[Funland] Quê hương không chào đón

phamhungbs

Xe điện
Sáng em ngồi với ông anh, tầng CC anh ấy có 16 hộ. Có 1 nhà bị F0, thế là BQL... định quây luôn cả tầng. Ông ấy nói luôn, đề nghị các anh làm theo đúng quy định của HN và CP. Không tôi sẽ gửi đơn khiếu nại lên Phường, CDC, Quận và TP.
Thế là treo biển đỏ trước cửa nhà F0, chả thấy gì cả. Ngoan như cún cả :D
Ông anh làm vậy quá đúng rồi cụ :). Hà Nội rất nhiều khu đông dân như quận Đống Đa, trừ ngõ hẻm, còn lại quây một nhà thôi; giờ nhiều nhà chỗ khu em ở còn phải gọi phường đến quây nhà mình để cho hàng xóm yên tâm, mãi họ mới đến ý cụ :D.

duongphong

Xe container
Ông anh làm vậy quá đúng rồi cụ :). Hà Nội rất nhiều khu đông dân như quận Đống Đa, trừ ngõ hẻm, còn lại quây một nhà thôi; giờ nhiều nhà chỗ khu em ở còn phải gọi phường đến quây nhà mình để cho hàng xóm yên tâm, mãi họ mới đến ý cụ :D.
Khi chưa tiêm VX thì em cũng trong tình trạng 1 ca F0 nhốt cả toà nhà 3-4 tuần rồi. Vừa xong lại táng cái giãn cách TP. Thế là ở nhà > 2 tháng. Nhưng giờ đủ VX thì cũng phải thay đổi suy nghĩ cụ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em đoán các quê cũng sẽ hóng hóng cách làm của nhau thôi!

Tuy nhiên một số quê sẽ có sự sáng tạo nhất định.
Em sợ nhất quê mà chỉ lo giữ ghế, hixx.
Em đang ở HY, em thấy HY là tỉnh "ghê gớm" nhất ý. Em chỉ thấy dân khổ và quá khổ thôi. Mà dân thì hiền, ko dám kêu/sợ chết/sợ phiền...

hauyenhd

Xe container
Giờ rào thì rào mà chui ra vẫn chui có ai quan tâm đâu cụ :D
Chỗ e được mấy ngày thì thả lỏng chui ra chui vào được nhưng có chỗ hàng xóm nó chim lợn phản đối quá chính quyền bắt lại phải chui về đấy cụ. Mà vợ chồng con cái dắt díu nhau ra NN, KS cũng k ổn vừa ốm tiền mà bọn trẻ con nó còn sách vở đi học nữa chứ nói chung giờ mà vẫn bắt cách ly cả khu 7-14 ngày là rất vớ vẩn nhà nào bị rào nhà đó thôi.

phamhungbs

Xe điện
Khi chưa tiêm VX thì em cũng trong tình trạng 1 ca F0 nhốt cả toà nhà 3-4 tuần rồi. Vừa xong lại táng cái giãn cách TP. Thế là ở nhà > 2 tháng. Nhưng giờ đủ VX thì cũng phải thay đổi suy nghĩ cụ.
Đau khổ nhất là cảnh bị giãn cách, sinh kế không có để nuôi sống bản thân gia đình cụ nhỉ, lúc đấy ức lên thì chỉ biết than trời. Từ khi cả nước tương đối vaccine được tiêm, đến khi có NĐ 128, em hy vọng rất nhiều về một viễn cảnh sáng sủa. Tối qua Hà Nội cũng điều chỉnh chỉ còn 8 quận cam :) rồi cụ ah, bất chấp số F0 không triệu chứng nhiều, link https://dantri.com.vn/xa-hoi/ha-noi-chi-con-8-quan-huyen-vung-cam-du-f0-lien-tuc-lap-dinh-20220107191522738.htm

onghabeo

Xe tăng
Người anh em NB khai pháo, mặc dù làm du lịch như đek cần người đến :D Thành phố TH graphic hẳn một cái Thư ngỏ như anh Quảng Nôm rằng thì là các cháu yêu quê thì đừng về, y hệt tư tưởng mấy cụ già trên OF; còn lại thì Nam Định, Nghệ An, Sơn La, Huế, etc. Có cái gì man mát như mùi khế chua cuối năm rất nhiều, dùng ăn kèm với các đồ ăn khác.
Năm nay có rất nhiều bác to to quê TH như bác Thủ , bác GĐ Vitteo , gđ Vờ Tờ Vờ vậy họ mà muốn về quê ăn tết liệu có bị cấm hay đưa đi cách ly không nhỉ

ubisapro

Xe trâu
Cấp xã rõ ràng đấy cụ ạ, xã XK quê hương cụ "Đinh thay anh" đới cụ.
Sáng nay em vừa về, chiều đi luôn nhưng vẫn (phải) thực hiện đầy đủ: khai báo y tế + test + cam kết đi luôn trong ngày nếu ko mà để xảy ra v.đề gì thì phải chịu hoàn toàn trách nhiệm. Nếu ở lại thì sau khi test âm tính, đã có sẵn QĐ ký+đóng dấu cách ly 7 ngày, chỉ việc điền tên vào nhưng phải chứng minh nhà có phòng riêng thì ok, ko thì tập trung
Ý em là cấp xã ko đủ khả năng viết lay động lòng người thế đâu. Ông xã cóp của ông thành phố, thay thành tên xã thôi :D

heroesdaubu

Xe điện
Sáng em ngồi với ông anh, tầng CC anh ấy có 16 hộ. Có 1 nhà bị F0, thế là BQL... định quây luôn cả tầng. Ông ấy nói luôn, đề nghị các anh làm theo đúng quy định của HN và CP. Không tôi sẽ gửi đơn khiếu nại lên Phường, CDC, Quận và TP.
Thế là treo biển đỏ trước cửa nhà F0, chả thấy gì cả. Ngoan như cún cả :D
Cc nhà em cũng 5-6 hộ F0, tự cách ly tại nhà theo qđ của Phường, hàng xóm và Bql mua giúp đồ treo cửa, tầm 1 tuần là khỏi thôi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thích ứng với sống chung mà vẫn cứ cách ly, đếm f0, nhà hàng ko tại chỗ, sân bay bến tàu vắng tanh thì thic ứng cái j?
Chạ hiểu lắm.

phuonglinhlinh

Xe buýt
Ông nhạc em vừa mất!
Nhưng khi báo tin cho người quen em cũng cho luôn số bà xã kèm dòng chú thích: "Do cô vít cần giãn cách cho nên chỉ nhắn tin chia buồn". Nhân viên và công nhân ở XN chính em nói với bà xã bảo họ không được về viếng. HN bây giờ các ca nhiễm đang tăng, nhưng do được tiêm chủng nên rất nhiều người bị nhiễm mà không biết. Đến những chỗ đông người khả năng lây cho nhau rất cao.
Đại đa số thanh niên trẻ khỏe đã tiêm đủ 2 mũi có nhiễm bệnh cũng không biết nếu không liên quan đến chùm ca bệnh nào rồi bị test, nhưng những người mang bệnh nền, các cụ già, người đang dùng 1 số thuốc ảnh hưởng đến miễn dich,... thì có tiêm bao nhiêu mũi cũng không thể ngăn nhiễm bệnh rồi phát nặng. Người phát nặng ở HN, gia đình có điều kiện thì cũng có thể vượt qua khi được chữa chạy hợp lý, còn không thì khả năng rất cao sẽ ra đi.
Ai tự thấy tin tưởng mình không mang mầm bệnh, người nhà mình ở quê được tiêm chủng rồi nên khả năng kháng bệnh rất tốt thì tết về quê sẽ vui hơn!
Xin chia buồn cùng cụ và gia đình ! Theo em để cái tết đoàn viên về với gia đình mọi người lên test nhanh trước khi về . Các tỉnh cũng lên để mỗi người có cái tết ta nghĩa khi cả năm xa cách , nên để bà con có test nhanh âm tính được vào tỉnh dù vẫn con sác xuất ! Chúng ta cũng tiêm đủ 2 , thậm chí cả 3 mũi rồi , dần để cuộc sống trở lại bình thường !!!

MEC V6

Xe điện
Tình hình dịch covid phức tạp, một số tỉnh thành thư ngỏ, văn bản cho người dân học tập làm ăn xa quê không về quê trước, trong và sau dịp tết nguyên đán 2022 như Thanh Hoá, Thái Nguyên, Quảng Nam...

Văn bản giấy bị tuýt lại vận động bằng mồm mới ác chứ

coolpix8700

Xe ngựa
...Chúng ta cũng tiêm đủ 2 , thậm chí cả 3 mũi rồi , dần để cuộc sống trở lại bình thường !!!
Em đã viết nhiều người tiêm 2 hay 3 mũi vẫn ra đi vì tiêm bao nhiêu mũi kháng thể cũng không hình thành đủ để bảo vệ.
Còn đại đa số chỉ cần tiêm 1 mũi là có mắc cô vít cũng chưa chắc đã biết nếu không dính dạng F1 bị đưa đi test.
Test nhanh thì độ chính xác được 70%, vẫn còn 30% là dương thành âm hay ngược lại.
CQ họ làm gì có thể mặc kệ họ, mà muốn họ cũng chẳng kiểm soát được hết, còn mỗi mình và gia đình mình mới phải tự lo thôi.
Nhà em còn mỗi mẹ em đang ở với chú út. Từ nhà em sang bên nhà cụ đi mất khoảng 15' 2B. Em cũng rất hạn chế về, vì công việc hàng ngày phải tiếp xúc với nhiều người. Cụ có trách em vẫn chấp nhận!

phuonglinhlinh

Xe buýt
Em đã viết nhiều người tiêm 2 hay 3 mũi vẫn ra đi vì tiêm bao nhiêu mũi kháng thể cũng không hình thành đủ để bảo vệ.
Còn đại đa số chỉ cần tiêm 1 mũi là có mắc cô vít cũng chưa chắc đã biết nếu không dính dạng F1 bị đưa đi test.
Test nhanh thì độ chính xác được 70%, vẫn còn 30% là dương thành âm hay ngược lại.
CQ họ làm gì có thể mặc kệ họ, mà muốn họ cũng chẳng kiểm soát được hết, còn mỗi mình và gia đình mình mới phải tự lo thôi.
Nhà em còn mỗi mẹ em đang ở với chú út. Từ nhà em sang bên nhà cụ đi mất khoảng 15' 2B. Em cũng rất hạn chế về, vì công việc hàng ngày phải tiếp xúc với nhiều người. Cụ có trách em vẫn chấp nhận!
Em không có trách cụ đâu , em và cụ tham gia diễn đàn cũng đủ lâu rồi. Em nghĩ chúng ta không để xa vào cái đó , đọc cụ chia sẻ cụ nhạc nên em chia buồn thôi . Ngày nào em chả đi về 2 lượt đường 3 b , đường cụ vẫn lên XN của cụ đó . Còn về Covit thì đó là cái nhìn cá nhân em thôi!!!

phamhungbs

Xe điện
Năm nay có rất nhiều bác to to quê TH như bác Thủ , bác GĐ Vitteo , gđ Vờ Tờ Vờ vậy họ mà muốn về quê ăn tết liệu có bị cấm hay đưa đi cách ly không nhỉ
Theo em biết thì công văn hướng dẫn của tỉnh TH từ trước khi có cái thư ngỏ của Tp. TH thì không cấm hoặc kêu gọi hạn chế về mà hướng dẫn cụ thể em tóm lại như sau: Người về từ vùng 1, 2 thì khai báo, theo dõi 7 ngày, tuân thủ 5k và đi lại bình thường; người về từ vùng 3, 4 thì khai báo, cách ly tại nhà 7-14 ngày, chưa tiêm mũi nào thì 21 ngày, nên các bác kia chắc không thuộc diện bị hạn chế gì cụ ah. Thông tin thêm là đa số các huyện thị đúng chỉ dẫn của tỉnh và tinh thần NĐ 128, cá biệt có một số nơi như Nga Sơn đang áp dụng 21 cho bất cứ ai về.

phamhungbs

Xe điện
Áp lực từ trên là từ cơ quan nào vậy cụ, trong khi Chính phủ, Trung ương luôn muốn địa phương thực hiện đúng chủ trương, nghị quyết của Chính phủ.

Trong khi cả hệ thống chính trị đã nỗ lực có được vaccine để phân phối (tiêm) cho người dân để đạt được trạng thái bình thường mới, đi lại, giao dịch, phát triển kinh tế, an sinh - phúc lợi xã hội (về quê thăm gia đình, tết về quê cũng là một dạng phúc lợi xã hội), không có giãn cách xã hội thì một số địa phương lại đưa ra những văn bản đi ngược lại, mà xét cho cùng là phản cảm.

Tết là cơ hội để một số lĩnh vực, một số ngành có điều kiện để thúc đẩy sản xuất do nhu cầu mua sắm, sử dụng lớn hơn bình thường. Nay, địa phương kêu gọi, động viên người dân không về Tết chẳng phải làm giảm nhu cầu sử dụng hàng hóa, dịch vụ, làm giảm cơ hội kinh doanh của cộng đồng doanh nghiệp.

Lãnh đạo địa phương hãy nhớ lại, trong những tháng giữa năm, cuối năm 2021, lãnh đạo nhà nước đi công du nước ngoài về thì trên chuyên cơ có hàng kiện vaccine mang về cho người dân. Các chính khách nước ngoài đến VN thì sau đó vài tiếng đồng hồ là máy bay của họ chở vaccine sang Việt Nam. Đội ngũ y tế, chính quyền cơ sở phải ngày đêm tiêm vaccine để cố gắng đạt được mức độ phủ vaccine sớm nhất có thể, để đạt được trạng thái bình thường mới, xóa bỏ giãn cách xã hội.... vậy mà họ lại đưa ra những văn bản như vậy.

Em đồng ý, vùng đỏ thì không nên về, cái này rõ ràng từ mấy tháng nay rồi. Nhưng văn bản đưa ra vận động con em xa quê hạn chế về quê đón Tết em cho rằng tham mưu, phê duyệt, ký văn bản như vậy là hết sức thiển cẩn.
Có tin vui là Giao tuyến cũng đang chấn chỉnh, hy vọng sang tuần các địa phương khác không phòi ra quả thư ngỏ nào nữa, vì suy đi tính lại thì rất vớ vẩn.

Nghiatien

[Tịch thu bằng lái]
cụ ơi hà nam thì như thế nào?

hamcuare!

Xe container
Hóng xem các đýt ở địa phương có gây khó dễ gì k!