm mợ hay quá nhưng không theo được. Nhà em chắc ngao du đẹp đâu chơi đấy thôi. 1200 km trong 3 ngày là cũng nhiều đấy Cụ.
Cụ cũng Dê à, nhà em không phải dê nhưng sinh 79.

Trưa ngồi cùng mấy ông bạn tất niên nhưng vẫn mò vào thớt của Cụ. Tự nhiên vu vơ cười quả ảnh HOA HƯỚNG ÂM của Cụ làm mấy thằng ngồi đấy cứ tưởng đang tán chân dài .....
Thì đúng mà cụ, hoa hướng âm :))

Em cũng mới đi Cửa Lò đường HCM hôm tết dương mà toàn ngồi lái không chụp được ảnh như cụ.
He he nhiều người nói vừa lái vừa chụp là đặc sản của em cụ ạ :D

Em hóng ạ, tết DL vừa rồi em cũng định đi cung này mà lại bận đột xuất ko đi đc hic hic
He he đi cung này cũng lạ cụ ạ :)

Bác nông dân, chắc là lao động nhiều, cơ bắp nổi rõ đường nét, khuôn mặt hơi khắc khổ chút. Lạ một điều, bác ấy chít cái khăn đỏ nhìn như một điểm sáng giữa tấm ảnh màu hơi tối. E thích tấm ảnh thứ nhất, đẹp lắm cụ.
Cảm ơn cụ, không có thời gian ngồi lê lết xem bác ấy quăng chài hơi tiếc

Em vào ngó chuyến đi, chào các cụ Phượt ạ!
Lâu lắm không thấy cụ ngó nhể, chắc bận mổ xẻ nhiều :))

cụ nao đi rồi cho em hỏi đường có dễ đi không ah
Em vừa đi về mà, sạt đường khá nhiều cụ ạ, gầm thấp đi hơi vất vả

Cụ anh khiêm tốn quá
Lại đúng mỗi chứ tốn :((

Đưa ảnh đây em viết tiếp hộ cho :))
Câu này quen quen, e nhớ cụ dmdviet tuyền nói
Quen là phải rồi :D

Ơ sao em không gặp cụ nhể :)

Sương Mù 37

Xe máy
Website
www.facebook.com
Tết âm lịch đang đến gần, giờ mà đi nữa kể ra cũng hơi lắm. Một năm có 12 tháng chắc đi cả 13, thảo nào nhiều người nói ráo mồ hôi là hết tiền. Mà kể ra cũng không có tiền mà hết, nên đành vay mượn để đi cho thoải mái. Cung đường này đã lên từ khá lâu, tham khảo cũng nhiều bô lão có kinh nghiệm thì hầu hết đều nói chỉ nên khám phá Con Cuông còn các điểm khác thì đi cung khác hoặc kéo dài ngày lên. Kể cũng khó thật!

Nghỉ ít cũng cứ xách ba lô lên xe để hành quân, dịch chuyển và khám phá những vùng đất mới, những cung đường mới dường như đã trở thành thói quen không thể từ bỏ trong 2 năm trở lại đây. Lần này đi ít, không trống rong cờ mở như các lần trước nên công việc chuẩn bị khá đơn giản, chỉ vẽ vời cung và lên bơm dầu lên đường.

Đúng lịch, ngày 31.12 ngày cuối năm lại dính vào thứ 7 nên có ngồi chờ thì tiền cũng không về nữa :). Cung này cảm ơn các cụ Sương Mù 37 , yensuong đã hỗ trợ về mặt kỹ thuật và gia đình bác đồng hành tuanbeops đã đồng hành cùng 3 ngày 2 đêm full lịch.

Mời các cụ mợ theo dõi hành trình, hành trình này em viết chơi chơi từ giờ đến tết âm - chờ cung chinh phục vùng đất mới./.
Được hỗ trợ cụ 1 một ít thông tin để cụ và gia đình cùng các bạn đồng hành có một chuyển đi thành công và tuyệt vời là em thấy vui rồi cụ à...hi vọng có thể gặp cụ ở quê hương nghệ an của em...em công tác hà nội lâu nên chỉ lâu lâu mới về... nếu có thể sẽ mong muốn đồng hành cùng cụ trong các chuyến đi sắp tới !!!

dmdviet

Xe cút kít
Từ chỗ cổng chào Huyện Quế Phong đến Thị trấn Kim Sơn - Trung tâm huyện cũng mất một số km nữa nhưng nhìn chung đường đẹp hơn tưởng tượng

Thị trấn Kim Sơn - Trung tâm Huyện Quế Phong không nằm trên QL 48 mà lại nằm trên đường rẽ đi Tỉnh Lộ DT 543, đi đúng mùa lau sậy nhìn cũng hay hay

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Ở nhà thì tưởng tượng Quế Phong là một huyện nhỏ miền núi nhưng đến thấy đường to, rộng rãi không khác gì thành phố

Chỉnh sửa cuối:

Zanu

Xe hơi
Từ chỗ cổng chào Quế Phong đến TT cũng mất một số km nữa nhưng nhìn chung đường đẹp hơn tưởng tượng

TT Quế Phong không nằm trên QL 48 mà lại nằm trên đường rẽ đi Tỉnh Lộ DT 543, đi đúng mùa lau sậy nhìn cũng hay hay

Ở Kim sơn chắc ở nhà Thủy ủy?? Hôm trước bọn em đi, đoàn đi trước cứ bẩu vào nhà nghỉ Thị ủy. Tìm mãi, sau mới nhớ ra đây là huyện chứ phải thị xã đâu mà thị ủy. Thì ra Thủy ủy :D

dmdviet

Xe cút kít
Vắng vẻ là cảm nhận chung, thảo nào hỏi mấy nhà nghỉ lúc đi đều bảo không cần đặt phòng trước. Chọn tạm 1 nhà nghỉ ven đường, lấy phòng. Cũng gần 17h chiều, trời mùa đông tối nhanh. Giờ đến đây cũng phải đi thăm điểm nào đó, thôi hóng mát của thác tý. Lượn lờ đi thác Sao Va

Đường vào thác Sao Va cách chỗ nhà nghỉ tầm ~10km

Đường vào cũng bé

dmdviet

Xe cút kít
Nhưng xe vẫn vào đến tận nơi

zenda081008

Xe buýt
Em lại hóng và góp gạch xây tầng :D

dmdviet

Xe cút kít
Thác Sao Va - còn có tên gọi khác là thác "hai mươi sải", có những thác nước dài, chảy nhanh và mạnh tạo màu nước trắng xóa. Có vẻ như mùa này không nhiều nước nhưng được cái vẫn khá đẹp. Mỗi tội trời cũng không đẹp cho chụp ảnh lắm

Xuống gần phía dưới có khá nhiều đá to, mùa hè lội bì bõm chắc cũng mát

HorsePower

Xe container
Hay quá. Xem từ đầu thấy đường HCM quen thuộc. Phải đến 4 năm nay e ko đi. Trước đây thì thuộc từng đoạn.
Cái thác nước là thú vị nhất từ đầu tới giờ. Ko ngờ ở đây có cái thác đẹp vậy.
Chờ ảnh tiêp của cụ dmd.

dmdviet

Xe cút kít
Được cái đi mùa này vắng hơn chùa bà đanh. Tĩnh lặng nên phơi phóng chụp choẹt thoải mái mà không có ai. Đúng kiểu trái đất này là của chúng mình

dmdviet

Xe cút kít
Sau 1 ngày chạy không biết mệt mỏi, giờ em lại chạy vòng quanh thác để bấm

Trên thì trái đất này là của chúng mình còn dưới thì là đơn côi mình anh :))

dmdviet

Xe cút kít
Phía xuôi dòng cũng tạo thành chỗ có thể tắm được. Chắc mùa hè lên đây leo trèo tắm thác thì nhất!

dmdviet

Xe cút kít
Quanh quanh khu này cũng có khá nhiều lán để dừng chân

Kèm cảnh báo khá lớn

dmdviet

Xe cút kít
Cũng chỉ chơi tầm 30 phút là trời nhá nhem tối. Quay trở về nhà nghỉ, giờ mới ngắm kỹ nhà nghỉ 250K/1 phòng