[Funland] Quê hương không chào đón

TKNTTTAH

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình dịch covid phức tạp, một số tỉnh thành thư ngỏ, văn bản cho người dân học tập làm ăn xa quê không về quê trước, trong và sau dịp tết nguyên đán 2022 như Thanh Hoá, Thái Nguyên, Quảng Nam...

căng

Roman

Xe điện
Khi nào cần đóng góp tiền thì lại kêu gọi anh em làm ăn xa quê ah.

TieuFu

Xe container
Công nhận với cụ. Tiêm để bình thường mới, đằng này tiêm xong vẫn xử lý như lúc chưa tiêm gì. Tốn bao công sức.
Nhẽ lúc đầu bảo tiêm hiệu nghiệm lắm, chữa bách bệnh, tầm tiên dược. Đến nỗi các ông anh ông chú cũng muối mặt để con cháu được chích ! Giờ hóa ra nó cũng như kit test, nhưng khác là thổi phồng hiệu quả !

zaiwaz123

Xe điện

TieuFu

Xe container
Khi nào cần đóng góp tiền thì lại kêu gọi anh em làm ăn xa quê ah.
Cũng là kêu gọi thôi, thực tế thì tết này tự do đi lại, chúc tụng tưng bùng thì ra giêng lại tưng bừng đếm ca ! Cũng nên nhìn vào mặt tốt của cái thư ngỏ, cụ cứ về cũng có cấm đâu !

hauyenhd

Xe container

phamhungbs

Xe điện
Quê e vô quán ăn uống còn đòi giấy PCR hoặc test nhanh tại chỗ âm tính mới đc vào đây😂

Căng và mang tính cấm đoán rồi cụ nhỉ. Yêu cầu như vậy thì khác gì bảo nhân dân địa phương không được sử dụng dịch vụ, quán xá đóng cửa đi, hết Tết mở lại, nhưng giờ là dịp bán hàng tốt. Chị khách hàng của em lên mấy hôm nay rồi, lên Hà Nội được cái vui cụ ah.

Có bác tiến sỹ nào vừa nói như thế là vô cảm đối với người xa cuê đó.

minhhai985

Xe lăn
Quê e vô quán ăn uống còn đòi giấy PCR hoặc test nhanh tại chỗ âm tính mới đc vào đây😂

Liệu có bỏ cái vớ vẩn này ko cụ? Hd quê ta phải nói mùa dịch các a nghĩ ra lắm thứ oái oăm.

Chỉnh sửa cuối:

hauyenhd

Xe container
Căng và mang tính cấm đoán rồi cụ nhỉ. Yêu cầu như vậy thì khác gì bảo nhân dân địa phương không được sử dụng dịch vụ, quán xá đóng cửa đi, hết Tết mở lại, nhưng giờ là dịp bán hàng tốt. Chị khách hàng của em lên mấy hôm nay rồi, lên Hà Nội được cái vui cụ ah.
Nhiều cái như kiểu lạm quyền cụ ạ như giờ vẫn có phường rào nhà 14 ngày chẳng biết theo quy định nào luôn mặc dù TPHD ngày chỉ có hơn chục ca thôi.

phamhungbs

Xe điện
Nhiều cái như kiểu lạm quyền cụ ạ như giờ vẫn có phường rào nhà 14 ngày chẳng biết theo quy định nào luôn mặc dù TPHD ngày chỉ có hơn chục ca thôi.
Chuẩn là lạm quyền rồi cụ. Rào 14 ngày thì giống như giai đoạn cao điểm vài tháng trước. Em kể chuyện quê em: Tối qua đứa bạn em, trưởng ban chỉ đạo chống dịch, gọi cho em nó bảo về quê bình thường, chỉ theo chỉ dẫn là vùng 1, 2 tự theo dõi, khai báo y tế, đi lại bình thường; vùng 3,4 thì ở nhà 7 ngày theo dõi, thế thôi; nó tâm sự là mấy tháng trước cả thị xã bị dịch, chưa thích nghi ngay nên hơi hoảng, làm hơi gắt, giờ ok rồi, F0 ngoài cộng đồng cũng nhiều nên cứ NĐ 128 linh hoạt là chuẩn, vẫn duy trì giao lưu kinh tế không có ngày dân chết đói; nghe xong em thấy hy vọng hơn về lớp lãnh đạo trẻ mới ở một số nơi. Cố lên cụ, em hy vọng HD sớm có chỉ đạo chung.

Chưa Có Dép

Xe điện
Em đọc thấy cũng là kêu gọi, vận động thôi;
Bà con có về ăn tết quê ăn tết chắc cũng không sao, hạn chế đi lại tụ tập chúc tết thì đâu chả thế;

hauyenhd

Xe container
Chuẩn là lạm quyền rồi cụ. Rào 14 ngày thì giống như giai đoạn cao điểm vài tháng trước. Em kể chuyện quê em: Tối qua đứa bạn em, trưởng ban chỉ đạo chống dịch, gọi cho em nó bảo về quê bình thường, chỉ theo chỉ dẫn là vùng 1, 2 tự theo dõi, khai báo y tế, đi lại bình thường; vùng 3,4 thì ở nhà 7 ngày theo dõi, thế thôi; nó tâm sự là mấy tháng trước cả thị xã bị dịch, chưa thích nghi ngay nên hơi hoảng, làm hơi gắt, giờ ok rồi, F0 ngoài cộng đồng cũng nhiều nên cứ NĐ 128 linh hoạt là chuẩn, vẫn duy trì giao lưu kinh tế không có ngày dân chết đói; nghe xong em thấy hy vọng hơn về lớp lãnh đạo trẻ mới ở một số nơi. Cố lên cụ, em hy vọng HD sớm có chỉ đạo chung.
HD dịch quanh năm ăn một đống cái chỉ đạo giời ơi đất hỡi đầu năm cuối năm ăn 2 phát rào nhà lâu dần e cũng chán ngấy chẳng buồn quan tâm cụ ạ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
HD dịch quanh năm ăn một đống cái chỉ đạo giời ơi đất hỡi đầu năm cuối năm ăn 2 phát rào nhà lâu dần e cũng chán ngấy chẳng buồn quan tâm cụ ạ.
Giờ rào thì rào mà chui ra vẫn chui có ai quan tâm đâu cụ :D

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì cũng có hai mặt. Về xong rồi lại lây cho cả Huyện người thì đúng là người ta không khuyến khích về cũng đâu có sai. Về thăm nhà được mấy hôm rồi đi nhưng hậu quả để lại có khi chả nhỏ đâu và làm khổ không biết bao nhiêu người ngay. Tốt nhất nếu không có gì đặc biệt thì không nên về. Thời này phải xác định nó giống thời chiến chứ cứ nghĩ kiểu thời bình thì vỡ mặt. Đến đám cưới đám ma người ta còn hạn chế tổ chức thì rình rang về quê rồi đi thăm viếng khắp lượt chỉ khổ người ta chứ béo bở gì. Giờ dịch bệnh bao lâu rồi về chắc gì đã có tiền mà biếu xén cho tặng họ hàng gì mấy đâu.
Em bảo mọi ng rồi, thôi cố nhịn nốt cái tết covid năm 3 này đi, để hy vọng sang năm cho ổn thì bung lụa cũng đc :D

Rondo68034

Xe tải
Áp lực từ trên là từ cơ quan nào vậy cụ, trong khi Chính phủ, Trung ương luôn muốn địa phương thực hiện đúng chủ trương, nghị quyết của Chính phủ.

Trong khi cả hệ thống chính trị đã nỗ lực có được vaccine để phân phối (tiêm) cho người dân để đạt được trạng thái bình thường mới, đi lại, giao dịch, phát triển kinh tế, an sinh - phúc lợi xã hội (về quê thăm gia đình, tết về quê cũng là một dạng phúc lợi xã hội), không có giãn cách xã hội thì một số địa phương lại đưa ra những văn bản đi ngược lại, mà xét cho cùng là phản cảm.

Tết là cơ hội để một số lĩnh vực, một số ngành có điều kiện để thúc đẩy sản xuất do nhu cầu mua sắm, sử dụng lớn hơn bình thường. Nay, địa phương kêu gọi, động viên người dân không về Tết chẳng phải làm giảm nhu cầu sử dụng hàng hóa, dịch vụ, làm giảm cơ hội kinh doanh của cộng đồng doanh nghiệp.

Lãnh đạo địa phương hãy nhớ lại, trong những tháng giữa năm, cuối năm 2021, lãnh đạo nhà nước đi công du nước ngoài về thì trên chuyên cơ có hàng kiện vaccine mang về cho người dân. Các chính khách nước ngoài đến VN thì sau đó vài tiếng đồng hồ là máy bay của họ chở vaccine sang Việt Nam. Đội ngũ y tế, chính quyền cơ sở phải ngày đêm tiêm vaccine để cố gắng đạt được mức độ phủ vaccine sớm nhất có thể, để đạt được trạng thái bình thường mới, xóa bỏ giãn cách xã hội.... vậy mà họ lại đưa ra những văn bản như vậy.

Em đồng ý, vùng đỏ thì không nên về, cái này rõ ràng từ mấy tháng nay rồi. Nhưng văn bản đưa ra vận động con em xa quê hạn chế về quê đón Tết em cho rằng tham mưu, phê duyệt, ký văn bản như vậy là hết sức thiển cẩn.
Công sức của đội ngũ y tế, của chính phủ, và nhất là của vaccine, với bọn này, chúng coi....mà thôi .
Cá nhân tôi thì nghĩ rằng, với người xa quê, có sự tự trọng cá nhân, chắc chắn tôi sẽ gói gọn lại 2 chữ quê Hương trong 1 từ Cha Mẹ.

Chỉnh sửa cuối: